เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 04:00:42 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesกรุสมบัติของPong - Wanchai
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 117
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรุสมบัติของPong - Wanchai  (อ่าน 504271 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #30 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 12:28:41 AM »

ในเวปนี้ใครมีแผ่นเสียงมากที่สุด?    แผ่นซีดีมากที่สุด?
  แต่ถ้าไฟล์เยอะที่สุดนี่ใช่คุณอั๋นหรือเปล่า    ตกใจ
สวัสดีครับ    ขอแจมด้วยคนนะครับ.......เป็น  แผ่นหนัง มากที่สุดบ้างได้ไหมครับ ยิงฟันยิ้ม

ผมอยากรู้เหมือนกันครับ คุณSombunมีหนังดีวีดีเก็บไว้มากประมาณกี่เรื่องครับ
ผมมีเพื่อนที่รักหนัง(เป็นนักเขียนเกี่ยวกับภาพยนต์และผู้กำกับ)เก็บสะสมหนังไว้มากมายรวมทั้งหนังเก่าๆหายากๆหนังยุโรป
เวลาที่ผมอยากจะคุยเรื่องหนัง ต้องคุยกับเขาเรียกว่าคอหนังตัวจริง ถ้าผมอยากดูหนังเรื่องอะไรหายากๆเขาจะมีให้ผมดูเสมอ
ผมว่าคุณSombunอาจจะรู้จักเพื่อนผมคนนี้ก็ได้ครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #31 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 08:35:23 AM »

ในเวปนี้ใครมีแผ่นเสียงมากที่สุด?    แผ่นซีดีมากที่สุด?
  แต่ถ้าไฟล์เยอะที่สุดนี่ใช่คุณอั๋นหรือเปล่า    ตกใจ

ดูจากการโพสต์แล้ว ผู้ที่เข้าชิงความเป็นจ้าวด้านจำนวนแผ่นเสียงน่าจะมี พี่โป่ง คุณปีศาจฯ และคุณหมอ Black Tulip ครับ
เคยเห็นรูปถ่ายชั้นวางแผ่นเสียงที่บ้านคุณ panyarak แล้ว ผมว่าของผมมันแค่เด็ก ๆ สู้คุณ panyarak ไม่ได้หรอกครับ ยิ้มกว้างๆ

ที่ลงรูปนั่นเป็นตู้เก็บซีดีครับ ตู้แผ่นเสียงอยู่อีกห้องนึง ผมมีแผ่นเสียงอยู่ประมาณ 2 พันแผ่น น่าจะน้อยกว่า 3 ท่านที่เอ่ยนามมาครับ
ปี 2547 ผมเริ่มสนใจจะสะสมแผ่นญี่ปุ่นจริง ๆ จัง ๆ ก็เลยขายแผ่นที่มีอยู่ทิ้งไปจำนวนหนึ่ง ถ้าไม่ขายทิ้งไปก็คงมีจำนวนใกล้เคียงกับของคุณ panyarak ครับ
โบราณว่า..
กรุสมบัติ มักมีปู่โสมเฝ้าทรัพย์
ผู้ที่เคยพบเห็น เล่าว่าเป็นคนแก่ห่มขาว ถือไม้เท้า หน้าตาใจดี แก่เด็กและสตรี(ไม่มีครรถ์)

หากพิจารณาในข้อคำเล่าลือนี้
ผมว่าพี่โป่ง น่าจะชนะขาดลอย

พ่อปู่จ๋า ขอลูกช้างบ้างเถิด..
ไม่มีเจ๊า ไม่มีเจ๊ง
มีแต่เฮง มีแต่รวย

เพี๊ย..ง
เห็นรูปแล้วตอนแรกนึกว่าท่านผีฯจับพี่โป่งมาแต่งรูปเสียอีกครับ (คนผมขาว)  ยิ้มกว้างๆ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #32 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 08:51:22 AM »

โบราณว่า..
กรุสมบัติ มักมีปู่โสมเฝ้าทรัพย์
ผู้ที่เคยพบเห็น เล่าว่าเป็นคนแก่ห่มขาว ถือไม้เท้า หน้าตาใจดี แก่เด็กและสตรี(ไม่มีครรถ์)

หากพิจารณาในข้อคำเล่าลือนี้
ผมว่าพี่โป่ง น่าจะชนะขาดลอย

พ่อปู่จ๋า ขอลูกช้างบ้างเถิด..
ไม่มีเจ๊า ไม่มีเจ๊ง
มีแต่เฮง มีแต่รวย

เพี๊ย..ง

ห้องเดียวกับที่ผมเก็บซีดีที่บ้าน มีอีกตู้นึงที่ผมเก็บหัวกะโหลก saber tiger ที่ทำเป็นที่เขี่ยบุหรี่บุโลหะ ของคุณปู่ไว้ในกล่อง (รูปคล้ายข้างล่าง) แล้วก็ลืมเรื่องนี้ไปสนิท ประมาณ 3 ปีก่อน คุณพ่อผมไปตีกอล์ฟ แล้วโดนผู้เล่นจากก๊วนอื่นตีลูกมาโดนที่กกหูอย่างแรงจนสลบคาสนาม จนต้องส่งโรงพยาบาล พอหายดีแล้วกลับมาบ้าน วันเดียวกันตอนดึก ผมรู้สึกเหมือนมีเงาดำๆ ยืนอยู่หน้าห้องที่ผมเก็บซีดีนั้น พลันก็นึกไปถึงคำเตือนของพระว่า คุณปู่เสียไปแล้ว ของที่คุณปู่ให้ไว้ ให้จำหน่ายหรือยกให้คนอื่นไปเสีย อย่าเก็บเอาไว้ในบ้าน จึงนึกขึ้นได้ว่า ยังมีหัวกะโหลกเสืออยู่อีก 1 อย่าง เป็นของชิ้นสุดท้ายที่คุณปู่ให้ไว้ที่ยังหลงเหลืออยู่ในบ้าน ก็เลยไปยกออกมา วันรุ่งขึ้นคุณแม่ผมก็นำไปขายให้ร้านที่รับซื้อของเก่าได้ในราคา 30,000 บาท เท่ากับค่ารักษาที่โรงพยาบาลของคุณพ่อผมเป๊ะเลยครับ ผมไม่อยากสรุปอะไร แต่ก็นึกขอบคุณกะโหลกเสือนี้ ที่บ้านผมโดนขโมยขึ้นบ้านหลายหน แต่ขโมยไม่เคยแตะต้องซีดีผมเลย ตอนนี้ เลยต้องใส่ลูกกรงเหล็กไว้ทุกประตูหน้าต่างเลยครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #33 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 08:59:16 AM »

ขอสรุปเบื้องต้น ใครจะเสนอชื่อเพิ่มก็ได้นะครับ

ผู้ที่ได้เข้าชิงจำนวนแผ่นเสียงมากที่สุดมี 4 ท่าน คือ คุณโป่ง คุณหมอ คุณปีศาจลายคราม คุณปัญญรักษ์
  จำนวนซีดีมากที่สุด มี 1 ท่าน คือคุณปัญญรักษ์
  จำนวนไฟล์มากที่สุด มี 2 ท่าน คือคุณอั๋น กับคุณลิเลียม
  จำนวนดีวีดี(ไม่จำกัดหนังหรือเพลงก็ได้)  คุณสมบุญ กับคุณโป่ง

ต้องให้ท่านทั้งหลายมาเฉลยกันเองแล้วครับว่ามีคนละเท่าไหร่ (ให้เวลานับสามวันพอเปล่า)
TRON

« ตอบ #34 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 09:07:59 AM »

ขอสรุปเบื้องต้น ใครจะเสนอชื่อเพิ่มก็ได้นะครับ

ผู้ที่ได้เข้าชิงจำนวนแผ่นเสียงมากที่สุดมี 4 ท่าน คือ คุณโป่ง คุณหมอ คุณปีศาจลายคราม คุณปัญญรักษ์
  จำนวนซีดีมากที่สุด มี 1 ท่าน คือคุณปัญญรักษ์
  จำนวนไฟล์มากที่สุด มี 2 ท่าน คือคุณอั๋น กับคุณลิเลียม
  จำนวนดีวีดี(ไม่จำกัดหนังหรือเพลงก็ได้)  คุณสมบุญ กับคุณโป่ง

ต้องให้ท่านทั้งหลายมาเฉลยกันเองแล้วครับว่ามีคนละเท่าไหร่ (ให้เวลานับสามวันพอเปล่า)

ดีใจที่ไม่ติดโผ ตั้งแต่ผมซื้อซีดีมาปี 1991 ถ้าผมไม่มีการขายออกไปเลย คือซื้ออย่างเดียว คงได้ติดโผกับเขาด้วยแน่ๆ ยิงฟันยิ้ม
panyarak

« ตอบ #35 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 09:10:52 AM »

จำนวนดีวีดี(ไม่จำกัดหนังหรือเพลงก็ได้)  คุณสมบุญ กับคุณโป่ง

เห็นจะต้องลงมือนับให้เป็นเรื่องเป็นราวสักทีครับ เวลามีคนถาม ก็ได้แต่ตอบไปแบบคร่าวๆ สำหรับซีดีจะไม่นับพวกแผ่นไรท์ที่แจกกันนะครับ

deja vu

« ตอบ #36 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 09:17:16 AM »

เห็นจะต้องลงมือนับให้เป็นเรื่องเป็นราวสักทีครับ เวลามีคนถาม ก็ได้แต่ตอบไปแบบคร่าวๆ สำหรับซีดีจะไม่นับพวกแผ่นไรท์ที่แจกกันนะครับ

ซีดีกับดีวีดีแผ่นไรท์ไม่นับนะครับ
  ถ้าใครคิดว่าใครมีมากเสนอชื่อมาได้นะครับ 
panyarak

« ตอบ #37 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 09:19:53 AM »

เลเซอร์ดิสก์มากที่สุด ต้องยกให้พี่โป่งครับ

บางคนยังเก็บเทปคาสเซ็ทไว้ น่าจะส่งประกวดด้วยครับ ผมมีแต่เทปที่อัดเองราว 1000 ม้วน ส่วนเทปที่มีปก ขายไปหมดแล้วครับ

deja vu

« ตอบ #38 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 09:26:03 AM »

เลเซอร์ดิสก์มากที่สุด ต้องยกให้พี่โป่งครับ

บางคนยังเก็บเทปคาสเซ็ทไว้ น่าจะส่งประกวดด้วยครับ ผมมีแต่เทปที่อัดเองราว 1000 ม้วน ส่วนเทปที่มีปก ขายไปหมดแล้วครับ

เลเซอร์ดิสก์นี่ต้องให้คุณโป่งเป็นตัวแทนเวป ไปประกวดระดับประเทศแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #39 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 09:45:22 AM »

เฮ้อ... กระทู้ของพี่โป่งกลายเป็นเวทีประกวดไปซะแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #40 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 10:11:48 AM »

เลเซอร์ดิสก์นี่ต้องให้คุณโป่งเป็นตัวแทนเวป ไปประกวดระดับประเทศแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
คงได้แชมป์แน่นอนแหละน่า
อย่างน้อย
ก็ประเภทหนังเมืองอัมสเตอร์แดมหนึ่งละ  ยิงฟันยิ้ม

deja vu

« ตอบ #41 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 10:50:40 AM »

เฮ้อ... กระทู้ของพี่โป่งกลายเป็นเวทีประกวดไปซะแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

ต้องขออนุญาตคุณอั๋นเจ้าของกระทู้กับคุณโป่งเจ้าของกรุสมบัติ
  ยืมกระทู้นี้เป็นเวทีตัดสินแผ่นฯ ด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ว่าแต่คุณปีศาจฯเริ่มนับไปได้กี่แผ่นแล้ว เดี๋ยว 3 วันนับไม่ทันนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
panyarak

« ตอบ #42 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 10:56:42 AM »

พวกอัลบั้มที่เป็นแผ่นคู่ หรือมากกว่านั้น จะให้นับเป็นอัลบั้มหรือจำนวนแผ่นครับ

« ตอบ #43 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 11:12:05 AM »

ต้องขออนุญาตคุณอั๋นเจ้าของกระทู้กับคุณโป่งเจ้าของกรุสมบัติ
  ยืมกระทู้นี้เป็นเวทีตัดสินแผ่นฯ ด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ว่าแต่คุณปีศาจฯเริ่มนับไปได้กี่แผ่นแล้ว เดี๋ยว 3 วันนับไม่ทันนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ขออนุญาตส่งพี่ panyarak ขึ้นเวทีแทนก็แล้วกันครับ เพราะปี 2547 ผมได้ขายแผ่นเสียงทิ้งไปล็อตใหญ่ก่อนจะหันมาสะสมแผ่นญี่ปุ่นจริง ๆ จัง ๆ ถ้าไม่เช่นนั้นจำนวนที่ผมมีอยู่ก็คงสูสีกับของคุณ panyarak ครับ

deja vu

« ตอบ #44 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 11:16:32 AM »

พวกอัลบั้มที่เป็นแผ่นคู่ หรือมากกว่านั้น จะให้นับเป็นอัลบั้มหรือจำนวนแผ่นครับ

ตามความคิดของผมนะครับ ว่าควรจะนับเป็นหนึ่งชุดหรือหนึ่งอัลบั้มครับ (จะมีกี่แผ่นก็แล้วแต่)
  แต่พวก BOX SET ให้นับตามชุดที่มีอยู่ในนั้น

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 117
พิมพ์