เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 เมษายน 2024 | 08:50:44 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesกรุสมบัติของPong - Wanchai
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 117
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรุสมบัติของPong - Wanchai  (อ่าน 505210 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #120 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 | 09:15:53 PM »

โอ้วววว ลำโพงในตำนานมากจนละเอียด

"The production L250 was introduced in 1982. The B460 subwoofer was developed at the same time, and was marketed with the L250 as the ultimate accessory. Given that the L250, was flat to 30hz, it could function quite capably without the subwoofer. Nonetheless, the addition of this sub resulted in the first JBL system that had frequency extension beyond the limits of human hearing at both extremes. The industrial design was performed by Doug Warner and was an elegant expression of the speaker's function. Doug was responsible for recommending the trapezoidal enclosure shape that accomplished the engineering function of the original pyramid design, but resulted in a more satisfying, understated appearance.

The driver compliment in the L250 consisted of the LE14H-1 bass driver, the 8" 108H midbass, the LE5-11 midrange, and 044-1 aluminum coated dome tweeter. In 1984, the tweeter was replaced with the titanium diaphragm 044Ti and the midrange was replaced with the 104H. This midrange driver was the first JBL transducer to use a polypropylene cone. The revised system was named the L250Ti and the driver compliment has remained pretty much constant thereafter. There were a number of refinements in the network designs through various re-issues such as the Limited Edition, Classic and Jubilee. The latest Jubilee incorporates the "Charge-Coupled Linear Definition Dividing Network" that was pioneered in the K2-S5500. "

พี่โป่งมีซับ B460 ด้วยป่ะฮับ
ตัวนี้เปล่าๆ ฝรั่งมันยังตามเก็บอยู่เลย แสดงว่าเสียงดีมากๆๆๆ
สุดยอดๆๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2010 | 09:21:23 PM โดย ۞ ળં૮યબ૮અતે૭ » บันทึกการเข้า

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #121 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 | 09:36:29 PM »

ใช่ครับ...ลำโพงของผมคือ JBL 250Ti ตามรูปในแค็ทตาล็อคเปี้ยบๆ เลย ขนมาจาก USA ของแท้ 100% เต็ม  ยิ้ม

« ตอบ #122 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 | 09:48:39 PM »

ตอนนี้ลำโพงผมมันกำลังป่วยอยู่ครับ (ตามรูป) โดยเฉพาะ Woofer แต่วันพฤหัสนี้ยาก็มาถึงเมืองไทยแล้ว อีกไม่
นานพอหายป่วยจะถ่ายรูปเครื่องเสียงมาลงให้ดูบ้าง

ที่เห็นวางอยู่บนลำโพงเป็น จานเซรามิค เผาไฟอ่อนครับ แต่ยังไม่ได้เผาไฟสูงอีกครั้ง ในวงการเรียกกันว่า biscuit
ซึ่งละเอียดอ่อนและแตกง่าย พร้อมที่จะเขียนลวดลายได้ แต่ผมนำมันมา "ซับ" เสียงให้นุ่มขึ้น เวลาฟังเพลงร็อคหนักๆ  ยิ้มกว้างๆ

ผมพยายามหารูปเครื่องเสียงชุดเก่ามาลงไปพลางๆ ก่อน แต่ยังไม่สำเร็จครับ  ฮืม
ท่านผีเพลง

« ตอบ #123 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 | 10:09:30 PM »

พี่โป่งไม่ได้แกะหน้ากากเลย
เวลาถ่ายรูป เห็นชัดเลยครับ
เพราะสีซีดไม่เท่ากัน  ยิ้มเท่ห์

ลำโพงบ้าไรครับ หนักข้างละ 68 กิโล
เอื๊อก.. ตกใจ

« ตอบ #124 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 | 10:17:20 PM »

พี่โป่งไม่ได้แกะหน้ากากเลย
เวลาถ่ายรูป เห็นชัดเลยครับ
เพราะสีซีดไม่เท่ากัน  ยิ้มเท่ห์

ลำโพงบ้าไรครับ หนักข้างละ 68 กิโล
เอื๊อก.. ตกใจ

ไม่ค่อยได้แกะหน้ากากเลยไม่ค่อยได้ทำความสะอาด มัวแต่แกะยกทรงเมีย  ยิงฟันยิ้ม  แลบลิ้น  ยิงฟันยิ้ม  แลบลิ้น

ดังจะสังเกตุได้ว่าลำโพงตัวอื่นๆ มีฝุ่นติดด้วย (อายจัง)   อายจัง
แต่ว่าสภาพยังเนี้ยบอยู่ไม่มีริ้วรอยหรือไม้ลอกแตกแต่อย่างใด ถ้าจัดการขัดมัน (ซึ่งกำลังจะทำ) ครั้ง
ใหญ่ก็คงจะดู แจ่ม กว่านี้อีกเยอะครับ เหมือนของใหม่ๆ แน่นอน

ลำโพงเสียงดีมาก ผมยังคงฟังแล้วไม่เบื่อ...หนักแน่นเหมือนกับน้ำหนักของมัน แต่ว่าถึงจะหนักอย่างนี้
เวลาเคลื่อนย้ายสบายมากเพราะมีลูกล้อยางอยู่ด้านล่าง สามารถ เข็น ไปไหนมาไหนบนพื้นผิวเรียบๆ
ได้อย่างสะดวก

ความดังไม่ต้องห่วง ดูสเป็กในแค็ทตาล็อคซิครับ  ยิ้มกว้างๆ
แถมยังมี จานเซรามิค มาซับเสียงในนุ่มอีกต่างหาก  ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2010 | 10:19:54 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #125 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 | 10:23:06 PM »

โอ้ววว... สุดยอดครับ
พี่โป่งก็ซุ่มมีลำโพงดี ๆ กับเขาด้วยเหมือนกัลล์
ขอยกตำแหน่งให้เป็น Hiding Man (หนุ่มซุ่ม) แข่งกับคุณโปโลตูนครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #126 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 | 10:29:28 PM »

พี่โป่งก็ซุ่มมีลำโพงดี ๆ กับเขาด้วยเหมือนกัลล์
ขอยกตำแหน่งให้เป็น Hiding Man (หนุ่มซุ่ม) แข่งกับคุณโปโลตูนครับ ยิ้มกว้างๆ

ไม่ได้ ซุ่ม เลยครับ มีมานานแล้ว ซื้อมือหนึ่งเมื่อปี 1986 กี่ปีมาแล้วนับกันดูเองนะครับ.
ท่านผีเพลง

« ตอบ #127 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 | 10:35:39 PM »

ฮาฮา
ได้อีกฉายาแล้ว
แลกเป็นตังค์ ได้ไหมเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม

ลำโพงเจบีแอล L250Ti ตัวนี้
ผมช็อคกับสเป็คมากครับ  ตกใจ

ดอกเบส 14นิ้ว  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
เฉพาะน.น.แม่เหล็ก 8.5 กิโล
หายห่วงเรื่องพลังสนามแม่เหล็กไฟฟ้า ช่วงชักของวอยคอยล์ ฉึกฉักเต็มสูบ หายห่วง ตกใจ ตกใจ

ตัวทวีตเตอร์ ก็สุดๆ
แม่เหล็กหนักเกือบโล
แม่เจ้า..

ยิ่งเห็นแผงครอส-โอเวอร์ เน็ตเวิร์ค ในตู้ด้วยแล้ว
ของดีๆทั้งนั้น คาปาซิเตอร์เกรดทหารเลยนะนั้น โซลีนอย์อากาศอีก โอยยยย
อิจฉาๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

« ตอบ #128 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 | 10:54:36 PM »

อยากดูเครื่องเล่นแผ่นเสียงของพี่โป่ง -- ด้วยความตะลึง ตึง ตึง -- ครับผม ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #129 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 10:02:30 AM »

เอาฉายาอันนี้ดีกว่าครับ ดูเท่ห์ดี สำหรับพี่โป่งโดยเฉพาะ (ถึง 20 ฉายารึยังครับ  ยิงฟันยิ้ม)

- The Hidden Treasure
- The Boss (ท่านประธาน)

อ่านสเป็คคร่าว ๆ ลำโพง JBL ดูแล้วท่าทางคงให้เสียงแนวร็อคหนักแน่นดีนะครับ

« ตอบ #130 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 10:57:35 AM »

เอาฉายาอันนี้ดีกว่าครับ ดูเท่ห์ดี สำหรับพี่โป่งโดยเฉพาะ (ถึง 20 ฉายารึยังครับ  ยิงฟันยิ้ม)

ผมว่าพี่เค้าน่าจะได้ถึงร้อยแล้วกระมังครับ
One Hundred Nickname Man
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #131 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 11:29:27 AM »

เอาฉายาอันนี้ดีกว่าครับ ดูเท่ห์ดี สำหรับพี่โป่งโดยเฉพาะ (ถึง 20 ฉายารึยังครับ  ยิงฟันยิ้ม)

ผมว่าพี่เค้าน่าจะได้ถึงร้อยแล้วกระมังครับ
One Hundred Nickname Man

ฮ่า ๆ ได้ฉายาที่ 101 จนได้

« ตอบ #132 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 12:10:12 PM »

ผมพยายามหารูปถ่ายเก่าๆ เพื่อที่จะได้เห็นภาพของเครื่องเสียงที่ผมเล่นในเวลาที่ผ่านมา...

แต่ เผอิ้น เผอิญ ดันไปเจอรูปถ่ายสมัยที่ไปกับเพื่อนตอนขับเที่ยวทั่วมลรัฐเคลิฟอร์เนียเข้าให้ เมื่อเรียงเหตุการณ์ในอดีต
กลับเข้ามาสู่ความจำของผมอีกครั้ง ผมถึงกับนั่งนิ่งเลยล่ะครับ  ลังเล  รูดซิบปาก  ลังเล  รูดซิบปาก  อายจัง

บรรยากาศสบายๆ อย่างนี้ คือ ทีสะพาน Golden Gate เมือง San Francisco ครับ และ น่าจะประมาณตอนช่วงหยุดเทอมพักร้อน
ของปี ค.ศ. 1981 หรือ 1982 ความจำผมมันเลือนลางมากๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2010 | 08:38:24 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #133 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 12:17:16 PM »

ใครว่าผมไม่เคยใส่ กางเกงยีนส์ รูปถ่าย ภาพนี้สามารถพิสูจน์ได้เลยจริงๆ   ยิ้มเท่ห์

น่าจะเป็นยีนส์ยี่ห้อ Bill Blass พร้อมเข็มขัดนะครับ ไม่ใช่ยีนส์ธรรมดาๆ ทั่วไป เหมือน Levi's, Lee, etc. แต่ผมไม่ได้ซื้อหรอกครับ
ลูกสาวของน้าเค้าให้มาเพราะว่าใส่ไม่ได้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2010 | 08:38:41 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #134 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 12:21:51 PM »

ผมมีความรู้สึกว่า คงไม่มีใครอยากดูรูปของผมสมัยก่อนหรอกครับ แต่ว่าถ้าเป็นรูปนี้ ซึ่งย้อนหลังไปประมาณปี 1980
น่าจะพอถูไถไปได้บ้าง...

ใช่แล้วครับ มีรูปถ่ายที่ติด system ของผมหลงเหลืออยู่ด้วย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม  ไม่น่าเชื่อเลย!

...แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังต่ออีกครั้งนึงครับ วันนี้ขอไปกระทู้คณะ Judas Priest ก่อนละกัน  ยิ้มเท่ห์

ก่อนไปขอกระซิบว่ามีใคร ตาดี สังเกตุเห็นแผ่นเสียงของคณะ Styx บ้างไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2010 | 08:38:57 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 117
พิมพ์