เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 07:07:08 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesกรุสมบัติของPong - Wanchai
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 117
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรุสมบัติของPong - Wanchai  (อ่าน 504281 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #135 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 12:58:57 PM »

ใครว่าผมไม่เคยใส่ กางเกงยีนส์ รูปถ่าย ภาพนี้สามารถพิสูจน์ได้เลยจริงๆ   ยิ้มเท่ห์

น่าจะเป็นยีนส์ยี่ห้อ Bill Blass พร้อมเข็มขัดนะครับ ไม่ใช่ยีนส์ธรรมดาๆ ทั่วไป เหมือน Levi's, Lee, etc. แต่ผมไม่ได้ซื้อหรอกครับ
ลูกสาวของน้าเค้าให้มาเพราะว่าใส่ไม่ได้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
เอ่อ..ออ พี่โป่ง อยู่ตรงไหนครับ
ผมหาไม่เจอจริงๆ
แล้วคุณพี่ผู้หญิงเสื้อเหลืองนี่เป็นดาราหรือเปล่าครับ
เพราะสวยมากคุ้นตาอีกต่างหาก...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2010 | 09:21:05 AM โดย ۞ ળં૮યબ૮અતે૭ » บันทึกการเข้า

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #136 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 01:04:09 PM »

พี่โป่งไว้หนวดมาตั้งแต่สมัยหนุ่มๆเลยนะครับนี่  ยิ้มกว้างๆ

รูปเก่าๆนี่ดูคลาสสิกดีนะครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #137 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 01:06:44 PM »

ผมมีความรู้สึกว่า คงไม่มีใครอยากดูรูปของผมสมัยก่อนหรอกครับ แต่ว่าถ้าเป็นรูปนี้ ซึ่งย้อนหลังไปประมาณปี 1980
น่าจะพอถูไถไปได้บ้าง...

ใช่แล้วครับ มีรูปถ่ายที่ติด system ของผมหลงเหลืออยู่ด้วย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม

...แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังต่ออีกครั้งนึงครับ วันนี้ขอไปกระทู้คณะ Judas Priest ก่อนละกัน  ยิ้มเท่ห์
ใครไม่อยากดูรูปของพี่ก็ช่าง แต่ผมอยากดู ทั้งในอดีต ปัจจุบัน และอนาคตเลยครับ ยิ้มกว้างๆ
เข้ามาโพสต์รูปพี่เยอะ ๆ นะครับ ยิ้มกว้างๆ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #138 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 01:26:37 PM »

ผมมีความรู้สึกว่า คงไม่มีใครอยากดูรูปของผมสมัยก่อนหรอกครับ แต่ว่าถ้าเป็นรูปนี้ ซึ่งย้อนหลังไปประมาณปี 1980

ใช่แล้วครับ มีรูปถ่ายที่ติด system ของผมหลงเหลืออยู่ด้วย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม

...แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังต่ออีกครั้งนึงครับ วันนี้ขอไปกระทู้คณะ Judas Priest ก่อนละกัน  ยิ้มเท่ห์
ใครไม่อยากดูรูปของพี่ก็ช่าง แต่ผมอยากดู ทั้งในอดีต ปัจจุบัน และอนาคตเลยครับ ยิ้มกว้างๆ
เข้ามาโพสต์รูปพี่เยอะ ๆ นะครับ ยิ้มกว้างๆ

โพสเยอะ ๆ นะครับ
TRON

« ตอบ #139 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 01:44:13 PM »

รูปเก่าๆแดงๆแบบนี้คลาสสิคมากครับพี่โป่ง ยิ้มกว้างๆ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #140 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 01:47:12 PM »

ใช่แล้วครับ มีรูปถ่ายที่ติด system ของผมหลงเหลืออยู่ด้วย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม

...แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังต่ออีกครั้งนึงครับ วันนี้ขอไปกระทู้คณะ Judas Priest ก่อนละกัน  ยิ้มเท่ห์

+1 ครับ

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #141 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 02:01:27 PM »

เห็นรูปเก่าๆเหล่านี้แล้วรู้สึกดีมาก น่าจะลงรูปเยอะๆนะครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #142 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 02:09:01 PM »

ทำให้ดูหนุ่มขึ้นมานิด  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2010 | 09:44:44 PM โดย ۞ ળં૮યબ૮અતે૭ » บันทึกการเข้า

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #143 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 02:17:09 PM »

ใครว่าผมไม่เคยใส่ กางเกงยีนส์ รูปถ่าย ภาพนี้สามารถพิสูจน์ได้เลยจริงๆ   ยิ้มเท่ห์

น่าจะเป็นยีนส์ยี่ห้อ Bill Blass พร้อมเข็มขัดนะครับ ไม่ใช่ยีนส์ธรรมดาๆ ทั่วไป เหมือน Levi's, Lee, etc. แต่ผมไม่ได้ซื้อหรอกครับ
ลูกสาวของน้าเค้าให้มาเพราะว่าใส่ไม่ได้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
เอ่อ..ออ พี่โป่ง อยู่ตรงไหนครับ
ผมหาไม่เจอจริงๆ
แล้วคุณพี่ผู้หญิงเสื้อเหลืองนี่เป็นดาราหรือเปล่าครับ
เพราะสวยมากคุ้นตาอีกต่างหาก...
ผมว่าคนขวาสุดน่าจะเป็นพี่โป่งครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
Pong-Wanchai

« ตอบ #144 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 02:30:49 PM »

อย่างที่เคยบอกแล้วว่า เครื่องเสียงชุดแรกของผมก็คือยี่ห้อ Pioneer รุ่น Avante ครบชุดที่อยู่เมืองไทย  ยิ้ม

ก่อนหน้านั้นใช้สเตอริโอยี่ห้อ National ของคุณแม่เล่นแผ่นเสียงอยู่นานพอสมควร จนถึงประมาณชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 หรือ 4 โน่น
เลยครับ

ไปประเทศสหรัฐอเมริกาอยู่กับพี่ชาย ( R.I.P.) และพี่สาวซึ่งทั้งสองคนเป็นลูกของคุณน้า ครั้นพอเข้าเรียนที่วิทยาลัยก็แยกไปอยู่คน
เดียวต่างหากตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา

สำหรับเครื่องเสียงที่ผมพอจะมีสตางค์ซื้อในตอนนั้นดูเหมือนจะเป็นยีห้อ Sansui นะครับ ซึ่งจำได้ว่า "สอย" มาจากห้างสรรพสินค้า
ดังแห่งหนึ่งที่ชื่อว่า Weinstock เครือข่ายเดียวกันกับ Broadway ถ้าจำไม่ผิด

มาดูรูปกันใกล้ๆ เลยครับ....

ที่เห็นในภาพคือ Stereo Receiver ของยี่ห้อ Sansui รุ่น R-70 ส่วน Stereo Cassette Deck ยี่ห้อ Fisher รุ่น DD-280
และโปรดสังเกตุว่า ตู้ใส่เครื่องเสียงก็ยี่ห้อ Sansui เหมือนกันนะครับ   ยิงฟันยิ้ม

คือว่าผมซื้อมาทั้งชุดเลยโดยมีที่เล่นแผ่นเสียงกับลำโพงอยู่ในชุดเดียวกันด้วย ราคาน่าจะประมาณ US$699.99 หรือว่า US$599.99
ในสมัยนั้น และเป็นราคาที่กำลังลดอยู่พอดีด้วย ไม่อย่างงั้นผมก็คงไม่มีตังซื้อได้ครบทุกอย่างหรอก  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2010 | 08:41:08 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #145 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 02:39:46 PM »

มีเพื่อนคนนึงร้อนเงินจึงขาย Stereo Receiver แก่ผมมาอีกตัวนึง พร้อมด้วย Turntable และลำโพงในราคาไม่แพง ผมกะว่าจะ
เอามาเปิดต่อเพลงกันให้มัน มันส์ อารมณ์เล่นๆ

Turntable ตามรูปนี้คือยี่ห้อ Sony อีกเครื่องนึงน่าจะเป็น Technics ซึ่งผมจำยี่ห้อของ เครื่องเล่นแผ่นเสียงชุดหลังไม่ค่อยได้แน่นอน

แต่พอนึกได้ว่า ซื้อ Stereo Cassette Tape Deck มาใช้อัดควบกันกับยี่ห้อ Fisher อีก เป็นยี่ห้อ Pioneer ครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น
รุ่น CT-4 ตามรูปที่เห็นด้านบน ส่วนเจ้าตัว Stereo Receiver นั่นคือ Modular Component Systems รุ่น MCS 3248 (Technics เป็น
บริษัทที่ทำยี่ห้อนี่ส่งห้าง JC Penny) รวมทั้งลำโพงอีกคู่นึงด้วย

สรุปแล้วตอนนั้น ตามรูปผมมีเครื่องเสียงสองชุด และลำโพง 4 ตัวในห้องอพาร์ตเม้นท์เล็กๆ ฟังเพลงกระแทกหูเหล็กอย่างสบายๆ
ไม่แคร์ห้องข้างๆ แม้แต่น้อย  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

อ้อ...แล้วไอ้เจ้าตัวที่วางอยู่บนเทปก็คือ Audio Digital Timer ของยี่ห้อ Pioneer รุ่น DT-500 มีเอาไว้ ตั้งเวลา เพื่ออัดเทปจากรายการ
วิทยุต่างๆ ที่ผมชอบถ้าหากเกิดไม่มีเวลาอยู่บ้านครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2010 | 08:41:32 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #146 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 02:47:15 PM »

อย่ามาถามเชียวนะว่า แล้วไม่มีเครื่องเล่นซีดีหรือ?

นี่มันต้นยุค 80's นะครับ อย่าว่าแต่เครื่องเล่นซีดีเลย เครื่องเล่น วีดีโอ ยังไม่ค่อยแพร่หลายซักเท่าไรนัก และนี่คือ
ทีวี (Panasonic) กับ เครื่องเล่น/อัด วีดีโอ ยี่ห้อ Mitsubishi ของผม ซึ่งน่าจะเป็นรุ่นแรกที่มี รีโมทคอนโทรล...ครับ ผมเขียนไม่
ผิดหรอก  รุ่นแรกที่สามารถใช้รีโมทคอนโทรลกับเครื่องได้  ยิ้มกว้างๆ

ที่เห็นข้างๆ เป็นเครื่องพิมพ์ดีดไฟฟ้าครับ เอาไว้ใช้พิมพ์รายงานส่งครูในชั้นเรียน  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2010 | 08:42:01 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #147 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 02:53:11 PM »

อีกรูปนึงครับของ VCR รุ่นเก๋ากึ้ก ที่ต้องใส่ตลับ VHS จากด้านบน...

รีโมทคอนโทรลสีดำครับ ตัวเล็กนิดเดียว เท่ห์ซะไม่มีในสมัยนั้น ราคาของเครื่องก็แพงเสียด้วย พอๆ กับเครื่องเสียงทั้งชุด
เลยทีเดียวถ้าความจำผมไม่ผิดพลาด แต่ก็จำเป็นต้องซื้อเพราะว่าอยากอัดรายการพิเศษของ MTV เก็บเอาไว้ทุกอาทิตย์  เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2010 | 08:42:24 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #148 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 02:58:41 PM »

จบเรื่องการเล่นเครื่องเสียงของ Pong-Wanchai ภาคหนึ่งและสองครับ  ยิ้มกว้างๆ

แต่ถ้าใคร เก่งในเน็ทช่วยหา รุ่น หรือ ยี่ห้อ ของเครื่องเสียงผมได้หมดในทั้งสองภาคนี้ ผมจะมีรางวัลให้จริงๆ ไม่ได้โม้  ยิ้มเท่ห์

แล้วจะมาต่อภาคสามอีกในเร็วๆ นี้...

ระหว่างที่รอภาคสาม ทุกท่านสามารถ วิจารณ์ หรือพิมพ์ข้อคิดเห็น รวมทั้งความรู้สึกต่างๆ ลงมาให้ผมได้อ่านกันตามสบาย
เลยครับ อย่าซีเรียส เพราะนี่เป็นการเปิดเผยรูปภาพ ครั้งแรก ในชีวิตของผมอย่างแท้จริง.

« ตอบ #149 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 03:03:46 PM »

+1 ครับ

กำลังหารูปอยู่ครับ แต่ฝุ่นมันเกาะเพียบเลย เพราะเก่าเก็บจริงๆ   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 117
พิมพ์