เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 07:46:08 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesกรุสมบัติของPong - Wanchai
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 117
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรุสมบัติของPong - Wanchai  (อ่าน 504364 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #180 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 11:12:48 AM »

เมื่อพยายามถ่ายรูปลำโพงให้รวมกันมันได้แค่นี้ครับ สำหรับช่างภาพมือสมัครเล่นอย่างกระผม...

ที่เห็นในภาพนี้ก็คือ ลำโพงยี่ห้อ Ohm ครับ รูปทรงสวยดี เสียงก็ดีด้วย อีกคู่นึงจำไม่ได้แล้ว มากับ Receiver ที่ซื้อต่อจากเพื่อน
คนนึงที่ชื่อว่า ต้น ( R.I.P.)  เศร้า

ผมมีลำโพง 6 ตัว ครับ เปิดเพลงเสียง ดังสนั่น แต่ว่าทีละคู่นะครับ เพราะว่าเคยลองควบลำโพงสมัยได้ชุดที่สองมาแต่ว่าแรง
ขับมันแบ่งไปคนละครึ่งครับ ยกตัวอย่างเช่น เล่น 2 ลำโพงข้างละ 60 วัตตส์ แต่พอเพิ่มมาอีกสอง กลับดังลำโพงละ 30 วัตตส์
เท่านั้น  ฮืม  โกรธ  ฮืม

สมัยก่อนไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียงหรอกครับ จนถึงบัดนี้ก็ไม่รู้เท่าเดิม นี่คือข้อเท็จจริง  ยิงฟันยิ้ม

เวลาฟังเพลงก็ไม่ต้องวัดว่านั่งตรงไหน อยู่ในห้องครัวก็ได้ยิน ในห้องนอนก็ได้ยิน แม้แต่ในห้องน้ำ ก็ได้ยิน แม้จะอาบน้ำปิดห้อง
แล้ว ก็ได้ยินอีกนั่นแหละครับ แถมคนที่เดินผ่านมาหน้าบ้าน ยังได้ยินอีกด้วย...เป็นยังงัยล่ะครับ การฟังเพลงของผม ในแบบ
เฮฟวี่เมทัล !!!

อพาร์ทเม้นท์ที่เช่าอยู่เป็นตึกชั้นเดียวก็เลย สบายไป มีแต่ห้องข้างหลังกับห้องข้างๆ สองห้องเท่านั้นที่เสียงจะรบกวนแต่ว่า ห้อง
นึงไม่ค่อยอยู่บ้าน อีกห้องนึงอยู่ด้านหลัง และกลับเฉพาะตอนดึกๆ ซึ่งเค้าก็ฟ้องผู้จัดการว่าเสียงของห้องผมรบกวนทำให้นอน
ไม่หลับ บางทีก็เคาะฝาผนังมาเตือน แต่ผมไม่เคยสนใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2010 | 08:55:16 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #181 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 11:18:28 AM »

ต้นไม้ในกระถางมันไม่สบายรึเปล่าครับ

มันโดนผมเปิดเพลงซ้ำแล้วซ้ำเล่าของคณะ Black Sabbath กระแทกตายครับ  ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #182 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 11:26:13 AM »

เห็นรูปห้องฟังเพลงของพี่โป่งแล้ว -- ชอบมาก -- ได้บรรยากาศคลาสสิกเหมือนที่เคยได้เห็นห้องฟังสมัยยุค 80's ตามหน้าหนังสือเครื่องเสียงสมัยก่อนโน้นเลยครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #183 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 11:36:53 AM »

เห็นรูปห้องฟังเพลงของพี่โป่งแล้ว -- ชอบมาก -- ได้บรรยากาศคลาสสิกเหมือนที่เคยได้เห็นห้องฟังสมัยยุค 80's ตามหน้าหนังสือเครื่องเสียงสมัยก่อนโน้นเลยครับ

ผมไม่มีรูปแบบในการฟังเพลงเลยครับ แต่ใช้หลักการณ์ที่ว่า อวัยวะ "หูเหล็ก" ของผมมันควรจะ "สมดุลย์" กับ
"ความดัง" ประมาณกี่วัตตส์กันแน่ แค่นี้แหละคร้าบ...บ   ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #184 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 11:39:38 AM »

ก่อนจบต้องแอ็คชั่นอีกหนึ่งท่า เป็นท่าคาบยาสีฟัน ยี่ห้อ Crest  ยิ้มกว้างๆ

นี่แหละครับ ที่โบราณเค้าเรียกกันว่า น้ำเปลี่ยนนิสัย !!!

...ไม่รู้ว่าคืนนั้นคิดอะไรอยู่ แต่พอมาดูอีกทีก็ โอเค ช่างมัน ก็เลยนำมาลงแบบเปิดเผยเสียเลยเป็นครั้งแรก มันอาจจะทำให้หลายคน
คลายเครียด ได้บ้างนะครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2010 | 08:55:35 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #185 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 11:50:28 AM »

งานเลี้ยงต้องมีเลิกลา...

ผมอยู่ที่อพาร์ทเม้นท์ห้องนี้นานหลายปีไม่เคยย้าย แต่หลังจากนี้แล้ว ผมเปลี่ยนไปอยู่ที่ใหญ่ขึ้นมาก (คนเดียวเหมือนเดิม)
แต่หารูปเครื่องเสียงสมัยนั้นไม่ได้ เจอแต่รูป โซฟา ตัวไม่เก่ง (ไม่เหมือนคุณอั๋น501)

กล่องที่ใส่รูปมีแค่นี้ครับ แต่ผมจะเช็ค ตัวฟิล์มอีกทีนึงเพราะว่ามีหลายซองที่ไม่มีรูปหลงเหลืออยู่เลย แต่ผมพอจำได้ว่าเก็บมา
หมดแล้วตอนกลับเมืองไทย และมีเท่านี้ เพราะฉะนั้น ก็หวังว่า ฟิล์ม ใด ฟิล์ม นึงน่าจะอยู่ในกล่องเดียวกัน แต่ไม่มีรูปของ
แอนนี่ แน่นอนครับ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2010 | 08:55:56 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #186 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 12:51:49 PM »

ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2010 | 10:33:35 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #187 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 01:05:04 PM »

เห็นรูปนี้แล้วมันสยิวยังไงบอกไม่ถูกครับพี่โป่ง ยิงฟันยิ้ม

เพราะฉะนั้น ก็หวังว่า ฟิล์ม ใด ฟิล์ม นึงน่าจะอยู่ในกล่องเดียวกัน แต่ไม่มีรูปของ แอนนี่ แน่นอนครับ 

มุกอัพเดทสุดยอดมากครับพี่โป่ง นานๆจะได้เจอมุกทันสมัยจากบรรดาท่าน ส.ว. ซะที ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #188 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 01:09:55 PM »

ผมเริ่ม ฉงนใจ เล็กน้อยว่า ท่านผีฯ อาจจะเป็นคนเดียวกันกับ Superbad ก็ได้เพราะว่า หารูปเก่งพอๆ กันครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #189 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 01:41:48 PM »

เมื่อพยายามถ่ายรูปลำโพงให้รวมกันมันได้แค่นี้ครับ สำหรับช่างภาพมือสมัครเล่นอย่างกระผม...

ที่เห็นในภาพนี้ก็คือ ลำโพงยี่ห้อ Ohm ครับ รูปทรงสวยดี เสียงก็ดีด้วย อีกคู่นึงจำไม่ได้แล้ว มากับ Receiver ที่พี่ชายลูกคุณน้า ( R.I.P.)
ให้มา

ผมมีลำโพง 6 ตัว ครับ เปิดเพลงเสียง ดังสนั่น แต่ว่าทีละคู่นะครับ เพราะว่าเคยลองควบลำโพงสมัยได้ชุดที่สองมาแต่ว่าแรง
ขับมันแบ่งไปคนละครึ่งครับ ยกตัวอย่างเช่น เล่น 2 ลำโพงข้างละ 60 วัตตส์ แต่พอเพิ่มมาอีกสอง กลับดังลำโพงละ 30 วัตตส์
เท่านั้น  ฮืม  โกรธ  ฮืม

สมัยก่อนไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียงหรอกครับ จนถึงบัดนี้ก็ไม่รู้เท่าเดิม นี่คือข้อเท็จจริง  ยิงฟันยิ้ม

เวลาฟังเพลงก็ไม่ต้องวัดว่านั่งตรงไหน อยู่ในห้องครัวก็ได้ยิน ในห้องนอนก็ได้ยิน แม้แต่ในห้องน้ำ ก็ได้ยิน แม้จะอาบน้ำปิดห้อง
แล้ว ก็ได้ยินอีกนั่นแหละครับ แถมคนที่เดินผ่านมาหน้าบ้าน ยังได้ยินอีกด้วย...เป็นยังงัยล่ะครับ การฟังเพลงของผม ในแบบ
เฮฟวี่เมทัล !!!

อพาร์ทเม้นท์ที่เช่าอยู่เป็นตึกชั้นเดียวก็เลย สบายไป มีแต่ห้องข้างหลังกับห้องข้างๆ สองห้องเท่านั้นที่เสียงจะรบกวนแต่ว่า ห้อง
นึงไม่ค่อยอยู่บ้าน อีกห้องนึงอยู่ด้านหลัง และกลับเฉพาะตอนดึกๆ ซึ่งเค้าก็ฟ้องผู้จัดการว่าเสียงของห้องผมรบกวนทำให้นอน
ไม่หลับ บางทีก็เคาะฝาผนังมาเตือน แต่ผมไม่เคยสนใจ

ต่อมาเค้าก็เลยย้ายออกไป เพราะว่ามันมี หลายเสียง เหลือเกินที่ทำให้ห้องด้านหลังตัดสินใจ ไปดีกว่า  ขยิบตา  แลบลิ้น  ขยิบตา  ขยิบตา

เฮียเคยเล่นลำโพงยี่ห้อOhmด้วย ลำโพงของเจ้านี้เมื่อสมัยก่อนมีชื่อเสียงมากการออกแบบลำโพงก็จะแตกต่างจากลำโพงทั่วๆไป
เมื่อก่อนถ้าใครเคยไปซื้อแผ่นเสียงร้านมิวสิคเลฟเวอร ร้านนี้ใช้ลำโพงยี่ห้อนี้ไว้เปิดลองแผ่นเสียงครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #190 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 02:02:17 PM »

ร้านมิวสิคเลฟเวอร์เคยไปอยู่ครั้งสองครั้ง รู้สึกจะมีพวกแผ่นเพลงร้อคเยอะมาก
  ตอนนั้นเพิ่งเปิดร้านใหม่ๆเจ้าของร้านบอกว่าจะเน้นสั่งแผ่นเพลงร้อคเยอะหน่อย
  แต่ไม่ได้สังเกตุลำโพง(นานนน..มากแล้วจำไม่ค่อยได้)

ตอนนั้นดูรูปในหนังสือเครื่องเสียงแล้วอยากเล่นลำโพงโอมห์มากเพราะดูบึกบึน
  แข็งแรงดี แต่เอาไปเอามากลับได้เออาร์(คู่แข่งเจบีแอล)มาแทน ซึ่งก็ไม่ผิดหวัง
  ชอบมาก ทุ้มแน่นแหลมนิ่มฟังสบายดี

« ตอบ #191 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 02:04:45 PM »

เฮียเคยเล่นลำโพงยี่ห้อOhmด้วย ลำโพงของเจ้านี้เมื่อสมัยก่อนมีชื่อเสียงมากการออกแบบลำโพงก็จะแตกต่างจากลำโพงทั่วๆไป
เมื่อก่อนถ้าใครเคยไปซื้อแผ่นเสียงร้านมิวสิคเลฟเวอร ร้านนี้ใช้ลำโพงยี่ห้อนี้ไว้เปิดลองแผ่นเสียงครับ

ในที่สุดก็ "คัน" จนได้นะครับ คุณอั๋น501 !!!  

...พิมพ์ข้อความสั้นแค่นี้ อาจจะทำให้แขนหายช้าไปอีกหนึ่งอาทิตย์ก็ได้   เศร้า
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #192 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 02:14:43 PM »

ในที่สุดก็ "คัน" จนได้นะครับ คุณอั๋น501 !!! 

...พิมพ์ข้อความสั้นแค่นี้ อาจจะทำให้แขนหายช้าไปอีกหนึ่งอาทิตย์ก็ได้   เศร้า

ไชโย.. พิมพ์ได้แล้ว แบบนี้ก็ตักอาหาร(ทะเล)ใส่ปากได้แล้วนะซีครับ  ยิงฟันยิ้ม

แต่เอ....หรือว่าคุณอั๋นไม่ได้ใช้มือพิมพ์  ฮืม

« ตอบ #193 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 04:34:52 PM »

อย่างงั้นเปลี่ยนเป็นรูปนี้จะดีขึ้นมั้ยครับ? ดูเป็น "แมน" มากกว่าหน่อย...

พอดีรูปแรกผมเห็นว่ามีป้าย Michelob ประกอบด้วย น่าจะเข้าท่า แต่ยังงัยก็ลงไปเลยอีกรูปก็แล้วกันครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2010 | 08:56:20 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #194 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 04:40:17 PM »

ว่าก็ว่าเหอะพี่โป่ง ใครถ่ายรูปพวกนี้เอ่ย? ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 117
พิมพ์