เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149662 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

25 เมษายน 2024 | 06:35:40 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 29
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?  (อ่าน 181177 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 04:31:49 PM »

อยากได้เครื่องเล่นซีดีไฮเอนด์อย่างพวก Krell, Audio Research, Moon etc. คิดว่าต่อไปพอจะมีของมือสองราคาถูกทะลักออกมาบ้างไหมครับ? ผมกำลังจ้องอยู่ ยิ้มกว้างๆ

พอมีเคยเห็นอยู่ครับ  ถ้าสนใจวันหลังผมเจอจะบอกให้ครับ
อั๋น501

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 04:39:51 PM »

ผมพึ่งมีโอกาสพูดคุยกับร้านขายซีดีและดีวีดีเจ้าใหญ่แถวสะพานเหล็ก เขาบอกผมว่าเวลานี้ยอดขายซีดี ดีวีดีลดลงมากต้องอยู่แบบประคองตัว
เพื่อให้อยู่รอดปลอดภัย ทางร้านต้องนำเอาแผ่นเสียงทั้งเก่าและแผ่นใหม่มาขายช่วยด้วย นี่แสดงว่าอนาคตของฟอร์แม็ทที่จับต้องได้เริ่มจะลำบาก
อย่างที่ผมว่าไว้แล้วครับ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 04:40:40 PM »

Sony เคยพยายามคิดค้นฟอร์แมทใหม่โดยใส่ในแพ๊คเกจ 12 นิ้วเท่าแผ่นเสียง แต่ทาง Phillips ต่อต้านและไ่ม่เห็นด้วย ฮืม

ถ้าเราต้องการเล่นเพลงที่ให้เสียงดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ โดยที่ไม่มีความยากลำบากในการเปิดฟังหรือเก็บรักษา ไฟล์เพลง 24 bit คือคำตอบสุดท้ายครับ ผมว่าเสียงซีดี 16 bit มันจะกลายเป็นอดีตแน่นอน เพราะมันเหมือนเราฟังงานเพลงคุณภาพในระดับที่ต่ำกว่าที่ทางศิลปินเขาสร้างสรรค์งานออกมา มันถึงเวลาแล้วที่เราควรได้ฟังเสียงระดับเดียวกับศิลปินได้ยินในสตูดิโอ เหมือนเราได้ฟังรายละเอียดเพลงเต็ม 100% เท่าที่ศิลปินนำเสนอ รายละเอียดเล็กๆน้อยๆมักถูกกลบก็เพราะเจ้าความละเอียดแค่ 16 bit ของซีดีนี่แหละครับ

แต่ถ้าต้องการสะสม artwork, package ก็ยังสะสมแผ่นเสียงหรือ mini lpได้ต่อนะครับ สำหรับผมคงโละที่ชอบน้อยๆออกก่อน ที่ชอบมากยังไงก็ไม่ขายแน่นอนครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 04:52:48 PM »

Sony เคยพยายามคิดค้นฟอร์แมทใหม่โดยใส่ในแพ๊คเกจ 12 นิ้วเท่าแผ่นเสียง แต่ทาง Phillips ต่อต้านและไ่ม่เห็นด้วย ฮืม

ถ้าเราต้องการเล่นเพลงที่ให้เสียงดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ โดยที่ไม่มีความยากลำบากในการเปิดฟังหรือเก็บรักษา ไฟล์เพลง 24 bit คือคำตอบสุดท้ายครับ ผมว่าเสียงซีดี 16 bit มันจะกลายเป็นอดีตแน่นอน เพราะมันเหมือนเราฟังงานเพลงคุณภาพในระดับที่ต่ำกว่าที่ทางศิลปินเขาสร้างสรรค์งานออกมา มันถึงเวลาแล้วที่เราควรได้ฟังเสียงระดับเดียวกับศิลปินได้ยินในสตูดิโอ เหมือนเราได้ฟังรายละเอียดเพลงเต็ม 100% เท่าที่ศิลปินนำเสนอ รายละเอียดเล็กๆน้อยๆมักถูกกลบก็เพราะเจ้าความละเอียดแค่ 16 bit ของซีดีนี่แหละครับ

แต่ถ้าต้องการสะสม artwork, package ก็ยังสะสมแผ่นเสียงหรือ mini lpได้ต่อนะครับ สำหรับผมคงโละที่ชอบน้อยๆออกก่อน ที่ชอบมากยังไงก็ไม่ขายแน่นอนครับ ยิ้มกว้างๆ

อันที่จริงแล้วเราสามารถอยู่ร่วมกันได้ระหว่างMini Lp Cdกับไฟล์เพลง24bit เรานำไฟล์เพลงมาRipลงบนแผ่นดีวีดีเอาแผ่นดีวีดียี่ห้อดีๆหน่อย
แล้วใช้ปกแผ่นMini Lp Cdใส่แทน(ยังเก็บแผ่นซีดีไว้)เวลาจะเล่นก็เอาแผ่นที่ลงไฟล์เพลงไว้เล่นแทน จะได้ทั้งคุณภาพเสียงและจับต้องได้ด้วย
แต่ต้องใช้เครื่องเล่นHDพวกPCแบบของผมเล่นนะครับ 
TRON

« ตอบ #19 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 05:03:32 PM »

อยากให้ออกเป็นแผ่น blu-ray audio ไปเลย ใส่ปกใหญ่ๆขนาดเท่าแผ่นเสียง 7 นิ้วก็พอแล้ว
.. polotoon ..

« ตอบ #20 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 05:15:10 PM »

ผมว่ามันก็คล้ายๆวงจรเดิมๆนั่นแหละครับ ซีดีกลายเป็นของสะสม สำหรับผู้ที่ยังรักที่จะมีความสุขกับสิ่งที่เคยให้ความสุขกับเขามานาน
เรื่องคุณภาพ ความสะดวก ไม่ต้องพูดถึงอยู่แล้ว อย่าไปคิดเปรียบเทียบในแง่นี้เลยครับ

อย่างตอนนี้ ยังมีคนเล่น VDO Cassette Laser อยู่เลย แต่เป็นกลุ่มน้อยเท่านั้น นั่นไม่ได้หมายความว่าเขาคิดไม่เป็น คิดไม่ได้ หรือไม่มีความสุขเท่า การมีเพื่อนเล่นของอย่างเดียวกัน คุยเรื่องเดียวกันมากๆ ต้องสนุกอยู่แล้ว ผมว่าคนที่ได้เปรียบ คือคนที่ได้เล่นหลากหลายมากกว่า ได้ลิ้มรสความสุขในรูปแบบต่างๆ แถมมีเพื่อนมากด้วย

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 06:01:38 PM »

ซีดียังไม่ตายครับ น่าจะอยู่รอดอีกหลายปี แต่แผ่นจะขายได้น้อยลงเรื่อยๆ
  ร้านขาย CD จะไปก่อนครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #22 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 06:05:17 PM »

แผ่นซีดีกำลังจะไป แล้ว แผ่น ดีวีดี ล่ะครับ จะเป็นยังงัย กลายเป็น บลูเรย์ แต่ก็รูปร่างเหมือนเดิม ?!?!?
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #23 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 06:09:14 PM »

เห็นข่าวร้าน CD ปิดไปหลายร้าน วันนี้อ่านมาร้าน HMV ในชิบูย่าปิดตัวลงไปแล้ว
ผมยังเชื่อว่า พวกพี่ๆหรือผมยังต้องการสิ่งที่จับต้องได้
เป็นไปได้ไหมครับว่าในอนาคตอาจจะผลิตมาเป็นจำนวนจำกัดแบบแผ่นเสียง

ร้านนี้ไม่ค่อยมีแผ่นหายากเหมือน Tower Records ที่ชิบูย่า

มีภาพการปิดประตูร้านเป็นครั้งสุดท้ายครับ

เห็นภาพแล้วรู้สึกสะเทือนใจครับ ไปยืนเล็งแผ่นเหล่สาวที่นี่หลายครั้ง ไม่อยากเชื่อว่าจะปิดตัวลง

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #24 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 06:44:13 PM »

อยากได้เครื่องเล่นซีดีไฮเอนด์อย่างพวก Krell, Audio Research, Moon etc. คิดว่าต่อไปพอจะมีของมือสองราคาถูกทะลักออกมาบ้างไหมครับ? ผมกำลังจ้องอยู่ ยิ้มกว้างๆ

พอมีเคยเห็นอยู่ครับ  ถ้าสนใจวันหลังผมเจอจะบอกให้ครับ

เวลานี้ เครื่องเสียงดีๆราคาถูกก็มีนะครับ
อั๋น501

« ตอบ #25 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 06:54:52 PM »

เห็นข่าวร้าน CD ปิดไปหลายร้าน วันนี้อ่านมาร้าน HMV ในชิบูย่าปิดตัวลงไปแล้ว
ผมยังเชื่อว่า พวกพี่ๆหรือผมยังต้องการสิ่งที่จับต้องได้
เป็นไปได้ไหมครับว่าในอนาคตอาจจะผลิตมาเป็นจำนวนจำกัดแบบแผ่นเสียง

ร้านนี้ไม่ค่อยมีแผ่นหายากเหมือน Tower Records ที่ชิบูย่า

มีภาพการปิดประตูร้านเป็นครั้งสุดท้ายครับ

เห็นภาพแล้วรู้สึกสะเทือนใจครับ ไปยืนเล็งแผ่นเหล่สาวที่นี่หลายครั้ง ไม่อยากเชื่อว่าจะปิดตัวลง

น้องเพชรเรานี่เจ้าชู้น่าดู ขนาดมีแฟนแล้วนะยังเหล่สาวๆอีก อย่างนี้อนาคตไกล(ไกลบ้าน) เจ๋ง
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #26 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 08:06:48 AM »

ซีดียังไม่ตายครับ น่าจะอยู่รอดอีกหลายปี แต่แผ่นจะขายได้น้อยลงเรื่อยๆ
  ร้านขาย CD จะไปก่อนครับ

แต่การขายแบบตัวต่อตัวในอีเบย์ยังคึกคักอยู่ครับ -- คอนเฟิร์ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #27 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 08:41:04 AM »

ผมพึ่งมีโอกาสพูดคุยกับร้านขายซีดีและดีวีดีเจ้าใหญ่แถวสะพานเหล็ก เขาบอกผมว่าเวลานี้ยอดขายซีดี ดีวีดีลดลงมากต้องอยู่แบบประคองตัว
เพื่อให้อยู่รอดปลอดภัย ทางร้านต้องนำเอาแผ่นเสียงทั้งเก่าและแผ่นใหม่มาขายช่วยด้วย นี่แสดงว่าอนาคตของฟอร์แม็ทที่จับต้องได้เริ่มจะลำบาก
จะว่าลำบากก็ไม่เชิง เพียงแต่จำกัดตัวเองอยู่ในหมู่คนเล่นคนฟังที่เอาจริงเอาจังและรู้จักคุณค่าของมันมากกว่าครับ

« ตอบ #28 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 09:31:35 AM »

จะว่าลำบากก็ไม่เชิง เพียงแต่จำกัดตัวเองอยู่ในหมู่คนเล่นคนฟังที่เอาจริงเอาจังและรู้จักคุณค่าของมันมากกว่าครับ
+1 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #29 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 09:34:56 AM »

ของจะมีคุณค่าหรือไม่อย่างไร อยู่ที่แต่ละคนเป็นคนตัดสิน
ยังมีผู้ใหญ่หลายท่าน หาซื้อซีดีเวอร์ชั่นแรกๆที่ออกมาโดยยังไม่มีการรีมาสเตอร์มากมาย เพราะชอบเสียงที่ไม่มีการปรุงแต่งมากมายนัก ให้ความรู้สึกเดิมๆอยู่เลยครับ   ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 29
พิมพ์