เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 03:34:05 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 29
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?  (อ่าน 181479 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #225 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011 | 02:31:33 PM »

เมื่อหมดยุดของซีดีน่าจะมีประโยชน์กับพวกร้านขายซีดีมากกว่า เพราะอะไรรู้ไหมเมื่อซีดีผลิตน้อยลงหรืออาจจะไม่มีการผลิตแล้วในบางอัลบั้ม
ซีดีก็อาจจะเป็นอะไรที่หาซื้อยากแบบแผ่นเสียงราคาจะแพงขึ้นมาทันที  ผมเชื่อว่าอย่างไรก็ต้องมีคนที่ยังเล่นซีดีอยู่อีกมากมายคงต้องยอมจ่าย
เพื่อซื้อซีดีชุดที่ชอบหรืออยากสะสม  ประโยชน์จริงๆคงตกกับพวกร้านค้าแผ่นซีดีผู้บริโภคอย่างพวกเราคงต้องรับกรรมไป  นี่คือเหตุผลที่ผมถึงไม่เล่นแผ่นเสียงทั้งๆถ้าผมต้องการจะเล่นแผ่นเสียงนั้นไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย  มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงดีๆมือสองมากมายที่ร้านเครื่องเสียงมือสองเจ้าประจำ
ให้เลือกเล่น  ณ วันนี้การฟังเพลงสำหรับผมต้องเลือกทางที่สะดวกในการหาต้นทางมาเล่นอะไรๆที่มันยุ่งยากเสียเงินซื้อเกินความจริงผมไม่ยอมจ่าย
อยู่แล้วครับ ขนาดเครื่องเสียงทุกชิ้นยังซื้อของมือสองมาเล่นทั้งหมดเลย 
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #226 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011 | 08:17:30 PM »

แผ่นเสียงคงไม่ราคาโหดเสมอไปทุกแผ่นหรอกครับ แล้วแต่ว่าเราจะซื้อหาหรือได้มายังไงและจากใคร ยกเว้นแผ่นประเภท exclusive หรือแผ่น audiophile ทั้งหลายที่ส่วนใหญ่ยังราคาแพงอยู่ ส่วนแผ่น reissued หรือแผ่นย้อนออกใหม่ ราคาทั่วไปก็อยู่ราว ๆ 30-40 เหรียญยูเอส แลกเปลี่ยนเป็นเงินไทยก็ประมาณพันกว่าบาท สำหรับค่าเงินสมัยนี้ เมื่อเทียบกับค่าเงินของแผ่นเสียงออกใหม่ที่มีราคา 250-350 บาท ซึ่งผมเคยเห็นในห้างเซ็นทรัลเมื่อสมัยก่อน (แต่ไม่มีปัญญาซื้อ) ประมาณเกือบสามสิบปีมาแล้ว ผมว่าราคามันก็คงพอ ๆ กันกับแผ่นธรรมดาออกใหม่ในสมัยนี้นั่นแหละครับ
อั๋น501

« ตอบ #227 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011 | 09:08:46 PM »

ผมแปลกใจที่คนกลัวซีดีจะตาย  สำหรับผมแล้วทุกฟอร์แม็ทก็มีวันตายกันได้ทั้งนั้นในอดีตก็มีมาแล้วมากมายฟอร์แม็ทที่เกิดขึ้นมาได้รับความนิยม
แล้วก็จากไป  การเปลี่ยนแปลงก็คือนิรันดร์เมื่อของเก่าจากไปของใหม่ก็เข้ามาแทนที่ มันเป็นวงจรอยู่แล้วครับอย่าไปยึดติดกับตัวฟอร์แม็ทเลย
สนใจเนื้อในดีกว่า  แล้วไม่ต้องกลัวว่า่จะไม่ได้เสียเงินซื้อผลงานเพลงมาฟัง ถึงแม้มีการดาวน์โหลดฟรีกันเราก็อย่าไปโหลดฟรีซิ  เลือกที่ดาวน์โหลด
เสียเงินซื้อก็ได้ไม่เห็นต้องคิดอะไรมาก  บางคนชอบพูดว่าการโหลดเพลงนั้นมันเหมือนไร้ค่า ผมว่าก็เล่นโหลดฟรีมันย่อมไม่มีีค่า ถ้าเลือกซื้อแบบ
โหลดเสียเงินมันจะได้มีค่าไง  ผมเคยเจอนักฟังเพลงที่ยึดมั่นฟังเพลงจากอะนาล็อก(แผ่นเสียง)อย่างแท้จริง  เค้าไม่เคยฟังเพลงจากซีดีเลยหรือแม้แต่
ฟอร์แม็ทอื่นๆเล่นแต่แผ่นเสียงเพียงอย่างเดียวเท่านั้น   อย่างนี้ซิถึงจะเรียกว่า "ของจริง"  ผมเคยไปบ้านเค้าสะสมแผ่นเสียงไว้มากมายน่าจะเป็นหมื่น
แผ่นได้เค้าบอกผมว่าแค่ฟังแผ่นเสียงที่มีอยู่นี้ก็ฟังกันไม่หมดแล้ว  ไม่ต้องไปพึ่งซีดีหรือฟอร์แม็ทดิจิตอลอะไรเลยแถมยังเล่นเครื่องเสียงหลอดล้วนๆ

« ตอบ #228 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2011 | 10:16:00 PM »

ถ้าสามารถหาได้ เพลงทุกชุดที่ผมซื้อทุกวันนี้จะเป็นแผ่นเสียง (เลิกซื้อซีดีมาสิบกว่าปีแล้ว) ยกเว้นพวกเพลงไทยอมตะเก่า ๆ ที่ผมจำต้องซื้อซีดี เพราะหาง่ายและราคาถูกกว่าแผ่นเสียง ก็ถือว่าซีดียังมีประโยชน์ในแง่นี้อยู่ครับ

ขออนุญาตพูดถึงนักเล่นแผ่นเสียงหมื่นแผ่นที่คุณอั๋น501ได้ไปเจอมา -- ด้วยความเคารพสิทธิส่วนตัวของท่านผู้นั้น แต่ในขณะเดียวกันผมก็ต้องขออนุญาตแสดงความเห็นบ้าง -- คือถ้าเขามีแผ่นเสียงเป็นหมื่นแผ่น แต่ยังฟังไม่หมดเลย ผมว่าเขาไม่ใช่ "ของจริง" อย่างที่คุณอั๋น501ยกย่องหรอกครับ จริงอยู่, เขาอาจไม่มีเวลาพอที่จะฟังก็ได้, แต่ผมเห็นว่า มีร้อย ต้องฟังร้อย มีพัน ต้องฟังพัน มีหมื่น ต้องฟังหมื่น ฯลฯ สิครับ ถึงจะเรียกว่า "ของจริง" คือรู้ให้หมดว่า เพลงในแต่ละอัลบั้มที่เขามีนั้น เพลงเป็นอย่างไร นักร้องเขาร้องดีแค่ไหน บันทึกเสียงมาดีหรือไม่ ฯลฯ แล้วอีกอย่างคือ เครื่องเสียงที่อยู่ในห้องนั่น ผมไม่ทราบว่าฟังได้มากน้อยแค่ไหน เห็นบางคน (ไม่ใช่นักเล่นท่านที่ว่านี้) ซื้อมาเล่นตั้งนานแล้วยังไม่พ้นเบิร์น-อินเลยก็มี (เผลอ ๆ เปลี่ยนใหม่อีกแล้ว) เพราะ (อ้างว่า) ทำงานจนยุ่ง จึงไม่ค่อยมีเวลาฟังไงครับ

ขอโทษถ้าจะพูดแรงเกินไป แต่เชื่อไหมครับว่ามีคนจำนวนไม่น้อยที่เป็นอย่างที่ผมว่ามานี้
อั๋น501

« ตอบ #229 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 | 05:58:58 AM »

ถ้าสามารถหาได้ เพลงทุกชุดที่ผมซื้อทุกวันนี้จะเป็นแผ่นเสียง (เลิกซื้อซีดีมาสิบกว่าปีแล้ว) ยกเว้นพวกเพลงไทยอมตะเก่า ๆ ที่ผมจำต้องซื้อซีดี เพราะหาง่ายและราคาถูกกว่าแผ่นเสียง ก็ถือว่าซีดียังมีประโยชน์ในแง่นี้อยู่ครับ

ขออนุญาตพูดถึงนักเล่นแผ่นเสียงหมื่นแผ่นที่คุณอั๋น501ได้ไปเจอมา -- ด้วยความเคารพสิทธิส่วนตัวของท่านผู้นั้น แต่ในขณะเดียวกันผมก็ต้องขออนุญาตแสดงความเห็นบ้าง -- คือถ้าเขามีแผ่นเสียงเป็นหมื่นแผ่น แต่ยังฟังไม่หมดเลย ผมว่าเขาไม่ใช่ "ของจริง" อย่างที่คุณอั๋น501ยกย่องหรอกครับ จริงอยู่, เขาอาจไม่มีเวลาพอที่จะฟังก็ได้, แต่ผมเห็นว่า มีร้อย ต้องฟังร้อย มีพัน ต้องฟังพัน มีหมื่น ต้องฟังหมื่น ฯลฯ สิครับ ถึงจะเรียกว่า "ของจริง" คือรู้ให้หมดว่า เพลงในแต่ละอัลบั้มที่เขามีนั้น เพลงเป็นอย่างไร นักร้องเขาร้องดีแค่ไหน บันทึกเสียงมาดีหรือไม่ ฯลฯ แล้วอีกอย่างคือ เครื่องเสียงที่อยู่ในห้องนั่น ผมไม่ทราบว่าฟังได้มากน้อยแค่ไหน เห็นบางคน (ไม่ใช่นักเล่นท่านที่ว่านี้) ซื้อมาเล่นตั้งนานแล้วยังไม่พ้นเบิร์น-อินเลยก็มี (เผลอ ๆ เปลี่ยนใหม่อีกแล้ว) เพราะ (อ้างว่า) ทำงานจนยุ่ง จึงไม่ค่อยมีเวลาฟังไงครับ

ขอโทษถ้าจะพูดแรงเกินไป แต่เชื่อไหมครับว่ามีคนจำนวนไม่น้อยที่เป็นอย่างที่ผมว่ามานี้

ก่อนอื่นต้องขออธิบายคำว่า"ของจริง" สำหรับความหมายของผมก่อน  บุคคลที่รักแผ่นเสียงและฟังเพลงจากแผ่นเสียงเพียงอย่างเดียวโดยไม่สนใจ
ที่จะฟังฟอร์แม็ทอื่นๆเลยนั่นล่ะคือ"ของจริง"สำหรับความหมายของผม "รักเดียวใจเดียว"  คุณไม่ได้รู้ข้อมูลอะไรเลยกับคนที่ผมเล่าให้ฟังแล้วมาตีความว่าเค้าเป็นอะไรอย่างที่คุณคิด  ผมบอกว่ามีแผ่นเสียงนับหมื่นแผ่นก็ยังฟังไม่หมด มันก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรเลยถ้าเรามีแผ่นเสียงจำนวน
มากอะไรเท่านี้  คนบางคนอาจจะมีเวลาในการฟังเพลงที่แตกต่างกันเนื่องจากมีภาระกิจส่วนตัวที่ต้องทำไม่เหมือนกัน 1 วันของแต่ละคนอาจจะมี
เวลาฟังเพลงมากหรือน้อยไม่เท่ากัน  เยอะไปที่มีชุดเครื่องเสียงดีๆระดับไฮเอ็นด์แต่มีเวลาฟังเพลงแค่ช่วงวันหยุดเสาร์อาทิตย์เท่านั้น  บางคนกว่า
จะกลับถึงบ้านร่วมสามสี่ทุ่มแล้วตอนเช้ามืดจะต้องออกไปทำงานอีกเหนื่อยเกินกว่าที่จะมาฟังเพลง อาจจะฟังเพลงได้จริงๆแค่อัลบั้มเดียวหรืออาจจะ
ไม่ถึงอัลบั้มด้วยซ้ำไปเพราะหลับคาชุดเครื่องเสียง  ลองคิดดูซิถ้ามีแผ่นเสียงหรือซีดีมากมายเช่นนี้แค่ฟังวันละแผ่น 20 ปียังฟังไม่ครบหมื่นอัลบั้ม
เลย  ไม่ต้องมีแผ่นเสียงนับหมื่นแผ่นเสียงหรอกครับแค่มีไม่กี่ร้อยแผ่นไม่ต้องไปหาซื้อตามอีเบย์อะไรด้วยไปหาซื้อตามร้านแผ่นเสียงมือสองแถวๆบ้านผมก็ได้   แต่คุณต้องรักจะฟังแผ่นเสียงเพียงอย่างเดียวแบบที่ผมบอกคือไม่มีที่สำหรับฟอร์แม็ทอื่นในหัวใจเลยนอกจากแผ่นเสียง นั่นล่ะครับ
คือ "ของจริง" สำหรับผม 

« ตอบ #230 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 | 09:12:03 AM »

ก่อนอื่นต้องขออธิบายคำว่า"ของจริง" สำหรับความหมายของผมก่อน  บุคคลที่รักแผ่นเสียงและฟังเพลงจากแผ่นเสียงเพียงอย่างเดียวโดยไม่สนใจ
ที่จะฟังฟอร์แม็ทอื่นๆเลยนั่นล่ะคือ"ของจริง"สำหรับความหมายของผม "รักเดียวใจเดียว"  คุณไม่ได้รู้ข้อมูลอะไรเลยกับคนที่ผมเล่าให้ฟังแล้วมาตีความว่าเค้าเป็นอะไรอย่างที่คุณคิด  ผมบอกว่ามีแผ่นเสียงนับหมื่นแผ่นก็ยังฟังไม่หมด มันก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรเลยถ้าเรามีแผ่นเสียงจำนวน
มากอะไรเท่านี้  คนบางคนอาจจะมีเวลาในการฟังเพลงที่แตกต่างกันเนื่องจากมีภาระกิจส่วนตัวที่ต้องทำไม่เหมือนกัน 1 วันของแต่ละคนอาจจะมี
เวลาฟังเพลงมากหรือน้อยไม่เท่ากัน  เยอะไปที่มีชุดเครื่องเสียงดีๆระดับไฮเอ็นด์แต่มีเวลาฟังเพลงแค่ช่วงวันหยุดเสาร์อาทิตย์เท่านั้น  บางคนกว่า
จะกลับถึงบ้านร่วมสามสี่ทุ่มแล้วตอนเช้ามืดจะต้องออกไปทำงานอีกเหนื่อยเกินกว่าที่จะมาฟังเพลง อาจจะฟังเพลงได้จริงๆแค่อัลบั้มเดียวหรืออาจจะ
ไม่ถึงอัลบั้มด้วยซ้ำไปเพราะหลับคาชุดเครื่องเสียง  ลองคิดดูซิถ้ามีแผ่นเสียงหรือซีดีมากมายเช่นนี้แค่ฟังวันละแผ่น 20 ปียังฟังไม่ครบหมื่นอัลบั้ม
เลย  ไม่ต้องมีแผ่นเสียงนับหมื่นแผ่นเสียงหรอกครับแค่มีไม่กี่ร้อยแผ่นไม่ต้องไปหาซื้อตามอีเบย์อะไรด้วยไปหาซื้อตามร้านแผ่นเสียงมือสองแถวๆบ้านผมก็ได้   แต่คุณต้องรักจะฟังแผ่นเสียงเพียงอย่างเดียวแบบที่ผมบอกคือไม่มีที่สำหรับฟอร์แม็ทอื่นในหัวใจเลยนอกจากแผ่นเสียง นั่นล่ะครับ
คือ "ของจริง" สำหรับผม 
อ้าว... งั้นก็ผมก็เป็น "ของจริง" ในความหมายของคุณอั๋น501ได้สิครับ ปีศาจแผ่นเสียงอย่างผมเลิกซื้อซีดีมาสิบกว่าปีแล้ว ปัจจุบันซื้อแต่แผ่นเสียงอย่างเดียว เครื่องเล่นซีดีเสียยังไม่เอาไปซ่อมเลย อย่างนี้พอจะเรียกว่า "ของจริง" ได้มั้ยครับ? ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #231 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 | 09:21:24 AM »

ถ้าอีกสักสิบหรือยี่สิบปี ซีดีตาย ฟอร์แมทดิจิตอลอื่น ๆ มาแล้วก็คงจะตายเป็นระลอก แต่แผ่นเสียงกำเนิดมาเกินครึ่งศตวรรษแล้วก็ยังยืนยง อยู่ดีมีสุข

ช่างเป็นความน่าทึ่งและยั่งยืนจริง ๆ ครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #232 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 | 09:29:46 AM »

แผ่นเสียงกลับมาเกิดใหม่ รอคนรุ่นใหม่ๆอย่างผมกลับไปเล่นครับ  ยิงฟันยิ้ม

พี่ๆน้องๆเล่นแผ่นเสียงกันต่อไปนานๆนะครับ เสร็จโปรเจคใหญ่ที่สุดในชีวิตผมตอนนี้เมื่อไร ผมจะลุยเรื่องเครื่องเสียงและแผ่นเสียงแน่ๆคร้าบบ...

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
.. polotoon ..

« ตอบ #233 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 | 09:36:44 AM »

แผ่นเสียงกลับมาเกิดใหม่ รอคนรุ่นใหม่ๆอย่างผมกลับไปเล่นครับ  ยิงฟันยิ้ม

พี่ๆน้องๆเล่นแผ่นเสียงกันต่อไปนานๆนะครับ เสร็จโปรเจคใหญ่ที่สุดในชีวิตผมตอนนี้เมื่อไร ผมจะลุยเรื่องเครื่องเสียงและแผ่นเสียงแน่ๆคร้าบบ...
ยินดีต้อนรับครับ คนที่ผมรู้จักหลายๆคน เริ่มถามหาเครื่องเล่นและแผ่นเสียงกันแล้วล่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #234 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 | 10:07:37 AM »

อีกไม่กี่ปี ซีดีจะตาย แล้วคนที่เขาเก็บอัลบั้มซีดีไว้เป็นพันเป็นหมื่นแผ่นล่ะครับ? ยังจะมีเครื่องเล่นให้เขาเล่นอยู่หรือเปล่า?

« ตอบ #235 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 | 10:13:43 AM »

อย่าตกใจไปครับ ผมคุยกับหลายๆคนที่มีความรู้และประสบการณ์แล้ว ได้ข้อคิดว่า แผ่นซีดี น่าจะมีขายไปนานกว่าอายุบนโลกของสมาชิกระดับ สว. ของเว็บนี้แน่นอนครับ แต่อนาคตอาจจะมีทำออกมาขายไม่ครบทุกผลงานเหมือนในปัจจุบันเท่านั้นเอง

ส่วนเครื่องเล่นก็ยังหาเล่นได้ไปจนถึงวันนั้นแน่นอนครับ  ยิ้มกว้างๆ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #236 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 | 10:16:13 AM »

อีกไม่กี่ปี ซีดีจะตาย แล้วคนที่เขาเก็บอัลบั้มซีดีไว้เป็นพันเป็นหมื่นแผ่นล่ะครับ? ยังจะมีเครื่องเล่นให้เขาเล่นอยู่หรือเปล่า?

ถ้าเครื่อง Hidef ทั้งหลายแม้จะพัฒนาไปไกลแต่ยังมีช่องให้ใส่ซีดีอยู่ ผมคิดว่าน่าจะยังมีหนทางรอดไปอีกหลายปีครับพี่

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #237 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 | 10:17:26 AM »

ถ้าตอบตามหัวข้อกระทู้แล้ว ต้องตอบว่า ยุคของ CD จะหมดไปครับ เพียงแต่ว่า ภายในกี่ปีเท่านั้นเอง

ผมว่ามาทายกันดีกว่าว่า ปีไหนที่ไม่มีร้านขายซีดีแบบที่เดินเข้าไปจับแผ่นและจ่ายสตางค์เอาแผ่นกลับบ้านได้เลย ผมทายก่อนก็แล้วกัน

1. polotoon ทายว่าเป็นปี 2055 ก็แล้วกันครับ ยิ้มกว้างๆ

Pong-Wanchai

« ตอบ #238 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 | 10:40:48 AM »

ผมดีใจที่ไม่ต้องคิดมากครับ เพราะว่าคงตายก่อนแหง๋ๆ อยู่แล้ว ทุกวันนี้ฟังฟอร์แม็ตไหน ก็มีความสุขด้วยกันทั้งนั้น ถ้ามันเป็น
เพลงที่เราประทับใจ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #239 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011 | 10:41:35 AM »

จริงๆความรู้สึกผมตอนนี้ cd มันก็อยู่ในกลุ่มไม่กว้างเหมือนสมัยก่อนแล้ว คนรุ่นใหม่ฟัง mp3 เป็นหลักกันทั้งนั้น
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 29
พิมพ์