เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 06:25:24 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 29
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?  (อ่าน 181394 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #255 เมื่อ: 20 กันยายน 2011 | 01:32:22 PM »

Most Expensive Compact Disc

Universal Music has unveiled the world’s most expensive compact disc at a Japanese department store. The disc, entitled “Woman: Sweet 10 Diamond,” features eighteen songs by female recording artists including Mariah Carey, Rihanna, Mary J. Blige and Nelly Furtado.

The disc’s real draw, though, is its case. Designed in Tokyo by Japanese jeweler Nagahori, the platinum case is studded with ten 2-carat diamonds arranged in a circle around the disc’s title.

The disc is on display at the Takashimaya department store in Tokyo and has a retail price of ¥10 million—just over US $100,000.

That certainly beats the glass CDs created by Japanese engineer Suenori Fukui by a long shot. Made to take advantage of the material’s transparency and scratch resistance, glass compact discs promised audio quality unattainable by plastic.

The first glass CD made available to the public was Johann Sebastian Bach’s “Air on G String,” sold by N & F Label for around $883. Judging by the lack of media attention in the years since it was released, though, you shouldn’t hold your breath waiting for your favorite band’s entire discography to be released on glass.

« ตอบ #256 เมื่อ: 21 กันยายน 2011 | 12:27:49 PM »

พอดีแผ่นนี้ทำท่าจะมีคนซื้อไปแล้ว ผมเลยขอมาคุยให้ฟังนิดหนึ่งก็แล้วกันครับว่า แผ่นซีดีนี้ด้านข้อมูลแผ่นจะเป็นสีน้ำเงินเข้มทึบ คล้ายแผ่นดีวีดี บันทึกในลักษณะ Custom Made จำกัดจำนวน ควบคุมคุณภาพในการบันทึกเป็นอย่างดี จากต้นฉบับแผ่นเสียงนั่นเอง เป็นผลงานของบริษัทชื่อดังใน Hong Kong คือ Hugo production ที่มีชื่อเสียงเป็นที่ยอมรับในวงการ Audiophile

เดี๋ยวมาต่อครับ ..

« ตอบ #257 เมื่อ: 21 กันยายน 2011 | 01:30:36 PM »

ผมได้ฟังแล้ว ยอมรับว่า เผลอนึกว่ากำลังฟังแผ่นเสียงอยู่จริงๆ แต่แล้วแผ่น LPCD แบบนี้ ก็ไม่ได้รับความนิยมมากนัก น่าจะเป็นเพราะการที่เหยียบเรือสองแคม เอมทั้งฝั่งซีดี และแอลพี่มายำรวมกัน อีกทั้งราคาที่สูงอยู่พอสมควรครับ แต่อัลบั้มที่ยกตัวอย่างมานี้ มีดีอีกอย่างที่เอา สองอัลบั้มดังในวงการคลาสสิคของเอเชียมารวมไว้ด้วยกัน เรียกได้ว่าค่อยคุ้มค่าเงินขึ้นมาหน่อย

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #258 เมื่อ: 21 กันยายน 2011 | 02:08:49 PM »

พอดีแผ่นนี้ทำท่าจะมีคนซื้อไปแล้ว ผมเลยขอมาคุยให้ฟังนิดหนึ่งก็แล้วกันครับว่า แผ่นซีดีนี้ด้านข้อมูลแผ่นจะเป็นสีน้ำเงินเข้มทึบ คล้ายแผ่นดีวีดี บันทึกในลักษณะ Custom Made จำกัดจำนวน ควบคุมคุณภาพในการบันทึกเป็นอย่างดี จากต้นฉบับแผ่นเสียงนั่นเอง เป็นผลงานของบริษัทชื่อดังใน Hong Kong คือ Hugo production ที่มีชื่อเสียงเป็นที่ยอมรับในวงการ Audiophile

เดี๋ยวมาต่อครับ ..
ผมได้ฟังแล้ว ยอมรับว่า เผลอนึกว่ากำลังฟังแผ่นเสียงอยู่จริงๆ แต่แล้วแผ่น LPCD แบบนี้ ก็ไม่ได้รับความนิยมมากนัก น่าจะเป็นเพราะการที่เหยียบเรือสองแคม เอมทั้งฝั่งซีดี และแอลพี่มายำรวมกัน อีกทั้งราคาที่สูงอยู่พอสมควรครับ แต่อัลบั้มที่ยกตัวอย่างมานี้ มีดีอีกอย่างที่เอา สองอัลบั้มดังในวงการคลาสสิคของเอเชียมารวมไว้ด้วยกัน เรียกได้ว่าค่อยคุ้มค่าเงินขึ้นมาหน่อย

แผ่น LPCD พี่ป่องใช้เครื่องเล่นอะไรเล่นครับ  ถ้าใช้เครื่องเล่นซีดีเล่นนั่นก็หมายความว่าเป็นแค่แผ่นซีดีเท่านั้น(16/44.1khz)
ไม่ว่าจะมีกรรมวิธีผลิตต้นฉบับมาสเตอร์แผ่นดีเลิศเพียงใด  ความหัวใจสำคัญทีุ่สุดก็คือการเล่นกลับหากเป็นแค่รูปแบบฟอร์แม็ตซีดี
ก็ไร้ความหมาย  มันก็คือแผ่นซีดีธรรมดาเหมือนพวกแผ่น SHM  หรือ XRCD ฯลฯ ที่เป็นแผ่นซีดีที่มีคุณภาพบันทึกเสียงดีกว่าซีดีทั่วๆไปเท่านั้น
แผ่นLPCD  ผมคาดเดาไว้ได้เลยไม่มีทางมีอนาคตหรอกครับ  ขนาด SACD หรือ DVD-Audio เป็นถึงฟอร์แม็ต Hi-Res. ยังตายเลย
นับประสาอะไรกับแผ่น LPCD ที่จะพัฒนาให้ตายก็ไม่มีทางเกิดได้ ยิ่งราคาแพงด้วย

« ตอบ #259 เมื่อ: 21 กันยายน 2011 | 02:14:58 PM »

ผมว่า Cd Format ถึงมันจะไม่โตแล้ว หรืออาจจะกำลังตาย อย่างน้อยมันก็ได้ตอบสนองคนฟังมานานร่วมเกือบ 30 ปี ก็นับว่าคุ้มค่ากับที่มนุษย์เราสร้างสรรค์ขึ้นมาแล้วล่ะครับ อนาคตคนอาจไม่เล่นซีดีกันอีกแล้วหรืออย่างไร เชื่อว่าคนเล่นซีดีทั้งหลายก็คงสุขใจแล้วล่ะครับ ที่เคยได้เล่น ที่ยังเล่นอยู่ หรืออาจจะเล่นต่อไปอีกก็ได้ครับ

สำหรับผม มีอะไรให้เล่น ถ้าเล่นไหว เล่นได้ ก็เล่นทั้งนั้นแหละครับพี่  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #260 เมื่อ: 21 กันยายน 2011 | 02:29:17 PM »

ผมว่า Cd Format ถึงมันจะไม่โตแล้ว หรืออาจจะกำลังตาย อย่างน้อยมันก็ได้ตอบสนองคนฟังมานานร่วมเกือบ 30 ปี ก็นับว่าคุ้มค่ากับที่มนุษย์เราสร้างสรรค์ขึ้นมาแล้วล่ะครับ อนาคตคนอาจไม่เล่นซีดีกันอีกแล้วหรืออย่างไร เชื่อว่าคนเล่นซีดีทั้งหลายก็คงสุขใจแล้วล่ะครับ ที่เคยได้เล่น ที่ยังเล่นอยู่ หรืออาจจะเล่นต่อไปอีกก็ได้ครับ

สำหรับผม มีอะไรให้เล่น ถ้าเล่นไหว เล่นได้ ก็เล่นทั้งนั้นแหละครับพี่  ยิ้มกว้างๆ

ผมไม่ได้บอกว่าฟอร์แม็ตซีดีไม่ดี  แต่ ณ ปัจจุบันโลกของดิจิตอลเปลี่ยนไปการพัฒนาฟอร์แม็ตอื่นๆที่ดีกว่า
ต้องเข้าใจคำ "ดีกว่าของเก่า"  ดิจิตอลนั้นสำคัญที่สุดอยู่ที่การเล่นกลับว่า่จะเหมือนหรือใกล้เคียงกับต้นฉบับมาสเตอร์เท่าไรครับ
คนที่หลงไหลกับแผ่นเสียง, ซีดี, เทป หรืออะไรก็แล้วแต่นั้นเป็นรสนิยมความชื่นชอบส่วนตัวก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร
ก็เหมือนกับที่ผมเคยถามพี่ป่องว่า เทป ที่พี่ป่องขายอยู่ทำไมยังมีคนซื้อทั้งๆที่มันไม่น่าจะมีคนเล่นแล้ว แต่พี่ป่องบอกผมว่ายังพอขายได้บ้าง
อาจจะขายน้อยมาก  แสดงว่าต้องมีคนเล่นถึงขายได้ นี่คงเป็นเหตุผลที่ผมบอกข้างต้นเป็นเรื่องของความชื่นชอบส่วนตัวแท้ๆครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #261 เมื่อ: 21 กันยายน 2011 | 02:34:30 PM »

คนเขาชอบทานข้าว ใส่จานมั่ง ชามมั่ง กระทงมั่ง
มันก็อร่อยกันคนละแบบ
บางที ก้ออาจจะเบื่อจานแก้วคริสตัล ขอบทอง ละมั้งครับเฮียป่อง เฮียอั๋น  ยิ้มกว้างๆ

ว่าแต่ ในที่นี้ ผมยอมรับว่า คุณโปโลตูน แกเล่นครบทุกผลิตภัณฑ์จริงๆ
นับถือๆๆ
คนแบบนี้ น้องผมรักตายเลย
(แกจบ Industrial Design อ่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ)

« ตอบ #262 เมื่อ: 21 กันยายน 2011 | 02:36:18 PM »

คือพี่อั๋น ย้ำอยู่เสมอว่าไฟล์ละเอียดสูงดีที่สุด ผมว่าทุกคนเข้าใจ ยอมรับกันหมดแล้วล่ะครับ เพียงแต่ยังอยากเล่นแบบอื่นๆอยู่ เท่านั้นเองครับ ไม่ได้หมายความว่า ไม่เข้าใจ หรือไม่ยอมรับครับพี่  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #263 เมื่อ: 21 กันยายน 2011 | 02:38:08 PM »

ต้องมีคนลอง ถึงมีคนคิดครับ ถ้าคิดมาแล้ว ไม่มีคนลอง ก็จบกัน คิดเอง ลองเองอยู่อย่างนั้นไงครับพี่ ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #264 เมื่อ: 21 กันยายน 2011 | 02:44:57 PM »

คือพี่อั๋น ย้ำอยู่เสมอว่าไฟล์ละเอียดสูงดีที่สุด ผมว่าทุกคนเข้าใจ ยอมรับกันหมดแล้วล่ะครับ เพียงแต่ยังอยากเล่นแบบอื่นๆอยู่ เท่านั้นเองครับ ไม่ได้หมายความว่า ไม่เข้าใจ หรือไม่ยอมรับครับพี่  ยิ้มเท่ห์

ผมยังไม่ได้บอกว่าไฟล์ดิจิตอลรายละเอียดสูงดีที่สุด  แต่ผมบอกว่ามันเป็นไฟล์ดิจิตอลที่ดีกว่าฟอร์แม็ตซีดี(ซีดีก็เป็นดิจิตอลเช่นกัน)
คือผมเอาหลักการเรื่องจริงของฟอร์แม็ตมาบอกเท่านั้น   ผมเคยบอกไว้ว่าทุกฟอร์แม็ตการทำต้นฉบับมาสเตอร์จากสตูดิโอนั้นสำคัญที่สุดครับ
คุณภาพเสียงจะดีหรือเลวขึ้นอยู่กับต้นทางครับ
อั๋น501

« ตอบ #265 เมื่อ: 21 กันยายน 2011 | 02:47:57 PM »

คนเขาชอบทานข้าว ใส่จานมั่ง ชามมั่ง กระทงมั่ง
มันก็อร่อยกันคนละแบบ
บางที ก้ออาจจะเบื่อจานแก้วคริสตัล ขอบทอง ละมั้งครับเฮียป่อง เฮียอั๋น  ยิ้มกว้างๆ

ว่าแต่ ในที่นี้ ผมยอมรับว่า คุณโปโลตูน แกเล่นครบทุกผลิตภัณฑ์จริงๆ
นับถือๆๆ
คนแบบนี้ น้องผมรักตายเลย
(แกจบ Industrial Design อ่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ)

ผมเองก็ยอมรับพี่ป่องว่าเป็นนักฟังตัวจริงพวกมิวสิคเลิฟเวอร์ เป็นคนที่เล่นได้กับทุกฟอร์แม็ตนับถือๆ

« ตอบ #266 เมื่อ: 21 กันยายน 2011 | 02:54:36 PM »

ผมยังไม่ได้บอกว่าไฟล์ดิจิตอลรายละเอียดสูงดีที่สุด  แต่ผมบอกว่ามันเป็นไฟล์ดิจิตอลที่ดีกว่าฟอร์แม็ตซีดี(ซีดีก็เป็นดิจิตอลเช่นกัน)
คือผมเอาหลักการเรื่องจริงของฟอร์แม็ตมาบอกเท่านั้น   ผมเคยบอกไว้ว่าทุกฟอร์แม็ตการทำต้นฉบับมาสเตอร์จากสตูดิโอนั้นสำคัญที่สุดครับ
คุณภาพเสียงจะดีหรือเลวขึ้นอยู่กับต้นทางครับ
ครับพี่ ยินดีรับฟังคำแนะนำของพี่ ด้วยความขอบคุณครับ

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #267 เมื่อ: 21 กันยายน 2011 | 04:39:40 PM »

ครับพี่ ยินดีรับฟังคำแนะนำของพี่ ด้วยความขอบคุณครับ

คู่นี้ จะแต่งงานกันเมื่อไหร่จ๊ะ ฮิๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #268 เมื่อ: 22 กันยายน 2011 | 10:04:21 AM »

แล้วอย่างนี้ พวก collectors หรือ music lovers ที่อุตส่าห์สะสมซีดีไว้นับพันนับหมื่นแผ่น จำเป็นจะต้องขายแผ่นซีดีทิ้งแล้วหันไปหาฟอร์มแมทอื่นที่ดีกว่าหรือเปล่าครับ?
hallelujah
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #269 เมื่อ: 22 กันยายน 2011 | 10:10:42 AM »

ผมยังซื้อซีดีอยู่เลยตอนนี้ ตกเดือนล่ะ 5-6 แผ่น สมัยนี้คนหันไป D/L กันหมดก็ดี
ทำให้ราคาซีดีถูกลง แผ่น usa ตกแผ่นล่ะ $7 เอง ล่าสุดสั่งซื้อ Kansas ชุดแรก (same)
ไป คิดเป็นเงินไทย ไม่ถึง 250 บาทเสียด้วยซ้ำ
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 29
พิมพ์