เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149662 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

25 เมษายน 2024 | 08:25:06 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 29
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?  (อ่าน 181178 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #345 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2012 | 04:07:44 PM »

คำถามของผมอยู่ที่ว่าใครจะตายก่อนกัน ระหว่าง คนเล่น กับ คนผลิต ?   ยิงฟันยิ้ม

ผมว่า พวกเรา ซึ่งเป็นนักสะสมคงต้องลาโลกไปก่อนเทคโนโลยี่อันทันสมัยขึ้นเรื่อยๆ  อายจัง

เพราะฉะนั้น ขณะยังมีชีวิตอยู่ มีความสุขในการฟังเพลงแบบไหนก็ฟังกันไปสำหรับนักเลงเพลงระดับ ส.ว. อย่าไปคิดมากและเกาะติด
อยู่กับความเจริญที่เราไม่มีทางตามทัน   ฮืม

ถ้าหากยังวัยรุ่นกันอยู่ก็ต้องค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไป รอดูสถานะการณ์ในอนาคต ซึ่งก็คงจะไม่ต้องเสียเงินมากนักกับพวกซอฟท์แวร์  เจ๋ง

ดนตรีมีไว้เพื่อสร้างความสุขและมอบความบันเทิงให้แก่ผู้บริโภค จะฟังจากเครื่องเสียงระดับไหน ขอให้เหมาะสมกับนักฟังแต่ละท่าน
ทั้งในด้านจิตใจและกระเป๋าสตางค์ ผมว่าน่าจะพอดีแล้ว

...นี่เป็นความคิดส่วนตัวของผมเองนะครับ แต่อยากจะแชร์ให้สมาชิกท่านอื่นๆ และคนที่เข้ามาอ่านได้รับรู้กันบ้าง  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
แชร์ความคิดมามากพอแล้ว เดี๋ยวศุกร์นี้จะไปแชร์โต๊ะกับพี่ครับ (ฮา) ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #346 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012 | 09:49:03 PM »

จะสองปีแล้วตั้งแต่มีกระทู้นี้ ยังไม่หมดนะ ซีดี แต่คุณใบ้ผม หมดแล้ว (มุกน่ะ)  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #347 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012 | 10:02:12 AM »

เมื่อสองสัปดาห์ก่อน ผมไปธุระที่พันธุ์ทิพย์ เห็นแผงขายซีดี "แม่ไม้เพลงไทย" อยู่ชั้นล่าง ด้วยความที่เป็นคนชอบเพลงไทยเก่า ๆ เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว จึงซื้อแผ่นซีดีของเจ้านี้มาฟังอยู่เรื่อย ๆ มาคราวนี้ก็ได้มาอีกหลายชุด แต่ความจริงแล้ว ผมอยากสะสมเพลงพวกนี้ในรูปแผ่นเสียง แต่สู้ราคาในตลาดบ้านเราไม่ไหว เพราะพวกพ่อค้ากำหนดราคาขายโหดมาก จึงเล่นซีดีแทน แผ่นละร้อยกว่าบาท และเสียงก็ดีใช้ได้เลยทีเดียว เพราะแผ่นรุ่นนี้ส่วนใหญ่ผ่านกระบวนการรีมาสเตอร์กรองเสียงมาเรียบร้อยแล้ว ผมสังเกตว่าแม่ไม้เพลงไทยเขาปรับตัวในด้านการตลาดอยู่พอสมควร โดยล่าสุดได้เข็นแผ่นซีดีรุ่นมินิแอลพีซึ่งทำปกและแผ่นเลียนแบบแผ่นเสียงในยุคเก่าทุกประการ แถมจำนวนเพลงก็ยังเท่ากันกับแผ่นเสียงของเดิมอีกด้วย
แหม... มันช่างน่าเล่นจริงจริ๊งงงง... เจ๋ง
น่าจะออกมาเร็วกว่านี้ (เพราะเสียเงินซื้อแผ่นรุ่นเก่าไปเยอะแล้ว) ยิงฟันยิ้ม
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #348 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012 | 12:38:31 PM »

เมื่อสองสัปดาห์ก่อน ผมไปธุระที่พันธุ์ทิพย์ เห็นแผงขายซีดี "แม่ไม้เพลงไทย" อยู่ชั้นล่าง ด้วยความที่เป็นคนชอบเพลงไทยเก่า ๆ เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว จึงซื้อแผ่นซีดีของเจ้านี้มาฟังอยู่เรื่อย ๆ มาคราวนี้ก็ได้มาอีกหลายชุด แต่ความจริงแล้ว ผมอยากสะสมเพลงพวกนี้ในรูปแผ่นเสียง แต่สู้ราคาในตลาดบ้านเราไม่ไหว เพราะพวกพ่อค้ากำหนดราคาขายโหดมาก จึงเล่นซีดีแทน แผ่นละร้อยกว่าบาท และเสียงก็ดีใช้ได้เลยทีเดียว เพราะแผ่นรุ่นนี้ส่วนใหญ่ผ่านกระบวนการรีมาสเตอร์กรองเสียงมาเรียบร้อยแล้ว ผมสังเกตว่าแม่ไม้เพลงไทยเขาปรับตัวในด้านการตลาดอยู่พอสมควร โดยล่าสุดได้เข็นแผ่นซีดีรุ่นมินิแอลพีซึ่งทำปกและแผ่นเลียนแบบแผ่นเสียงในยุคเก่าทุกประการ แถมจำนวนเพลงก็ยังเท่ากันกับแผ่นเสียงของเดิมอีกด้วย
แหม... มันช่างน่าเล่นจริงจริ๊งงงง... เจ๋ง
น่าจะออกมาเร็วกว่านี้ (เพราะเสียเงินซื้อแผ่นรุ่นเก่าไปเยอะแล้ว) ยิงฟันยิ้ม
ไม่ทราบว่าพี่ปีศาจฯพอจะทราบรึเปล่าครับว่า ทางแม่ไม้เพลงไทยได้นำบทเพลงของศรคีรี ศรีประจวบและชาย เมืองสิงห์ ในรูปแบบปกแบบแผ่นเสียงออกมาบ้างรึเปล่าครับ ลองไปดูมาหลายครั้งยังไม่เคยเห็นเลย ส่วนมากจะมี ทูล ทองใจ,สุเทพ วงษ์คำแหง, สุรพล สมบัติเจริญ

« ตอบ #349 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012 | 08:43:54 PM »

ไม่ทราบว่าพี่ปีศาจฯพอจะทราบรึเปล่าครับว่า ทางแม่ไม้เพลงไทยได้นำบทเพลงของศรคีรี ศรีประจวบและชาย เมืองสิงห์ ในรูปแบบปกแบบแผ่นเสียงออกมาบ้างรึเปล่าครับ ลองไปดูมาหลายครั้งยังไม่เคยเห็นเลย ส่วนมากจะมี ทูล ทองใจ,สุเทพ วงษ์คำแหง, สุรพล สมบัติเจริญ

ชาย เมืองสิงห์ มีรุ่นทำปกซีดีเลียนแบบแผ่นเสียงแล้ว และมีรุ่นกล่องของขวัญรวมซีดีหกแผ่น ส่วนศรคีรี ศรีประจวบ ลิขสิทธิ์เพลงเป็นของห้างแผ่นเสียงกรุงไทย ซึ่งมีวางขายบนแผงเช่นกัน น่าจะมีออกมาแล้วประมาณ 2-3 ชุด ผมมีอยู่สองชุด แต่หน้าปกไม่เหมือนแผ่นเสียงต้นฉบับครับ

http://www.maemaiplengthai.com/
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #350 เมื่อ: 11 มกราคม 2013 | 10:40:22 AM »

เมื่อสองวันก่อนได้มีโอกาสไปร้านBKP สะพานเหล็ก พึ่งรู้ว่าค่ายเพลงลูกทุ่งไทยปรับกลยุทธ์ในการขาย
ซึ่งขายเพลงเป็นไฟล์MP3แล้วในรูปแบบ Flash Drive แต่แพ็คเกจยังมีรูปศิลปินอยู่
แต่คิดว่าไม่น่าจะมีรายละเอียดต่างๆแบบปกซีดีแน่ๆ

« ตอบ #351 เมื่อ: 15 มกราคม 2013 | 11:00:12 AM »

เดี๋ยวนี้แผ่น Mp3 เบียดบังพื้นที่บนแผงซีดีไปเยอะเลย ส่วนมาทำเป็น Paper Sleeve ด้วย แต่ออกแบบไม่ค่อยสวย
คุณภาพกระดาษไม่ค่อยดี และรวมเพลงอะไรยุ่งไปหมด ไม่ทำเป็นเรื่องเป็นราวเท่าไหร่

TRON

« ตอบ #352 เมื่อ: 15 มกราคม 2013 | 12:47:48 PM »

เดี๋ยวนี้แผ่น Mp3 เบียดบังพื้นที่บนแผงซีดีไปเยอะเลย ส่วนมาทำเป็น Paper Sleeve ด้วย แต่ออกแบบไม่ค่อยสวย
คุณภาพกระดาษไม่ค่อยดี และรวมเพลงอะไรยุ่งไปหมด ไม่ทำเป็นเรื่องเป็นราวเท่าไหร่

ผมว่าพวกแผ่น mp3 เขาทำขายตลาดล่าง ที่ไม่เน้นสะสมกระมังครับ

« ตอบ #353 เมื่อ: 15 มกราคม 2013 | 04:09:45 PM »

ครับ คุณ Tron

แต่ก็ยังมีบางค่าย ที่ยังให้ความสนใจกับ Package อยู่บ้างเหมือนกันครับ

« ตอบ #354 เมื่อ: 28 มกราคม 2013 | 02:54:16 PM »

เพลงไทยต้นฉบับรุ่นเก่า (หลายสิบปี) บางเพลงซึ่งบันทึกออกจำหน่ายเป็นซีดีในปัจจุบันมักมีเสียงรบกวนเนื่องจากมีการถ่ายเสียงจากแผ่นเสียงโดยตรง (ไม่ใช่จากมาสเตอร์เทป) อยากทราบว่าเพลงเหล่านี้ไม่มีมาสเตอร์เทป หามาสเตอร์เทปไม่เจอ หรือมาสเตอร์เทปได้สูญหายไปแล้วใช่ไหมครับ? ใครที่พอทราบช่วยไขข้อข้องใจในเรื่องนี้หน่อยครับ
hallelujah
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #355 เมื่อ: 28 มกราคม 2013 | 07:35:42 PM »

ยังไม่น่าจะหมดนะ เห็นมี album คลาสสิคมาออกใหม่เรื่อย ๆ ล่าสุดกับ Rumours (Fleetwood Mac)
ออกพรุ่งนี้ ผมมีแผ่นรุ่นเก่าที่ยังไม่รีมาสเตอร์ (ตัวรีมาสเตอร์ปี 2004 ไม่ได้ซื้อ) ว่าจะสอยตัวนี้แหละ

http://www.amazon.com/Rumours-Expanded-3XCD-Fleetwood-Mac/dp/B00AGKHEUI/ref=sr_1_1?s=music&ie=UTF8&qid=1359375889&sr=1-1&keywords=fleetwood+mac

อยากให้พี่ ๆ ช่วยดูให้ทีคับ ว่าเป็นแผ่นทำในเมการึเปล่า ถ้าทำในยุโรปว่าจะหา load เอาดีกว่า
hallelujah
**

« ตอบ #356 เมื่อ: 28 มกราคม 2013 | 07:38:15 PM »

ฝากเช็คอีกตัวครับ Texas Flood 30th Anniversary Collection ออกพรุ่งนี้เหมือนกัน

http://www.amazon.com/Texas-Flood-30th-Anniversary-Collection/dp/B00AANGHXQ/ref=sr_1_1?s=music&ie=UTF8&qid=1359376163&sr=1-1&keywords=texas+flood+30th

กดดูในรูปที่พรีวิวปกหลังเหมือนพิมพ์ว่า Print in EU เลยครับ
ยังไม่กล้าเสี่ยงสั่งเลย ถ้าทำใน usa ทั้งสองตัวว่าจะสั่ง ถ้าทำใน Eu หาโหลดเอาดีกว่าคับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบ #357 เมื่อ: 28 มกราคม 2013 | 08:55:23 PM »

ยังไม่น่าจะหมดนะ เห็นมี album คลาสสิคมาออกใหม่เรื่อย ๆ ล่าสุดกับ Rumours (Fleetwood Mac)
ออกพรุ่งนี้ ผมมีแผ่นรุ่นเก่าที่ยังไม่รีมาสเตอร์ (ตัวรีมาสเตอร์ปี 2004 ไม่ได้ซื้อ) ว่าจะสอยตัวนี้แหละ

http://www.amazon.com/Rumours-Expanded-3XCD-Fleetwood-Mac/dp/B00AGKHEUI/ref=sr_1_1?s=music&ie=UTF8&qid=1359375889&sr=1-1&keywords=fleetwood+mac

อยากให้พี่ ๆ ช่วยดูให้ทีคับ ว่าเป็นแผ่นทำในเมการึเปล่า ถ้าทำในยุโรปว่าจะหา load เอาดีกว่า
ดูจากหลังปก บอก EU นะครับ

« ตอบ #358 เมื่อ: 28 มกราคม 2013 | 08:56:49 PM »

ฝากเช็คอีกตัวครับ Texas Flood 30th Anniversary Collection ออกพรุ่งนี้เหมือนกัน

http://www.amazon.com/Texas-Flood-30th-Anniversary-Collection/dp/B00AANGHXQ/ref=sr_1_1?s=music&ie=UTF8&qid=1359376163&sr=1-1&keywords=texas+flood+30th

กดดูในรูปที่พรีวิวปกหลังเหมือนพิมพ์ว่า Print in EU เลยครับ
ยังไม่กล้าเสี่ยงสั่งเลย ถ้าทำใน usa ทั้งสองตัวว่าจะสั่ง ถ้าทำใน Eu หาโหลดเอาดีกว่าคับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ชุดนี้ดูจากรูปก็ EU ครับ ไม่ชอบ EU มากอย่างนั้นเลยหรือครับ

hallelujah
**

« ตอบ #359 เมื่อ: 29 มกราคม 2013 | 07:54:14 AM »

ผมเคยมีประสบการณ์แย่ ๆ เกี่ยวกับแผ่น EU คับ คือเคยซื้อแผ่นมาฟัง แล้วใต้แผ่นที่ผมได้เหมือนจะมีปุ่มพลาสติกคล้าย ๆ
ตาปลาใต้แผ่น น่าจะเกี่ยวกับกระบวนการผลิต พอลองฟังมันสะดุดต้องนั้นจิง ๆ ด้วย ซวยเลยจะเปลี่ยนก็ไม่ได้
แล้วผมโดนหลายแผ่นด้วย ไม่รู้ทำไมถึงซวยได้อย่างนี้
หลัง ๆ เลยเลือกซื้อแต่แผ่นญี่ปุ่น(ถ้าสู้ราคาไหว)กับแผ่นอเมริกาคับ ถ้าไม่อยากจริง ๆ ให้ซื้อแผ่น eu ผมหาโหลดไฟล์ flac เอาดีกว่า

http://www.amazon.co.jp/Rumours-35th-Anniversary-Deluxe-Edition/dp/B00AGKHEUI/ref=ntt_mus_dp_dpt_1

amazon japan In Stock แล้ว (ของเมกายัง) ดูข้อมูลของญี่ปุ่นจัดจำหน่ายโดย Rhino
ถ้า Rhino เคยซื้อหลายแผ่น us แน่นอน ปกหลังที่โชว์ในอเมซอนบางทีเขาก็มั่วอ่ะ เลยลังเลว่าเอาไงดีหว่า
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 29
พิมพ์