เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 04:15:33 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?
หน้า: 1 ... 27 28 [29]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?  (อ่าน 180816 ครั้ง)
lunar
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #420 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2020 | 08:49:39 AM »

(ในยุคที่ซีดีเพลงกำลังบูม ผมโหมซื้อซีดีมากมาย ด้วยเข้าใจว่ามันคงเหมือนแผ่นเสียงที่ไม่สามารถถูก copy เป็นสื่อรูปแบบเดียวกันได้ แต่ครั้นมี CD-R และ CD-RW กำเนิดขึ้นในปี 1997 หรือ 2540 ซึ่งเป็นปีที่ฟองสบู่แตก ประกอบกับมี MP3 รู้สึกว่าซีดีหมดคุณค่าและถูกลดเกรดไปอยู่ระดับเดียวกับเทปคาสเสท แต่ดีกว่าเทปคาสเสทอยู่หน่อยตรงที่จะฟังกี่ครั้งก็ได้โดยไม่มีการยืดยานเหมือนเทปคาสเสท แม้กระนั้น ผมก็ยังเก็บแผ่นซีดีแท้หรือ original เอาไว้อยู่ครับ)
ซีดีทนทานกว่าครับ หลายๆเเผ่นที่ผมซื้อมาสมัยเรียน เอาฟังตอนนี้ยังเหมือนเดิม ถ้ารักษาดีๆ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #421 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2020 | 08:58:47 AM »

ซีดีทนทานกว่าครับ หลายๆเเผ่นที่ผมซื้อมาสมัยเรียน เอาฟังตอนนี้ยังเหมือนเดิม ถ้ารักษาดีๆ

---> แผ่นซีดียุคแรก ๆ ที่ผมซื้อบางแผ่นมีหมายเหตุแจ้งไว้ในปกว่า ถ้ารักษาดี ๆ อายุจะยืนยาวกว่าเจ้าของแผ่นครับ ยิ้มกว้างๆ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #422 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2020 | 10:28:12 AM »

Sony CDP-101 เครื่องเล่นซีดีเครื่องแรกของโลก ออกวางตลาดเมื่อปี 1982 ครับ

เครดิตภาพ www.vintageshifi.com

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #423 เมื่อ: 07 เมษายน 2021 | 04:07:51 PM »

เมื่อเดือนก่อน (มี.ค. 2564) ผมได้สอยแผ่น CD Box Set ของไมโคร (วงร็อคของไทย) มาเก็บไว้ คิดว่าตอนนี้ยุคของซีดีคงยังไม่หมดไป เพียงแต่อาจจะถอยหลังไปหลายก้าว เพื่อหลีกทางให้แฟชั่นและวิธีการฟังเพลงที่รวดเร็วกว่าและสะดวกกว่า ส่วนเครื่องเล่นซีดีใหม่ ๆ ก็ยังเห็นผลิตจำหน่ายกันอยู่ แต่มีไม่กี่ยี่ห้อที่ผลิต ส่วนใหญ่เป็นแบรนด์ที่เคยมีเครดิตและชื่อเสียงมาก่อนแล้วในอดีตในการสร้างเครื่องเล่นซีดีครับ

« ตอบ #424 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2021 | 01:52:52 PM »

ท่าทางจะไม่หมดยุคซีดีง่าย ๆ หรอกครับ เพราะต้นสังกัดค่ายเพลงใหญ่ ๆ เช่น Grammy รวมทั้งผู้ถือลิขสิทธิ์ผลงานแนวใต้ดินและผลงานที่หายากบางคนและบางบริษัทห้างร้าน ยังคงทยอย reissue ซีดีอัลบั้มของศิลปินในสังกัดออกจำหน่ายอยู่เนือง ๆ ทีละไม่กี่อัลบั้ม ราวกับทดลองตลาดยังไงยังงั้น (ถ้าขายดี ขายหมด จะได้ออกอัลบั้มอื่น ๆ อีก) ปรากฏการณ์แบบนี้คล้ายแผ่นเสียงนะครับ คือยังมีคนนิยมเล่นอยู่ แต่ไม่หวือหวา พวกที่ชอบฟังเพลงเป็นเรื่องเป็นราวอยู่บ้าน สะสมสื่อดนตรีที่เป็นรูปธรรมเป็นวัตถุ และไม่นิยมฟังเพลงผ่านหูฟังของโทรศัพท์มือถือ ยังมีอยู่ไม่น้อยครับ

« ตอบ #425 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2021 | 11:22:28 AM »

ไม่ค่อยได้ไปเดินช้อปปิ้งที่ไหนมานานมากแล้ว แต่ถ้าผมรู้ว่ามีร้านซีดีมือสองหรือซีดีใช้แล้วร้านใหญ่ ๆ ที่มีของเยอะ ๆ ให้เลือกล่ะก็ ผมก็อยากจะหาเวลาว่างไปขุดคุ้ยหาสมบัติอยู่เหมือนกันครับ 5555 ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #426 เมื่อ: 11 มกราคม 2024 | 04:14:11 PM »

ปี 2566 ที่ผ่านมา เป็นปีที่ค่ายเพลงใหญ่ค่ายหนึ่งนำผลงานเก่า ๆ ที่เคยออกจำหน่ายมาแล้วในยุคหนึ่งมา remaster และ reissue ทั้งในรูปแผ่นเสียงและซีดี บางทีผมนึกถึงผลงานของค่ายนี้ที่ยังไม่เคยได้ซื้อเก็บไว้ในครั้งแรกที่ออกในยุคนั้น ปรากฏว่าเจอเป็นแผ่นซีดีแผ่นใหม่ซีลและเป็นแผ่นทองครับ ราคาก็พอยอมรับได้ ไม่กี่ร้อยบาท ก็สั่งซื้อมาเก็บไว้ ส่วนแผ่นเสียง reissue ของค่ายนี้โดยทั่วไปก็ราคาสองพันกว่า แต่ผลงานที่ผมอยากได้จริง ๆ ซื้อไม่ค่อยทัน และหมดไปจากตลาดอย่างรวดเร็ว (เหมือนโดนกว้านซื้อไปตุนไว้เพื่อปั่นราคาให้แพงขึ้นและขายในราคาสูงขึ้นในอนาคต) สรุปว่าซีดียังพอไปได้ และผมก็ยังเล่นซีดีอยู่ เมื่อขี้เกียจจะเล่นแผ่นเสียงครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #427 เมื่อ: 12 มกราคม 2024 | 10:32:48 AM »

ผมยังชอบฟังเพลงสตริงไทยอยู่จำนวนหนึ่ง (ไม่ใช่ชอบตะพึดไปหมด) และเผอิญโชคร้ายที่แผ่นเสียงเพลงสตริงไทยหลายอัลบั้มทำออกมามีเพลงไม่ครบ แถมบางอัลบั้มเพลงไม่ครบแล้วยังสลับเพลงกันอีกด้วย ไม่เหมือนที่ปรากฏในซีดีและเทปคาสเสท อย่าให้บอกเลยครับว่าเป็นเพลงของค่ายไหนและอัลบั้มชุดใด ผมยกตัวอย่างได้ครับ และนี่คือเหตุผลที่ผมไม่ซื้อแผ่นเสียงเพลงไทยบางอัลบั้มและอาจจะหลายอัลบั้มด้วยซ้ำ เพราะมีเพลงไม่เต็ม ถือเป็นอัลบั้มที่ไม่สมบูรณ์ แถมพวกที่นำมาปล่อยนำมาขายกันทางสื่อโซเชียลยังหน้าด้านขายกันในราคาแพงอีก ไม่รู้จะปั่นราคากันไปถึงไหน แต่ถ้าอัลบั้มใดมีเพลงเต็มและ run ลำดับเพลงถูกต้อง ถ้าชอบผมก็ซื้อครับ เอาเป็นว่าท่านใดที่อยากเล่นแผ่นเสียงเพลงแนวนี้ก็ดูให้ดีก่อนซื้อก็แล้วกัน และนี่คือเหตุผลว่าเล่นซีดีเพลงสตริงไทยดีกว่าเล่นแผ่นเสียง เพราะซีดีบรรจุเพลงครบครับ

« ตอบ #428 เมื่อ: 04 มีนาคม 2024 | 09:30:35 AM »

ผมเปิดฟังแผ่นเสียงชุด "สับปะรด" (แผ่น original) ของ อัสนี-วสันต์ ก็ฟังไปสองเที่ยว ผมรู้สึกว่าผมชอบเสียงที่ได้จากซีดีรีมาสเตอร์ชุด "30 ปี สวัสดีครับ" มากกว่า เพราะเสียงที่ได้จากแผ่นเสียงมันฟังดูเป็นธรรมชาติและมีความละมุนและมวลอากาศในเนื้อเสียงตามฉบับของแผ่นเสียงอยู่ก็จริง แต่ขาดไดนามิกและแรงกระแทกกระทั้นที่ได้จากซีดี ผมว่าสำหรับเพลงไทยและเพลงสตริงทั้งหลายที่ออกในยุคเดียวกันนี้ คือประมาณปี 1990s เรื่อยมา เล่นซีดีก็พอแล้วครับ ไม่ต้องขวนขวายหาแผ่นเสียง เพราะแผ่นเสียงเพลงไทยในยุคนั้น เมื่อเหลือรอดมาถึงยุคนี้ อัลบั้มดัง ๆ หัว ๆ แพงก็แพง มาตรฐานการผลิตก็ยังเป็นที่กังขา (แผ่นปั๊มในเมืองไทย)

หน้า: 1 ... 27 28 [29]
พิมพ์