เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149684 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 09:59:01 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 29
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?  (อ่าน 181431 ครั้ง)
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #30 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 09:35:25 AM »

ผมพึ่งมีโอกาสพูดคุยกับร้านขายซีดีและดีวีดีเจ้าใหญ่แถวสะพานเหล็ก เขาบอกผมว่าเวลานี้ยอดขายซีดี ดีวีดีลดลงมากต้องอยู่แบบประคองตัว
เพื่อให้อยู่รอดปลอดภัย ทางร้านต้องนำเอาแผ่นเสียงทั้งเก่าและแผ่นใหม่มาขายช่วยด้วย นี่แสดงว่าอนาคตของฟอร์แม็ทที่จับต้องได้เริ่มจะลำบาก
อย่างที่ผมว่าไว้แล้วครับ
จะว่าลำบากก็ไม่เชิง เพียงแต่จำกัดตัวเองอยู่ในหมู่คนเล่นคนฟังที่เอาจริงเอาจังและรู้จักคุณค่าของมันมากกว่าครับ

แนวโน้มคงจะกลายเป็นของสะสม มากกว่าเพื่อฟังของคนบางกลุ่มครับ
ที่ยังพอจะอยู่ได้คงเป็นพวกที่ทำออกมาในรูปแบบพิเศษต่างๆ
ในบางกรณีอย่างของ mini lp ของถูกจองหมดตั้งแต่ยังไม่ถึงวันกำหนดขายเสียด้วยซ้ำ ก็มีให้เห็นอยู่บ่อย
ทั้งๆที่เป็นชุดเก่าที่นำมาผลิตใหม่ ไม่ใช่ album ชุดใหม่ ด้วยซ้ำ

แต่ถ้าเมื่อใดที่ไม่มีเครื่องเล่น CD ให้เล่นหรือไม่มีอะไหล่ให้ซ่อมแล้ว
วันนั้น CD คงต้องค่อยๆ หายสาปสูญตาม พวกรุ่นพี่ๆอย่าง 8 tracks ตามคิวด้วย cassette,Laser disc,Beta,VHS.....
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #31 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 09:45:03 AM »

ของจะมีคุณค่าหรือไม่อย่างไร อยู่ที่แต่ละคนเป็นคนตัดสิน
ยังมีผู้ใหญ่หลายท่าน หาซื้อซีดีเวอร์ชั่นแรกๆที่ออกมาโดยยังไม่มีการรีมาสเตอร์มากมาย เพราะชอบเสียงที่ไม่มีการปรุงแต่งมากมายนัก ให้ความรู้สึกเดิมๆอยู่เลยครับ   ยิ้มกว้างๆ
ผมยังเก็บไว้อยู่เลยครับ และเป็นกล่อง jewel case ด้วย (เกือบขายทิ้งไปแล้วนะเนี่ย) ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #32 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 10:24:54 AM »

ยุคของซีดียังไม่ตายง่าย ๆ หรอกครับ ผมยังซื้ออยู่เลย
แต่ผมก็สนใจไอ้เจ้า HD player เหมือนกัน แต่ติดแค่เรื่องเงินอย่างเดียว  แลบลิ้น
.. polotoon ..

« ตอบ #33 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 10:47:40 AM »

ผมวางแผนว่า จะซื้อ HD Player สักวัน แล้วก็จะเล่น ควบคู่กันไปกับ format อื่น เหทือนที่ทำอยู่ทุกวันนี้ ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #34 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 11:09:25 AM »

ผมวางแผนว่า จะซื้อ HD Player สักวัน แล้วก็จะเล่น ควบคู่กันไปกับ format อื่น เหทือนที่ทำอยู่ทุกวันนี้ ยิ้มกว้างๆ

ชีวิตมันต้องมีทางเลือกครับ  เจ๋ง
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #35 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 11:29:50 AM »

ตอนเล่นแผ่นเสียงก็ไม่เคยคิดเลยว่าจะเลิกเล่น ก็เลิกเล่นจนได้
  แต่ก็โชคดีครับปล่อยแผ่นเสียงไปได้กำไรนิดหน่อย แต่เมื่อคิดถึง
  ค่าเงินและระยะเวลาก็คงไม่ได้อะไร (คงได้กำไรเล่น)

ตอนนี้เล่นซีดีอย่างเดียว อนาคตคงไม่แน่นอน (แต่คิดว่าซีดีคงเหมือนแผ่นเสียงหล่ะครับ)
  เอาไว้คงต้องเล่นไฟล์เพลงแน่ๆในอนาคตอันใกล้นี้ รอให้เครื่องเล่นพัฒนาคุณภาพขึ้นอีกนิด  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #36 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 11:48:29 AM »

ตอนเล่นแผ่นเสียงก็ไม่เคยคิดเลยว่าจะเลิกเล่น ก็เลิกเล่นจนได้
  แต่ก็โชคดีครับปล่อยแผ่นเสียงไปได้กำไรนิดหน่อย แต่เมื่อคิดถึง
  ค่าเงินและระยะเวลาก็คงไม่ได้อะไร (คงได้กำไรเล่น)

ตอนนี้เล่นซีดีอย่างเดียว อนาคตคงไม่แน่นอน (แต่คิดว่าซีดีคงเหมือนแผ่นเสียงหล่ะครับ)
  เอาไว้คงต้องเล่นไฟล์เพลงแน่ๆในอนาคตอันใกล้นี้ รอให้เครื่องเล่นพัฒนาคุณภาพขึ้นอีกนิด  ยิ้มกว้างๆ

นึกย้อนไปแล้วรู้สึกเสียดายบ้างหรือเปล่าครับที่ไม่น่าจะขายแผ่นเสียงทิ้งไปหมดเลย? เมื่อหลายปีก่อนเวลามีแผ่นเสียงกรุแตกทะลักออกมาให้หาซื้อตามร้านแผ่นมือสอง นักช้อพก็จะเฮฮาร่าเริงและยื้อแย่งกันซื้อขนานใหญ่ แต่เจ้าของเดิมไม่ทราบจะเฮด้วยหรือเปล่า ผมว่าถึงจะเศร้าหรือเสียดายแค่ไหน ก็คงต้องตัดใจครับ (สมบัติผลัดกันชม)
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #37 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 01:04:04 PM »

ผมว่ามันก็คล้ายๆวงจรเดิมๆนั่นแหละครับ ซีดีกลายเป็นของสะสม สำหรับผู้ที่ยังรักที่จะมีความสุขกับสิ่งที่เคยให้ความสุขกับเขามานาน
เรื่องคุณภาพ ความสะดวก ไม่ต้องพูดถึงอยู่แล้ว อย่าไปคิดเปรียบเทียบในแง่นี้เลยครับ

อย่างตอนนี้ ยังมีคนเล่น VDO Cassette Laser อยู่เลย แต่เป็นกลุ่มน้อยเท่านั้น นั่นไม่ได้หมายความว่าเขาคิดไม่เป็น คิดไม่ได้ หรือไม่มีความสุขเท่า การมีเพื่อนเล่นของอย่างเดียวกัน คุยเรื่องเดียวกันมากๆ ต้องสนุกอยู่แล้ว ผมว่าคนที่ได้เปรียบ คือคนที่ได้เล่นหลากหลายมากกว่า ได้ลิ้มรสความสุขในรูปแบบต่างๆ แถมมีเพื่อนมากด้วย
อ่านย่อหน้า2 หลายเที่ยว
รู้สึกว่าคุณโปโลตูน เกือบจะบรรลุโสดาบันปัตติผลเลยนะเนี่ย

ธรรมะสอนไว้ ทุกสิ่งล้วนเปลี่ยนแปลง มีเกิด มีดับ เป็นของธรรมดา
สิ่งสำคัญ คือการรู้จักตัวเองให้ถ่องแท้
จิตที่นิ่ง ตัดสิ่งปรุงแต่ง ก็มองเห็นชัดเอง

(หน้าที่ของกัลยาณมิตร ก็มีอยู่แค่นี้..)

Pong-Wanchai

« ตอบ #38 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 01:15:45 PM »

ตัวของผมคิดว่าคงอยู่ในข่าย เอามันหมดทุกอย่างครับ ถ้ามีข้อเสนอที่ดี อย่างโบนัสแทร็คอะไรทำนองนี้ เพราะหลักๆ ของผม
คือการสะสมแผ่นเสียงอยู่แล้ว ซึ่งไม่มีทางเลิกหรือปล่อยขายแน่นอน ซีดีก็จะเป็นเช่นเดียวกัน แต่ในเมื่อมันกำลังจะค่อยๆ หาย
ไปผมรู้สึกเฉยๆ และทำใจยอมรับไฟล์ไปแล้ว กำลังหาโอกาศเหมาะๆ เมื่อมี ไฟล์ เด็ดชักชวนให้ฟัง เมื่อนั้นแหละครับ จะเข้าเป็น
สมาชิกกับคุณอั๋นและคุณ TRON ทันที ไม่มีรีรอหรอก

...อย่างที่ผมบอกแล้วครับว่า เนื้อใน ต้องน่าสนใจงัยล่ะ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
deja vu

« ตอบ #39 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 01:29:23 PM »

นึกย้อนไปแล้วรู้สึกเสียดายบ้างหรือเปล่าครับที่ไม่น่าจะขายแผ่นเสียงทิ้งไปหมดเลย? เมื่อหลายปีก่อนเวลามีแผ่นเสียงกรุแตกทะลักออกมาให้หาซื้อตามร้านแผ่นมือสอง นักช้อพก็จะเฮฮาร่าเริงและยื้อแย่งกันซื้อขนานใหญ่ แต่เจ้าของเดิมไม่ทราบจะเฮด้วยหรือเปล่า ผมว่าถึงจะเศร้าหรือเสียดายแค่ไหน ก็คงต้องตัดใจครับ (สมบัติผลัดกันชม)

ตอนนั้นเสียดายมาก ตอนนี้พอทำใจได้แล้ว ไม่ได้ขายแผ่นอย่างเดียวนะครับขายเครื่องเสียงทุกชิ้นหมด
  รู้สึกเบื่อๆขึ้นมา(ฟัง+เล่นตั้งแต่อายุสิบสี่ถึงสี่สิบ) ตั้งใจว่าอีกสักสิบปีจะกลับมาฟังเพลงเล่นเครื่องเสียงใหม่
  แต่เวปนี้เป็นต้นเหตุที่ให้กลับมาเล่นใหม่เร็วกว่าที่คิด   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #40 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 03:04:07 PM »

ตัวของผมคิดว่าคงอยู่ในข่าย เอามันหมดทุกอย่างครับ ถ้ามีข้อเสนอที่ดี อย่างโบนัสแทร็คอะไรทำนองนี้ เพราะหลักๆ ของผม
คือการสะสมแผ่นเสียงอยู่แล้ว ซึ่งไม่มีทางเลิกหรือปล่อยขายแน่นอน ซีดีก็จะเป็นเช่นเดียวกัน แต่ในเมื่อมันกำลังจะค่อยๆ หาย
ไปผมรู้สึกเฉยๆ และทำใจยอมรับไฟล์ไปแล้ว กำลังหาโอกาศเหมาะๆ เมื่อมี ไฟล์ เด็ดชักชวนให้ฟัง เมื่อนั้นแหละครับ จะเข้าเป็น
สมาชิกกับคุณอั๋นและคุณ TRON ทันที ไม่มีรีรอหรอก

...อย่างที่ผมบอกแล้วครับว่า เนื้อใน ต้องน่าสนใจงัยล่ะ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
ไฟล์เพลงผมไม่สน -- ผมสนไฟล์หนังที่พี่โป่งกับคุณอั๋น501ชอบ ๆ ดูกันอ่ะครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #41 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 03:07:21 PM »

ตอนนั้นเสียดายมาก ตอนนี้พอทำใจได้แล้ว ไม่ได้ขายแผ่นอย่างเดียวนะครับขายเครื่องเสียงทุกชิ้นหมด
  รู้สึกเบื่อๆขึ้นมา(ฟัง+เล่นตั้งแต่อายุสิบสี่ถึงสี่สิบ) ตั้งใจว่าอีกสักสิบปีจะกลับมาฟังเพลงเล่นเครื่องเสียงใหม่
  แต่เวปนี้เป็นต้นเหตุที่ให้กลับมาเล่นใหม่เร็วกว่าที่คิด   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
ปกติผมก็มักเห็นขายทั้งเครื่องทั้งแผ่นนั่นแหละครับ -- ขายแผ่นทิ้งแล้วไม่รู้ว่าจะเก็บเครื่องไว้ให้ตำตาตำใจทำไม -- ไม่ทราบว่าอีกนานเท่าไรจึงจะกลับมาเล่นได้อีก -- พอถึงตอนนั้นคิดจะซื้อแผ่นเดิม ๆ ที่เคยมีอยู่คืน ราคามันก็ไม่ใช่ราคาเดิมที่เราเคยซื้อแล้วน่ะสิครับ
deja vu

« ตอบ #42 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 03:54:27 PM »

ปกติผมก็มักเห็นขายทั้งเครื่องทั้งแผ่นนั่นแหละครับ -- ขายแผ่นทิ้งแล้วไม่รู้ว่าจะเก็บเครื่องไว้ให้ตำตาตำใจทำไม -- ไม่ทราบว่าอีกนานเท่าไรจึงจะกลับมาเล่นได้อีก -- พอถึงตอนนั้นคิดจะซื้อแผ่นเดิม ๆ ที่เคยมีอยู่คืน ราคามันก็ไม่ใช่ราคาเดิมที่เราเคยซื้อแล้วน่ะสิครับ

เร็วๆนี้ละครับ กำลังจะทำห้องฟังเพลงอยู่  ส่วนแผ่นเสียงคงไม่เล่นแล้วล่ะครับ(เวลาน้อย+ความขี้เกียจมากขึ้น)
  คงเล่นแต่ซีดีแล้วอาจมีไฟล์เพลงในอนาคต
TRON

« ตอบ #43 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010 | 05:30:11 PM »

ซีดีดีวีดีจะตายหรือเปล่าไม่รู้ แต่ตอนนี้ cdwow ลดราคาซีดีดีวีดีเหลือแผ่นละ 50 บาท อย่าช้าครับ!

www.cdwow.com
.. polotoon ..

« ตอบ #44 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010 | 05:32:31 PM »

ซีดีดีวีดีจะตายหรือเปล่าไม่รู้ แต่ตอนนี้ cdwow ลดราคาซีดีดีวีดีเหลือแผ่นละ 50 บาท อย่าช้าครับ!

www.cdwow.com
เจอแต่ ร้อยกว่า น่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 29
พิมพ์