เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 08:36:15 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 29
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?  (อ่าน 181532 ครั้ง)
no7
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #75 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 04:56:16 PM »

ผมว่าไม่น่าจะหมดง่ายๆ ที่ญี่ปุ่นยังมีซีดีออกทุกอาทิตย์ บางแผ่นหายากๆราคาแพงกว่าราคาปกซะอีก โดยเฉพาะพวกต้องซื้อให้ครบเพื่อเอากล่อง
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #76 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 08:32:24 PM »

อย่างนี้โบราณท่านเคยกล่าวเอาไว้ว่า กรรมสนองกรรม ครับ
ซีดี เคยทำยังงัยไว้กับ ไวนิล ก็ต้องได้รับผลกระทบกลับเหมือนๆ กัน

เรียกว่าตอนนี้ แผ่นซีดี กำลังอยู่ในช่วง ขาลง จริงๆ
แต่ก็ไม่มีทางหมดหรือหายขาดไปจากตลาดหรอกครับ เฉกเช่นเดียวกันกับแผ่นไวนิล นั่นเอง  ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #77 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 08:54:23 PM »

ผมว่าอย่าวิตกกันเกินไปเลยครับ ชีวิตคนเรานั้นสั้นนัก หาความสุขในวิถีทางของเรา ที่ไม่เบียดเบียนใครกันดีกว่าครับ ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #78 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 09:27:02 PM »

ผมอยากให้ซีดี ราคาไม่โอเว่อร์แวลูครับ

แผ่นกล่องพลาสติก ไม่ควรเกิน 150 บาท
แผ่นมินิ-แอลพี ยี่ปุน ไม่ควรเกิน 400 บาท
นี่เทียบกับแผ่นเสียงที่ใช้วัสดุมากกว่าหลายเท่านะ

วันก่อนฟังเทป ผมก็ยังมีความสุขกับเทคโนโลยี่เก่าได้นะ เออ ยิ้มกว้างๆ
ครับ..
ชีวิตคนเรา..
บางครั้งก็เบื่อ ขี่เครื่องบิน ใส่สูท ไปกินสเต็คลูกวัวนิวซีแลนด์
ก็ขี่จักรยาน ปูเสื่อสวนลุม ซัดเนื้อย่างจิ้มแจ่ว
มันก็อร่อยเหมือนๆกัน
แต่จะต่าง ก็ตอนเอาออก เท่านั้นเอง (แสบๆหน่อย)  ยิงฟันยิ้ม

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #79 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 09:33:03 PM »

ตั้งแต่มีกระทู้เรื่องไฟล์เสียง เครื่องเล่น HD เข้ามานี่ ผมไม่ค่อยได้ซื้อซีดีบ่อยเท่าไหร่แล้วช่วงเดือนที่ผ่านมา
ดีวีดีบางตัวที่จะซื้อ ก็พลอยลังเลที่จะซื้อไปด้วย ส่วนนึงคิดว่าอนาคตอาจจะมีไฟล์เพลง+ภาพ ออกมา แต่ก็คิดว่าคงไม่ใช่เร็ว ๆ นี้

ถึงตอนนี้แล้ว ยังไม่ได้ pre-order เม็ตตาฬิกา มินิแอลพีเลย ก๊าาาบ (ทีแรกกะว่าจะหวดตั้งแต่ต้นเดือนนี้แล้ว)
TRON

« ตอบ #80 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 09:55:21 PM »

ตั้งแต่มีกระทู้เรื่องไฟล์เสียง เครื่องเล่น HD เข้ามานี่ ผมไม่ค่อยได้ซื้อซีดีบ่อยเท่าไหร่แล้วช่วงเดือนที่ผ่านมา
ดีวีดีบางตัวที่จะซื้อ ก็พลอยลังเลที่จะซื้อไปด้วย ส่วนนึงคิดว่าอนาคตอาจจะมีไฟล์เพลง+ภาพ ออกมา แต่ก็คิดว่าคงไม่ใช่เร็ว ๆ นี้

ถึงตอนนี้แล้ว ยังไม่ได้ pre-order เม็ตตาฬิกา มินิแอลพีเลย ก๊าาาบ (ทีแรกกะว่าจะหวดตั้งแต่ต้นเดือนนี้แล้ว)

ทีแรกก็ว่าจะซื้อ Black Album mini lp เหมือนกัน แต่พอได้ฟังไฟล์ Black Album (DVD-A rip 24/96) เปลี่ยนใจทันที เพราะกลัวต้องมานั่งขายต่อทีหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน 2010 | 10:55:50 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #81 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 09:56:36 PM »

เรียกว่าตอนนี้ แผ่นซีดี กำลังอยู่ในช่วง ขาลง จริงๆ
แต่ก็ไม่มีทางหมดหรือหายขาดไปจากตลาดหรอกครับ เฉกเช่นเดียวกันกับแผ่นไวนิล นั่นเอง  ยิ้มกว้างๆ
ผมเชื่อพี่โป่งคะรับ กระผม ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #82 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 10:05:26 PM »

ผมว่าซีดีมันจะหมดยุคเป็นโซนๆไปครับ ยกตัวอย่างเหมือนเทปคาสเซ็ทที่เมืองนอกฝั่งอเมริกายุโรปเลิกผลิตแล้ว แต่บ้านเราจะผลิตออกมาขายต่ออีกประมาณ 3-4 ปี แต่ตอนนี้บ้านเราก็เลิกผลิตเทปคาสเซ็ทไปหลายปีแล้ว ต้องรอดูว่าเมื่อไหร่ทางเมืองนอกจะเลิกผลิตซีดี หลังจากนั้นซัก 3-4 ปีบ้านเราก็คงเลิกผลิตตามไป อันนี้ผมพูดถึงเพลงสากลนะครับ พวกเพลงลูกทุ่ง เพลงไทยเก่าๆ ผมว่าบ้านเราก็คงผลิตต่ออยู่ดี เพราะกลุ่มลูกค้าเป็นคนที่ไม่ตามเทคโนโลยีอยู่แล้ว
.. polotoon ..

« ตอบ #83 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 10:29:36 PM »

คนไม่ตามเทคโนโลยี่ ฟังดูดีจัง อยากทำได้มั่งครับ ยิ้มกว้างๆ

Pong-Wanchai

« ตอบ #84 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 10:49:12 PM »

ผมว่าซีดีมันจะหมดยุคเป็นโซนๆไปครับ ยกตัวอย่างเหมือนเทปคาสเซ็ทที่เมืองนอกฝั่งอเมริกายุโรปเลิกผลิตแล้ว แต่บ้านเราจะผลิตออกมาขายต่ออีกประมาณ 3-4 ปี แต่ตอนนี้บ้านเราก็เลิกผลิตเทปคาสเซ็ทไปหลายปีแล้ว ต้องรอดูว่าเมื่อไหร่ทางเมืองนอกจะเลิกผลิตซีดี หลังจากนั้นซัก 3-4 ปีบ้านเราก็คงเลิกผลิตตามไป อันนี้ผมพูดถึงเพลงสากลนะครับ พวกเพลงลูกทุ่ง เพลงไทยเก่าๆ ผมว่าบ้านเราก็คงผลิตต่ออยู่ดี เพราะกลุ่มลูกค้าเป็นคนที่ไม่ตามเทคโนโลยีอยู่แล้ว

TRON

« ตอบ #85 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 11:18:22 PM »

คนเรามักเห็นคุณค่าเมื่อกำลังจะสูญเสียสิ่งนั้นไป เคยเห็นบางคนชอบบอกว่าเกลียดนักเกลียดหนาไอ้ซีดีเนี่ย พอรู้ว่ามันใกล้ตายก็ดูจะเริ่มเห็นคุณค่ามันแล้ว  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน 2010 | 11:36:46 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #86 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 11:55:26 PM »

คนไม่ตามเทคโนโลยี่ ฟังดูดีจัง อยากทำได้มั่งครับ ยิ้มกว้างๆ
ผมทำได้ครับ -- ของง่าย ๆ
ถามตัวเองว่าชอบเปลี่ยนโทรศัพท์มือถือ คอมพิวเตอร์ เครื่องเสียง หรืออุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ เป็นรุ่นที่สูงขึ้นไปและมีราคาแพงบ่อยครั้งแค่ไหน
ผมเพิ่งเปลี่ยนโทรศัพท์มือถือจากที่เป็นจอขาวดำใช้งานมาแล้วแปดปีเป็นแบบจอสีเมื่อปีที่แล้วนี่เอง (เพราะเพื่อนขายต่อให้ในราคาถูก) เครื่องเสียงแต่ละชิ้นก็ใช้งานมาแล้วหลายปีหลังจากวันที่ซื้อ (บางตัวใช้งานมาแล้วเกือบยี่สิบปี) ส่วนคอมพิวเตอร์ที่บ้าน ผมก็ใช้โน้ตบุ๊ครุ่นเก่าที่บริษัทผมนำออกประมูลขายให้พนักงาน ราคาไม่กี่พันบาทเอง ซึ่งมันก็ใช้ได้ในระดับหนึ่ง ถ้าเรารู้จักพอเพียง
ส่วนพวกเครื่องรุ่นใหม่ไฮเทคทั้งหลายที่มีวางขายอยู่ตามห้างนั้นไม่มีทางได้แอ้มเงินของผมหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #87 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 07:01:55 AM »

ผมชอบของเก่าครับพี่ป่อง
เสื้อผ้าสไตล์วินเทจ กางเกงยีนส์เก่า รถรุ่นเก่า แผ่นเสียง บ้านสไตล์วินเทจ (ไม่ใช่บ้านเก่านะ) ดนตรียุคเก่าๆ

แฟนเก่าบางคนยังชอบเลย ฮ่าๆ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #88 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 08:53:23 AM »

ผมว่าอย่าวิตกกันเกินไปเลยครับ ชีวิตคนเรานั้นสั้นนัก หาความสุขในวิถีทางของเรา ที่ไม่เบียดเบียนใครกันดีกว่าครับ ยิ้มกว้างๆ
สาธุ... ไม่ว่าจะบวชครั้งแรกหรือครั้งที่สองหรือครั้งไหน ๆ อย่าลืมร่อนบัตรเชิญมาให้ผมด้วยเน้อ คุณโปโลตูน ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #89 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 12:24:43 PM »

ผมชอบของเก่าครับพี่ป่อง
เสื้อผ้าสไตล์วินเทจ กางเกงยีนส์เก่า รถรุ่นเก่า แผ่นเสียง บ้านสไตล์วินเทจ (ไม่ใช่บ้านเก่านะ) ดนตรียุคเก่าๆ

แฟนเก่าบางคนยังชอบเลย ฮ่าๆ  ยิ้มกว้างๆ
เชื่อครับ  ยิงฟันยิ้ม

(เขาว่าเรื่องนี้ ทำจากชีวิตจริงของโอหรือครับ  แลบลิ้น)

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 29
พิมพ์