เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 08:31:32 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 29
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?  (อ่าน 181530 ครั้ง)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #90 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 02:02:15 PM »

คนไม่ตามเทคโนโลยี่ ฟังดูดีจัง อยากทำได้มั่งครับ ยิ้มกว้างๆ

ผมชอบของเก่าครับพี่ป่อง
เสื้อผ้าสไตล์วินเทจ กางเกงยีนส์เก่า รถรุ่นเก่า แผ่นเสียง บ้านสไตล์วินเทจ (ไม่ใช่บ้านเก่านะ) ดนตรียุคเก่าๆ

แฟนเก่าบางคนยังชอบเลย ฮ่าๆ  ยิ้มกว้างๆ
เชื่อครับ  ยิงฟันยิ้ม

(เขาว่าเรื่องนี้ ทำจากชีวิตจริงของโอหรือครับ  แลบลิ้น)

อุ๊ย...รู้ได้ไงเนี่ย ตัวเอง  จุมพิต
แต่ผมต่างกับพระเอก ตรงที่นางเอก (แฟนเก่า) ไม่ได้เชิญไปงานแต่งนี่แหละ
แต่งเสร็จแล้ว ข่าวถึงลอยมาถึงเรา คงกะให้ไปรับขวัญหลานทีเดียว ฮ่าๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #91 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 02:22:32 PM »

ไหนๆ ก็พูดกันถึงแผ่นซีดีแล้ว และผมก็เคยบอกว่าไม่ค่อยชอบขนาดของกล่องมันไม่ว่าจะเป็น jewel case หรือแม้แต่ digipack
เพราะว่าบุคคลระดับ ส.ว. อย่างผมจำเป็นต้องใช้ แว่นขยาย มาช่วยในการอ่านหนังสือตัวจิ๋วๆ เสมอ เลยทำให้ไม่สนุกในการสัมผัส
กับเสียงเพลง ในขณะที่ต้องตั้งใจทำสมาธิเพ่งอ่านบทความที่เขียนบรรยายมากับผลงานชุดนั้น  ฮืม

แต่ถ้าแพ็คเกจเป็นแบบ CD/DVD และมี size เท่ากล่องใส่แบบยาว ผมก็พอยอมรับได้นะครับ เพราะมันก็เหมาะมือดี booklet ที่แนบ
มาด้านในก็ใหญ่ขึ้น ซึ่งนั่นหมายถึง ตัวหนังสือก็อ่านง่ายขึ้นอีกอย่างน้อยหนึ่งเท่าเลยล่ะครับ

ผมชอบนะครับ แผ่นดีวีดีที่แถมซีดีออดิโอมาด้วย มันมีขนาดกำลังน่าจับ คับอะไรไม่ทราบ แต่มันกระชับมือดีจังเลย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #92 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 02:59:11 PM »

ผมว่าอย่าวิตกกันเกินไปเลยครับ ชีวิตคนเรานั้นสั้นนัก หาความสุขในวิถีทางของเรา ที่ไม่เบียดเบียนใครกันดีกว่าครับ ยิ้มกว้างๆ
สาธุ... ไม่ว่าจะบวชครั้งแรกหรือครั้งที่สองหรือครั้งไหน ๆ อย่าลืมร่อนบัตรเชิญมาให้ผมด้วยเน้อ คุณโปโลตูน ยิ้มกว้างๆ
อ่านกระทู้นี้ทีไร รู้สึกเศร้าครับ พูดอยู่หยกๆว่าชีวิต ไม่แน่นอน เมื่อเช้าเกิดอุบัติเหตุกับผมรุนแรง ผมไม่เป็นไร คู่กรณีคางเหลือง ทรัพย์สินเสียหายยับทั้งคู่

ผมไม่ค่อยชอบซีดีมากเท่าเทปหรือแผ่นเสียง แต่ไม่เคยเกลียด เห็นคุณค่ามากขึ้นจริง เมื่อมีแต่คนบอกว่า มันจะตาย มันอาจไม่มีขายเหมือนปัจจุบันอีกต่อไป แต่ก็คงไม่ตายไปจากใจผมได้ แน่นอน ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #93 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 03:24:08 PM »

ผมว่าอย่าวิตกกันเกินไปเลยครับ ชีวิตคนเรานั้นสั้นนัก หาความสุขในวิถีทางของเรา ที่ไม่เบียดเบียนใครกันดีกว่าครับ ยิ้มกว้างๆ
สาธุ... ไม่ว่าจะบวชครั้งแรกหรือครั้งที่สองหรือครั้งไหน ๆ อย่าลืมร่อนบัตรเชิญมาให้ผมด้วยเน้อ คุณโปโลตูน ยิ้มกว้างๆ
อ่านกระทู้นี้ทีไร รู้สึกเศร้าครับ พูดอยู่หยกๆว่าชีวิต ไม่แน่นอน เมื่อเช้าเกิดอุบัติเหตุกับผมรุนแรง ผมไม่เป็นไร คู่กรณีคางเหลือง ทรัพย์สินเสียหายยับทั้งคู่

ผมไม่ค่อยชอบซีดีมากเท่าเทปหรือแผ่นเสียง แต่ไม่เคยเกลียด เห็นคุณค่ามากขึ้นจริง เมื่อมีแต่คนบอกว่า มันจะตาย มันอาจไม่มีขายเหมือนปัจจุบันอีกต่อไป แต่ก็คงไม่ตายไปจากใจผมได้ แน่นอน ยิ้มกว้างๆ
เสียใจด้วยนะครับกับอุบัติเหตุ
รีบไปทำบุญทำทานเสีย แล้วจิตใจจะสบายขึ้นครับ
อุบัติเหตุมักเกิดขึ้นได้เสมอ แม้ว่าเราจะได้ระมัดระวังเต็มที่แล้วก็ตาม
อย่าเศร้าไปเลยครับ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #94 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 03:38:06 PM »

รีบไปทำบุญทำทานเสีย แล้วจิตใจจะสบายขึ้นครับ
อุบัติเหตุมักเกิดขึ้นได้เสมอ แม้ว่าเราจะได้ระมัดระวังเต็มที่แล้วก็ตาม

ฟาดเคราะห์ไปครับพี่ ทำบุญทำทานด้วยก็ดีครับ จะทำให้จิตใจรู้สึกสบาย
รักษาเนื้อ รักษาตัวให้ดีด้วยครับ เพื่อคนที่คุณรักและรักคุณ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม (เอาไป 3 เอาใจช่วย)
Pong-Wanchai

« ตอบ #95 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 03:46:56 PM »

ฟาดเคราะห์ไปครับพี่ ทำบุญทำทานด้วยก็ดีครับ จะทำให้จิตใจรู้สึกสบาย
รักษาเนื้อ รักษาตัวให้ดีด้วยครับ เพื่อคนที่คุณรักและรักคุณ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม (เอาไป 3 เอาใจช่วย)

คุ่กรณีแค่คางเหลือง ยังดีกว่าน้ำเหลืองไหลครับ มันจะไปกันใหญ่เรื่องนี้ แต่ผมว่าคุณโปโลตูนคงมีประกันชั้นหนึ่งใช่
มั้ยครับ?  มันช่วยได้เยอะเลย
อย่างที่คนอื่นๆ บอกนั่นแหละ ถือว่าฟาดเคราะห์ไปผ่อนหนักให้เป็นเบา  บางคนก็จะไปถวายสังฆฑานเพิ่มด้วยนะครับ
แต่ทั้งนี้แล้วแต่ความเชื่อส่วนตัว เอาใจช่วยครับ.

« ตอบ #96 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 04:35:01 PM »

ขอบคุณมากครับ ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #97 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 08:19:43 PM »

มีอะไรครับป่อง
ไม่ทราบเรื่องเลย  ฮืม
เป็นอะไรหรือเปล่าครับ  เศร้า

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #98 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 08:47:06 AM »

อุบัติเหตุที่มีคู่กรณี -- ขอเดาว่าน่าจะเป็นอุบัติเหตุเกี่ยวกับรถยนต์ครับ

« ตอบ #99 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 09:22:40 AM »

อุบัติเหตุที่มีคู่กรณี -- ขอเดาว่าน่าจะเป็นอุบัติเหตุเกี่ยวกับรถยนต์ครับ
ใช่แล้วครับ มีคนเจ็บ เป็นคดีอาญา รอคนเจ็บออกมา เพื่อปิดคดีครับ

raylee
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #100 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 12:59:22 PM »

เรื่องร้ายๆให้ผ่านไป  ต่อไปขอให้มีแต่เรื่องที่ดีๆนะครับพี่
จ่าวิส
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #101 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 01:03:26 PM »

ก็คงหมดไปตามยุคสมัยเมื่อมีเทคโนโลยีใหม่ๆมาทดแทน ก็เหมือนเทปแหละครับ

คิดว่าก็ยังคงมีขายกันต่อไป แต่อาจจะไม่ีมีการผลิตออกมาอีกแล้ว

« ตอบ #102 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 01:29:51 PM »

เรื่องร้ายๆให้ผ่านไป  ต่อไปขอให้มีแต่เรื่องที่ดีๆนะครับพี่
ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #103 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 03:11:32 PM »

วันก่อนผมพึ่งเห็นทีวีรุ่นใหม่ของLG ดูคุณสมบัติทางกายภาพของทีวีLGรุ่นนี้แล้ว
ไม่ต้องสงสัยเลยว่าฟอร์แม็ตในรูปแบบที่เป็นแผ่นไม่ว่าจะเป็นดีวีดีหรือแม้แต่แผ่นบูลเรย์
กำลังจะถูกไฟล์หนังเข้ามาแทนที่อีกไม่นานนี้ เราคงเห็นแผ่นบูลเรย์ลดราคาขายลงเพื่อความอยู่รอดปลอดภัย
คุณสมบัติของทีวีLGนี้สามารถรองรับไฟล์หนังได้แทบทุกรูปแบบโดยไม่ต้องใช้เครื่องเล่นHDมาต่อเล่นเลยครับ
แค่เอาHard Disk มาต่อ(มีช่องต่อUSBมาให้พร้อมทั้งโปรแกรมเล่นไฟล์)เท่านั้นก็เล่นไฟล์หนังได้เลย
เล่นได้ทั้งไฟล์MKV หรือไฟล์Full Rip(บูลเรย์ไฟล์)ราคาเครื่องทีวีก็ไม่แพงด้วยราคาเท่ากับทีวีLCDทั่วๆไป
ถ้าจำไม่ผิดสี่สิบกว่านิ้วสามหมื่นกว่าบาท  นี่แสดงว่าการเล่นไฟล์เป็นที่ยอมรับกันแล้วไม่งั้นยักษ์ใหญ่แห่งวงการ
คงไม่ลงมาเล่นด้วยหรอกครับ ซีดีก็เหมือนกันเวลานี้ยอดขายโดยรวมลดลงอย่างต่อเนื่อง นี่ขนาดฟอร์แม็ตผู้มาใหม่อย่างบูลเรย์
กำลังจะถูกท้าทายกับเทคโนโลยี่รูปแบบของตัวเองฝ่าด่านแรกเอาชนะHD DVDไปได้แต่ศึกครั้งนี้ใหญ่หลวงนัก
ยกแรกได้เริ่มขึ้นแล้วโปรดติดตามยกที่สองต่อไป

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #104 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 03:47:44 PM »

ผมเป็นสมาชิกทั้งชมรมฟังเพลง และชมรมเครื่องเสียง เร็วๆนี้ก้ไป post กระทู้เรื่องเดียวกันในกระทู้เพื่อนบ้าน และมีกิจกรรมเล็กๆเรื่อง when 24 bit meet CD and vinyl ก็ขออนุญาตลง link ให้ทราบความเคลื่อนไหวนี้ด้วย (คุณอั๋นทราบแล้ว)

http://www.goodsoundhub.com/forum/index.php?topic=552.0
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 29
พิมพ์