เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 07:54:08 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 29
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?  (อ่าน 181410 ครั้ง)
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #120 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 10:43:40 AM »

ยุคของซีดีจะหมดไปไหม? ผมว่าซีดียังโลดแล่นไปได้อีกนานครับ
แต่ถ้าใช้คำว่า ยุคทองของซีดีจะหมดไป อันนี้ผมว่าเป็นจริงครับเพราะต่อไปจะเกิดฟอร์แมททดแทนแน่นอน
อย่างปัจจุบันที่บรรดาผู้ผลิตเครื่องเสียงต่างพากันผลิต DAC ออกมาเพื่อรองรับการฟังเพลงจากไฟล์ mp3 มากขึ้นทุกวัน
จากตอนแรกที่เคยดูแคลนกันว่าเสียงบี้แบนไร้มิติฟังไม่ได้เรื่อง ตอนนี้กลับเริ่มเป็นที่ยอมรับและได้รับนิยมมากขึ้นเรื่อยๆ
ก็มีการปรับตัวไปนะครับ ทั้งคนฟังและผู้ผลิต

ที่หมดยุคและตายจริงๆคือ cassette ครับ

ยังไม่สนิทครับ ผมไปเดินร้านซีดี ยังมีเทปขายอยู่บ้าง แม้จะน้อยนิดเต็มทีก็ตาม ยิ้มกว้างๆ

ในสต๊อคของผมก็กองตากฝุ่นไว้อยู่เหมือนกันครับพี่ แต่ปวดหัวอีกเหมือนเดิมคือ ไม่มีเครื่องจะเล่นครับ เครื่องใหม่ก็ไม่มีขายแล้ว

พอจะหาเครื่องมือสองมาใช้ ก็โดนช่างซ่อมเจ้าประจำขู่ไว้ว่าดูดีๆนะ ซื้อมาดูของที่มันหาอะไหล่สายพาน ลูกยางเปลี่ยนได้แน่ๆ
ถ้าไม่มีน้าเปลี่ยนให้ไม่ได้นะเฟ้ย...... เศร้าครับ แลบลิ้น

เครื่องเล่นเทปมือสองรวมทั้งอะไหล่ ผมว่าไม่น่าหายากนะครับ ลองดูยี่ห้อที่ดีๆคนใช้เยอะๆ
  เช่น เทียค เทคนิค ราคาไม่แพง 2-3 พันก็คุณภาพดีแล้ว

ผมเคยคุยกับคนขายเทป-ซีดี เขาบอกว่าคนที่มาซื้อเทปคือพวกที่นำไปเปิดในรถยนต์ซึ่งยัง
  ไม่ได้เปลี่ยนเครื่องเล่นเป็นซีดี ส่วนพวกที่ซื้อไปฟังที่บ้านไม่มีแล้ว

ลักษณะการใช้งานเหมือนกับที่ผมทำอยู่ปัจจุบันครับคือ ฟังในรถไม่ยอมเปลี่ยนเป็นเครื่องเล่นซีดี
แต่เครื่องเล่นเทปในรถยนต์ก็มีอันเป็นไปปีที่แล้ว เลยไม่ได้เปิดเทปฟังอีกเลยครับ เศร้า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #121 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 10:49:12 AM »

ยุดของซีดียังไม่หมดไป   แต่ต้องหนีตายครับไม่ใช่ตัวแผ่นซีดีนะครับแต่เป็นเครื่องเล่นซีดีแทน ในเวลานี้เครื่องเล่นซีดียุดใหม่จะเน้น
การเล่นไฟล์เพลงได้ด้วยคือจะมีช่องต่อสัญญาณขาเข้าจะภายนอก(ตามปกติจะมีแต่ช่องสัญญาณขาออกเท่านั้นอาจจะมีขาเข้าบ้างแต่น้อยเครื่องมาก)
ที่เป็นขั้วต่อUSB เพื่อใช้รับส่งต่อสัญญาณจากภายนอก(เครื่องPC)เข้ามาใช้DAC ภายในเครื่องเล่นซีดีได้เลยตอนนี้มีหลายๆยี่ห้อแล้ว สามารถใช้งาน
ทั้งเล่นซีดีและไฟล์เพลง24/96khzได้ทั้งสองอย่างเลยครับ ล่าสุดเห็นมีเครื่องเล่นซีดีของยี่ห้อAudiolab รุ่น8200CD เป็นเครื่องเล่นซีดีใช้งานได้
ทั้งแผ่นทั้งไฟล์ วิธีแบบนี้เป็นการเปิดทางเลือกไว้ให้กับคนที่ยังรักการเล่นแผ่นอยู่แต่ก็อยากเล่นไฟล์เพลงด้วย
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #122 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 10:55:11 AM »

ยุดของซีดียังไม่หมดไป   แต่ต้องหนีตายครับไม่ใช่ตัวแผ่นซีดีนะครับแต่เป็นเครื่องเล่นซีดีแทน ในเวลานี้เครื่องเล่นซีดียุดใหม่จะเน้น
การเล่นไฟล์เพลงได้ด้วยคือจะมีช่องต่อสัญญาณขาเข้าจะภายนอก(ตามปกติจะมีแต่ช่องสัญญาณขาออกเท่านั้นอาจจะมีขาเข้าบ้างแต่น้อยเครื่องมาก)
ที่เป็นขั้วต่อUSB เพื่อใช้รับส่งต่อสัญญาณจากภายนอก(เครื่องPC)เข้ามาใช้DAC ภายในเครื่องเล่นซีดีได้เลยตอนนี้มีหลายๆยี่ห้อแล้ว สามารถใช้งาน
ทั้งเล่นซีดีและไฟล์เพลง24/96khzได้ทั้งสองอย่างเลยครับ ล่าสุดเห็นมีเครื่องเล่นซีดีของยี่ห้อAudiolab รุ่น8200CD เป็นเครื่องเล่นซีดีใช้งานได้
ทั้งแผ่นทั้งไฟล์ วิธีแบบนี้เป็นการเปิดทางเลือกไว้ให้กับคนที่ยังรักการเล่นแผ่นอยู่แต่ก็อยากเล่นไฟล์เพลงด้วย

+1 จากที่เห็นโฆษณาตามหนังสือเครื่องเสียง แนวโน้มก็คงจะเป็นอย่างที่คุณอั๋น501กล่าวไว้ครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #123 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 11:04:08 AM »

ไปเห็นคุณหมอที่อยู่บ้านใกล้เคียงกันแกมีเดคเทปของ NAD วางตากฝุ่นไว้ไม่ได้ใช้
เดี๋ยวจะหาเรื่องไปตรวจแล้วลองเลียบๆเคียงๆขอแซะมาใช้ครับ ยิงฟันยิ้ม

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าเทปจะให้เสียงที่นิ่มนวล ติดทึบๆหน่อยรายละเอียดไม่มาก
 เหมือนแผ่นเสียง และเสียงไม่สดใสเท่าซีดี (ยกเว้นเทปโครเมี่ยมหรือโลหะ) ประกอบกับลักษณะ
 เครื่องของแนดเน้นนุ่มนวล ไม่ใสกระจ่าง เล่นเทปแล้วเสียงออกทึบๆไปหน่อย
 น่าจะเล่นเครื่องของทางญี่ปุ่นมากกว่า ผมว่าเทียคให้ความคุ้มค่าที่สุด ทั้งราคา คุณภาพ ความทนทาน

TRON

« ตอบ #124 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 11:06:19 AM »

ไปเห็นคุณหมอที่อยู่บ้านใกล้เคียงกันแกมีเดคเทปของ NAD วางตากฝุ่นไว้ไม่ได้ใช้
เดี๋ยวจะหาเรื่องไปตรวจแล้วลองเลียบๆเคียงๆขอแซะมาใช้ครับ ยิงฟันยิ้ม

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าเทปจะให้เสียงที่นิ่มนวล ติดทึบๆหน่อยรายละเอียดไม่มาก
 เหมือนแผ่นเสียง และเสียงไม่สดใสเท่าซีดี (ยกเว้นเทปโครเมี่ยมหรือโลหะ) ประกอบกับลักษณะ
 เครื่องของแนดเน้นนุ่มนวล ไม่ใสกระจ่าง เล่นเทปแล้วเสียงออกทึบๆไปหน่อย
 น่าจะเล่นเครื่องของทางญี่ปุ่นมากกว่า ผมว่าเทียคให้ความคุ้มค่าที่สุด ทั้งราคา คุณภาพ ความทนทาน

ป่านนี้แล้วคงไม่มีทางเลือกมากแล้วกระมังครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #125 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 11:45:42 AM »

ผมเองก็เคยทำมาหากินกับเทปมาก่อน เข้าใจคนที่เคยเล่นเทปมีความชื่นชอบเก็บสะสมเหมือนกับการสะสมแผ่นเสียงหรือซีดี
แต่ถ้าถามผมถึงเรื่องคุณภาพเสียงของเทปนั้น  เราต้องยอมรับความจริงว่าเทปนั้นคุณภาพเสียงของมันสู้กับซีดี,แผ่นเสียงหรือฟอร์แม็ตยุดใหม่ไม่ได้
คนที่ยังรักและเก็บสะสมเทปอยู่น่าจะเก็บเทปไว้เป็นที่รำลึกถึงความหลังเก่าๆเสียมากกว่า  ตัวผมเองขนาดมีอดีตกับเทปที่หลายๆคนชื่นชอบและเก็บ
สะสมเทปที่ผมเคยทำไว้มากมาย  แต่ผมเองกลับไม่มีเทปที่ตัวเองเคยทำไว้สักม้วนเวลาเห็นเทปของผมที่ใครมีไว้หรือวางขายกันตามร้านเทปเก่า
เห็นแล้วดีใจมาก  มีอยู่ครั้งหนึ่งผมไปเดินดูพวกขายเทปและแผ่นเสียงซีดีของเก่าไปหยุดดูอยู่ร้านหนึ่งมีเทปเก่าขายมากมาย  มีเทปของผมวางขาย
อยู่ด้วยเพียบเลยสภาพดีมาก  ผมเลยลองถามราคาดูเจ้าของร้านบอกราคา 30 บาทต่อม้วนแถมชื่นชมเทปยี่ห้อนี้ว่าเป็นของสะสมหายากให้ผมซื้อเก็บไว้
เล่นเอาผมปลื้มไปเลย ยังคิดอยู่สมัยก่อนคงมีคนชื่นชอบเทปผมมากเหมือนกัน

« ตอบ #126 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 11:53:36 AM »

ผมเองก็เคยทำมาหากินกับเทปมาก่อน เข้าใจคนที่เคยเล่นเทปมีความชื่นชอบเก็บสะสมเหมือนกับการสะสมแผ่นเสียงหรือซีดี
แต่ถ้าถามผมถึงเรื่องคุณภาพเสียงของเทปนั้น  เราต้องยอมรับความจริงว่าเทปนั้นคุณภาพเสียงของมันสู้กับซีดี,แผ่นเสียงหรือฟอร์แม็ตยุดใหม่ไม่ได้
คนที่ยังรักและเก็บสะสมเทปอยู่น่าจะเก็บเทปไว้เป็นที่รำลึกถึงความหลังเก่าๆเสียมากกว่า  ตัวผมเองขนาดมีอดีตกับเทปที่หลายๆคนชื่นชอบและเก็บ
สะสมเทปที่ผมเคยทำไว้มากมาย  แต่ผมเองกลับไม่มีเทปที่ตัวเองเคยทำไว้สักม้วนเวลาเห็นเทปของผมที่ใครมีไว้หรือวางขายกันตามร้านเทปเก่า
เห็นแล้วดีใจมาก  มีอยู่ครั้งหนึ่งผมไปเดินดูพวกขายเทปและแผ่นเสียงซีดีของเก่าไปหยุดดูอยู่ร้านหนึ่งมีเทปเก่าขายมากมาย  มีเทปของผมวางขาย
อยู่ด้วยเพียบเลยสภาพดีมาก  ผมเลยลองถามราคาดูเจ้าของร้านบอกราคา 30 บาทต่อม้วนแถมชื่นชมเทปยี่ห้อนี้ว่าเป็นของสะสมหายากให้ผมซื้อเก็บไว้
เล่นเอาผมปลื้มไปเลย ยังคิดอยู่สมัยก่อนคงมีคนชื่นชอบเทปผมมากเหมือนกัน

ผมเป็นคนหนึ่งล่ะครับที่ชอบเทป 501 ของคุณอั๋น501 ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #127 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 11:56:38 AM »

ผมเป็นคนหนึ่งล่ะครับที่ชอบเทป 501 ของคุณอั๋น501 ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณมากเลยครับที่คุณปิศาจลายคราม ชอบเทป501
.. polotoon ..

« ตอบ #128 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 12:12:28 PM »

แต่ถ้าถามผมถึงเรื่องคุณภาพเสียงของเทปนั้น  เราต้องยอมรับความจริงว่าเทปนั้นคุณภาพเสียงของมันสู้กับซีดี,แผ่นเสียงหรือฟอร์แม็ตยุดใหม่ไม่ได้
คนที่ยังรักและเก็บสะสมเทปอยู่น่าจะเก็บเทปไว้เป็นที่รำลึกถึงความหลังเก่าๆเสียมากกว่า  ตัวผมเองขนาดมีอดีตกับเทปที่หลายๆคนชื่นชอบและเก็บ
สะสมเทปที่ผมเคยทำไว้มากมาย  แต่ผมเองกลับไม่มีเทปที่ตัวเองเคยทำไว้สักม้วนเวลาเห็นเทปของผมที่ใครมีไว้หรือวางขายกันตามร้านเทปเก่า
เห็นแล้วดีใจมาก  มีอยู่ครั้งหนึ่งผมไปเดินดูพวกขายเทปและแผ่นเสียงซีดีของเก่าไปหยุดดูอยู่ร้านหนึ่งมีเทปเก่าขายมากมาย  มีเทปของผมวางขาย
อยู่ด้วยเพียบเลยสภาพดีมาก  ผมเลยลองถามราคาดูเจ้าของร้านบอกราคา 30 บาทต่อม้วนแถมชื่นชมเทปยี่ห้อนี้ว่าเป็นของสะสมหายากให้ผมซื้อเก็บไว้

ขอบคุณมากเลยครับที่คุณปิศาจลายคราม ชอบเทป501
ผมก็ชื่นชอบเช่นกันครับ ช่วงหลังมานี่ผมเริ่มนำเทปมาเปิดฟังอีกครั้ง นึกถึงความหลังที่เคยเล่นเทปบางม้วนกลับไปมาหลายสิบเที่ยวก่อนที่จะเปลี่ยนไปเล่นม้่วนอื่น

ผมคิดว่าทั้งเทป ซีดี แผ่นเสียง ไฟล์ ต่างก็มีข้อดี ข้อเสีย ทั้งนั้นครับ

ผมยกตัวอย่างข้อดีของเทปบางข้อให้ฟังนะครับ อย่างบู๊ทเลกบางชุดของ 501 ชาตินี้ ผมอาจจะไม่มีโอกาสได้ฟังเสียด้วยซ้ำ หากไม่ได้ถูกทำออกมาขาย หรือเทปเพลงบางม้วนโดยเฉพาะเพลงไทย หาแผ่นเสียงสภาพดีได้ยากมากๆ และซีดีที่นำกลับมาทำใหม่ ก็มีคุณภาพเสียงสู้เทปที่ออกยุคนั้นไม่ได้ด้วยซ้ำไปครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #129 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 12:50:13 PM »

ในยุคนั้น คุณอั๋น501ไปหาแผ่นเสียง bootleg มาจากไหนหรือครับ? เห็นออกเป็นเทปมามากมายเหลือเกิน
อั๋น501

« ตอบ #130 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 01:26:04 PM »

สมัยก่อนการหาซื้อแผ่นเสียงนั้นไม่ได้หาซื้อง่ายๆอย่างยุดนี้  อินเตอร์เน็ทยังไม่เกิดการซื้อหาอะไรมันช่างยากเย็นมาก จะซื้อแผ่นเสียงร้านขายแผ่น
ก็มีไม่มากนัก ศิลปินที่สร้างงานดีๆที่ไม่มีใครรู้จักก็หาซื้อไม่ได้  คนที่มีเพื่อนหรือญาติพี่น้องอยู่เมืองนอกอาจจะได้เปรียบฝากซื้อหากันได้  ผมก็เป็น
คนหนึ่งที่มีเพื่อนและพี่ชายอาศัยอยู่เมืองนอก ก็เลยอาศัยวิธีนี้ฝากซื้อแผ่นเสียงแล้วส่งมาให้  แต่ก็อีกถ้าเพื่อนหรือญาติไม่มีความรู้ในเรื่องเพลง
หรือไม่ได้เป็นคนที่ชอบฟังเพลงแนวดนตรีแบบพวกเราก็จะลำบากหน่ิอย บังเอิญเพื่อนผมและพี่ชายชอบดนตรีอย่างเดียวกับผมและเล่นแผ่นเสียงด้วย
เลยสบายไป  เพื่อนผมเป็นคนที่หาแผ่นเสียงเก่งมากเขาตามหาซื้อพวกแผ่นบู๊ทเลกจากร้านขายประจำหรือเพื่อนฝรั่งที่เขารู้จักพาไปหาตามแหล่งขาย
แผ่นบู๊ทเลกจากที่ต่างๆ แล้วผมใช้วิธีติดต่อทางโทร.คุยเป็นประจำถ้าผมอยากได้ชุดอะไรก็จะต้องกะเวลาว่าเขาจะอยู่บ้านช่วงไหนเพราะเวลามันต่างกัน
พอได้แหล่งซื้อแผ่นบู๊ทเลกแล้วก็ง่ายแล้วครับ

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #131 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 01:42:46 PM »

เพื่อนผมเป็นคนที่หาแผ่นเสียงเก่งมากเขาตามหาซื้อพวกแผ่นบู๊ทเลกจากร้านขายประจำหรือเพื่อนฝรั่งที่เขารู้จักพาไปหาตามแหล่งขาย
แผ่นบู๊ทเลกจากที่ต่างๆ แล้วผมใช้วิธีติดต่อทางโทร.คุยเป็นประจำถ้าผมอยากได้ชุดอะไรก็จะต้องกะเวลาว่าเขาจะอยู่บ้านช่วงไหนเพราะเวลามันต่างกัน
พอได้แหล่งซื้อแผ่นบู๊ทเลกแล้วก็ง่ายแล้วครับ

ยังอยู่ไหมครับ เพื่อนคนนี้ครับ
แล้วแผ่นเสียงสมัยนั้น ไปอยู่ไหนแล้วครับ

อั๋น501

« ตอบ #132 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 01:46:55 PM »

เพื่อนผมเป็นคนที่หาแผ่นเสียงเก่งมากเขาตามหาซื้อพวกแผ่นบู๊ทเลกจากร้านขายประจำหรือเพื่อนฝรั่งที่เขารู้จักพาไปหาตามแหล่งขาย

ยังอยู่ไหมครับ เพื่อนคนนี้ครับ
แล้วแผ่นเสียงสมัยนั้น ไปอยู่ไหนแล้วครับ

เพื่อนผมไม่ได้อยู่เมืองนอกแล้วครับ และแผ่นเสียงของผมได้ให้(ฟรี)คุณโป่งไปหมดแล้วครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #133 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 04:16:42 PM »

เพื่อนผมไม่ได้อยู่เมืองนอกแล้วครับ และแผ่นเสียงของผมได้ให้(ฟรี)คุณโป่งไปหมดแล้วครับ

ผมได้นำบางส่วนมาเฉลยในกระทู้เทปบู้ทเล็คแล้วงัยล่ะครับ ถ้ามีใครอยากทราบรายละเอียดเรื่องเทปม้วนไหน
ก็เข้าไปในกระทู้และถามผมหรือคุณอั๋น501มาได้เลยครับ ไม่ขัดข้อง...

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2801.135

« ตอบ #134 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 04:22:02 PM »

นึกว่าใครที่ไหน -- ก็คนแถวนี้นี่เอง
คุณอั๋น501ให้ถูกคนแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 29
พิมพ์