เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 06:17:39 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 29
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?  (อ่าน 181392 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #165 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 10:43:21 AM »

แหม.. คึกคักกันใหญ่เชียวนะ
อายลูกๆบ้างเด้อ คุณพ่อ..ขา  อายจัง
อย่าทานศีลข้อ5 มากนักนะคะ

เอ.. นี่มันกระทู้อะไรหว่า  ฮืม
อ้อ.. ใช่แล้วๆ
"ยุค"ของซีดี คงต้องหมดไปแน่
แต่แผ่นซีดี ยังอยู่คู่มนุษย์ ไปอีกราว 50 ถึง 100 ปีครับ
ถ้าน้ำไม่ท่วมโลกซะก่อน

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #166 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 10:55:37 AM »

อายลูกๆบ้างเด้อ คุณพ่อ..ขา  อายจัง

เอ.. นี่มันกระทู้อะไรหว่า  ฮืม
แต่แผ่นซีดี ยังอยู่คู่มนุษย์ ไปอีกราว 50 ถึง 100 ปีครับ
ขอให้เกิน 50 ปีเถิดนะครับ เดี๋ยวจะเสียก่อนอายุขัยของผม ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #167 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 11:08:01 AM »

ขอให้เกิน 50 ปีเถิดนะครับ เดี๋ยวจะเสียก่อนอายุขัยของผม ยิ้มกว้างๆ
เก็บไว้ได้ชั่วอายุของผู้เป็นเจ้าของแผ่น และอายุอาจยืนยาวกว่าเจ้าของครับ
ไม่ได้โม้ แต่เคยเห็นระบุไว้เป็นหมายเหตุหลังปกแผ่นซีดีที่ออกในยุคแรก ๆ ครับ
อั๋น501

« ตอบ #168 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 01:02:49 PM »

ยังมีงานเพลงอีกไม่น้อย ( เพลงไทย ) ครับที่ยังไม่มี HD CD LP สภาพดีๆ กรณีนี้ Cassette ให้เสียงที่ดีที่สุดแล้วครับพี่ ยิ้มกว้างๆ

ถูกครับยังมีเพลงดีๆอีกมากมาย ไม่ใช่แต่กับเพลงไทยหรอกครับ  ที่ฟอร์แม็ตอย่างHi-Res.,CDหรือแผ่นเสียงที่ผมเราหาฟังกันไม่ได้อาจจะหาฟังได้
จากเทปหรืออะไรก็ตามที่หาฟังยาก   ก็จะเป็นอย่างที่ผมบอกไม่เห็นต้องฟังเลยครับ ยังมีเพลงดีๆอีกมากมายเช่นกันที่เราหาฟังได้จากฟอร์แม็ตที่หา
ฟังกันแบบมีคุณภาพเสียงที่ดีในปัจจุบัน  ไม่ได้ฟังไม่ตายหรอกครับ(อกหักยังไม่ตายเลย)

ผมเข้าใจคนที่ยังมีเทปสะสมไว้อยู่เพราะเมื่อสมัยก่อนไม่มีทางเลือกให้ฟังมากนัก เทปจึงเป็นฟอร์แม็ตที่พวกเราใช้พึ่งพิงฟังกัน
ทั้งราคาก็ถูกหาซื้อได้ง่ายเป็นอะไรที่เอื้ออำนวยมากสำหรับการเล่นเทป  ผมมีมุมมองอาจจะแตกต่างกับคนอื่นๆกับฟอร์แม็ตที่ตายแล้ว
ไม่ใช่แต่เทปอย่างเดียวฟอร์แม็ตอื่นๆอย่างเช่นเลเซอร์ดีสก์หรือวีดีโอเทปก็เหมือนกัน  ผมอยากให้ทำใจเลิกเล่นและมองหาฟอร์แม็ตอื่นเล่นดีกว่าครับ
ทุกวันนี้เรามีทางเลือกมากมายกับการเล่นสื่อบันเทิงในรูปแบบต่างๆ   ตัวผมเองนั้นไม่ได้สะสมแผ่นอะไรมากมายมีเท่าที่อยากฟังเท่านั้น บางชุดอาจ
จะหาฟังยากในวันนี้ก็ไม่เป็นไร ไปหาชุดอื่นๆฟังก็ได้ไม่ฟัง ไม่ตายหรอกครับมีอะไรที่จะฟังในโลกนี้อีกมากมาย  ผมถึงต้องเลือกกับเล่นฟอร์แม็ต
ที่มันสะดวกง่ายมีอนาคตและมีคุณภาพเสียงที่ดีด้วยครับ   เชื่อไหมครับถ้าผมต้องการจะสะสมอัลบั้มซัก3-4 หมื่นอัลบั้มนั้นในวันนี้ง่ายมากครับ
ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมว่ามีแค่ซัก2-3000อัลบั้มก็ยากมากแล้วครับ  ที่เอาเรื่องนี้มาบอกกล่าวกันก็เป็นวิธีเล่นกับสื่อบันเทิงที่เราเลือกเล่นกับมันได้ครับ
ใช่ครับ เพลง 3-4 หมื่นอัลบั้ม สมัยนี้มันไม่ใช่เรื่องยากที่จะเก็บอีกต่อไปแล้ว แต่ในความเป็นจริงคนเราทั่วไปจะฟังอะไรกันมากมายขนาดนั้นครับ? บางคนแค่ 200-300 อัลบั้มก็ยังฟังไม่หมดเลย บางคนเก็บสะสมแผ่นเสียงไว้นับเป็นพัน ๆ อัลบั้ม แต่ได้ฟังจริง ๆ ไม่กี่ร้อยอัลบั้มเอง นอกนั้นก็ซื้อมาเก็บอย่างเดียว (ถ้าเก็บไว้โดยที่ไม่ได้ฟัง แล้วมันจะมีประโยชน์อะไรครับ เกะกะบ้านเปล่า ๆ)
ผมทราบว่า music server มีพื้นที่จุเพลงได้นับเป็นหมื่น ๆ ชุด แต่มันจะเป็นการ "ขี่ช้างจับต๊กแตน" หรือเปล่าครับ ถ้าเราจะฟังเพลงหรือเก็บเพลงที่เราชอบจริง ๆ ไว้เพียงไม่กี่ชุดเท่านั้น

ถูกต้องครับเราไม่เห็นต้องมีอัลบั้ม 3-4 หมื่นอัลบั้มหรอกครับ เราอาจจะมีแค่ที่อยากฟังไม่กี่ร้อยอัลบั้มก็ได้ ผมบอกว่าถ้าวันนี้ผมอยากจะมีอัลบั้ม
เก็บสะสมไว้ซัก 3-4 หมื่นอัลบั้มนั้นก็ไม่ใช่เรื่องยากผมก็มีได้  ผมถึงไม่ได้เก็บสะสมแผ่นหรือฟอร์แม็ตอะไรมากเกินความจำเป็น

ยังมีงานเพลงอีกไม่น้อย ( เพลงไทย ) ครับที่ยังไม่มี HD CD LP สภาพดีๆ กรณีนี้ Cassette ให้เสียงที่ดีที่สุดแล้วครับพี่ ยิ้มกว้างๆ

+ 1 ครับ หลายชุดหาจากซีดีหรือแผ่นเสียงไม่ได้เลย ยิ่งเป็นไฟล์ 24 บิทแล้วไม่ต้องพูดถึง 

ผมมองว่าการเล่นเทปเป็นการเปลี่ยนบรรยากาศการฟังไปด้วย ทั้งลักษณะเสียงและรูปร่างหน้าตา
  ของเครื่องเล่น  เหมือนเราไม่จำเป็นต้องไปทานอาหารในร้านดีๆทุกครั้งอาจเป็นร้านตามฟุตบาท
  ข้างถนนบ้างก็ได้ ทำให้ชีวิตมีรสชาตยิ่งขึ้นไม่ซ้ำซากจำเจ  ยิ้มกว้างๆ

อันนี้เป็นเรื่องรสนิยมของแต่ละคนครับ  ใครอยากจะเล่นกับฟอร์แม็ตอะไรก็เล่นไปเลยครับเป็นความชอบที่ทุกคนมีไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ
คุณเดจาวูไม่เคยสังเกตุหรือครับ   เวลาเราซื้อเครื่องเสียงมือสองทำไมเครื่องชุดที่เราซื้อเราชอบแต่กับบางคนเขากับขายทิ้งเพราะไม่ชอบ
เป็นเพราะอะไรครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #169 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 01:35:03 PM »

+ 1 ครับ หลายชุดหาจากซีดีหรือแผ่นเสียงไม่ได้เลย ยิ่งเป็นไฟล์ 24 บิทแล้วไม่ต้องพูดถึง 

ผมมองว่าการเล่นเทปเป็นการเปลี่ยนบรรยากาศการฟังไปด้วย ทั้งลักษณะเสียงและรูปร่างหน้าตา
  ของเครื่องเล่น  เหมือนเราไม่จำเป็นต้องไปทานอาหารในร้านดีๆทุกครั้งอาจเป็นร้านตามฟุตบาท
  ข้างถนนบ้างก็ได้ ทำให้ชีวิตมีรสชาตยิ่งขึ้นไม่ซ้ำซากจำเจ  ยิ้มกว้างๆ

อันนี้เป็นเรื่องรสนิยมของแต่ละคนครับ  ใครอยากจะเล่นกับฟอร์แม็ตอะไรก็เล่นไปเลยครับเป็นความชอบที่ทุกคนมีไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ
คุณเดจาวูไม่เคยสังเกตุหรือครับ   เวลาเราซื้อเครื่องเสียงมือสองทำไมเครื่องชุดที่เราซื้อเราชอบแต่กับบางคนเขากับขายทิ้งเพราะไม่ชอบ
เป็นเพราะอะไรครับ

[/quote]

เพราะเขาอยากเปลี่ยนบรรยากาศในการฟังเพลงน่ะครับ  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #170 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 01:58:12 PM »

ครับพี่อั๋น ผมอยากเล่นหมดแหละครับ อีกไม่นานก็คงมี BD เล่น แล้วมาขอให้พี่ก็อปไฟล์ให้ ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #171 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 02:20:28 PM »

ครับพี่อั๋น ผมอยากเล่นหมดแหละครับ อีกไม่นานก็คงมี BD เล่น แล้วมาขอให้พี่ก็อปไฟล์ให้ ยิ้มกว้างๆ
คุณโปโลตูนเล่นเทปโอเพ่นรีลแล้วยัง? เสียงเจ๋งกว่าคาสเสทตั้งเยอะแน่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #172 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 02:24:54 PM »

คุณโปโลตูนเล่นเทปโอเพ่นรีลแล้วยัง? เสียงเจ๋งกว่าคาสเสทตั้งเยอะแน่ะครับ ยิ้มกว้างๆ
อันนี้พลาดไปจริงๆครับ เพราะที่บ้านเคยมี แต่ผมไม่ใส่ใจ สนใจแต่ Cassette เลยอดเลย ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #173 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 03:52:49 PM »

ลูกผู้ชาย พูดตรงๆ
ไม่ต้องอ้อมค้อม
เด๋วพี่เค้าจัดให้..

« ตอบ #174 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 03:54:16 PM »

ไม่อ้อม ไม่แอ้ม อ้อน อย่างเดียวครับ ยิ้มกว้างๆ

Pong-Wanchai

« ตอบ #175 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2010 | 06:22:10 AM »

ไม่อ้อม ไม่แอ้ม อ้อน อย่างเดียวครับ ยิ้มกว้างๆ

...อึม...ม...ม  อยากเล่นหมดเลย...
...แล้ว คุณโปโลตูน เล่นบท "เจ้าชู้" เป็นมั้ยครับ ?  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #176 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2010 | 08:52:31 AM »

ไปๆมาๆมีบางคนกำลังคิดว่ากระแสซีดีำกำลังตีกลับ เด็กรุ่นก่อนหน้านี้ที่ชอบโหลดฟังฟรีแต่มีใจรักศิลปินจริงๆ เริ่มหันมาซื้อซีดีสะสมกันแล้ว ไดข่าวว่าร้านซีดีในเกาหลีเริ่มเปิดใหม่หลายร้าน เริ่มน่าสนุกแล้วครับว่าจะมันออกหัวหรือออกก้อย แน่นอนเสียงของซีดีสู้ไฟล์ 24 บิทไม่ได้ แต่มันอาจมีคุณค่าทางใจมากกว่าเหมือนที่หลายคนกล่าวไว้

« ตอบ #177 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2010 | 09:00:03 AM »

...อึม...ม...ม  อยากเล่นหมดเลย...
...แล้ว คุณโปโลตูน เล่นบท "เจ้าชู้" เป็นมั้ยครับ ?  ยิ้มกว้างๆ
เคยลองไปเทสต์แล้ว ไม่ผ่านครับพี่ ยิ้มกว้างๆ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #178 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2010 | 09:19:31 AM »

ไปๆมาๆมีบางคนกำลังคิดว่ากระแสซีดีำกำลังตีกลับ เด็กรุ่นก่อนหน้านี้ที่ชอบโหลดฟังฟรีแต่มีใจรักศิลปินจริงๆ เริ่มหันมาซื้อซีดีสะสมกันแล้ว ไดข่าวว่าร้านซีดีในเกาหลีเริ่มเปิดใหม่หลายร้าน เริ่มน่าสนุกแล้วครับว่าจะมันออกหัวหรือออกก้อย แน่นอนเสียงของซีดีสู้ไฟล์ 24 บิทไม่ได้ แต่มันอาจมีคุณค่าทางใจมากกว่าเหมือนที่หลายคนกล่าวไว้

เคยคุยกับร้านขายซีดี เขาบอกว่าวัยรุ่นที่ซื้อซีดีส่วนมากจะเป็นแฟนคลับ
  ของศิลปินคนนั้น หลายคนไม่ได้ซื้อไปฟังแต่เพื่อเก็บรูปมากกว่า รวมทั้งเพื่อ
  เอามาขอลายเซ็นด้วย
TRON

« ตอบ #179 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2010 | 09:26:40 AM »

เคยคุยกับร้านขายซีดี เขาบอกว่าวัยรุ่นที่ซื้อซีดีส่วนมากจะเป็นแฟนคลับ
  ของศิลปินคนนั้น หลายคนไม่ได้ซื้อไปฟังแต่เพื่อเก็บรูปมากกว่า รวมทั้งเพื่อ
  เอามาขอลายเซ็นด้วย

อย่างที่บอกครับพวกเขาอาจมองคุณค่าทางใจมากกว่าคุณค่าในการใช้ประโยชน์ก็ได้
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 29
พิมพ์