เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 08:04:26 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 29
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?  (อ่าน 181519 ครั้ง)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #180 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2010 | 10:06:51 AM »

ไปๆมาๆมีบางคนกำลังคิดว่ากระแสซีดีำกำลังตีกลับ เด็กรุ่นก่อนหน้านี้ที่ชอบโหลดฟังฟรีแต่มีใจรักศิลปินจริงๆ เริ่มหันมาซื้อซีดีสะสมกันแล้ว ไดข่าวว่าร้านซีดีในเกาหลีเริ่มเปิดใหม่หลายร้าน เริ่มน่าสนุกแล้วครับว่าจะมันออกหัวหรือออกก้อย แน่นอนเสียงของซีดีสู้ไฟล์ 24 บิทไม่ได้ แต่มันอาจมีคุณค่าทางใจมากกว่าเหมือนที่หลายคนกล่าวไว้

เคยคุยกับร้านขายซีดี เขาบอกว่าวัยรุ่นที่ซื้อซีดีส่วนมากจะเป็นแฟนคลับ
  ของศิลปินคนนั้น หลายคนไม่ได้ซื้อไปฟังแต่เพื่อเก็บรูปมากกว่า รวมทั้งเพื่อ
  เอามาขอลายเซ็นด้วย

อย่างที่บอกครับพวกเขาอาจมองคุณค่าทางใจมากกว่าคุณค่าในการใช้ประโยชน์ก็ได้

ราคาซีดีมือสองศิลปินไทยรุนแรงมากครับ อย่างที่รู้กันต้องแฟนคลับหรือคนที่ชอบสะสมเท่านั้นที่จะซื้อเก็บแล้วหลังๆศิลปินก็ไม่ปั๊มออกมาขายแบบ Original ที่ออกครั้งแรกๆมาขายอีกแล้ว ซีดี first release ประเภทนี้จึงหายากมากๆ

แต่ในขณะเดียวกันบางค่ายเพลงกลับมักง่าย ทำร้ายผู้บริโภค ด้วยการทำตัว re-issue มาขาย โดยเอา art work แบบ first release มาโชว์แล้วก็ทำว่าเป็น Retro collection บ้างล่ะ หรือ long play version บ้างล่ะ แต่ภายในกลับไม่มี booklet หรือ detail ที่เป็นแบบ first release จะมีแต่ข้อมูลหยาบๆพิมพ์แจ้งเพื่อให้เครดิตเท่านั้น
ใครจะซื้อซีดี re-issue ต้องดูให้ดีๆนะครับ
ไว้ว่างๆผมจะมาเขียนด่า เอ้ย...เล่าในเวปครับ (แอบเซ็ง ซื้อมาตั้งหลายชุด)  โกรธ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #181 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2010 | 10:40:29 AM »

เคยได้ยินข่าวว่ามีแฟนคลับบางคนเอาซีดีปลอมไปให้ศิลปินเซ็นหน้าปกให้ครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #182 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2010 | 10:44:09 AM »

เคยได้ยินข่าวว่ามีแฟนคลับบางคนเอาซีดีปลอมไปให้ศิลปินเซ็นหน้าปกให้ครับ

แบบนี้ไม่รักกันจริงนี่ครับ  แต่ก็น่าเห็นใจเด็กบางคนอาจจะมีปัญหาเรื่องเงิน
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #183 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2010 | 10:53:20 AM »

ไปๆมาๆมีบางคนกำลังคิดว่ากระแสซีดีำกำลังตีกลับ เด็กรุ่นก่อนหน้านี้ที่ชอบโหลดฟังฟรีแต่มีใจรักศิลปินจริงๆ เริ่มหันมาซื้อซีดีสะสมกันแล้ว ไดข่าวว่าร้านซีดีในเกาหลีเริ่มเปิดใหม่หลายร้าน เริ่มน่าสนุกแล้วครับว่าจะมันออกหัวหรือออกก้อย แน่นอนเสียงของซีดีสู้ไฟล์ 24 บิทไม่ได้ แต่มันอาจมีคุณค่าทางใจมากกว่าเหมือนที่หลายคนกล่าวไว้

เคยคุยกับร้านขายซีดี เขาบอกว่าวัยรุ่นที่ซื้อซีดีส่วนมากจะเป็นแฟนคลับ
  ของศิลปินคนนั้น หลายคนไม่ได้ซื้อไปฟังแต่เพื่อเก็บรูปมากกว่า รวมทั้งเพื่อ

อย่างที่บอกครับพวกเขาอาจมองคุณค่าทางใจมากกว่าคุณค่าในการใช้ประโยชน์ก็ได้

ราคาซีดีมือสองศิลปินไทยรุนแรงมากครับ อย่างที่รู้กันต้องแฟนคลับหรือคนที่ชอบสะสมเท่านั้นที่จะซื้อเก็บแล้วหลังๆศิลปินก็ไม่ปั๊มออกมาขายแบบ Original ที่ออกครั้งแรกๆมาขายอีกแล้ว ซีดี first release ประเภทนี้จึงหายากมากๆ

แต่ในขณะเดียวกันบางค่ายเพลงกลับมักง่าย ทำร้ายผู้บริโภค ด้วยการทำตัว re-issue มาขาย โดยเอา art work แบบ first release มาโชว์แล้วก็ทำว่าเป็น Retro collection บ้างล่ะ หรือ long play version บ้างล่ะ แต่ภายในกลับไม่มี booklet หรือ detail ที่เป็นแบบ first release จะมีแต่ข้อมูลหยาบๆพิมพ์แจ้งเพื่อให้เครดิตเท่านั้น
ใครจะซื้อซีดี re-issue ต้องดูให้ดีๆนะครับ
ไว้ว่างๆผมจะมาเขียนด่า เอ้ย...เล่าในเวปครับ (แอบเซ็ง ซื้อมาตั้งหลายชุด)  โกรธ

เอามาแฉเลยครับ  ผมก็พอเจอมาบ้าง แต่ส่วนมากผมจะมีรุ่นแรกๆ โชดดีไป

« ตอบ #184 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2010 | 10:53:51 AM »

แบบนี้ไม่รักกันจริงนี่ครับ  แต่ก็น่าเห็นใจเด็กบางคนอาจจะมีปัญหาเรื่องเงิน
ถ้าเจอศิลปินโหด อาจถูกด่าหรือไม่ก็ถูกบอดี้การ์ดจัดการอย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #185 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2010 | 05:48:57 AM »

บางคนแปลกใจที่ผมยังซื้อซีดีมาฟังอยู่ เห็นผมเล่นไฟล์แล้วทำไมถึงซื้อซีดี
ทุกวันนี้ผมก็ซื้อซีดีเป็นอยู่ตามปกติอยู่แล้ว เพราะผมไม่ได้เก็บสะสมกับฟอร์แม็ตอะไรที่มันเกินจำเป็น
ล่าสุดก็พึ่งซื้อซีดีของThe Beatles อัลบั้มรวมเพลง1962-1966/1967-1970 (ทั้งสองชุดนี้ผมมีอยู่แล้ว)
ซื้อจากร้าน TRON MUSIC สาขาThaiProg Market ขอบอกเจ้าของร้านนี้รู้จักกันเป็นร้า่นขายซีดีที่แปลกมาก
ซื้อมาแล้วขายขาดทุน ได้ข่าวว่าแกจะหาทุนไปเที่ยวเมืองนอกเพื่อนๆสมาชิกลองใช้บริการดูได้ครับ
อย่างน้อยที่ร้านนี้ซีดียังไม่ตาย

อั๋น501

« ตอบ #186 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 | 09:55:40 PM »

วันก่อนผมนั่งคุยกับเพื่อนว่าจะเลือกซื้อฟร้อนต์เอ็นด์ยุดนี้ มันช่างเลือกซื้อยากมากสำหรับคนที่กำลังเล่นเครื่องเสียงว่าจะเดินไปทางไหนดี
เมื่อสมัยก่อนเอาแค่สิบกว่าปีที่ผ่านมานี้่ เรามีฟอร์แม็ตฟร้อนต์เอ็นด์ให้เลือกอยู่แค่แผ่นเสียงกับซีดีเท่านั้นการที่เราจะเลือกเล่นอะไรซักอย่าง
ไม่ใช่เรื่องยาก ใครชื่นชอบกับแผ่นเสียงก็หาซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงไปหรือใครอยากจะเล่นซีดีก็หาซื้อเครื่องเล่นไปเล่น  มันไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย
ในการจะตัดสินใจซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงหรือเครื่องเล่นซีดี  แต่มาวันนี้ไม่ใช่ซักแล้วเรามีฟอร์แม็ตฟร้อนต์เอ็นด์ให้เลือกเล่นมากมายแต่ละฟอร์แม็ต
ไม่รู้จะเลือกเล่นอย่างไรแค่คิดจะซื้อก็ปวดหัวแล้วครับ  เรามาลองดูกันเล่นๆสำหรับฟอร์แม็ตต่างๆเริ่มจากฟร้อนต์เอ็นด์สำหรับฟังเพลงก่อน

เครื่องเล่นแผ่นเสียงหรือเทอร์นเทเบิ้ล ถ้าเราจะยึดแผ่นซอฟต์แวร์แผ่นเสียงเป็นหลักนั้นต้องคิดถึงอะไรบ้างสำหรับผู้เริ่มต้นการเล่น
              เครื่องเล่นซีดี ฟอร์แม็ตนี้จากฝากอนาคตไว้ได้ไหมแล้วเราจะยึดฟอร์แม็ตนี้เป็นมาตรฐานการเล่นกับตัวเราได้หรือเปล่า
              เครื่องเล่นSACD ฟอร์แม็ตHi-Res. เรื่องคุณภาพเสียงไร้ข้อกังขาแต่เรื่องอนาคตตัวแผ่นซอฟต์แวร์ไม่รู้จะหาซื้อกันได้หรือเปล่า
              เครื่องเล่นDVD-Audio เป็นอีกฟอร์แม็ตที่เรื่องคุณภาพเสียงเทียบเคียงกับSACD แต่ชะตากรรมเหมือนกัน
              เครื่องเล่นไฟล์Hi-Res. เป็นฟอร์แม็ตของผู้มาใหม่ที่กระแสกำลังมาแรง แต่ก็ไร้สิ่งที่จับต้องได้หลายๆคนอาจจะไม่ชอบวิธีการเล่น

เห็นไหมครับแค่คิดว่าจะเลือกซื้อฟร้อนต์เอ็นด์สำหรับฟังเพลงเท่านั้นยังยุ่งยากขนาดนี้ เลือกกันไม่ถูกเลยครับสำหรับผู้ที่คิดว่ากำลังจะเริ่มเล่น
ยึดกับซอฟต์แวร์อะไรดีที่เหมาะกับตัวเรา  ขนาดผมผ่านการเล่นซอฟต์แวร์มาแทบทุกชนิดยังปวดหัวกับการเลือกเล่นฟร้อนต์เอ็นด์เลยครับ

« ตอบ #187 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010 | 09:06:30 AM »

วันก่อนผมนั่งคุยกับเพื่อนว่าจะเลือกซื้อฟร้อนต์เอ็นด์ยุดนี้ มันช่างเลือกซื้อยากมากสำหรับคนที่กำลังเล่นเครื่องเสียงว่าจะเดินไปทางไหนดี
เมื่อสมัยก่อนเอาแค่สิบกว่าปีที่ผ่านมานี้่ เรามีฟอร์แม็ตฟร้อนต์เอ็นด์ให้เลือกอยู่แค่แผ่นเสียงกับซีดีเท่านั้นการที่เราจะเลือกเล่นอะไรซักอย่าง
ไม่ใช่เรื่องยาก ใครชื่นชอบกับแผ่นเสียงก็หาซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงไปหรือใครอยากจะเล่นซีดีก็หาซื้อเครื่องเล่นไปเล่น  มันไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย
ในการจะตัดสินใจซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงหรือเครื่องเล่นซีดี  แต่มาวันนี้ไม่ใช่ซักแล้วเรามีฟอร์แม็ตฟร้อนต์เอ็นด์ให้เลือกเล่นมากมายแต่ละฟอร์แม็ต
ไม่รู้จะเลือกเล่นอย่างไรแค่คิดจะซื้อก็ปวดหัวแล้วครับ  เรามาลองดูกันเล่นๆสำหรับฟอร์แม็ตต่างๆเริ่มจากฟร้อนต์เอ็นด์สำหรับฟังเพลงก่อน

เครื่องเล่นแผ่นเสียงหรือเทอร์นเทเบิ้ล ถ้าเราจะยึดแผ่นซอฟต์แวร์แผ่นเสียงเป็นหลักนั้นต้องคิดถึงอะไรบ้างสำหรับผู้เริ่มต้นการเล่น
              เครื่องเล่นซีดี ฟอร์แม็ตนี้จากฝากอนาคตไว้ได้ไหมแล้วเราจะยึดฟอร์แม็ตนี้เป็นมาตรฐานการเล่นกับตัวเราได้หรือเปล่า
              เครื่องเล่นSACD ฟอร์แม็ตHi-Res. เรื่องคุณภาพเสียงไร้ข้อกังขาแต่เรื่องอนาคตตัวแผ่นซอฟต์แวร์ไม่รู้จะหาซื้อกันได้หรือเปล่า
              เครื่องเล่นDVD-Audio เป็นอีกฟอร์แม็ตที่เรื่องคุณภาพเสียงเทียบเคียงกับSACD แต่ชะตากรรมเหมือนกัน
              เครื่องเล่นไฟล์Hi-Res. เป็นฟอร์แม็ตของผู้มาใหม่ที่กระแสกำลังมาแรง แต่ก็ไร้สิ่งที่จับต้องได้หลายๆคนอาจจะไม่ชอบวิธีการเล่น

เห็นไหมครับแค่คิดว่าจะเลือกซื้อฟร้อนต์เอ็นด์สำหรับฟังเพลงเท่านั้นยังยุ่งยากขนาดนี้ เลือกกันไม่ถูกเลยครับสำหรับผู้ที่คิดว่ากำลังจะเริ่มเล่น
ยึดกับซอฟต์แวร์อะไรดีที่เหมาะกับตัวเรา  ขนาดผมผ่านการเล่นซอฟต์แวร์มาแทบทุกชนิดยังปวดหัวกับการเลือกเล่นฟร้อนต์เอ็นด์เลยครับ

ผมเห็นว่าเครื่องเล่นแผ่นเสียงและเครื่องเล่นซีดียังจำเป็นสำหรับผู้ที่มีหรือสะสมแผ่นเสียงหรือซีดีไว้เป็นจำนวนมาก ส่วนดิจิตอลฟอร์แมทอื่นนั้นผมไม่ทราบ แต่ไฟล์เพลง Hi-Res นี่ท่าทางจะมาแรงและทำให้คนรุ่นใหม่สามารถเข้าถึงอัลบั้มเพลงต่าง ๆ เป็นจำนวนมากได้อย่างรวดเร็วและไม่ยากครับ
อั๋น501

« ตอบ #188 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010 | 10:48:18 AM »

ไม่ใช่เรื่องยาก ใครชื่นชอบกับแผ่นเสียงก็หาซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงไปหรือใครอยากจะเล่นซีดีก็หาซื้อเครื่องเล่นไปเล่น  มันไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย
ในการจะตัดสินใจซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงหรือเครื่องเล่นซีดี  แต่มาวันนี้ไม่ใช่ซักแล้วเรามีฟอร์แม็ตฟร้อนต์เอ็นด์ให้เลือกเล่นมากมายแต่ละฟอร์แม็ต
ไม่รู้จะเลือกเล่นอย่างไรแค่คิดจะซื้อก็ปวดหัวแล้วครับ  เรามาลองดูกันเล่นๆสำหรับฟอร์แม็ตต่างๆเริ่มจากฟร้อนต์เอ็นด์สำหรับฟังเพลงก่อน

ยึดกับซอฟต์แวร์อะไรดีที่เหมาะกับตัวเรา  ขนาดผมผ่านการเล่นซอฟต์แวร์มาแทบทุกชนิดยังปวดหัวกับการเลือกเล่นฟร้อนต์เอ็นด์เลยครับ

ผมเห็นว่าเครื่องเล่นแผ่นเสียงและเครื่องเล่นซีดียังจำเป็นสำหรับผู้ที่มีหรือสะสมแผ่นเสียงหรือซีดีไว้เป็นจำนวนมาก ส่วนดิจิตอลฟอร์แมทอื่นนั้นผมไม่ทราบ แต่ไฟล์เพลง Hi-Res นี่ท่าทางจะมาแรงและทำให้คนรุ่นใหม่สามารถเข้าถึงอัลบั้มเพลงต่าง ๆ เป็นจำนวนมากได้อย่างรวดเร็วและไม่ยากครับ

ประเด็นที่ผมพูดคุยกับเพื่อนผมในวันนั้นก็คือผู้ที่กำลังเริ่มต้นกับการเลือกซื้อฟร้อนต์เอ็นด์  โดยที่ยังไม่ได้มีซอฟต์แวร์อะไรเก็บสะสมไว้เลยครับ
หรืออาจจะมีบ้างเพียงเล็กน้อย  อย่างเพื่อนผมคนหนึ่งซื้อเครื่องเสียงเก็บไว้2-3 ปีแล้ว(ซื้อตอนลดราคาเห็นว่าถูก)แต่ยังไม่ได้กะกล่อง
เอาออกมาฟังเลยครับ  มีลำโพงยี่ห้อPSB กับแอมป์NAD แต่ยังไม่มีฟร้อนต์เอ็นด์เดิมเพื่อนผมใช้เครื่องเล่นดีวีดีไว้ฟังเพลงกับชุดดูหนัง  มาวันนี้อยาก
จะฟังเพลงแบบมีคุณภาพหน่อยเลยมาปรึกษาผมว่าจะเริ่มต้นฟร้อนต์เอ็นด์อย่างไรดี นี่จึงเป็นประเด็นที่ผมเอามาเล่าว่าการเลือกซื้อฟร้อนต์เอ็นด์
สำหรับเล่นในยุดนี้มันช่างเลือกยากมาก

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #189 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010 | 08:24:43 PM »

จริงแฮะ..
นึกๆ ไป ก็น่ากลุ้มใจแทนคนฟังเพลงสมัยนี้นะครับ

เป็นผม อาจจะแนะนำให้เขาเริ่มจาก ศิลปินที่เขารักมากที่สุดก่อน
เพราะถ้าเป็นผม
ได้เจองานของศิลปินอันเป็นที่รักนี่
ผมสอยหมดทุกฟอร์แมท
เจอบนถุงกล้วยแขก ยังแกะเอามาเลย

ปล. เมื่อก่อน คนไทยบริโภคกล้วยแขก หรือกล้วยทอด
ใส่ถุงที่ทำจากกระดาษจากน.ส.พ. หรือนิตยสารเก่าๆ มาพับขาย
ทำให้รสชาติของกล้วยทอด อร่อยกว่าปัจจุบันมากๆ
เพราะได้สารก่อมะเร็งจากหมึกพิมพ์ ละลายเข้าไปผสม
เกิดความกลมกล่อมอย่างมากมาย

แต่ปัจจุบัน สารก่อมะเร็งจากเม็ดถุงก็อบแก็บ ไม่อร่อยเลยครับ แง่มๆๆ  ขยิบตา
(นอกเรื่องอีกแล้วเรา 555)

blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #190 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010 | 08:53:32 PM »

ก็เป็นเรื่องยุ่งยากในการจะตัดสินใจเลือกฟร้อนท์เอ็นด์มาใช้งานซักชิ้นในปัจจุบันอย่างที่พี่อั๋นว่าแหละครับ
มันมีข้อดีข้อเสีย มีเอกลักษณ์ของแต่ละฟอร์แมท ผมอ่านๆดูตัวเลือกและเหตุผลประกอบ เออแฮะ....มันก็ยุ่งยากในการเลือกจริงๆด้วย
แต่ก็ทำให้สรุปได้ครับว่า ให้ดูตัวเองก่อน ว่าสะดวกใช้งานแบบไหนมากที่สุดก็เลือกใช้แบบนั้นเป็นตัวเลือกแรกครับ ยิ้ม

สะดวกหยิบใช้ซีดีหาซื้อง่ายก็เลือกเลือกซีดีเพลเยอร์ มีกำลังหาแผ่นเสียงก็เลือกเทิร์นเทเบิ้ล ไม่มีเวลามาจัดการข้าวของเยอะแยะก็เลือกเครื่องเล่นไฟล์
ถ้าไม่สะดวกซักอย่าง ก็ให้เลือกที่ลำบากน้อยทีสุดมาใช้งานครับ Haaa ยิ้มกว้างๆ
ไอ้ใบ้ตาเดียว
Fragile

« ตอบ #191 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010 | 10:07:39 PM »

เมื่อวันศุกร์ผมเพิ่งได้ดูรายกาย 108 มาครับ
พอดีกับที่มีคนตั้งกระทู้นี้มาพอดี เผื่อพี่ๆและน้องๆท่านใดยังไม่ได้ดูครับ

http://www.pantip.com/cafe/chalermkrung/topic/C9919252/C9919252.html

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #192 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010 | 10:42:46 PM »

วงการดนตรีจะไม่มีวันตายตราบใดที่ยังมีคนที่ยังเห็นคุณค่าของมันครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
อั๋น501

« ตอบ #193 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 | 07:50:52 AM »

อันที่จริงแล้วคนที่ไม่ได้มีพื้นฐานการฟังเพลงมามักจะไม่ได้ชื่นชอบตัวศิลปินอะไรเป็นพิเศษ แค่ฟังเพลงนี้แล้วชอบก็ฟังไปโดยอาจจะไม่รู้ด้วยว่าใครร้อง
หรือวงอะไรใครเล่นเพลงนี้เพราะดีก็ฟังซื้อแผ่นซีดีบ้างอาจจะเป็นพวกอัลบั้มรวมฮิตหรือเพื่อนๆไรท์แผ่นมาให้ฟัง  ประเภทให้ซื้อทุกฟอร์แม็ตสำหรับ
ผลงานของศิลปินที่ชื่นชอบนั้นต้องเป็นพวกเราๆชาวThaiprog.แล้วครับ  กลุ่มคนฟังเพลงมีหลากหลายประเภทผมถึงได้บอกว่าการเลือกซื้อฟร้อนต์เอ็นด์
สำหรับคนที่ไม่ได้มีฟอร์แม็ตอะไรเก็บสะสมไว้บ้างมันถึงยากในการเลือกฟร้อนต์เอ็นด์  บางคนมีพื้นฐานการฟังเพลงมาตั้งแต่วัยรุ่นเคยเก็บสะสม
แผ่นเสียงหรือซีดีมาตั้งมากมายแต่พอมาช่วงหลังๆอาจจะมีครอบครัวและไม่ค่อยมีเวลาฟังเพลงเหมือนแต่ก่อน  อาจเลิกเล่นเลิกซื้อแผ่นหรือขายแผ่น
ทิ้งไปบ้าง  ตอนนี้พอมีเวลาลูกๆเริ่มโตแล้วก็กลับมาฟังเพลงเหมือนเดิมจะกลับมาเลือกซื้อฟร้อนเอ็นด์ก็ยังเลือกยากอีกเหมือนกันครับ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #194 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 | 10:38:45 AM »

บางที ...

อาจจะขึ้นอยู่กับกาลเวลา และพฤติกรรมของแต่ละคนก็ได้ครับ ทุก ๆ คนต่างมีวิถีที่แตกต่างกันไป
ณ เวลานี้ ผมพยายามเลือกซื้อผลงานที่จับต้องได้ของศิลปินที่เราชอบ  หรือ เก็บทุกฟอร์แม็ต

แต่ใน อนาคต  เมื่อมีวิวัฒนาการใหม่ ๆ เข้ามา อย่างเครื่องเล่นไฟล์เสียง,ภาพ ณ ปัจจุบัน
ซีดี หรือ ดีวีดี ที่เราเคยเก็บสะสมไว้  ก็ต้องพิจารณาอีกทีว่าเราจะเก็บต่อ หรือจะหาคนสืบทอดต่อ   ยิงฟันยิ้ม

ชีวิตของคนเราในแต่ละปี  คงต้องมีการเปลี่ยนแปลงไปครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 29
พิมพ์