เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149684 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 12:41:46 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 29
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคของ CD จะหมดไปไหมครับ ?  (อ่าน 181456 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #195 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 | 11:18:32 AM »

ชีวิตของคนเราในแต่ละปี  คงต้องมีการเปลี่ยนแปลงไปครับ

คิดได้อย่างนี้ก็ดีครับ ฟังแล้วรู้สึกว่ามี ความก้าวหน้า สมกับเป็นช้างเท้าหน้า และ ผู้นำครอบครัว  ยิ้มกว้างๆ

...แต่ว่าช้างตัวหลังนี่ซิครับ มันไม่ยอมให้เปลี่ยนอะไรเลยครับ !!! แถมยัง "ถีบ" ให้เดินไปข้างหน้าและสั่งให้เดินตาม
ทางที่บอกเสียด้วย...เจ็บใจจริงๆ ครับ ทำเอาเกือบเสียฟอร์ม  โกรธ  ฮืม  โกรธ  ฮืม

บางคนก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงมากว่า 20 ปีแล้วครับ บางคนก็น้อยกว่านั้น...คนในอยากออก คนนอกอยากเข้าครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #196 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 | 11:28:26 AM »

ชีวิตของคนเราในแต่ละปี  คงต้องมีการเปลี่ยนแปลงไปครับ

คิดได้อย่างนี้ก็ดีครับ ฟังแล้วรู้สึกว่ามี ความก้าวหน้า สมกับเป็นช้างเท้าหน้า และ ผู้นำครอบครัว  ยิ้มกว้างๆ

...แต่ว่าช้างตัวหลังนี่ซิครับ มันไม่ยอมให้เปลี่ยนอะไรเลยครับ !!! แถมยัง "ถีบ" ให้เดินไปข้างหน้าและสั่งให้เดินตาม
ทางที่บอกเสียด้วย...เจ็บใจจริงๆ ครับ ทำเอาเกือบเสียฟอร์ม  โกรธ  ฮืม  โกรธ  ฮืม

บางคนก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงมากว่า 20 ปีแล้วครับ บางคนก็น้อยกว่านั้น...คนในอยากออก คนนอกอยากเข้าครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ ผมพยายามจะเป็นช้างเท้าหน้าอยู่แล้วครับ แม้ว่าภรรยาผมจะพยายามให้ผมไปในทางที่เธอต้องการก็ตาม  ยิงฟันยิ้ม
(บางเส้นทาง ก็ต้องยอมกันบ้าง  ยิ้มกว้างๆ)
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #197 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 | 11:35:16 AM »

คิดได้อย่างนี้ก็ดีครับ ฟังแล้วรู้สึกว่ามี ความก้าวหน้า สมกับเป็นช้างเท้าหน้า และ ผู้นำครอบครัว  ยิ้มกว้างๆ

ทางที่บอกเสียด้วย...เจ็บใจจริงๆ ครับ ทำเอาเกือบเสียฟอร์ม  โกรธ  ฮืม  โกรธ  ฮืม

บางคนก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงมากว่า 20 ปีแล้วครับ บางคนก็น้อยกว่านั้น...คนในอยากออก คนนอกอยากเข้าครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ ผมพยายามจะเป็นช้างเท้าหน้าอยู่แล้วครับ แม้ว่าภรรยาผมจะพยายามให้ผมไปในทางที่เธอต้องการก็ตาม  ยิงฟันยิ้ม
(บางเส้นทาง ก็ต้องยอมกันบ้าง  ยิ้มกว้างๆ)

ส่วนของผมนี่เป็นช้างเท้าซ้าย ส่วนภรรยาผมแกจะเป็นช้างเท้าขวา
ก้าวไปพร้อมกันไม่ค่อยได้ครับ ต้องไปทีละข้าง ผลัดกันแซง ผลัดกันตามตลอด รู้ทันกันหมดครับ  ฮืม

« ตอบ #198 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 | 11:49:51 AM »

ส่วนของผมนี่เป็นช้างเท้าซ้าย ส่วนภรรยาผมแกจะเป็นช้างเท้าขวา
ก้าวไปพร้อมกันไม่ค่อยได้ครับ ต้องไปทีละข้าง ผลัดกันแซง ผลัดกันตามตลอด รู้ทันกันหมดครับ  ฮืม

อย่างนี้ผมแนะนำให้ตัดขาหลังสองข้างทิ้งไปเลยครับ แล้วใช้ "คลาน" เอา เพราะมันเหมือนชีวิตจริงมากกว่า  ยิงฟันยิ้ม
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #199 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 | 11:58:42 AM »

ก้าวไปพร้อมกันไม่ค่อยได้ครับ ต้องไปทีละข้าง ผลัดกันแซง ผลัดกันตามตลอด รู้ทันกันหมดครับ  ฮืม

อย่างนี้ผมแนะนำให้ตัดขาหลังสองข้างทิ้งไปเลยครับ แล้วใช้ "คลาน" เอา เพราะมันเหมือนชีวิตจริงมากกว่า  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ เข้าใกล้ วนิพก เข้าไปทุกที่แล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #200 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 | 11:59:47 AM »

อย่างนี้ผมแนะนำให้ตัดขาหลังสองข้างทิ้งไปเลยครับ แล้วใช้ "คลาน" เอา เพราะมันเหมือนชีวิตจริงมากกว่า  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ เข้าใกล้ วนิพก เข้าไปทุกที่แล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

คือว่า มัน "เจริญ" ช้าน่ะครับ ถ้ามา "ขัด" กันตลอดเวลา ก็เลยเหมือน "คลาน" ไปข้างหน้าขอรับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #201 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 11:41:26 PM »

ชีวิตของคนเราในแต่ละปี  คงต้องมีการเปลี่ยนแปลงไปครับ

คิดได้อย่างนี้ก็ดีครับ ฟังแล้วรู้สึกว่ามี ความก้าวหน้า สมกับเป็นช้างเท้าหน้า และ ผู้นำครอบครัว  ยิ้มกว้างๆ

ทางที่บอกเสียด้วย...เจ็บใจจริงๆ ครับ ทำเอาเกือบเสียฟอร์ม  โกรธ  ฮืม  โกรธ  ฮืม

บางคนก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงมากว่า 20 ปีแล้วครับ บางคนก็น้อยกว่านั้น...คนในอยากออก คนนอกอยากเข้าครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ผมเป็นควาญช้างครับพี่ แต่ชอบเข้าไปแอบช้างในป่า เพราะกลัวโดนช้างถีบเมื่อรู้ว่าควาญช้างซื้อแผ่นเยอะจัดครับ (ฮา) ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #202 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 | 08:39:52 AM »

ผมว่าซีดีมีทางที่จะหายไปครับ แต่จะเป็นแผ่น ดีวีดี ที่เข้ามา "เสียบ" แทนด้วยคุณภาพเสียงที่ดีกว่า ซึ่งนักสะสมจะไม่เกิด
ความรู้สึกว่า สูญเสีย แผ่นซีดีไปเลย เนื่องจากว่าขนาดและรูปร่างของทั้งสองฟอร์แม็ตนี้แทบจะเรียกได้ว่าเหมือนกันเกือบ
ทุกกระเบียดนิ้วครับ  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #203 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 | 08:51:56 AM »

ผมว่าซีดีมีทางที่จะหายไปครับ แต่จะเป็นแผ่น ดีวีดี ที่เข้ามา "เสียบ" แทนด้วยคุณภาพเสียงที่ดีกว่า ซึ่งนักสะสมจะไม่เกิด
ความรู้สึกว่า สูญเสีย แผ่นซีดีไปเลย เนื่องจากว่าขนาดและรูปร่างของทั้งสองฟอร์แม็ตนี้แทบจะเรียกได้ว่าเหมือนกันเกือบ
ทุกกระเบียดนิ้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

ถ้าจะฟังเพลงจากแผ่นดีวีดีผมว่าฟังจากบลูเรย์ดีกว่าครับ เพราะบลูเรย์มีความจุมากกว่าสามารถใส่เพลงความละเอียดสูงระดับ 24 บิทได้ ในขณะที่ดีวีดีถ้าจะใส่เพลงความละเอียดนั้นมันก็ต้องเป็น dvd-audio ซึ่งมันตายไปแล้วเพราะต้องใช้เครื่องเล่น dvd-audio โดยเฉพาะ แต่ผมก็มองว่าแผ่นเพลงบลูเรย์ไม่ได้เกิดง่ายๆครับ เพราะการเปิดเพลงฟังจากบลูเรย์กับซีดีต่างกันครับ ซีดีเราใส่แผ่นแล้วกด play ได้เลย แต่บลูเรย์ต้องเปิดทีวีแล้วเข้าเมนูซึ่งผมว่าคนทั่วไปคงไม่สะดวกฟังเพลงโดยต้องมานั่งเปิดทีวีแล้วเข้าเมนูแบบนี้ครับ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #204 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 | 09:25:25 AM »

สงสัยได้ idea จาก Boulder 1021  ที่มี drive DVD เป็น Data Files แต่อาจเป็น Formal Lossless 24  bit เพราะจุข้อมูลได้เยอะและคุณภาพสูงกว่า อยากฟังเพลงอะไร ก็ write ลงแผ่น DVD แล้วเปิดฟังได้เลย สะดวกดี

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #205 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 | 10:05:58 AM »

ถ้าจะฟังเพลงจากแผ่นดีวีดีผมว่าฟังจากบลูเรย์ดีกว่าครับ เพราะบลูเรย์มีความจุมากกว่าสามารถใส่เพลงความละเอียดสูงระดับ 24 บิทได้ ในขณะที่ดีวีดีถ้าจะใส่เพลงความละเอียดนั้นมันก็ต้องเป็น dvd-audio ซึ่งมันตายไปแล้วเพราะต้องใช้เครื่องเล่น dvd-audio โดยเฉพาะ แต่ผมก็มองว่าแผ่นเพลงบลูเรย์ไม่ได้เกิดง่ายๆครับ เพราะการเปิดเพลงฟังจากบลูเรย์กับซีดีต่างกันครับ ซีดีเราใส่แผ่นแล้วกด play ได้เลย แต่บลูเรย์ต้องเปิดทีวีแล้วเข้าเมนูซึ่งผมว่าคนทั่วไปคงไม่สะดวกฟังเพลงโดยต้องมานั่งเปิดทีวีแล้วเข้าเมนูแบบนี้ครับ
+8 ครับ

คุณสิทธิตรอน พูดมามีเหตุผลนะครับ
ทำให้คิดต่อไปอีก..

อนาคต..
เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด (applicant equipment) จะมีจอภาพทั้งหมด
เครื่องเสียงก็ไม่เว้น
การฟังเพลง อาจใช้ประสาทหู น้อยลงๆ
แต่ใช้ประสาทตา มากขึ้นๆ

อีกไม่นาน เด็กๆ จะเห็นคุณตาของพวกเขา
นั่งฟังเพลงวงโคล์ดเพลย์ ผ่านลำโพง โดยไม่มีภาพเอ็มวีเปิดด้วย
คงนึกว่า คุณตากำลัง ฝึกศีลปัญญาสมาธิ กระมัง..  เจ๋ง 555+

« ตอบ #206 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 | 03:09:51 PM »

...คือว่า เรียกว่า "แผ่นดิสค์" (อย่างนี้ดีกว่า) มันคงจะอยู่ยั้งยืนยงล่ะครับ แต่ฟอร์แม็ตหรือคุณภาพเสียงจะดีกว่าซีดี เพราะว่าต้อง
เน้นเรื่องนี้เพื่อที่จะมาแข่งขันกับระบบไฟล์ที่กำลังมาแรงแต่จับต้องไม่ได้

จะเรียกว่า บลูเรย์ ดีวีดีออดิโอ หรือ อะไรต่างๆ นานา ที่เคยผ่านมาในอดีตและล้มเหลวหรือประสบความสำเร็จก็ตามที แต่คงจะมี
การพัฒนากันไปเรื่อยในวงกลมเล็กๆ ที่เรียกว่า "ดิสค์" นี่แหละครับ.
TRON

« ตอบ #207 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 | 03:20:53 PM »

...คือว่า เรียกว่า "แผ่นดิสค์" (อย่างนี้ดีกว่า) มันคงจะอยู่ยั้งยืนยงล่ะครับ แต่ฟอร์แม็ตหรือคุณภาพเสียงจะดีกว่าซีดี เพราะว่าต้อง
เน้นเรื่องนี้เพื่อที่จะมาแข่งขันกับระบบไฟล์ที่กำลังมาแรงแต่จับต้องไม่ได้

จะเรียกว่า บลูเรย์ ดีวีดีออดิโอ หรือ อะไรต่างๆ นานา ที่เคยผ่านมาในอดีตและล้มเหลวหรือประสบความสำเร็จก็ตามที แต่คงจะมี
การพัฒนากันไปเรื่อยในวงกลมเล็กๆ ที่เรียกว่า "ดิสค์" นี่แหละครับ.

เข้าใจที่พี่โป่งสื่อแล้วครับ คือฟอร์แมททรงกลมเป็นแผ่นยังไงก็ดูน่าสะสมกว่าพวกฮาร์ดดิสก์เป็นก้อนใช่ไหมครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #208 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 | 03:28:58 PM »

เข้าใจที่พี่โป่งสื่อแล้วครับ คือฟอร์แมททรงกลมเป็นแผ่นยังไงก็ดูน่าสะสมกว่าพวกฮาร์ดดิสก์เป็นก้อนใช่ไหมครับ ยิ้มกว้างๆ

คือผมว่าคงจะมีนักสะสมไม่น้อยที่ยังต้องการ "จับต้อง" กับหน้าปกหรือ Booklet และ ของแถม อะไรต่างๆ เหล่านี้อยู่
น่ะครับ การที่จะเลิกไปเลยก็คงยากแต่ด้วยความที่ แผ่นดิสค์ มันเปลี่ยนชื่อได้ มันก็เลยเหมือนไม่รู้สึกว่ามันหายไปด้วย
ซ้ำไป เพียงแต่มีการเรียกชื่อใหม่เท่านั้นเอง

ไอ้ที่เป็นก้อนๆ หรือ แผ่นๆ ถ้ามีเพลงดีๆ ที่ผมไม่มี ผมก็คงจะเก็บสะสมหมดล่ะครับ ผมเป็นคนฟังเพลงครับ แล้วก็ชอบ
สะสมด้วย ไม่ใช่ว่าสะสมมาที่หนึ่ง...บทเพลงมาที่หนึ่งครับ ส่วนที่ว่าจะเลือกฟอร์แม็ตไหนนั้น ก็แล้วแต่ช่วงของกาลเวลา
และความเหมาะสม รวมทั้งการติดสินใจในขณะที่ซื้อด้วยครับ เพราะมันมีให้เลือกหลายอย่างเหลือเกิน

จะบอกว่า ใกล้อะไรก็หยิบอย่างนั้น มันก็ใจง่ายเกินไป แต่มันก็คงจะเป็นอย่างนั้นล่ะครับ เพราะว่า ถ้าเวลาผมช็อปต่าง
ประเทศมันก็เอาที่เห็นจับต้องได้เอามาครอบครองก่อน แล้วก็หิ้วขึ้นเครื่องกันไป ทะนุถนอมอย่างดีจนมาเจอศุลกากร
...ตอนนั้นแหละครับที่อารมณ์เสีย  ฮืม

นอกเหนือจากนั้นแล้วมีความสุขเมื่อฟังเพลงทุกฟอร์แม็ตครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2010 | 03:31:50 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #209 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2010 | 03:33:11 PM »

ทุกวันนี้ ผมกลับมาซื้อทุกแบบแล้ว ไม่ว่าจะ เทป ซีดี ดีวีดี แผ่นเสียง ไม่ต้องคิดมากอีก เห็น อยากได้ อยากเก็บ อยากฟัง ก็ ซื้อ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 29
พิมพ์