เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 04:57:09 AM
หน้า: 1 ... 28 29 [30]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 24-Bit File  (อ่าน 205740 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #435 เมื่อ: 27 มกราคม 2015 | 04:02:52 PM »

ตกลงว่า แผ่น blu ray audio นี่ ไปรอดใช่ไหมครับ เห็นยังมีออกชุดใหม่ ๆ อยู่บ้าง แล้วมันละเอียดกว่า sacd อีกหรือครับ
ไม่ได้ตามมานาน ชักลืม ๆ เสียแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #436 เมื่อ: 27 มกราคม 2015 | 10:32:39 PM »

ยังดูไม่ออกครับว่ารอดไม่รอด ที่ออกมาหลังๆก็มีแค่ค่าย Universal ที่ทำเท่าที่เห็น และน่าจะเป็นฟอร์แมททางเลือกคนกลุ่มนึงมากกว่าครับ เดี๋ยวนี้คนเล่นกันหลากฟอร์แมทกันเยอะ เลยเหมือนเดินไปแบบคู่ขนานทั้ง ซีดี แผ่นเสียง ไฟล์ความละเอียด บลูเรย์ออดิโอ ไม่มีฟอร์แมทไหนที่กลายเป็นฟอร์แมทยอดนิยมเหมือนสมัยยุคแผ่นเสียงหรือซีดีที่ผ่านมาแล้ว

« ตอบ #437 เมื่อ: 28 มกราคม 2015 | 08:57:45 AM »

แล้วมันละเอียดกว่า sacd หรือไม่ครับ
เวลาเล่น ต้องมีมอนิเตอร์ ไว้เข้าเมนู
เหมือนเล่น blu ray และ dvd audio
ใช่ไหมครับ

เช่นนั้น ถ้าจะไม่ต้องมีมอนิเตอร์
ต้องเล่น sacd ถูกไหมครับ

ผมเห็นยังมีเครื่องเล่นเฉพาะ sacd ออกมาขายอยู่
แต่เข้าใจว่า เครื่องเล่นเฉพาะ blu ray audio ไม่มี

TRON

« ตอบ #438 เมื่อ: 28 มกราคม 2015 | 11:00:40 PM »

blu-ray audio ของค่าย universal ที่ทำออกมาใส่แผ่นแล้วมันจะเล่นเลยครับ ไม่ต้องเข้าเมนู ไม่ต้องใช้จอให้เสียเวลา แต่ถ้าในบางชุดที่ออกหลังๆมีเสียง Dolby หรือ DTS แบบ 5.1 ให้เลือกด้วยก็คงต้องพึ่งเมนูไว้กดเลือกอยู่ดี เพราะมันออโต้เล่นเสียง PCM Stereo เป็นตัวเลือกแรกครับ แต่ถ้าไม่ฟัง 5.1 ก็สบาย เล่นฟังได้เลย

ส่วนเสียงก็คือ 24 bit High Resolution เท่า SACD/DVD-Audio แต่ blu-ray audio ไม่ยุ่งยากที่ต้องใช้เครื่องเล่นเฉพาะ เพราะใช้เครื่อง blu-ray ทั่วไปเล่นได้เลยครับ

ส่วนเครื่องเล่น SACD น่าจะยังพอมีขายเพราะทางญี่ปุ่นก็ผลิตแผ่น SACD ออกมาเรื่อยๆบ้าง แต่ไม่มาก ในรูปแบบ SHM SACD หรืออีกหน่อยอาจมี Platinum SHM SACD อะไรแบบนี้ คือออกมาเยอะจนผมเลิกตามข่าวแล้ว

« ตอบ #439 เมื่อ: 29 มกราคม 2015 | 10:45:08 PM »

เห็นอัลบั้มใหม่ ๆ มีออกเป็น blu ray audio ด้วย
แต่ sacd ออกแต่อัลบั้มเก่าทั้งนั้นเลย
สงสัย ต้องหาเครื่อง blu ray มาไว้ฟังอีกแล้ว
ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #440 เมื่อ: 29 มกราคม 2015 | 11:42:13 PM »

คุณ TRON ครับ
1. ถ้าเราเอาแผ่น bluray มาเล่นด้วยเครื่องเล่นทั่วไป โดยต่อสัญญานเสียงซ้ายขวาไปเข้าแอมป์ เสียงที่ได้ฟัง เป็น Hi-res รึเปล่าครับ
2. เครื่องเล่น blu ray รุ่นเล็ก ๆ มันยังมี lock zone อะไรอีกไหมครับ

TRON

« ตอบ #441 เมื่อ: 30 มกราคม 2015 | 07:42:39 PM »

คุณ TRON ครับ
1. ถ้าเราเอาแผ่น bluray มาเล่นด้วยเครื่องเล่นทั่วไป โดยต่อสัญญานเสียงซ้ายขวาไปเข้าแอมป์ เสียงที่ได้ฟัง เป็น Hi-res รึเปล่าครับ
2. เครื่องเล่น blu ray รุ่นเล็ก ๆ มันยังมี lock zone อะไรอีกไหมครับ

1. Hi-res ครับ ต้นทางมายังไงก็ออกตามนั้น อันนี้ในกรณี stereo นะครับ ถ้ามีให้เลือกเสียงเป็น Dolby หรือ DTS 5.1 ก็คงต้อใช้แอมป์ที่แปลงสัญญาณ Dolby/DTS 5.1 อีกทีครับ

2. blu-ray ล๊อคโซนบ้านเรา Region A ครับ แต่พวก blu-ray audio ของค่าย Universal เป็น Region Free ครับ

เห็นผมพูดถึงค่าย Universal บ่อยๆ เพราะจริงๆแล้ว ผมยังไม่เห็นค่ายไหนทำ blu-ray audio ออกมาจริงๆจังๆเหมือนค่าย Universal ตอนนี้ จะมีแค่ออกมาเป็นฟอร์แมททางเลือกอย่างในกรณี Led Zeppelin - Celebration Day ของ Warner ที่มี blu-ray audio ออกมาขาย ด้วย อะไรแบบนี้ครับ

« ตอบ #442 เมื่อ: 11 มีนาคม 2015 | 02:50:23 PM »

ตอนนี้มีออกมาแค่ Platinum SHM CD กับ SHM SACD ครับ
Platinum SHM CD คงไปเทียบกับ SHM SACD ไม่ได้ เพราะความละเอียดต่างกัน

แต่ถ้าเทียบกันที่ 16 Bit เท่ากัน ผมว่า Platinum SHM CD นี่น่าจะเป็นระดับสูง
เหมือนพวก Ultra HD CD ทั้งหลายเลย
ติแต่ว่า แผ่น Platinum SHM CD ทำเหมือน SHM SACD ออกมาเป็นสีเขียวทุกอัลบั้มเลย

ได้ฟัง Platinum SHM CD แล้ว ผมว่าเสียงเหนือกว่า Blu-spec CD2
แต่ราคาก็เหนือกว่าด้วยครับ
ผมชอบ Platinum SHM CD พอ ๆ กับ XRCD24 หรือ Ultra HD CD

ที่เป็น Gimmick ดึงดูดความสนใจนักสะสมอีกอย่างก็คือ package
ที่ทำออกมา 2 แบบคือ
1. ทำซองเลียนแบบปกแผ่นเสียง 7"
2. ทำกล่องกระดาษแปะรูปปกบนกล่อง ภายในใส่ Mini lp CD อีกทีหนึ่ง มีโอบิ ทั้งบนกล่องและบน Mini lp เลย

ผมลองเล่น Blu-Ray Pure Audio แล้ว เสียงเป็นธรรมชาติดีทีเดียว
แต่ผมว่าหัวแผ่นบางทีมันมีเสียงกวนก่อนเข้า Track นะครับ
และการเปิดหน้าจอดูปก track list ก็ไม่สนุกเลย
ยังไงก็ต้องพึ่งจอมาดูซะหน่อยว่า มันมีอะไรอยู่ภายในบ้าง
ไม่สุนทรีย์ เหมือนฟังเพลงเพียว ๆ สมชื่อครับ

ลองฟังกันดูนะครับ สำหรับคนที่ชอบจับ ปก และ แผ่น  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2015 | 02:53:58 PM โดย .. polotoon .. » บันทึกการเข้า

« ตอบ #443 เมื่อ: 11 มีนาคม 2015 | 03:05:21 PM »

อันที่จริง การฟังเทียบระหว่างแผ่นประเภทต่าง ๆ ก็ทำได้ไม่สมบูรณ์เสียทีเดียว
เพราะอัลบั้มเดียวกัน อาจจะเหมาะกับการทำแผ่นบางรูปแบบ
และอัลบั้มเดียวกัน ก็ไม่ได้ทำแผ่นทุกรูปแบบ
เครื่องที่เล่น ก็จำกัดรูปแบบในการเล่นแผ่นแต่ละประเภท

คำพูดที่ว่า หากฟังไม่ออกถึงความต่าง เป็นโชคดี ก็อาจจะจริง ที่ไม่เปลืองสตางค์
แต่ที่ว่า แผ่นอะไร ๆ หากความละเอียดเท่ากัน เสียงก็ต้องเหมือน ๆ กันนั้น ไม่น่าจะจริง

ฟังแบบไหน แล้วมีความสุข ดีที่สุดแน่ ๆ ครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #444 เมื่อ: 11 มีนาคม 2015 | 03:08:14 PM »

Platinum SHM CD (รูปจากเน็ท)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2015 | 03:19:47 PM โดย .. polotoon .. » บันทึกการเข้า

« ตอบ #445 เมื่อ: 11 มีนาคม 2015 | 03:09:54 PM »

อัลบั้มของ ELP ทำเลียนแบบปกแผ่นเสียง 7"  (รูปจากเน็ท)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2015 | 03:19:55 PM โดย .. polotoon .. » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 28 29 [30]
พิมพ์