เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 เมษายน 2024 | 09:32:53 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครชอบวง Styx บ้างครับ?
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบวง Styx บ้างครับ?  (อ่าน 10156 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2007 | 07:49:21 AM »

แม้จะเรียกไม่ได้เต็มปากเต็มคำว่าเป็นวง progressive rock เต็มตัว แต่วง Styx โดยเฉพาะในยุค 70 ถึงต้น 80 ก็ได้ทำเพลงที่มีกลิ่นอายเฉียด ๆ prog rock อยู่เหมือนกัน ผลงานสร้างชื่อของวงนี้ ได้แก่ Styx II, Equinox, Crystal Ball, The Grand Illusion, Pieces Of Eight, Cornerstone, Kilroy Was Here, Paradise Theater etc. ไม่ทราบว่าแถวนี้มีแฟน ๆ ของ Styx อยู่บ้างหรือไม่? แล้วท่านชอบผลงานชุดไหนกันมั่งครับ ถ้าบอกเหตุผลที่ชอบด้วยก็จะดี
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2007 | 08:14:00 AM »

ชอบมากชุดแรกถึง Cornerstone และแสดงสดทุกชุด เพราะติดหูง่ายดี พอ Kilroy Was Here และ Paradise Theater ไม่ค่อยชอบมาก หลังจากน้น ไม่ชอบเลยเว้น Big Bang Theory ซึ่งเป็นเพลง cover ฟังเอาสนุก ไม่ต้องคิดอะไรมาก ผมไม่ได้เสียดายที่ Dennis DeYoung ออกจากวงไป เพราะ Larry Gowan เข้ามาแทนที่ได้ดี (ผลงานเดี่ยวของ Larry Gowan มี Jon Anderson ไปช่วยร้องด้วย) วงนี้สมัยยังหนุ่ม มีนักดนตรีที่สาวๆ คลั่งไคล้ในรูปลักษณ์กันมากคือ Tommy Shaw กับ James Young และทั้งสองก็ชอบทำท่าให้สาวๆ กรี๋ดตลอด ซึ่งดูแล้วก็น่าขำ เพราะทรงผม Tommy Shaw สมัยนั้น ตลกมาก พออายุมากขึ้น เขาก็เปลี่ยนทรงผมให้เป็นผู้เป็นคนมากขึ้น เคยได้ยินคนว่า Tommy Shaw สมัยยังหนุ่มว่า เป็นคนที่หลงไหลในรูปลักษณ์ของตัวเองมาก โดยให้สังเกตจากอัลบั้มเดี่ยว Girls with Guns ที่มีภาพเขาทำหน้าหล่อ ทั้งปกหน้า ปกหลัง ซองใน ขาดแต่สันปกแผ่นเสียง เพราะที่ไม่พอ ปัจจุบัน เขาดูเป็นผู้ใหญ่ใจดี โดยเฉพาะจาก DVD ของ Styx ชุด One with Everything ที่เล่นกับ Contemporary Youth Orchestra

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2007 | 06:06:49 PM »

ชอบครับ ฟังได้ยกชุดไม่เบื่อเลย แต่มันเหมือนจะเป็น Hard Rock ...
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 มกราคม 2008 | 06:49:33 PM »

ก็ชอบนะครับ พอฟังเล่นๆ ไม่ได้ชื่นชมมากมาย มีเพลงเพราะๆมากพอสมควร ผมรู้จักวงนี้ครั้งแรกก็คือชุด Paradise Theater และขยายผลอีกชุดคือชุด Kilroy Was Here  ชุดที่ชอบมากเป็นพิเศษไม่มี แต่เพลงที่ชอบมากมีหลายเพลง ส่วนใหญ่จะอยู่ในชุดแสดงสด Return to Paradise และ Caught in the Act Live ครับ
   เพลงที่ชอบ เช่น เพลง  Suite Madame Blue  / Boat On The River  / Mr. Roboto
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 09 มกราคม 2008 | 07:13:50 PM »

ผมว่าเพลงสดใสไปหน่อยครับ หุหุ (ผมรู้สึกจริงๆนะ)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010 | 04:14:39 PM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หน่อยครับ คืออยากจะซื้ออัลบั้ม Serpent Is Rising และ Man of Miracles ไม่ทราบว่าผลงานยุคแรกของ Styx ทั้งสองชุดนี้น่าสนใจไหมครับ?
panyarak

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010 | 04:38:34 PM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หน่อยครับ คืออยากจะซื้ออัลบั้ม Serpent Is Rising และ Man of Miracles ไม่ทราบว่าผลงานยุคแรกของ Styx ทั้งสองชุดนี้น่าสนใจไหมครับ?

ผมชอบทั้ง 2 ชุดครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010 | 08:35:43 AM »

ทางวงเห็นว่า Serpent Is Rising เป็นอัลบั้มที่แย่ที่สุดของวง มันเลวร้ายถึงขนาดนั้นเลยหรือครับ และเพลงในยุคต้น ๆ นี้เป็นแนว hard rock ใช่หรือเปล่าครับ?

The Serpent Is Rising is the third album by Styx, released in 1974. The album was reissued in 1980 with new artwork and a new title, Serpent. The band consider this to be their worst recording. Dennis DeYoung has gone far as saying it was "one of the worst recorded and produced in the history of music." (ข้อมูลจาก Wikipedia)
panyarak

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010 | 08:58:55 AM »

ทางวงเห็นว่า Serpent Is Rising เป็นอัลบั้มที่แย่ที่สุดของวง มันเลวร้ายถึงขนาดนั้นเลยหรือครับ และเพลงในยุคต้น ๆ นี้เป็นแนว hard rock ใช่หรือเปล่าครับ?

The Serpent Is Rising is the third album by Styx, released in 1974. The album was reissued in 1980 with new artwork and a new title, Serpent. The band consider this to be their worst recording. Dennis DeYoung has gone far as saying it was "one of the worst recorded and produced in the history of music." (ข้อมูลจาก Wikipedia)

ถ้าในแง่การบันทึกเสียง น่าจะแย่ที่สุด แต่ผมก็ชอบหลายๆ เพลงในชุดนี้ ซึ่งมีความหลากหลายมาก ยิ่งเทียบกับชุดหลังๆ อย่าง Cyclorama, Edge of the Century, Brave New World  ซึ่งไม่มีเพลงที่ฟังแล้วประทับใจแม้แต่เพลงเดียว ยิ่งเห็นได้ชัดครับ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010 | 11:42:01 AM »

ถ้าในแง่การบันทึกเสียง น่าจะแย่ที่สุด แต่ผมก็ชอบหลายๆ เพลงในชุดนี้ ซึ่งมีความหลากหลายมาก ยิ่งเทียบกับชุดหลังๆ อย่าง Cyclorama, Edge of the Century, Brave New World  ซึ่งไม่มีเพลงที่ฟังแล้วประทับใจแม้แต่เพลงเดียว ยิ่งเห็นได้ชัดครับ
ผมเห็นด้วยกับคุณPanyarak ครับผมว่าอัลบั้มของวงSTYXที่มีความลงตัวเริ่มจากที่TOMMY SHAW เข้ามาร่วมงานด้วยจากอัลบั้มชุดCRYSTAL BALL และดีขึ้นเรื่อยๆจนถึง
อัลบั้มชุดKILROY WAS HERE หลังจากชุดนี้แล้วเหมือนกับทางวงหมดไฟ ผมเป็นแฟนเพลงคนหนึ่งของวงนี้เหมือนกันครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010 | 01:33:49 PM »

จำได้ว่าชอบเพลง BABE มาก  เวลาจะอัดเทปให้ใครจะต้องมีเพลงนี้ด้วยเสมอ
Pong-Wanchai

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2010 | 08:46:32 AM »

คุณปีศาจอย่าลืมซื้อทั้งสองแผ่นนี้ในแบบ "หน้าปกเก่า" นะครับ เำพราะว่า "หน้าปกใหม่" ออกแบบได้ทุเรศมากๆ เลยครับ

ผมเองก็เป็นแฟนเพลงของคณะ Styx เหมือนกันแต่เป็นช่วงยุคต้นๆ คล้ายๆ กับคุณ Panyarak นั่นแหละครับ โดยส่วนตัว
แล้วชอบอัลบั้มชุด Equinox มากที่สุดครับ เพราะมันลงตัวดี แถมยังมีเพลงโปรดของผมอีก 2 เพลงคือ Born For Adventure
กับ Suite Madame Blue ด้วย  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

ส่วนอัลบั้มบันทึกการแสดงสดของวงนี้ผมไม่ค่อยชอบครับ เพราะว่าปรุงแต่งจนฟังแล้วเหมือนกับเวอร์ชั่นในสตูดิโอเลย ทำให้ไม่
มีบรรยากาศแสดงสดจริงๆ หลงเหลืออยู่ ( พูดถึงชุด Caught In The Act )

ผมหาซื้อแผ่น Radio Show ของทางคณะมาได้เป็นรายการ Superstar Concert Series แต่ปรากฏว่าแทนที่จะเล่นกันสดๆ
กลับเป็นคอนเสิร์ตเดียวกันกับที่ผลิตออกมาเป็น official Live Album  ซึ่งนั่นหมายความว่าคณะ Styx ค่อนข้างซีเรียสและไม่
ปล่อยอะไรออกมาง่ายๆ โดยไม่ผ่านการกลั่นกรองจากโพรดิวเซอร์ประจำวงมาก่อน

...อรรถรสของเพลงแบบ live version หายไปเยอะครับ แต่ยังดีที่มีเพลงบางแทร็คหาฟังไม่ได้จากอัลบั้มธรรมดาที่วางขายทั่วไป
ก็เลยยอมยกโทษให้หน่อย  ยิงฟันยิ้ม

ระยะหลังๆ ก็ยังติดตามอยู่เสมอแต่ก็ผิดหวังทุกครั้งไปยกเว้น อัลบั้ม cover ที่แปลกใจว่าบางเพลงที่ไม่เหมาะกับทางคณะ อย่างสไตล์
Southern Rock กลับบรรเลงได้น่าฟังไม่ใช่น้อย  ยิ้ม

ทุกวันนี้พวกเค้าไม่ผิดอะไรกับหลายๆ คณะที่ยังคงวนเวียนตระเวณแสดงทัวร์อย่างต่อเนื่องในขณะที่ไม่มีเพลงฮิทหรือเพลงดีๆ
จากอัลบั้มใหม่ๆ มามากกว่าิสิบปีแล้ว  ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2010 | 09:01:16 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2010 | 09:02:55 AM »

คุณปีศาจอย่าลืมซื้อทั้งสองแผ่นนี้ในแบบ "หน้าปกเก่า" นะครับ เำพราะว่า "หน้าปกใหม่" ออกแบบได้ทุเรศมากๆ เลยครับ

ผมเองก็เป็นแฟนเพลงของคณะ Styx เหมือนกันแต่เป็นช่วงยุคต้นๆ คล้ายๆ กับคุณ Panyarak นั่นแหละครับ โดยส่วนตัว
แล้วชอบอัลบั้มชุด Equinox มากที่สุดครับ เพราะมันลงตัวดี แถมยังมีเพลงโปรดของผมอีก 2 เพลงคือ Born For Adventure
กับ Suite Madame Blue ด้วย  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
ขอบคุณครับ คุณ Pong-Wanchai ผมเองก็ชอบปกแบบ original เหมือนกัน และผมยังชอบผลงานชุด Equinox มากที่สุดเหมือนคุณ Pong-Wanchai ด้วย ที่ชอบรองลงมาก็คือ Crystal Ball ครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011 | 09:30:07 AM »

ได้ฟังอัลบั้ม The Serpent Is Rising แล้ว เสียงที่ได้ยินจากแผ่นเสียงญี่ปุ่นดีเกินคาด และไม่แย่อย่างที่เขาวิพากษ์กัน โดยรวมแล้วอัลบั้มชุดนี้ออกไปในทางฮาร์ดร็อคที่ฟังสนุกดี และผมชอบเพลง "ฮัลเลลูยาห์" ที่ปิดท้ายอัลบั้มนี้ครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2018 | 05:14:26 PM »

ปี 2017 Styx นำโดย Tommy Shaw โดยไม่มี Dennis DeYoung ได้ออกผลงานชุด The Mission ไม่ทราบมีใครฟังรึยังครับ

เครดิตภาพ www.progarchives.com

หน้า: [1] 2
พิมพ์