เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149787 กระทู้ ใน 4439 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

11 มิถุนายน 2024 | 09:02:20 PM
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Non-Prog Masterpieces  (อ่าน 7115 ครั้ง)
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 | 03:09:36 PM »

ช่วยนำเสนอ Non-Prog Masterpieces กันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม 2011 | 09:05:03 PM โดย B l e m i i s h » บันทึกการเข้า

Not.Now.John
Fragile

Philosophy

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 09:56:33 PM »

greenday-american idiot

blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 10:05:11 PM »

Steve Vai : Passion and Warfare
Fog
Blade Runner

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 10:34:38 PM »

Explosiond in the Sky - The Earth is Not a Cold Dead Place

Death - The Sound of Perserverance

Cynic - Focus

Atheist - Peice of Time

Prince - Purple Rain, Sign O' the Times และอีกหลาย

Miles Davis - Kind of Blue, Bitches Brew

lCraken
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2010 | 10:50:54 AM »

ของ Death กับ Cynic นี่

คงจะจัดอยู่ในขั้น masterpiece ได้มั้งคับ
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2010 | 11:14:41 AM »

Alt Country - เมืองนอกให้ Wilco ผมฟังแล้ว ชอบวงนี้มากกว่าครับ อัลบั้มนี้อาจไม่เพราะที่สุด แต่ เป็นจุดสมดุลย์ของดนตรีแบบนี้ที่สุดในความเห็นของผม

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2010 | 11:21:54 AM »

Alt Country - เมืองนอกให้ Wilco ผมฟังแล้ว ชอบวงนี้มากกว่าครับ อัลบั้มนี้อาจไม่เพราะที่สุด แต่ เป็นจุดสมดุลย์ของดนตรีแบบนี้ที่สุดในความเห็นของผม

ชอบชุดนี้มากๆเช่นกันครับ เป็นงานที่กลมกล่อมลงตัว ฟังแล้วเพลินดี แต่โดยส่วนตัวแล้ว สำหรับสายดนตรีที่ใกล้เคียงกันนี้ ผมจะชอบอัลบั้ม The Crane Wife ของ The Decemberists มากที่สุดครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2010 | 11:30:29 AM »

Shoegazer Masterpieces

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2010 | 11:41:04 AM โดย 1 i 1 i v m » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 09:27:01 PM »

ชอบชุดนี้มากๆเช่นกันครับ เป็นงานที่กลมกล่อมลงตัว ฟังแล้วเพลินดี แต่โดยส่วนตัวแล้ว สำหรับสายดนตรีที่ใกล้เคียงกันนี้ ผมจะชอบอัลบั้ม The Crane Wife ของ The Decemberists มากที่สุดครับ

กำลังฟังอยู่ครับ เยี่ยมทีเดียว แต่เครียดเหมือนกันนะ ไม่ลูกทุ่งเท่าไหร่ ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ

Mad..
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 10:05:53 PM »

อัลบัมสั่งลาริชชี่  มืดมน  รุนแรง  เสียงดนตรีและเนื้อร้องคล้ายจะบอกความนัยน์สภาวะจิตใจของริชชี่ได้ทีเดียว

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 10:42:14 PM »

กำลังฟังอยู่ครับ เยี่ยมทีเดียว แต่เครียดเหมือนกันนะ ไม่ลูกทุ่งเท่าไหร่ ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ
ไปค้นความหมายมา เจออันนี้ อ่านแล้วงงๆนิดหน่อย ลองดูนะครับ

I know the story of the crane wife, or at least a variant of it. The one I know is of a poor hunter is out hunting and finds a crane stuck in the woods. He lets it go and goes back home to his wife. They're an older couple that never had children. Later that night a girl/young woman/teenager shows up. They take her in because there's a storm (it's winter), and she tells them about her life, that all her family is dead and she's looking for somewhere to go. The couple invites her to stay with them since they never had kids. So she stays with them and is like their daughter. They hit hard times one day with the higher up. So the girl offers her help. She goes into a room and basically commands that they do not enter the room while she is in there. She goes in and spends a few hours weaving. She comes out with the most gorgeous kimono ever. The hunter sells it and gets enough gold to pay his debt to the higher up. Some time goes by, and they hit hard times again. The girl does the same thing. This time it takes around a whole day. The couple hears the noise of the loom and are shocked and in wonder at what�s going out. The girl comes out, looking frazzled, but has an even better, more magnificent kimono. They sell it and get enough money to pay off the debt again. Around a year or so passes. They hit hard times again. She stays in the room for a almost a week. The couple is too curious as to what is going on. They enter the room, against the girl�s commands. They see a crane plucking out its feathers and weaving them. The couple is just shocked and backs out. Later the girl comes out with an even kimono, the best yet. However, after giving it to them, the girl basically tells them they broke their promise to never enter the room, and she says she�ll be leaving now. They are remorseful and pleading, but the girl transforms into a crane and flies away.

That's where my girlfriend stopped telling me the story, because... well it came to an end.

Perhaps this is where the remorseful tone of the song comes from. Sorry if this is a well-known story; I�ve never heard it before.

TRON

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 10:55:28 PM »

ยิ่งเวลาผ่านไปนานเท่าไร ผมเริ่มรู้สึกถึงความสำคัญและผูกพันกับอัลบั้มนี้มากๆครับ ได้ฟังแล้วเหมือนกำลังลอยไปในความฝัน ทำให้ลืมโลกแห่งความจริงที่แสนวุ่นวายและโสมมเข้าไปทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2010 | 10:58:40 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 11:01:38 PM »

ยิ่งเวลาผ่านไปนานเท่าไร ผมเริ่มรู้สึกถึงความสำคัญและผูกพันกับอัลบั้มนี้มากๆครับ ได้ฟังแล้วเหมือนกำลังลอยไปในความฝัน ทำให้ลืมโลกแห่งความจริงที่แสนวุ่นวายและโสมมเข้าไปทุกวัน

จริงๆแล้วโดยส่วนตัวผมจะชอบอัลบั้ม Just for a Day มากกว่านะครับ เพราะดนตรีมันหม่นๆทึมๆเข้าทางผมมากกว่า (Souvlaki นี่ก็ชอบมากนะครับ แต่จะรองลงไปนิดเดียวเท่านั้น) แล้วชุดนี้ก็เป็นชุดที่แฟนๆชูเกสเกือบทั่วทั้งโลกให้การยกย่องสรรเสริญ จึงสมควรแก่การขึ้นหิ้งคลาสสิคอัลบั้มครับครับ

TRON

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 11:23:57 PM »

จริงๆแล้วโดยส่วนตัวผมจะชอบอัลบั้ม Just for a Day มากกว่านะครับ เพราะดนตรีมันหม่นๆทึมๆเข้าทางผมมากกว่า (Souvlaki นี่ก็ชอบมากนะครับ แต่จะรองลงไปนิดเดียวเท่านั้น) แล้วชุดนี้ก็เป็นชุดที่แฟนๆชูเกสเกือบทั่วทั้งโลกให้การยกย่องสรรเสริญ จึงสมควรแก่การขึ้นหิ้งคลาสสิคอัลบั้มครับครับ

สำหรับพี่ Just For A Day ก็ดีเบียดๆชุดนี้เพียงแต่ Souvlaki มันมีเมโลดี้โดนๆอย่าง 40 days และเพลงเศร้าๆอย่าง Dagger ที่มันเพราะแบบเศร้าๆจับจิตจริงๆครับ ส่วนอัลบั้มสุดท้าย Pygmalion มีคนยกย่องมากเหมือนกัน แต่ด้วยความเป็น minimalist มากและทดลองอย่างสุดกู่ไม่เป็นตัวของตัวเองเท่าไหร่ทำให้ชอบน้อยกว่า แต่ยอมรับว่างานดีเหนือชั้นเช่นกัน ฟังแล้วนึกถึง Spirit of Eden ทุกที

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 11:25:29 PM »

สำหรับพี่ Just For A Day ก็ดีเบียดๆชุดนี้เพียงแต่ มันมีเมโลดี้โดนๆอย่าง 40 days และเพลงเศร้าๆอย่าง Dagger ที่มันเพราะแบบเศร้าๆจับจิตจริงๆครับ

ส่วนอัลบั้มสุดท้าย Pygmalion มีคนยกย่องมากเหมือนกัน แต่ด้วยความเป็น minimalist มากและทดลองอย่างสุดกู่ไม่เป็นตัวของตัวเองเท่าไหร่ทำให้ชอบน้อยกว่า แต่ยอมรับว่างานดีเช่นกัน ฟังแล้วนึกถึง Spirit of Eden ทุกที

Pygmalion นี่ฟังยากจริงๆครับ (จริงๆ Spirit of Eden ผมก็ฟังไม่ค่อยติดเหมือนกัน) แต่ก็หลงไหลความเป็นมินิมอลของทั้งสองชุดนี้ครับ

หน้า: [1]
พิมพ์