เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 เมษายน 2024 | 01:48:54 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingอัลบั้มหรือผลงาน prog ซึ่งเป็นที่ถกเถียงกัน (Controversial Prog Albums)
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัลบั้มหรือผลงาน prog ซึ่งเป็นที่ถกเถียงกัน (Controversial Prog Albums)  (อ่าน 9232 ครั้ง)
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 | 11:00:09 AM »

Jean Michel Jarre - Teo & Tea เมืองนอกหรือในบ้านเรา เค้ามีความเห็นกันไงบ้างครับ ?

ผมเฉยๆมากครับกับชุดนี้ แต่ก็มีเพลงที่ชอบคือ Beautiful Agony, Touch to Remember, Vintage และ Melancholic Rodeo

Vintage ผมว่าขึ้นหิ้งเลยนะครับเพลงนี้...ผมว่าถ้าตั้งชื่ออัลบั้มว่า Touch To Remember น่าจะเท่ห์กว่านี้นะ.  ยิ้มกว้างๆ เพลง Fresh News ก็แจ่มนะ.

喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 | 11:06:50 AM »

Jean Michel Jarre - Teo & Tea เมืองนอกหรือในบ้านเรา เค้ามีความเห็นกันไงบ้างครับ ?

ไม่ได้ติดตามความเห็นจากเมืองนอก ส่วนผมไม่ชอบชุดนี้เลยครับ

หรือว่าเพราะ ซาวด์มันดูทันสมัยไปจากเดิมๆแบบ Oxygene หรือเปล่า มาแนวเพลง Aerology เลย ยิ้มกว้างๆ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 | 11:10:32 AM »

ไม่ได้ติดตามความเห็นจากเมืองนอก ส่วนผมไม่ชอบชุดนี้เลยครับ

หรือว่าเพราะ ซาวด์มันดูทันสมัยไปจากเดิมๆแบบ Oxygene หรือเปล่า มาแนวเพลง Aerology เลย ยิ้มกว้างๆ

จริงๆงานของ Jarre ชุดอื่นๆที่ซาวนด์ทันสมัย (อย่างชุด Geometry of Love) ผมก็ยังชอบนะครับ แต่ผมว่า Teo & Tea นี่เพลงมันไม่เด่นเท่าที่ควร มี Filler เยอะมาก แถมไตเติ้ลแทร๊คนี่ผมอย่างเกลียดเลยครับ เพราะมันเป็นแดนซ์ป๊อปที่จืดชืดเสียจริงๆ (ผิดกับ Vintage จากอัลบั้มเดียวกันที่จัดจ้านกว่ามาก)

แน่นอนว่าเพลง Aerology ผมก็ไม่ชอบด้วย แต่กลับชอบ Aero และ Aerozone นะครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 | 11:15:49 AM »

จริงๆงานของ Jarre ชุดอื่นๆที่ซาวนด์ทันสมัย (อย่างชุด Geometry of Love) ผมก็ยังชอบนะครับ แต่ผมว่า Teo & Tea นี่เพลงมันไม่เด่นเท่าที่ควร มี Filler เยอะมาก แถมไตเติ้ลแทร๊คนี่ผมอย่างเกลียดเลยครับ เพราะมันเป็นแดนซ์ป๊อปที่จืดชืดเสียจริงๆ (ผิดกับ Vintage จากอัลบั้มเดียวกันที่จัดจ้านกว่ามาก)

แน่นอนว่าเพลง Aerology ผมก็ไม่ชอบด้วย แต่กลับชอบ Aero และ Aerozone นะครับ

งั้นก็เข้ากับชื่อกระทู้แล้วสินะครับ มีคนไม่ชอบ ส่วนผมชอบครับ สำหรับชุดนี้ และเพลง Aerology ด้วย แต่กลับไม่ชอบเพลง Aerozone.
ปล.แต่ถ้าเพลง Teo & Tea ผมก็ไม่ยักกะชอบครับ ในชุดนี้ผมก็ชอบเพลง Vintage ที่สุด.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2010 | 11:18:02 AM โดย PRAISE Manafon » บันทึกการเข้า

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #19 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 09:05:54 AM »

เคยคุยกับเพื่อน ๆ ที่ฟังอัลบั้มชุด Amarok ของ Mike Oldfield ก็มีทั้งคนชอบและไม่ชอบ แต่โดยส่วนตัว ผมชอบ Amarok ซึ่งฟังดูเร้าใจและ "แน่น" กว่า Tubular Bells เสียอีก ทั้งยังมี shot เด็ดซ่อนอยู่หลายตอน -- ต้องฟังรวดเดียวตั้งแต่ต้นจนจบจึงจะได้อารมณ์และอรรถรสครบถ้วน -- เห็นว่ามีเวอร์ชั่นแผ่นเสียงด้วย ซึ่งอาจจะเสียความต่อเนื่องไปบ้างเพราะต้องกลับหน้าแผ่นเสียงเพื่อเล่นต่อ และอัลบั้มชุดนี้เหมือนเป็นการทิ้งทวนและสั่งลา Richard Branson และ Virgin Records อีกด้วย

« ตอบ #20 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2015 | 10:34:49 AM »

Adonis ผลงานชุดแรกของ Anyone's Daughter เห็นนักฟังและนักวิพากษ์ที่เมืองนอกจำนวนไม่น้อยชื่นชมอัลบั้มชุดนี้ เช่น ในเว็บ progarchives บางคนให้สี่ดาว บางคนก็ให้ห้าดาว แต่เจ้าของเว็บ vintageprog ไม่ชอบอัลบั้มชุดนี้ เพราะเห็นว่าเป็น synphonic prog ที่น่าเบื่อและเย็นชืด โดยเฉพาะ title track ที่มีความยาว 27 นาทีกว่า ส่วนผมค่อนข้างจะเห็นพ้องกับ vintageprog เพราะฟังผลงานชุดนี้มาหลายครั้งแล้วและพยายามทำใจให้ชอบและหลงใหลได้ปลื้มกับมัน แต่ก็ขอสารภาพว่า "รักได้ไม่สนิทใจ" โดยส่วนตัวเห็นว่าผลงานชุดนี้อยู่ในระดับเพียงแค่พอฟังได้ ไม่ถึงกับจืดชืดเย็นชา แต่อืดอาดและลากยาวไปหน่อย โดยเฉพาะเพลง title track ผมฟังแผ่นเสียงถึงตอนท้ายเพลงแล้วรู้สึกว่าดูเหมือนมันจะจบ (เพราะเราอยากจะให้มันจบ) แต่ก็ไม่จบเสียที ยังมีโผล่ขึ้นมาอีก และสำเนียงร้องเป็นภาษาอังกฤษของมือเบสส์และนักร้องนำก็ออกเบลอร์ ๆ ไม่ชัดเจน ถ้าไม่มีเนื้อร้องพิมพ์ไว้หลังปกก็เสร็จเลย โดยส่วนตัวผมให้แค่ 3 จาก 5 ดาวครับ

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #21 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2016 | 01:58:31 PM »

Manfred Mann's Earth Band - Messin'

ไม่ทราบว่าอัลบั้มนี้มีการถกเถียงกันหรือไม่ อย่างไรครับ แต่หลายๆท่านไม่ค่อยชอบ ส่วนใหญ่จะไปชอบอัลบั้มชุดถัดไป คือ Solar Fire ซึ่งผมก็มีความรู้สึกเช่นนั้น แต่เมื่อฟังอัลบั้มชุดนี้แล้ว ผมต้องเพิ่มอัลบั้มที่ชื่นชอบอีก 1 ชุด ครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2016 | 04:32:55 PM »

ผมมีแผ่นเสียงชุดนี้อยู่ แต่สภาพค่อนข้างจะแย่ เพราะได้มาแบบเหมารวมราคาถูก ๆ กะว่าจะหาแผ่นที่สภาพดีกว่านี้มาแทนอยู่เหมือนกัน ขอสารภาพตามตรงว่าไม่ได้ฟังนานแล้ว แต่เท่าที่จำได้ น่าจะดีกว่าชุด Glorified Magnified ซึ่งผมรู้สึกว่าฟังเท่าไหร่ก็ไม่รู้สึกติดใจเลยครับ

เครดิตภาพ www.progarchives.com

« ตอบ #23 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2018 | 09:20:44 AM »

เช้าวันนี้อารมณ์ดี เขียนอะไรโม้เล่นไปเรื่อยเปื่อยดีกว่า ยิ้มกว้างๆ

เครดิตภาพ www.vintageprog.com

เมื่อวันก่อนผมเห็นโพสต์เฟซบุ๊คของสมาชิกชุมชนเราท่านหนึ่งถามว่าชอบอัลบั้มชุด A Passion Play ของ Jethro Tull ไหม บังเอิญผมเห็นโพสต์นี้เข้า ก็เลยบอกว่าชอบ แม้ว่าคนอื่นบางคนหรืออีกหลายคนอาจไม่ชอบเหมือนผม (คงเป็นเพราะเห็นว่าผลงานชุดนี้ยืดยาว ฟุ่มเฟือย และรุงรังจนดูน่าเบื่อก็ได้) ผมจำได้ว่าวันที่ผมได้แผ่นเสียงชุดนี้มาพร้อมกับชุด Thick As A Brick จากร้านค้าแห่งหนึ่งในกรุงเทพ และเป็นแผ่นอเมริกา original ทั้งคู่ ผมดีใจมาก ทุกวันนี้ก็ยังเก็บไว้อยู่ (ภายหลังมีแผ่นญี่ปุ่นเพิ่มเข้ามาอีก) นาน ๆ หยิบออกมาฟังสักที แต่ทุกครั้งที่ฟังก็ยิ่งชอบ เหมือนกลืนยาขม ถึงแม้ว่ามันขม แต่ก็เป็นของดี เสน่ห์ของ A Passion Play อยู่ที่เสียงหล่อ ๆ ของ Ian Anderson เสียงเป่าแซ็กส์เท่ ๆ ของเขา และนิทานสลับฉากกล่อมเด็กในท้องเรื่อง "กระต่ายป่าซึ่งทำแว่นตาหาย" เพราะเหตุว่าองค์ประกอบเหล่านี้มันไม่เคยมีอยู่ในผลงานชุดก่อน ๆ ของวงนี้ ผมจึงถือว่าเป็นความวิวัฒน์ของดนตรีร็อคในบริบทของสังคมในยุคนั้น คือปี 1973 หรือ พ.ศ. 2516 ซึ่งจะเอาบริบทของสังคมปัจจุบันไปเทียบไม่ได้ แม้จะโดนกระแสวิพากษ์วิจารณ์ในทางลบจากนักวิจารณ์ในยุคนั้น A Passion Play ก็ขึ้นถึงอันดับหนึ่งใน Billboard Chart ของสหรัฐอเมริกา "ก็สมควรแล้วครับ"

(ข้อความจาก Wikipedia)

Despite receiving generally negative reviews, with many critics comparing it unfavourably to Thick as a Brick, A Passion Play became Jethro Tull's second No. 1 album in the United States.

« ตอบ #24 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2018 | 10:21:50 AM »

Emerson Lake and Palmer - Works I (1977)

เครดิตภาพ www.vintageprog.com

ไปอ่านคอมเมนต์เกี่ยวกับอัลบั้มคู่ชุด Works I ของ ELP ใน progarchives แล้วยิ่งสนุกใหญ่ มีพวกให้ดาวหรือคะแนนอัลบั้มชุดนี้ตั้งแต่ดาวเดียวไปจนถึงห้าดาว คละเคล้าปะปนกันไป สรุปได้คะแนนรวมไม่ถึง 3 จากคะแนนรวม 5 คะแนน ส่วนความเห็นของ vintageprog.com ก็ไม่ปลื้มกับผลงานชุดนี้ แล้วผมล่ะ... ผมไม่เข้าข้างใครทั้งนั้นครับ ผมฟังผลงานชุดนี้มาตั้งแต่นุ่งกางเกงนักเรียนขาสั้นไปซื้อเทปจากแผงที่ตั้งอยู่ริมคลองถม (สมัยที่ยังเห็นคลองจริง ๆ อยู่นะครับ) ผมว่าในอัลบั้มรวมผลงานแยกส่วนของสมาชิกทั้งสามคนในวงแล้วจับทั้งสามคนมาเล่นรวมกันอีกที ครบสี่หน้าแผ่นเสียงพอดี หากตัดส่วนของ Carl Palmer ซึ่งผมไม่ชอบแนวเพลงและเสียงกลองป๊อกแป๊กที่พี่แกเล่นในชุดนี้ ส่วนที่เหลือถือว่าโอเค โดยเฉพาะเพลงโรแมนติคในส่วนของ Greg Lake เช่น C'est La Vie, Lend Your Love To Me Tonight เป็นต้น ผมชอบครับ คะแนน 75 จาก 100 ผมถือว่าใช้ได้โดยความเห็นส่วนตัว แต่ Works II นี่ ผมให้ "ตก" ครับ เพราะแทบไม่มีเพลงที่ชอบเลย

« ตอบ #25 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2018 | 10:28:45 AM »

เพิ่งทราบและเพิ่งเห็นว่ามีเครดิต Joe Walsh (ซึ่งก็น่าจะเป็นคน ๆ เดียวกับสมาชิกของ The Eagles) ร่วมเล่น slide guitar ในเพลง ๆ หนึ่งของ Carl Palmer ในชุด Works I ด้วยครับ
หน้า: 1 [2]
พิมพ์