เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 12:37:16 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallแผ่นที่ท่านมี และรู้สึกภาคภูมิใจที่ได้มีไว้ครอบครอง
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นที่ท่านมี และรู้สึกภาคภูมิใจที่ได้มีไว้ครอบครอง  (อ่าน 16526 ครั้ง)
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 12:58:42 AM »

ของผมเห็นจะมีแต่ Pink Floyd - DSOTM ที่เก็บทุกฟอแมตจริงๆครับ
เทป แผ่นเสียง 5.1 CD

panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 06:17:05 AM »

พอดีเห็นกระทู้นี้ ประจวบเหมาะวันนี้ได้แผ่นนี้ที่ผมตามหามานาน แถมได้ในราคาไม่แพงด้วย ยิ้มกว้างๆ

เป็นวงอะไรหรือครับ ปกสวยดี

TRON

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 08:54:06 AM »

พอดีเห็นกระทู้นี้ ประจวบเหมาะวันนี้ได้แผ่นนี้ที่ผมตามหามานาน แถมได้ในราคาไม่แพงด้วย ยิ้มกว้างๆ

วง Flying Saucer Attack อัลบั้ม Chorus ครับ เป็นอัลบั้มรวมอีพียุคแรกๆของวง เพื่อนผมเคยอัดเทปให้ฟังเมื่อสมัยก่อน ตอนนี้ไม่มีเครื่องเล่นเทปแล้วเลยอยากได้แ่ผ่นมาเก็บไว้ ยิ้ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 09:15:50 AM »

ขอตอบบ้างดีกว่า
ของผมต้อง prog ล้วน ๆ เพราะผมเก็บสะสมงาน prog เป็นส่วนใหญ่และต้องเป็นแผ่นเสียงด้วยครับ (แนวอื่นและฟอร์แมทอื่นไม่เกี่ยว)
ความจริงอัลบั้มที่มีอยู่ในปัจจุบันส่วนใหญ่ผมต้องชอบจริง ๆ เท่านั้นจึงจะซื้อหามาเก็บ เพราะแผ่นเสียงไม่ใช่ราคาถูก ๆ แต่ที่ได้มาครอบครองด้วยความภาคภูมิใจส่วนตัวนั้น เท่าที่นึกออกมีดังนี้

1. สติวดิโออัลบั้มและผลงานแสดงสดทุกชุด (รวมทั้ง Live EP) ของ Barclay James Harvest ตั้งแต่ชุดแรกจนถึงยุคก่อนที่จะออกอัลบั้ม Ring of Changes
2. สติวดิโออัลบั้มและผลงานแสดงสดของ Eloy ตั้งแต่ชุด Inside จนถึงอัลบั้ม Time to Turn
3. Forse Le Lucciole Non Si Amano Piu - Locanda delle Fate
4. Zarathustra - Museo Rosenbach
5. Ciclos - Los Canarios
6. Cherry Five - Cherry Five
7. One - Cirkus
8. Escenes - Gotic
9. Sandrose - Sandrose
10. As Your Mind Flies By - Rare Bird
11. YS - Il Balletto di Bronzo
12. Garden Shed - England
13. Fede Speranza Carita - J.E.T.
14. H To He Who Am The Only One - Van Der Graaf Generator
15. Octopus, Acquiring the Taste, Playing the Fool (Live) - Gentle Giant
16. Leviathan (1974 prog album) - Leviathan
17. Still Life - Still Life
18. Together, Fire Water Earth & Air, Live at Home, Jane III, Between Heaven and Hell - Jane
19. 1998: La Storia di Sabazio - Triade
20. 666 - Aphrodite's Child
21. Machiavel, Jester, Mechanical Moonbeams - Machiavel
22. Primavera - Caterina Caselli
23. Saint Just - Saint Just
24. Intencion - Atila
25. Inferno - Metamorfosi
26. Uomo di Pezza, Felona e Sorona, Contrappunti, Live Orme (2LP, Japan only) - Le Orme
27. Sad Cypress - Ivory
28. Mediterranean Tales, Illusions on a Double Dimple, Spartacus - Triumvirat
29. Grobschnitt, Ballermann, Rockpommel's Land - Grobschnitt
30. Tubular Bells II (LP) - Mike Oldfield
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน 2010 | 09:34:19 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
Pong-Wanchai

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 09:16:09 AM »

วง Flying Saucer Attack อัลบั้ม Chorus ครับ เป็นอัลบั้มรวมอีพียุคแรกๆของวง เพื่อนผมเคยอัดเทปให้ฟังเมื่อสมัยก่อน ตอนนี้ไม่มีเครื่องเล่นเทปแล้วเลยอยากได้แ่ผ่นมาเก็บไว้ ยิ้ม

ผมว่านักสะสมและนักฟังเพลงแทบทุกคนเหมือนกันหมดนะครับ...

คือว่าเมื่อก่อนมีเทปวงอะไรพอโตแล้วก็พยายามหาแผ่นหรือซีดีมาเก็บเอาไว้อีก หรือว่าแม้แต่โตแล้ว พอได้ฟัง
แผ่นไรท์เกิดชอบใจก็ต้องหาซื้อแผ่นแท้มาเก็บสะสมเอาไว้อีกเหมือนกัน  ยิ้มเท่ห์

บางคนอาจจะไม่เป็นอย่างที่ผมเขียนข้างต้น แต่ว่าผมเป็นครับ และผมก็มีเพื่อนอีกคนนึงแล้วคือคุณTRON ครับ
ที่เป็นโรคแพ้ซ็อฟท์แวร์เหมือนอย่างผม และผมเชื่อว่าอีกหลายๆ คนในเว็ปก็เป็นโรคนี้ที่แก้ไม่หายด้วย  ยิ้ม
TRON

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 09:22:58 AM »

ผมว่านักสะสมและนักฟังเพลงแทบทุกคนเหมือนกันหมดนะครับ...

คือว่าเมื่อก่อนมีเทปวงอะไรพอโตแล้วก็พยายามหาแผ่นหรือซีดีมาเก็บเอาไว้อีก หรือว่าแม้แต่โตแล้ว พอได้ฟัง
แผ่นไรท์เกิดชอบใจก็ต้องหาซื้อแผ่นแท้มาเก็บสะสมเอาไว้อีกเหมือนกัน  ยิ้มเท่ห์

บางคนอาจจะไม่เป็นอย่างที่ผมเขียนข้างต้น แต่ว่าผมเป็นครับ และผมก็มีเพื่อนอีกคนนึงแล้วคือคุณTRON ครับ
ที่เป็นโรคแพ้ซ็อฟท์แวร์เหมือนอย่างผม และผมเชื่อว่าอีกหลายๆ คนในเว็ปก็เป็นโรคนี้ที่แก้ไม่หายด้วย  ยิ้ม

ใช่เลยครับพี่โป่ง ถ้าเราประทับใจอะไรเมื่อตอนวัยเด็กหรือวัยรุ่น เรามักจะถวิลหามันมาสะสมให้ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 09:23:35 AM »

แผ่นไรท์เกิดชอบใจก็ต้องหาซื้อแผ่นแท้มาเก็บสะสมเอาไว้อีกเหมือนกัน  ยิ้มเท่ห์

ที่เป็นโรคแพ้ซ็อฟท์แวร์เหมือนอย่างผม และผมเชื่อว่าอีกหลายๆ คนในเว็ปก็เป็นโรคนี้ที่แก้ไม่หายด้วย  ยิ้ม
ผมเป็นโรค multiple-LP-copy-mania ยิงฟันยิ้ม
ทำไงจึงจะหายจากอาการนี้ครับพี่? (ฮา)

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 09:31:01 AM »

ลืมบอกไปว่าของอะไรที่หามาได้ด้วยความยากลำบากหรือต้องสู้ ต้องแข่งกับชาวบ้านเขา ผมมักจะภูมิใจ
อย่างแผ่นไหนที่ได้มาจากการยื้อแย่ง ฉุดกระชาก หรือไล่บี้กันด้วยราคาประมูลนี่ ผมภูมิใจมาก
แต่แผ่นไหนที่ได้มานิ่ม ๆ แบบ "นอนมา" ประเภท บาย อิท นาว นี่ ผมไม่ค่อยปลื้มเลยครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #23 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 09:38:16 AM »

ลืมบอกไปว่าของอะไรที่หามาได้ด้วยความยากลำบากหรือต้องสู้ ต้องแข่งกับชาวบ้านเขา ผมมักจะภูมิใจ
อย่างแผ่นไหนที่ได้มาจากการยื้อแย่ง ฉุดกระชาก หรือไล่บี้กันด้วยราคาประมูลนี่ ผมภูมิใจมาก
แต่แผ่นไหนที่ได้มานิ่ม ๆ แบบ "นอนมา" ประเภท บาย อิท นาว นี่ ผมไม่ค่อยปลื้มเลยครับ
อันนี้เข้าข่าย ออโต้อีโรติก เอ้ย..ไม่ใช่ ซาดิสม์ ชัดๆ

ใช่เลยครับพี่โป่ง ถ้าเราประทับใจอะไรเมื่อตอนวัยเด็กหรือวัยรุ่น เรามักจะถวิลหามันมาสะสมให้ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม

ก็เพราะอาจว่า ครั้งแม้เรายังเล็กนั้น
ร่างกายและจิตใจยังไม่เติบโตเต็มที่
ความทรงจำและความประทับที่หลงเหลือค้างคาอยู่นั้น
จึงดู ยิ่งใหญ่ในความรู้สึกจนเกินความเป็นจริง...  ฯลฯ
ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #24 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 09:43:58 AM »

ผมเป็นโรค multiple-LP-copy-mania ยิงฟันยิ้ม
ทำไงจึงจะหายจากอาการนี้ครับพี่? (ฮา)

โรคนี้แม้แต่ว่าต้นแบบของคุณปีศาจฯ ยังเป็นแพทย์เลยครับ ผมว่าคงรักษาไม่มีวันหายแน่ๆ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #25 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 09:45:45 AM »

อันนี้เข้าข่าย ออโต้อีโรติก เอ้ย..ไม่ใช่ ซาดิสม์ ชัดๆ

« ตอบ #26 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 09:48:49 AM »

ก็เพราะอาจว่า ครั้งแม้เรายังเล็กนั้น
ร่างกายและจิตใจยังไม่เติบโตเต็มที่
ความทรงจำและความประทับที่หลงเหลือค้างคาอยู่นั้น
จึงดู ยิ่งใหญ่ในความรู้สึกจนเกินความเป็นจริง...  ฯลฯ
ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม

ผมเคยอ่านกระทู้เก่าๆ เห็นมีคนบอกว่าจะนำ คารม ของท่านผีฯ ที่เขียนไว้ในเว็ปนี้ทั้งหมดไปตีพิมพ์รวมเล่ม
เป็นพ็อคเก็ตบุ้ค...เสร็จเมื่อไหร่ของจองล่วงหน้าหนึ่งกลม...เอ้ย...หนึ่งโหล...ครับ  ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #27 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 09:54:24 AM »

โรคนี้แม้แต่ว่าต้นแบบของคุณปีศาจฯ ยังเป็นแพทย์เลยครับ ผมว่าคงรักษาไม่มีวันหายแน่ๆ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
พูดอย่างงี้ไม่เหมาะสม (เสียภาพพจน์ หมดความน่าเชื่อถือ)

555+ ขำๆนะ
(หากมีเรื่อง ต้องโทษพี่โป่งคนเดียว)

หนังสือผม ต้องขายหลังร้านสถานเดียว อิอิ
ขายดี้ดี มีแต่หนุ่มๆถามหาจัง 555
(เอ๊ะ.. หน้าเหมือนอั๋น501จังแฮะ ลูกค้าคนนี้  ยิงฟันยิ้ม)

« ตอบ #28 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 10:47:08 PM »

วันนี้ bid ได้อัลบั้มของ Nektar มาอีกสองชุด คือ Journey to the Centre of the Eye และ ...Sounds Like This... แต่ไม่มีคนเข้ามาสู้ ก็เลยได้มาอย่างนิ่ม ๆ
รู้สึกไม่มันและไม่ภาคภูมิใจเลย
เซ็งจริง ๆ ครับท่าน แลบลิ้น

« ตอบ #29 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010 | 11:30:13 PM »

ขอสาธยายต่อ ภาคสอง
ลิสท์นี้เป็นแผ่นเสียง audiophile (แผ่น MFSL หรือที่เรียกกันติดปากคนไทยว่า แผ่นโมบายล์ฯ) ซึ่งได้มาจากผู้ขายต่าง ๆ ทั้งในเมืองไทยและเมืองนอก ราคาส่วนใหญ่ก็ไม่สูงนัก ผมก็เลยภาคภูมิใจ เพราะผมก็ไม่ชอบซื้อแผ่นแพงเหมือนกับคนอื่นส่วนใหญ่ แผ่นเสียงบางชุด ราคาในตอนนี้คงจะเทียบกับเมื่อตอนนั้นไม่ได้แล้ว เพราะมันจะค่อย ๆ สูงขึ้นตามลำดับ

1. Jethro Tull - Thick as a Brick
2. Jethro Tull - Aqualung
3. Jethro Tull - Broadsword and the Beast
3. Supertramp - Crime of the Century
4. Supertramp - Breakfast in America
5. The Moody Blues - Days of Future Passed
6. The Moody Blues - On the Threshold of a Dream (แผ่นหนา 200 g.)
7. The Moody Blues - To Our Children's Children (แผ่นหนา 200 g.)
8. ELP - Pictures at an Exhibition
9. ELP - Trilogy (แผ่นหนา 200 g.)
10. ELP - Tarkus (แผ่นหนา 200 g.)
11. Yes - Close to the Edge
12. Pink Floyd - Dark Side of the Moon
13. The Alan Parsons Project - Tales of Mystery and Imagination (แผ่นหนา 200 g.)

แผ่น Thick as a Brick (MFSL) ของ Jethro Tull ราคาในอีเบย์ตอนนี้อาจสูงเป็นร้อยหรือมากกว่าร้อยเหรียญ แต่ผมได้มาแค่ไม่กี่สิบเหรียญในสภาพที่เหมือนใหม่ -- ผมภูมิใจครับ ยิงฟันยิ้ม

แผ่น Trilogy (MFSL) ของ ELP ผมได้มาในสภาพที่ยังไม่แกะซีลเมื่อปี 40 ในราคาแปดร้อยบาท ในขณะที่แผ่นซีลชุดนี้ในอีเบย์อาจสูงเป็นร้อยกว่าเหรียญ -- ผมภูมิใจครับ ยิงฟันยิ้ม

แผ่น Tarkus (MFSL) ของ ELP ผมได้มาแบบฟลุค ๆ จากร้านแผ่นเสียงที่กรุงเทพในราคา 500 บาทในสภาพที่ยังใหม่มาก -- ผมภูมิใจครับ ยิงฟันยิ้ม

แผ่น Tales of Mystery and Imagination (MFSL) ของ APP ตอนนั้นผมซื้อได้ในราคา 700 บาทจากร้านแผ่นเสียงที่กรุงเทพ และสภาพก็ยังใหม่มาก -- ผมภูมิใจครับ ยิงฟันยิ้ม

แผ่น Aqualung และ Broadsword and the Beast (MFSL) ของ Jethro Tull ทั้งสองแผ่นนี้ยังไม่แกะซีล ผมได้มาจากร้านแผ่นเสียงที่กรุงเทพในราคาแผ่นละ 1000 บาท เข้าใจว่าน่าจะเป็นสต็อกเก่า เรื่องสภาพไม่ต้องพูดถึง -- ปิ๊งทั้งนอกและใน -- ผมภูมิใจครับ ยิงฟันยิ้ม

แผ่น Close to the Edge (MFSL) ของ Yes ผมได้มาจากร้านแผ่นเสียงที่กรุงเทพในราคาหนึ่งพันกว่าบาทในสภาพที่ยังใหม่มาก ในขณะที่อีเบย์ แผ่นนี้ราคาอาจสูงเป็นหลักร้อยเหรียญ -- ผมภูมิใจครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์