เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 03:09:42 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallชอบฟังเพลงของวงสริงไทยวงใดกันบ้างครับ?
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบฟังเพลงของวงสริงไทยวงใดกันบ้างครับ?  (อ่าน 19422 ครั้ง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #15 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012 | 11:51:28 PM »

ของผม ดิ อิมฯ และ ชาตรี ครับ ยิ้ม
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #16 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012 | 11:05:06 AM »

ของผม ดิ อิมฯ และ ชาตรี ครับ ยิ้ม
เห็นภาพวงชาตรีในอดีตแล้ว นึกถึงเพลง "จากไปลอนดอน" และ "แฟนฉัน" ตลอดจนเพลงอื่น ๆ ในยุคนั้นของวงนี้ขึ้นมาทันทีเลยครับ

« ตอบ #17 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012 | 01:06:37 PM »

พี่โป่งจำสุภาพบุรษที่ใส่เสื้อลายสก็อตยืนตรงกลางแถวหน้าได้มั้ยครับ?

ภาพจาก http://www.thaigramophone.com/default.asp?content=contentdetail&id=5395
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012 | 01:45:42 PM »

อันนี้ไม่เกี่ยวกับวงสตริงซักเท่าใด แต่ผมสงสัยว่าวงดนตรีชาโดว์คืออะไรครับ ฮืม
เคยได้ยินคนพูดถึงแต่ไม่รู้ข้อมูลข้อนี้เลยครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012 | 02:00:31 PM »

อันนี้ไม่เกี่ยวกับวงสตริงซักเท่าใด แต่ผมสงสัยว่าวงดนตรีชาโดว์คืออะไรครับ ฮืม
เคยได้ยินคนพูดถึงแต่ไม่รู้ข้อมูลข้อนี้เลยครับ
"วงชาโดว์" น่าจะเป็นคำที่คนไทยใช้เรียกชื่อวงดนตรีที่ประกอบด้วยเครื่องดนตรีสี่ชิ้น คือ กีตาร์ลีด ริธึ่มกีตาร์ เบสส์ และกลอง โดยได้รับอิทธิพลต้นแบบมาจากวง The Shadows อันโด่งดังของอังกฤษในยุค 60's ซึ่งมี Cliff Richard เคยร่วมเป็นนักร้องนำอยู่ครับ

« ตอบ #20 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2017 | 08:48:04 AM »

อยากบอกว่าช่วงเวลาที่ผมเป็นวัยรุ่นเข้าเรียน ม.ต้น จนจบอุดมศึกษา เป็นห้วงเวลาที่ครอบคลุมยุค 80's (1980-1989) พอดี (ตรงกับปีพ.ศ.อะไรก็ลองบวกลบกันดูเอาเอง) และเป็นยุคทองของวงสตริงไทย ใครที่ฟังเพลงผ่านสื่อวิทยุในช่วงนั้นหลบไม่ได้จริง ๆ ครับที่จะต้องเจอเพลงสตริงในหลายสถานี (ทั้ง ๆ ที่มีรายการเพลงฝรั่งของ Nite Spot และ Top Teen Talent เป็นตัวชูโรงอยู่ แต่ Nite Spot ม้วนเสื่อไปก่อน Top Teen Talent) เพื่อน ๆ วัยรุ่นที่เรียนด้วยกันส่วนใหญ่ชอบฟังเพลงสตริงกันทั้งนั้น มีไม่กี่คนที่ชอบฟังเพลงฝรั่ง (ในจำนวนนั้นรวมทั้งผมด้วย) อันที่จริงผมก็ไม่ได้รังเกียจเพลงสตริงหรอกครับ มีหลายเพลงที่ชอบ และมีบางเพลงที่ผมว่าเล่นและร้องได้เพราะมากและยังอยู่ในความทรงจำ ถึงแม้วงนั้นไม่ค่อยจะดังนัก (คือดังอยู่เหมือนกัน แต่ก็ดังเป็นลำดับรองจากวงอื่นที่มีชื่อเสียงจากการโปรโมทในยุคนั้น) อย่างเพลง "ฉันมันผิดเอง" ของ "อวอร์ด" ซึ่งออกเผยแพร่ประมาณปี 2532 (ตอนนั้นผมเรียนจบพอดี) บังเอิญได้ยินผ่านวิทยุครั้งแรกปั๊บก็โดนใจเลย (ทั้ง ๆ ที่เพลงสตริงส่วนใหญ่ในยุคนั้นฟังแล้วไม่ค่อยโดนเท่าไร) มือกีตาร์ของวงนี้สงสัยจะอ่านทางกีตาร์ของ John Lees แห่ง Barclay James Harvest มาหรือเปล่าก็ไม่ทราบ เพราะเล่นได้บาดลึกในอารมณ์คล้ายสำเนียงของ John Lees เอามาก ๆ เสียงคีย์บอร์ดและ synthesizers ในเพลงนี้ก็หนาแน่น นั่นละคือเหตุผลว่าทำไมถึงชอบเพลงนี้ เป็นเพลงเศร้าสไตล์หนุ่มอกหักและโทษตัวเอง คิดว่าหลายท่านคงยังจำเพลงนี้ได้ ลองไปรำลึกความหลังกันหน่อยไหมครับ

หมายเหตุ นักร้องนำของ อวอร์ด ที่ชื่อ "ตุ้ม" ดูเหมือนจะเสียชีวิตไปแล้วเมื่อปี 2559 ขอจงสู่สุคติครับ

https://www.youtube.com/watch?v=1YRIb2aY4uc
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #21 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2017 | 10:40:37 AM »

วงสตริงก็ทำเพลงแนงลูกทุ่งด้วยนะครับ เช่น รักสิบล้อต้องรอสิบโมงของรอยัล สไปรท์

« ตอบ #22 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2017 | 11:21:29 AM »

ครับ แกรนด์เอ็กซ์ก็มีลูกทุ่งดิสโก้ด้วยนะ อันนี้เป็นชุดที่ 1 ผมได้ยินรายการจิ๊กโก๋ยามบ่ายเอามาเปิดให้ฟังครั้งแรก อึ้งเลยครับ 555

https://www.youtube.com/watch?v=pDOW8eYDk6o

« ตอบ #23 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2017 | 11:53:13 AM »

พูดถึง "อวอร์ด" กับเพลง "ฉันมันผิดเอง" ไปแล้ว อดนึกถึงอีกเพลงหนึ่งซึ่งมีลีลาและเสียงร้องคล้ายกันไม่ได้ เพลงนี้คือ "ทางสายเปลี่ยว" ของเสกสรร ทองวัฒนา ซึ่งโดนใจเหล่าวัยรุ่นในยุคนั้นมาก (โดยเฉพาะพวกที่บาดหมางหรือมีปัญหากับผู้ปกครอง) ต้องฟังเพลงนี้ปลอบประโลม ส่วนผมในวัยรุ่นครอบครัวอบอุ่น แต่ก็ชอบเพลงนี้ โดยเฉพาะท่อนฮุค "สุดแสนมืดมนแล้วทุกสิ่ง กลัวจริง กลัวความผิดหวัง..." มันช่างเท่จริง ๆ เมโลดี้คล้ายเพลง ๆ หนึ่งในอัลบั้มแรกของ Bad Company เลยนะ แต่ก็ช่างเถอะ ป่านนี้พี่เสกสรร ทองวัฒนา ไม่ทราบหายไปไหน คิดถึงครับ

https://www.youtube.com/watch?v=mxoF_L9njzc

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2017 | 02:32:28 PM »

มี blog ของคุณณัฐนันท์ ศิริเจริญ หรือ "โด่ง" วง อวอร์ด ซึ่งปัจจุบันเขาเป็นดอกเตอร์เรียนจบปริญญาเอก เป็นทั้งอาจารย์สอนหนังสือ นักพากย์ ฯลฯ ใน blog ดังกล่าว เขาได้พูดถึงการก่อตั้ง อวอร์ด และผลงานของวงเอาไว้ด้วย (นอกจากประวัติส่วนตัวของตนเอง) ลองไปดูกันครับ

http://nattanunsiricharoen2013.blogspot.com/2013/01/profile-mrnattanun-siricharoen.html

« ตอบ #25 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2018 | 02:22:26 PM »

บางครั้งก็แปลกใจที่เพลงในประวัติศาสตร์ช่วงหนึ่งของไทยถูกละเลยไป แต่กลับถูกชาวต่างชาติให้ความสนใจและรวบรวมไว้ อย่างเช่นผลงานแนวร็อคและ psychedelic ทางฝั่งตะวันตกผสมแนวลูกทุ่งไทยของคุณสรวง สันติ (ชื่อจริง จำนงค์ เป็นสุข เสียชีวิตแล้ว ขอจงสู่สุคติ) และศิลปินคนอื่น ๆ ในยุคนั้น ถูกรวบรวมไว้ในอัลบั้มรวมเพลงรวมศิลปิน Thai! Dai? Heavier Side of Luke Thung Underground โดย Finders Keepers Records ก็เลยจัดมาฟังสักหน่อย ก็เพราะมีเพลงอย่าง น้ำมันแพง ดับไฟคุยกัน ขึ้นขึ้นลงลง ฯลฯ นี่แหละครับ 555

เครดิตภาพ www.finderskeepersrecords.com

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #26 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2018 | 01:50:55 PM »

ผมไม่ได้ฟังวิทยุที่ทำงานและที่บ้าน แต่ผมมักจะหาเปิดฟังในรถ พบคลื่นที่เปิดเพลงไทยสตริงหรือเพลงไทยยุค 80,90 ซึ่งในอดีตนั้น ผมแทบไม่ใส่ใจ แต่ปัจจุบัน เมื่อได้ฟังแล้วคิดถึงมากครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2018 | 10:05:54 AM »

เพลงสตริงไทยในช่วงปี 1980's-1990's ในยุคนั้นผมแทบไม่ได้ฟังเลยครับ ฟังน้อยมาก แทบจะนับอัลบั้มได้เลย เอาเท่าที่นึกออกเพราะเคยซื้อเทปก็มีผลงานของ

- อัสนี-วสันต์ ติดตามตั้งแต่ชุดแรกถึงผลงานชุด รุ้งกินน้ำ
- เรวัต พุทธินันทน์ ผลงานชุดเรามาร้องเพลงกัน (เพราะเป็น progressive ที่สุด) แต่ชุด เต๋อ 1-3 ตอนนั้นยังไม่ได้ติดตามจริงจัง
- ธเนศ วรากุลนุเคราะห์ ซื้อเทปตั้งแต่ชุดแรกถึงชุด กดปุ่ม
- สุรสีห์ อิทธิกุล ผลงานชุด กัลปาวสาน ถึง พอดี พอดี
- Butterfly ชุด Butterfly II และ Action

ตอนนี้ เทปพวกนี้หายไปไหนไม่รู้ เกลี้ยงเลย เหลือแต่แผ่นซีดีผลงานบางชุดเท่านั้น ผลงานบางชุดก็ไม่เคยเห็นทำออกขายในรูปซีดีเลยครับ สงสัยมีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์หรือไม่ก็มาสเตอร์เทป น่าเสียดายครับ

« ตอบ #28 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2021 | 09:02:25 AM »

ไมโคร The Legend Collection cd box set รวมอัลบั้มของไมโครและอำพล ลำพูน ในอดีต รวม 8 แผ่น
ไม่เคยเก็บงานของไมโครเป็นชิ้นเป็นอัน box set นี้กล่องเดียวน่าจะเอาอยู่ครับ 555 น่าสน

« ตอบ #29 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2021 | 09:45:06 AM »

พอดีเห็นมีขายอยู่ในเว็บออนไลน์แห่งหนึ่งที่ผมเป็นสมาชิกอยู่... เอาก็เอา ไม่ต้องไปเดินหาตามร้านให้เมื่อย ก็จัดมาเลยสิครับกล่องนึง 5555 ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์