เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 08:23:36 PM
หน้า: [1] 2 3 ... 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Nektar  (อ่าน 28762 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« เมื่อ: 08 มกราคม 2008 | 01:21:25 PM »

ผมเห็นแผ่นยุคหลังๆของ Nektar ใน ebay อยู่
รบกวนช่วยแนะนำซักนิดครับ
ขอบคุณครับ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 08 มกราคม 2008 | 01:37:57 PM »

ผมฟังแล้ว ยังชอบผลงานยุคเก่ามากกว่าครับ การเรียบเรียงเสียงประสานของอัลบั้มใหม่มันกระเดียดออกไปทาง Neo-prog ครับ สรุปคือ ถ้าใครชอบ Nektar ในยุค Seventies น่าจะไม่ชอบ Nektar ในยุคใหม่ครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 มกราคม 2008 | 03:04:44 PM »

เห็นด้วยกับคุณ panyarak ดนตรีของ Nektar ในยุค 70's นั้นยอดเยี่ยมและคลาสสิกจริง ๆ โดยเฉพาะอัลบั้ม Remember The Future ซึ่งทำให้ Nektar ดังระเบิดในอเมริกาเลยทีเดียว
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 มกราคม 2008 | 07:00:40 PM »

กระทู้เก่าที่เกี่ยวข้องครับ

http://www.forumtown.net/viewtopic.php?t=368&highlight=yellow+magic+orchestra&mforum=progrockthai
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 08 มกราคม 2008 | 07:33:40 PM »

ผมชอบอัลบัมJourney to The Centre of The Eye
อ่าครับ

panyarak

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 เมษายน 2009 | 08:38:10 AM »

อัลบั้มแสดงสดชุดใหม่จากปี 2008 ของ Nektar แต่เลิกตามเก็บแล้วครับ

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 เมษายน 2009 | 08:23:25 AM »

ชอบวงนี้ครับ แต่ยอมรับว่าพักนี้ไม่ค่อยได้หยิบมาฟัง ขอใช้ความทรงจำที่มีอยู่ให้หัวเอานะครับ ชุดแรก Journey to The Centre of The Eye ค่อนข้างฟังยากและออกไปทาง Psychedelic เสียด้วยซ้ำ แต่อัลบั๊มถัดๆมา ผมว่ายิ่งออกยิ่งดีตามลำดับ ทั้ง A Tab in the Ocean / Sounds Like This / Remember the Future หลายคนจะยกย่องชุดนี้ แต่โดยส่วนตัวผมชอบชุด Recycled มากกว่า
.. polotoon ..

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 เมษายน 2009 | 12:31:18 PM »

ได้ฟัง Remember the Future เยี่ยมทีเดียว
ปกชุดใหม่ ดูเป็น Metal ยังไงชอบกล  ยิ้มกว้างๆ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: 28 เมษายน 2009 | 12:35:42 PM »

ชอบวงนี้ครับ แต่ยอมรับว่าพักนี้ไม่ค่อยได้หยิบมาฟัง ขอใช้ความทรงจำที่มีอยู่ให้หัวเอานะครับ ชุดแรก Journey to The Centre of The Eye ค่อนข้างฟังยากและออกไปทาง Psychedelic เสียด้วยซ้ำ แต่อัลบั๊มถัดๆมา ผมว่ายิ่งออกยิ่งดีตามลำดับ ทั้ง A Tab in the Ocean / Sounds Like This / Remember the Future หลายคนจะยกย่องชุดนี้ แต่โดยส่วนตัวผมชอบชุด Recycled มากกว่า

+1 ชอบชุด Recycled เช่นกันครับ เป็นชุดที่เปิดฟังบ่อยที่สุดแล้ว ฟังได้เพลินๆดีครับ ปกอัลบั้มสวยสะดุดตาดีด้วย  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2009 | 12:37:27 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 11:09:49 PM »

ผลงานของ Nektar ในยุคปี 2000 อย่างเช่นชุด Evolution และ Book of Days ยังกระเดียดไปทาง neo-prog อย่างที่คุณ panyarak ได้บอกไว้ใช่ไหมครับ? ไม่ทราบว่ามีใครเคยฟังแล้วบ้างครับ?
Pong-Wanchai

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 11:19:42 PM »

ผมมี แอลพี ชุดนี้ครับ...

ซื้อมาตั้งแต่ประมาณปี 1979 เพิ่งฟังไปครั้งเดียว จำไม่ได้แล้วครับ ว่าดนตรีเป็นยังงัย  
...จำได้ว่าหน้าปกเป็น gatefold แบบกระดาษแข็งแผ่นเดียว ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2010 | 11:27:27 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 11:29:21 PM »

ซื้อมาตั้งแต่ประมาณปี 1979 เพิ่งฟังไปครั้งเดียว จำไม่ได้แล้วครับ ว่าดนตรีเป็นยังงัย  จำได้แต่ว่าหน้าปกเป็น gatefold แบบกระดาษแข็งแผ่นเดียว ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
รู้สึกเง็ง เอ๊ย งงกับคำว่าหน้าปก gatefold กระดาษแข็งแผ่นเดียวของพี่นี่แหละ -- นั่นมัน single cover ไม่ใช่หรือครับ ฮืม

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 11:40:27 PM »

ซื้อมาตั้งแต่ประมาณปี 1979 เพิ่งฟังไปครั้งเดียว จำไม่ได้แล้วครับ ว่าดนตรีเป็นยังงัย  จำได้แต่ว่าหน้าปกเป็น gatefold แบบกระดาษแข็งแผ่นเดียว ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
รู้สึกเง็ง เอ๊ย งงกับคำว่าหน้าปก gatefold กระดาษแข็งแผ่นเดียวของพี่นี่แหละ -- นั่นมัน single cover ไม่ใช่หรือครับ ฮืม

คือมันเปิดได้แต่ว่ากระดาษมันอ่อนน่ะครับ เหมือนกับ LP (USA) ชุด Sweet Freedom ของคณะ Uriah Heep.

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 11:44:36 PM »

^^^
อ๋อ เข้าใจแล้ว ผมเคยเห็นฝรั่งเขาเรียกว่า fragile gatefold jacket น่ะครับ (แต่ปกอัลบั้ม Sweet Freedom ของ Uriah Heep ที่ทำในญี่ปุ่นนี่แข็งเอาเรื่องเลยทีเดียวนะครับ)

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 11:51:51 PM »

^^^
อ๋อ เข้าใจแล้ว ผมเคยเห็นฝรั่งเขาเรียกว่า fragile gatefold jacket น่ะครับ (แต่ปกอัลบั้ม Sweet Freedom ของ Uriah Heep ที่ทำในญี่ปุ่นนี่แข็งเอาเรื่องเลยทีเดียวนะครับ)

ไม่เคยได้ลูบคลำ Sweet Freedom แผ่นพี่ยุ่นเลยไม่ทราบครับ  ลังเล

คุณปีศาจฯ เคยฟังอัลบั้มที่ผมมีของคณะ Nektar มั้ยครับ ผมลืมไปแล้วจริงๆ ว่าดนตรีเป็นแบบไหน ความจำไม่
ค่อยดี แต่รู้ว่าพอเปิดเมื่อก่อนเพลงมันไม่สนุกก็เลยเก็บตายเข้ากรุ  ฮืม
หน้า: [1] 2 3 ... 5
พิมพ์