เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149769 กระทู้ ใน 4437 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 มิถุนายน 2024 | 06:17:25 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxessystem เล็กๆของข้าพเจ้า
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: system เล็กๆของข้าพเจ้า  (อ่าน 97990 ครั้ง)
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #60 เมื่อ: 15 มกราคม 2011 | 09:24:33 AM »

ก็สงสัยเหมือนพี่ปีศาจลายครามครับว่าทำไมต้องมี EQ เยอะแยะ หรือเครื่องเสียงนั้นๆมันไม่ดีจริงจึงต้องปรุงแต่งเยอะแยะมากมายขนาดนั้น?
เมื่อก่อนสมัยที่ยังใช้มินิคอมโป ผมใส่ EQ เยอะมากครับ โดยเฉพาะเสียงเบส เพราะรู้สึกมันไม่ตูมตามสะใจเอาเสียเลยเรียกว่าเปิดหมดเลยทีเดียว
พอได้แอมป์ดีๆมาใช้งาน มีปุ่มปรับใช้งาน EQ แค่ Treble , Bass  เสียงมันตูมตามกว้างขวางเหลือเฟือเปิดเบสเต็มที่ที่เที่ยงตรง
มากกว่านั้นรู้สึกอึดอัดจนไม่อยากฟัง บางทีต้องลดลงมาด้วยซ้ำ อาจเป็นที่ขนาดและสภาพของห้องฟังจริงๆด้วยมั้งครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #61 เมื่อ: 15 มกราคม 2011 | 11:04:40 AM »

กระทู้คุณบลูเฟรม ชักอาถรรพ์อีกแล้ว 55+

เรื่องปรับๆ-แต่งๆ มันเป็นความสุขทางใจของเจ้าของครับ
วันก่อน ติดสติ๊กเกอร์ข้างรถไป ชิ้นเท่าฝ่ามือ
บ๊ะ..หว่า
เมือนว่า รถมันจะเร่งถลาลม ลื่นกว่าเดิม ฮิๆๆ
(นอกเรื่องอีกแล้วซิเรา  ยิงฟันยิ้ม)

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #62 เมื่อ: 15 มกราคม 2011 | 03:05:16 PM »

True from original !
เครื่องเสียงที่ได้ชื่อว่าดี ต้องไม่มี colour หรือมีน้อยมากๆ คือไม่ทำให้เสียงผิดเพี้ยนไปจากความตั้งใจของ ศิลปิน โปรดิวซ์เซอร์ เอ็นจิเนียร์

ไหนลองอธิบายหน่อยซิว่าทำไมผลงานของศิลปินบางอัลบั้ม(แผ่นเสียงหรือซีดี)ถึงมีคุณภาพเสียงดีบางอัลบั้มนั้นให้คุณภาพเสียงไม่ดี

ผมอธิบายไม่ถูกหรอกครับพี่ เพราะความดีไม่ดีนั้น ตัดสินกันยากเหลือเกิน ผมเองก็มีแอมป์ให้ปรับทุ้มแหลมเหมือนกันครับ แต่ก็ไม่ค่อยชอบปรับนัก ยกเว้นจำเป็นครับ ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #63 เมื่อ: 15 มกราคม 2011 | 06:35:45 PM »

ผมก็ปรับบางแผ่่น ไม่ได้ปรับทุกแผ่น เน้นปรับแผ่นซีดีรุ่นแรกๆบางแผ่นบางแนวเท่านั้น  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2011 | 06:39:13 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
blueframe

« ตอบ #64 เมื่อ: 15 มกราคม 2011 | 08:09:07 PM »

กระทู้คุณบลูเฟรม ชักอาถรรพ์อีกแล้ว 55+

เรื่องปรับๆ-แต่งๆ มันเป็นความสุขทางใจของเจ้าของครับ
วันก่อน ติดสติ๊กเกอร์ข้างรถไป ชิ้นเท่าฝ่ามือ
บ๊ะ..หว่า
เมือนว่า รถมันจะเร่งถลาลม ลื่นกว่าเดิม ฮิๆๆ
(นอกเรื่องอีกแล้วซิเรา  ยิงฟันยิ้ม)

จัดไปยาวๆครับ บางทีขับรถเหนื่อย แวะจอดที่ปั๊มสั่งลาเต้เย็นๆซักแก้วจิบแก้เหนื่อย
เข้าห้องน้ำ ยืดเส้นยืดสายให้สบายๆ แล้วค่อยขับต่อยาวๆครับ Haaa
นครสวรรค์-กรุงเทพฯ  ขับรถเข้าไปถึงกลางเมืองใช้เวลาประมาณ 3 ชั่วโมง ไม่แวะบ้างเหนื่อยแย่เลยครับ ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #65 เมื่อ: 16 มกราคม 2011 | 06:04:39 PM »

บ๊ะ..หว่า

หัวเรื่องกระทู้"ซีสเต็มเล็กๆของข้าพเจ้า" เรื่องเกี่ยวกับเครื่องเสียงแท้ๆมีคนเข้ามาอ่านแวะมาเขียนคุยกันเพียบ
แสดงว่าก็มีคนสนใจอ่านเรื่องราวเกี่ยวกับเครื่องเสียงกันมากเหมือนกัน  ผมดีใจนะที่คอมิคสิคเลิฟเวอร์กับเครื่องเสียงไปด้วยกัน
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #66 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 | 01:06:59 PM »

บ๊ะ..หว่า

หัวเรื่องกระทู้"ซีสเต็มเล็กๆของข้าพเจ้า" เรื่องเกี่ยวกับเครื่องเสียงแท้ๆมีคนเข้ามาอ่านแวะมาเขียนคุยกันเพียบ
แสดงว่าก็มีคนสนใจอ่านเรื่องราวเกี่ยวกับเครื่องเสียงกันมากเหมือนกัน  ผมดีใจนะที่คอมิคสิคเลิฟเวอร์กับเครื่องเสียงไปด้วยกัน
ผมเชื่อว่าตราบใดที่คนยังมีดนตรีอยู่ในหัวใจ ก็มิอาจหลีกเลี่ยงเรื่องเครื่องเสียงไปได้พ้นหรอกครับ เพราะของมันควรจะคู่กันอยู่แล้ว
Pong-Wanchai

« ตอบ #67 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 | 02:56:38 PM »

ผมมี EQ ยี่ห้อ Soundcraftsmen รุ่น AE2000 ซึ่งสมัยก่อนห้องอัดเสียงเค้าใช้กัน  โดยส่วนตัวแล้ว ผมชอบฟังเสียงปกติไม่ปรับอะไรเลย แต่ที่มี
EQ เอาไว้ก็เพื่อใช้สำหรับเวลาอัดเทปหรือซีดีลงแผ่นเท่านั้นเองครับ เพราะว่าอยากได้เสียงที่มันฟังแล้วรื่นหูพอๆ กัน  ยิ้ม

ยิ่งสมัยก่อนซื้อแผ่นเสียงบู้ทเล็คมาฟังเยอะพอสมควร การปรับหรือแต่งเสียงให้ดีขึ้น (ตามความรู้สึกของเรา) มันท้าทายและสนุกดีไม่ใช่เล่น  ยิ้มเท่ห์
TRON

« ตอบ #68 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 | 04:00:33 PM »

ยิ่งสมัยก่อนซื้อแผ่นเสียงบู้ทเล็คมาฟังเยอะพอสมควร การปรับหรือแต่งเสียงให้ดีขึ้น (ตามความรู้สึกของเรา) มันท้าทายและสนุกดีไม่ใช่เล่น  ยิ้มเท่ห์

+1 ครับ ผมเคยโหลดเพลงเวอร์ชั่นแปลกตามอินเตอร์เน็ตมา แต่ระบบเสียงแย่มาก แต่พอใช้ EQ ใน Window Media Player ปรับเสียงเอาเองแล้วอัดเป็นไฟล์ใหม่ออกมา เสียงดีขึ้นเหมือนทำรีมาสเตอร์ได้เองเลยครับ

« ตอบ #69 เมื่อ: 18 มกราคม 2011 | 04:05:26 PM »

ผมมี EQ ยี่ห้อ Soundcraftsmen รุ่น AE2000 ซึ่งสมัยก่อนห้องอัดเสียงเค้าใช้กัน  โดยส่วนตัวแล้ว ผมชอบฟังเสียงปกติไม่ปรับอะไรเลย แต่ที่มี
EQ เอาไว้ก็เพื่อใช้สำหรับเวลาอัดเทปหรือซีดีลงแผ่นเท่านั้นเองครับ เพราะว่าอยากได้เสียงที่มันฟังแล้วรื่นหูพอๆ กัน  ยิ้ม

ยิ่งสมัยก่อนซื้อแผ่นเสียงบู้ทเล็คมาฟังเยอะพอสมควร การปรับหรือแต่งเสียงให้ดีขึ้น (ตามความรู้สึกของเรา) มันท้าทายและสนุกดีไม่ใช่เล่น  ยิ้มเท่ห์
เคยอ่านบทความเกี่ยวกับการใช้อีควอไลเซอร์ สรุปได้ว่า การใช้ EQ ไม่ได้ผิดกติกาแต่อย่างใด หากปรับแต่งอย่างเหมาะสม ก็จะช่วยปรับปรุงหรือชดเชยเสียงบางย่านความถี่ได้ แต่บางคนเล่นยกซะสุดระดับทุกย่านความถี่ อัดทั้งเบส อัดทั้งแหลม แถมอัดวอลลุ่มเข้าไปอีก แล้วในที่สุด ลำโพงมันจะไปเหลืออะไรล่ะครับ ถ้าใช้ EQ ไม่เป็นก็อย่าไปใช้เลย เอาแค่ปุ่ม tone control ที่มากับเครื่องก็พอแล้วครับ  
อั๋น501

« ตอบ #70 เมื่อ: 19 มกราคม 2011 | 07:57:14 AM »

ผมมี EQ ยี่ห้อ Soundcraftsmen รุ่น AE2000 ซึ่งสมัยก่อนห้องอัดเสียงเค้าใช้กัน  โดยส่วนตัวแล้ว ผมชอบฟังเสียงปกติไม่ปรับอะไรเลย แต่ที่มี
EQ เอาไว้ก็เพื่อใช้สำหรับเวลาอัดเทปหรือซีดีลงแผ่นเท่านั้นเองครับ เพราะว่าอยากได้เสียงที่มันฟังแล้วรื่นหูพอๆ กัน  ยิ้ม

เคยอ่านบทความเกี่ยวกับการใช้อีควอไลเซอร์ สรุปได้ว่า การใช้ EQ ไม่ได้ผิดกติกาแต่อย่างใด หากปรับแต่งอย่างเหมาะสม ก็จะช่วยปรับปรุงหรือชดเชยเสียงบางย่านความถี่ได้ แต่บางคนเล่นยกซะสุดระดับทุกย่านความถี่ อัดทั้งเบส อัดทั้งแหลม แถมอัดวอลลุ่มเข้าไปอีก แล้วในที่สุด ลำโพงมันจะไปเหลืออะไรล่ะครับ ถ้าใช้ EQ ไม่เป็นก็อย่าไปใช้เลย เอาแค่ปุ่ม tone control ที่มากับเครื่องก็พอแล้วครับ 

การใช้EQ นั้นไม่ใช่ไม่ดีเป็นการปรับแต่งเสียงจากอีควอไลเซอร์อย่างละเอียดซึ่งมันไม่เหมาะกับคนฟังเพลงธรรมดาๆทั่วๆไปเท่านั้น
เพราะการปรับแต่งไม่เป็นไม่มีพื้นฐานความรู้เรื่องเสียงแบบมืออาชีพ(ห้องอัดเสียง)และเครื่องเล่นEQ ดีๆราคาจะแพงมากไม่ใช่เครื่องเล่นราคาถูกๆ
แบบสมัยก่อนที่ทำออกมาขายกัน คนเล่นก็ใช้ไม่เป็นปรับแต่งเสียงกันมั่วแบบยกเบสยกแหลมผิดธรรมชาติของเสียงสุดท้ายก็ต้องขายทิ้ง
เครื่องเสียงดีๆถึงไม่มีปุ่มปรับแต่งเสียงอะไรให้มาเลย แม้แต่งปุ่มContron เสียงทุ้ม(เบส)เสียงแหลม  ผมไม่ได้เล่นแอมป์ที่ปรับทุ้มแหลมได้
มานานมากๆแล้วครับ  ถ้าแอมป์คุณภาพที่ดีก็ไม่ต้องไปปรุงแต่งเสียงอะไรอีกแล้วสามารถถ่ายทอดเสียงให้เหมือนหรือใกล้เคียงจากต้นฉบับ
มาสเตอร์ห้องบันทึกได้ก็พอแล้วครับ เสียงจะดีหรือไม่ต้องมาจากต้นทางครับ(เฉพาะเรื่ิองเสียงไม่เกี่ยวกับคุณภาพของผลงานดนตรี) มีเครื่องเสียงดีๆ
มากมายที่ไม่ถูกหูคนฟัง"เสียงที่ใช่ ไม่ใช่เสียงที่ชอบ" แผ่นเสียงหรือซีดีบันทึกมายังไงก็จะได้อย่างงั้นถ้าแอมป์หรือเครื่องเล่นแผ่นเสียงและเครื่อง
เล่นซีดี ฯลฯมาปรุงแต่งเสียงให้ถูกหูเรา  เราอาจจะชอบก็ว่าเครื่องนั้นๆดี ผมถึงชอบถามเสมอว่าเอาอะไรมาอ้างอิงว่าอะไรดีหรือไม่ดี วันนี้แค่ก่อน
ค่อยมาว่ากันต่อ ผมต้องไปทำงานแล้วครับว่างๆจะเข้ามาคุยด้วย

blueframe

« ตอบ #71 เมื่อ: 31 มกราคม 2011 | 07:51:00 PM »

อัพเดทแผ่นที่พึ่งได้มาครับทั้งซีดี และไวนิล

สองแผ่นนี้จะฟัง และเก็บรักษาไว้อย่างดีเป็นที่ระลึก ขอบคุณพี่ตั๊ม พี่ปีศาจลายครามมากครับ

« ตอบ #72 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:37:16 AM »

เมื่อวันมีทติ้งที่ผ่านมาผมได้แนะนำคุณ blueframe เรื่องหัวเข็มที่จะเปลี่ยนใหม่ และได้พูดถึงหัว Audio Technica AT 95 E ไว้ ซึ่งเป็นหัวเข็มที่คุณภาพดี ราคาไม่แพง และมีขายอยู่ในเน็ตทั่วไป ทั้งในเมืองไทยและในต่างประเทศ โดยราคาขายในต่างประเทศจะอยู่ราว ๆ $40 ส่วนในเมืองไทยก็ไม่น่าจะเกินสองพันบาท เป็นหัวเข็มที่ราคาประหยัดแต่คุณภาพไม่ประหยัด ปลายเข็มเป็นรูปวงรี (elliptical) ส่วนปลายเข็ม Shure M447 ที่คุณสนใจจะเล่นนั้นเป็นแบบทรงกลม (spherical) ซึ่งผมเห็นว่าปลายเข็มแบบนี้จะเก็บรายละเอียดได้ไม่ดีเท่าแบบ elliptical ดังนั้น ผมว่า Audio Technica AT 95 E น่าสนใจกว่า แถมยังเป็นหัวเข็มราคาประหยัดที่เหล่านักทดสอบเครื่องเสียงหลายคนแห่งสำนัก Stereophile ให้การยอมรับด้วยครับ

« ตอบ #73 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:55:39 AM »

ถ้าคุณ blueframe สนใจหัวเข็มยี่ห้อ Shure ผมว่ายอมกัดฟันอีกนิดเก็บเงินไปเล่นรุ่นสูงของเขาเลยดีกว่า ซึ่งชื่อรุ่นว่า M97xE ราคาขายที่เมืองนอกประมาณ $75 เหรียญ แต่ราคาขายในเมืองไทย ลดแล้วเกือบห้าพันบาท ถ้าพอจะหาของจากเว็บได้ ผมว่าควรจะซื้อจากเว็บดีกว่า และตัวนี้รับรองเสียงดีแน่นอน (เพราะผมเคยเล่นแล้ว ก่อนจะขายออกไป เนื่องจากหันไปเล่นหัวเข็ม MC) เสียงของมันนุ่มนวล กลมกลึง เป็นกลาง และเป็นธรรมชาติดีมาก ฟังสบาย ไม่เครียดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์ 2011 | 12:04:17 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #74 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011 | 12:29:54 PM »

ถ้ามีงบอีกสักนิด ราว ๆ 6000-7000 บาท ก็ลองดูตัวนี้ Denon DL-110 เป็นหัวเข็ม MC high output ซึ่งต่อเล่นผ่านภาคโฟโน MM ของคุณได้เลย และจะได้คุณภาพเสียงในแง่รายละเอียดและความถี่ย่านสูงมากขึ้นพอสมควร พร้อมกับความสดและความหวาน ถือเป็นหัวเข็ม MC ของคนจนอย่างแท้จริง และยืนหยัดผลิตมานานนับสิบ ๆ ปี โดยนักเล่นนักฟังต่างยอมรับในคุณภาพของหัวเข็มรุ่นนี้มาช้านานแล้ว (ผมเคยเล่นรุ่น DL-160 ซึ่งเป็นรุ่นพี่ของ DL-110 และราคาแพงกว่านิดหน่อย) คิดว่าของใหม่ ราคาขายในเมืองไทยน่าจะแพงกว่าซื้อเอาจากเน็ต ในอีเบย์ก็มีขายกันอยู่หลายเจ้าเหมือนกันครับ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 12
พิมพ์