เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 เมษายน 2024 | 04:07:14 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesพูดคุยเรื่องแผ่นเสียง
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 48
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเรื่องแผ่นเสียง  (อ่าน 233803 ครั้ง)
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011 | 10:27:02 AM »

ยังหาโอกาสซื้อแผ่นเสียงเก็บไว้เรื่อยๆ แม้จะไม่มีเครื่องเล่นครับ

ปล. แผ่นเสียงแบบที่มี Gimmick ไม่ค่อยเห็น reissue มาขายเลยนะครับ  ขยิบตา
เขาว่ากันว่า ในที่สุด คนที่มีแผ่นเสียง ก็ต้องหาเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาเล่น
และในทางกลับกัน คนที่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียง ก็ต้องหาแผ่นเสียงมาให้เครื่องมันเล่นจนได้
ไม่ช้าก็เร็ว
จริงหรือเปล่าก็รอดูกันไปครับ

ผมเข้าทำนองข้อที่ 2 ครับ ได้เครื่องเล่นมาแบบบังเอิญ ทำให้ต้องหาแผ่นเสียงมาร่วมเรียงเคียงหมอนกับเครื่องครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #31 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011 | 10:53:44 AM »

ยังหาโอกาสซื้อแผ่นเสียงเก็บไว้เรื่อยๆ แม้จะไม่มีเครื่องเล่นครับ

ปล. แผ่นเสียงแบบที่มี Gimmick ไม่ค่อยเห็น reissue มาขายเลยนะครับ  ขยิบตา
เขาว่ากันว่า ในที่สุด คนที่มีแผ่นเสียง ก็ต้องหาเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาเล่น
และในทางกลับกัน คนที่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียง ก็ต้องหาแผ่นเสียงมาให้เครื่องมันเล่นจนได้
ไม่ช้าก็เร็ว
จริงหรือเปล่าก็รอดูกันไปครับ

ผมเข้าทำนองข้อที่ 2 ครับ ได้เครื่องเล่นมาแบบบังเอิญ ทำให้ต้องหาแผ่นเสียงมาร่วมเรียงเคียงหมอนกับเครื่องครับ

ถ้าเล่นแล้วชอบและสนุก ก็เล่นไปเลยครับ
เชียร์ให้ซื้อหัวเข็มใหม่มาเปลี่ยนและปรับตั้งมุมและแรงกดหัวเข็มตลอดจนค่าอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องให้ถูกต้อง แล้วเสียงจะดีขึ้นมากครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #32 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011 | 12:51:18 PM »

ใครทราบบ้างว่า เวลานี้ มี website ของศิลปิน หรือ บริษัทต้นสังกัดของศิลปิน อะไรบ้าง ที่ขายแผ่นเสียงโดยตรง เช่น Burning Shed ที่ขายแผ่นของวง Porcupine Tree และ website ของ Steve Hackett (SKETCHES OF SATIE &  OUT OF THE TUNNEL'S MOUTH)

ผมเชื่อว่ายอดขายแผ่นเสียงไม่ใช่น้อย เดี๋ยวนี้ชุดใหม่ๆมักจะทำเป็นแผ่นเสียงด้วย

ผมก็เคยเห็นมาว่ามีอัลบั้มยุคใหม่จำนวนไม่น้อยที่ออกมาในรูปแผ่นเสียง ซึ่งนั่นก็แสดงให้เห็นว่ายังมีคนกลุ่มหนึ่งที่ฟังผลงานยุคใหม่โดยใช้แผ่นเสียงเป็นสื่อ ดังนั้น แผ่นเสียงมันคงไม่ตายง่าย ๆ หรอกครับ

« ตอบ #33 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011 | 03:51:11 PM »

เร็วๆนี้ ร้าน Boomerang ก็เริ่มนำแผ่นเสียงมาขายแล้ว สาขาที่มีแผ่นเสียงมากที่สุด น่าจะเป็นสาขา World Trade

เชื่อว่า ต่อไปนี้ หลายร้านที่เคยขาย CD/DVD ก็ต้องขายแผ่นเสียงด้วย ที่รู้มา คือร้าน BKP เริ่มมีแผ่นเสียงใหม่ๆมาขาย

ร้านอื่นๆก็คงเจริญรอยตาม
แต่ก่อนตอนที่ Tower Records กับ Music One ยังไม่เจ๊งก็เอาแผ่นเสียงมาขายด้วย นัยว่าเป็นการเรียกลูกค้าอีกกลุ่มหนึ่งหรือขยายตลาดไปสู่พวกเล่นไวนิล แต่แผ่นเสียงก็มีไม่มากเท่าไรหรอกครับ

« ตอบ #34 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011 | 03:52:40 PM »

เดี๋ยวนี้ก่อนที่ผมจะหยิบแผ่นเสียงขึ้นมาฟังหรือลูบๆ คลำๆ ซักแผ่นนึง จะต้องล้างมือให้สะอาดก่อนทุกครั้งเลยครับ ซึ่งสำคัญมาก
กับสภาพของทั้งหน้าปกและตัวไวนิลเองในอนาคต  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
ลูบ ๆ คลำ ๆ แผ่นเสียงแล้วรู้สึกเหมือนคลำเนื้อสาวมั้ยครับพี่ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
Pong-Wanchai

« ตอบ #35 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011 | 06:17:44 AM »

เดี๋ยวนี้ก่อนที่ผมจะหยิบแผ่นเสียงขึ้นมาฟังหรือลูบๆ คลำๆ ซักแผ่นนึง จะต้องล้างมือให้สะอาดก่อนทุกครั้งเลยครับ ซึ่งสำคัญมาก
กับสภาพของทั้งหน้าปกและตัวไวนิลเองในอนาคต  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
ลูบ ๆ คลำ ๆ แผ่นเสียงแล้วรู้สึกเหมือนคลำเนื้อสาวมั้ยครับพี่ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

มันแล้วแต่จินตนาการของแต่ละคนนะครับ ของผมชอบคลำตามร่องน่ะครับ เพราะว่ารู้สึกได้ตรงปลายนิ้วว่าแผ่นเสียงชุด
นี้มันเล่นแล้ว จะสะดุดหรือไม่สะดุด ยังงัยยังงั้นเลยจริงๆ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #36 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011 | 08:57:41 AM »

กับสภาพของทั้งหน้าปกและตัวไวนิลเองในอนาคต  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

มันแล้วแต่จินตนาการของแต่ละคนนะครับ ของผมชอบคลำตามร่องน่ะครับ เพราะว่ารู้สึกได้ตรงปลายนิ้วว่าแผ่นเสียงชุด
นี้มันเล่นแล้ว จะสะดุดหรือไม่สะดุด ยังงัยยังงั้นเลยจริงๆ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

กลัวน้าก ทามมายม่ายส่ายถุงเลยหล้าค้า..

« ตอบ #37 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011 | 10:46:50 AM »

ถ้าชอบคลำแผ่นดำบ่อย ๆ ก็ต้องคอยตัดเล็บให้สั้นเสมอนะครับ เดี๋ยวแผ่นจะเป็นรอย ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #38 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 | 01:29:56 PM »

เมื่อไม่นานมานี้ ผมได้เข้าไปสำรวจตลาดแผ่นเสียงแนว prog ในอีเบย์ดู ก็พบว่ามีอัลบั้มยุค 70 ที่หายากหลายชุดถูกนำมา reissued ออกจำหน่ายเป็นแผ่นไวนิล 180 กรัมในราคาไม่กี่สิบเหรียญ ก็เป็นสัญญาณว่าไวนิลยังมีลมหายใจอยู่ และเป็นการเปิดโอกาสให้แฟนเพลง prog ที่เป็นคอไวนิลได้ซื้อหาจับจอง เพราะถ้ามัวแต่รอซื้อหรือประมูลแผ่น original ที่หายากพวกนี้แต่ละแผ่น คงอาจต้องขายสมบัติเก่ากิน บางแผ่นสภาพยับเยินมีรอย scratch สภาพแค่ G ยังทะลึ่งเอามาขายหรือประมูลเป็นร้อยเป็นพันเหรียญได้กับเขาเหมือนกัน -- เห็นแล้วน่าอนาถสำหรับคนที่สติแตกซื้อไปฟัง แต่ผมคนหนึ่งละที่ไม่เอาด้วย -- ดังนั้น การมีแผ่นไวนิล reissued สำหรับอัลบั้มหายากในยุคนี้ถือเป็นเรื่องดีมากสำหรับคอเพลง prog ที่ยังเน้นฟังเพลงผ่านสื่อแผ่นดำอยู่ครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #39 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 | 01:46:27 PM »

อัลบั้มใหม่ที่จะวางตลาดเดือนหน้าของ Van der Graaf Generator จะมีออกเป็น vinyl ด้วย ปกแบบ die cut อีกต่างหากครับ

http://www.burningshed.com/store/peterhammill/product/383/2680/

« ตอบ #40 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 | 02:02:49 PM »

อัลบั้มใหม่ที่จะวางตลาดเดือนหน้าของ Van der Graaf Generator จะมีออกเป็น vinyl ด้วย ปกแบบ die cut อีกต่างหากครับ

http://www.burningshed.com/store/peterhammill/product/383/2680/
บางครั้งก็เคยเห็นอยู่ครับว่าอัลบั้มใหม่ที่ออกในยุคนี้ก็มีอยู่หลายชุดทีเดียวที่ออกเป็นแผ่นไวนิล นี่ก็แสดงให้เห็นว่าศิลปินเจ้าของผลงานนั้นยังคงให้ความสำคัญกับแผ่นไวนิลอยู่ อย่างผลงานล่าสุดชุด Visionary ของ Eloy นี่ก็มีเป็นแผ่นไวนิลเหมือนกัน

เดี๋ยวนี้ซีดีจะไร้ท์หรือก็อปปี้ลง CD-R ก็ทำได้ง่ายมาก แต่สำหรับแผ่นไวนิล ถ้าจะก็อปปี้เลียนแบบกัน ก็ต้องตั้งโรงงานที่มีกระบวนการผลิตซับซ้อนและใช้ทุนมหาศาลถึงจะทำได้ ดังนั้น ของอะไรที่เลียนแบบยาก มันจะมีน้อย แต่ยั่งยืนครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #41 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 | 03:30:00 PM »

กระทู้นี้ดีจังครับ ทำให้ผมได้ใช้เงิน อย่างมีความสุขดีจัง ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #42 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 | 03:32:16 PM »

บางครั้งก็เคยเห็นอยู่ครับว่าอัลบั้มใหม่ที่ออกในยุคนี้ก็มีอยู่หลายชุดทีเดียวที่ออกเป็นแผ่นไวนิล นี่ก็แสดงให้เห็นว่าศิลปินเจ้าของผลงานนั้นยังคงให้ความสำคัญกับแผ่นไวนิลอยู่ อย่างผลงานล่าสุดชุด Visionary ของ Eloy นี่ก็มีเป็นแผ่นไวนิลเหมือนกัน

เดี๋ยวนี้ซีดีจะไร้ท์หรือก็อปปี้ลง CD-R ก็ทำได้ง่ายมาก แต่สำหรับแผ่นไวนิล ถ้าจะก็อปปี้เลียนแบบกัน ก็ต้องตั้งโรงงานที่มีกระบวนการผลิตซับซ้อนและใช้ทุนมหาศาลถึงจะทำได้ ดังนั้น ของอะไรที่เลียนแบบยาก มันจะมีน้อย แต่ยั่งยืนครับ

แผ่นเสียงถ้าจะก็อปปี้เลียนแบบกันจริงๆง่ายมากครับ  แต่ที่ไม่ทำกันเพราะว่ายอดขายมันน้อยมากไม่คุ้มกับการลงทุนทำ
มันไม่ได้เลียนแบบอะไรยากหรอกครับ  แสดงว่าคนไม่นิยมเล่นซื้อแผ่นเสียงไปฟังกันมากกว่า ยอดขายแผ่นเสียงทุกวันนี้น้อยมากๆ
ถ้าแผ่นเสียงมันดีจริงมีหรือบริษัทต้นสังกัดจะไม่ผลิตแผ่นเสียงออกมาขายกัน ระบบธุระกิจก็รู้อยู่ของอะไรที่ขายไม่ได้เขาเรียกว่า"เน่า"
จึงไม่มีใครกล้าที่จะลงทุนทำมากกว่าที่มันไม่ได้เรียกว่ายั่งยืนหรอกครับ

« ตอบ #43 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 | 03:47:46 PM »

แผ่นเสียงถ้าจะก็อปปี้เลียนแบบกันจริงๆง่ายมากครับ  แต่ที่ไม่ทำกันเพราะว่ายอดขายมันน้อยมากไม่คุ้มกับการลงทุนทำ
มันไม่ได้เลียนแบบอะไรยากหรอกครับ  แสดงว่าคนไม่นิยมเล่นซื้อแผ่นเสียงไปฟังกันมากกว่า ยอดขายแผ่นเสียงทุกวันนี้น้อยมากๆ
ถ้าแผ่นเสียงมันดีจริงมีหรือบริษัทต้นสังกัดจะไม่ผลิตแผ่นเสียงออกมาขายกัน ระบบธุระกิจก็รู้อยู่ของอะไรที่ขายไม่ได้เขาเรียกว่า"เน่า"
จึงไม่มีใครกล้าที่จะลงทุนทำมากกว่าที่มันไม่ได้เรียกว่ายั่งยืนหรอกครับ

ผมไม่รู้หรอกครับว่าระบบธุรกิจแผ่นเสียงมันทำกันอย่างไร ยากแค่ไหน ต้องใช้เครื่องมืออะไรบ้าง แต่คิดว่ามันน่าจะต้องใช้เครื่องมือและวัสดุอุปกรณ์ที่มากกว่าการมีแค่เครื่องเล่นโฮมยูส มีโปรแกรมไร้ท์แผ่น และแผ่น CD-R เปล่าแน่นอน

แค่ขั้นตอนเอาก้อนไวนิลดิบเข้า mold ขึ้นรูปเป็นแผ่นกลม 12 นิ้วก็ต้องใช้เครื่องมือเฉพาะแล้ว และยังมีขั้นตอนอื่น ๆ กว่าจะออกมาเป็นแผ่นเสียงได้

มันไม่ง่ายเลยครับ

คนที่จะทำแผ่นเสียงออกมาขายได้ ถ้าในเมืองไทยต้องระดับ "นายห้าง" อย่าง กมล สุโกศล ถ้าแผ่นเสียงสามารถทำกันเองและบันทึกกันเองได้เป็นอุตสาหกรรมในครอบครัวเหมือน CD-R ก็ดีสิครับ ผมจะได้ไปขอยืมแผ่นเสียงที่หายากจากเพื่อนมาก็อปให้สนุกไปเลยครับ

« ตอบ #44 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011 | 04:44:55 PM »

กระทู้นี้ดีจังครับ ทำให้ผมได้ใช้เงิน อย่างมีความสุขดีจัง ยิ้มกว้างๆ
แผ่นเสียงราคาก็ไม่ใช่ถูกนะครับ แล้วอย่างนี้ใช้เงินอย่างมีความสุขได้ยังไง? ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 48
พิมพ์