เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 08:56:04 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesพูดคุยเรื่องแผ่นเสียง
หน้า: 1 ... 36 37 [38] 39 40 ... 48
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเรื่องแผ่นเสียง  (อ่าน 233003 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #555 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2019 | 03:47:55 PM »

ผมไม่ได้เดินคุ้ยหาแผ่นเสียงตามร้านค้าทั่วไปมานานร่วมสิบกว่าปีแล้ว (15 ปีเห็นจะได้ คือตั้งแต่ปี 2547) เมื่อวาน วันที่ 6 ต.ค. 2562 ได้มีโอกาสไปเที่ยวงาน BAV 2019 ที่โรงแรม แกรนด์ เมอร์เคียว กรุงเทพ ฟอร์จูน นอกจากได้เจอเพื่อนสมาชิก Thai Prog บางท่านแล้วก็ยังได้ลองคุ้ยแผ่นเสียงดูบ้าง และได้มาหลายแผ่นพอสมควร แผ่นเสียงใช้แล้วที่ขายตามร้านสมัยนี้ทำไมราคาแพงจัง? สมัยก่อนพวกแผ่นที่ผมลองหยิบจับขึ้นมาดู (แต่ไม่ได้ซื้อเพราะมีแล้ว) ราคาโดยเฉลี่ยก็อยู่ประมาณไม่ถึง 500 บาท คือ 350-450 บาท ราว ๆ นี้ เมื่อค้นเจอก็ต้องรีบจับแยกไว้ก่อนเพื่อพิจารณาสภาพอีกที่ แต่พอมาเจออีกทีตอนนี้ก็มีแต่ราคา 500-600 บาทขึ้นไปทั้งนั้นเลย บางแผ่นติดราคาไว้ 750 บาท และเป็นแผ่นคอมเมอร์เชี่ยลทั่วไป แปะป้ายลดราคา 20% พอลดแล้วมันก็เหลือแผ่นละ 600 บาท ส่วนแผ่นเพลงไทยไม่ต้องพูดถึง เพราะเห็นราคาแล้วซื้อไม่ลงจริง ๆ เพราะราคาแผ่นละหลายพันบาท ผมถึงบอกว่าราคาแผ่นเสียงสมัยนี้แพงขึ้นมากว่าเก่าเยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม 2019 | 05:46:41 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #556 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2019 | 10:06:26 AM »

สิ่งที่ผมไม่ชอบใจอยู่อย่างหนึ่งเมื่อซื้อแผ่นเสียงใช้แล้วไม่ว่าจะเป็นที่ร้านค้าหรือทางออนไลน์ก็ตาม คือ ผู้ขายที่ชอบเปลี่ยนเอาซองใน inner sleeve ของเก่าดั้งเดิมที่ติดมากับแผ่นเสียงออก แล้วเอาซองในใหม่เปลี่ยนเข้าไปแทน มันทำให้ผมรู้สึกว่าแผ่นเสียงแผ่นนั้นไม่สมบูรณ์ 100% อีกต่อไปแล้ว เพราะซองในของเดิมที่มากับแผ่นนั้นมันขาดหายไป ผมเจอแบบนี้มาแล้วกับคนขายบางราย แม้กระทั่งเมื่อเร็ว ๆ นี้ที่ร้านขายแผ่นเสียงร้านหนึ่ง บางแผ่นที่หยิบขึ้นมาดู สภาพแผ่นสวยกริ๊บเชียว อยากได้สะสมไว้อีกหนึ่งชุด (ทั้ง ๆ ที่มีอยู่แล้ว) แต่พอเห็นซองในของเดิมขาดหายไป ทำให้ไม่อยากซื้อเลย แต่ผู้ขายบางรายถึงแม้จะเปลี่ยนซองในอันใหม่ให้ แต่ยังสอดซองในของเดิมใส่ไว้ในปก เหมือนจะเข้าใจว่าคนซื้อที่ซีเรียสมักจะต้องการอุปกรณ์เดิม ๆ ที่ติดมากับแผ่นเสียงแผ่นนั้น ไม่อยากให้ขาดหายไปสักชิ้น ซึ่งอันนี้ถือว่าดีมากครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #557 เมื่อ: 23 มีนาคม 2020 | 03:56:25 PM »

เชื่อไหมครับว่าเครื่องเล่นแผ่นเสียงหรือเทิร์นเทเบิ้ลบางตัว หรืออาจจะหลายตัวด้วยซ้ำ มีอายุยืนกว่าเจ้าของ (เจ้าของตายก่อน)

« ตอบ #558 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2020 | 03:27:23 PM »

เห็นสมาชิกชุมชน Thai Prog บางท่าน (หรืออาจจะหลายท่าน) ได้หันมาเล่นแผ่นเสียงกันแล้ว... น่าชื่นใจจริง ๆ ครับ ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #559 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2020 | 05:33:56 PM »

ยิ่งช่วง Covid นี่ ผมหวดไปกว่า 10 แผ่นแล้วครับ ก็ซื้อทาง facebook ซะทั้งหมดแหล่ะ
เดี๋ยวนี้ผมว่าคนขายแผ่นเสียงเยอะพอๆ กับคนขายซีดีเลย แต่ซีดีดูจะขายกันมั่วเละเทะกว่าเยอะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เวลาเดียวกัน ผมกลับมาอ่านบทความ หนังสือเกี่ยวกับแผ่นเสียงด้วยครับ
เลยรู้สึกให้ความสำคัญกับแผ่นเสียงมากขึ้น

ปล ช่วงนี้กำลังลิสต์รายการขายซีดีอยู่ครับ

« ตอบ #560 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2020 | 02:14:09 PM »

ปล ช่วงนี้กำลังลิสต์รายการขายซีดีอยู่ครับ

---> ผมเห็นว่า ถ้ายังมีเครื่องเล่นซีดีอยู่และการเก็บแผ่นซีดีไว้ไม่ทำให้เดือดร้อนอะไรมาก ก็ควรเก็บมันไว้ดีกว่าครับ

ผมเคยขายซีดีทิ้งไปล็อตหนึ่ง เมื่อสัก 15 ปีมาแล้ว มานั่งนึกอีกที่ตอนนี้ รู้สึกเสียดายมาก เพราะแผ่นซีดีที่ซื้อในยุคนั้นมีที่มาที่ไปชัดเจนในเรื่องสถานที่ผลิต เช่น ทำในอเมริกา อังกฤษ เยอรมนี สวิตเซอร์แลนด์ ฮอลแลนด์ ฯลฯ เขาจะระบุไว้บนแผ่นหรือบนปกชัดเจนเลย ไม่เหมือนแผ่นในยุคนี้ที่ผลิตสะเปะสะปะ ระบุสถานที่ผลิตไม่ชัดเจนหรือบางทีไม่ยอมระบุซะงั้น เช่น Made in EEC หรือ EU บ้าง (แต่ไม่รู้ว่าเป็นประเทศไหนใน EEC หรือ EU) บางแผ่นก็ผลิตในเอเชีย บางทีก็แถวประเทศเพื่อนบ้านเรานี่แหละ หรือบางทีก็บ้านเราเองด้วยซ้ำ โดยความรู้สึกส่วนตัว มาตรฐานการผลิตแผ่นในยุคหลังกับยุคก่อน เมื่อสัก 20 กว่าปีมาแล้ว ในยุคที่ซีดีกำลังบูม คุณภาพแผ่นยุคหลังสู้แผ่นยุคแรกไม่ได้ครับ ก็คงคล้าย ๆ กับกรณีแผ่นเสียง first pressing กับ later pressing หรือแผ่น reissue นั่นแหละ ที่คุณค่ามันต่างกันในสายตาของนักสะสมหรือนักเลงแผ่นเสียง ผมมีแผ่นซีดี Made in USA แท้ ๆ อยู่หลายแผ่น ไม่กล้าปล่อยขาย กอดไว้แน่นเลย สมัยนั้นซื้อแผ่นละ 450 ถึง 550 บาท ก็ว่าแพงแล้ว ถ้าปล่อยทิ้งไปก็หาซื้อคืนได้ยากมากและราคาคงจะไม่เหมือนเดิมแล้วครับ

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #561 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2020 | 03:58:14 PM »

เห็นด้วยครับ กับมาตรฐานการผลิตในปัจจุบัน ที่เทียบกัยสมัยก่อนไม่ได้

ผมว่าจะขายๆ คิดอีกทีก็เสียดายครับ คิดไป คิดมาอยู่หลายตลบ
ก่อนหน้านั้นที่เคยขายไป บางแผ่นมาคิดอีกทีก็เสียดายครับ

« ตอบ #562 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2020 | 10:46:24 AM »

มีใครพอทราบไหมครับว่าทำไมเจ้าของแผ่นเสียงบางคนจึงชอบเขียนชื่อหรือเซ็นชื่อตัวเองหรือเอาสติ๊กเกอร์ที่พิมพ์ชื่อตัวเอง (บางครั้งก็มีที่อยู่บ้านของตัวเองด้วย) ติดไว้ที่ label กลางแผ่นเสียง บางครั้งก็บนปกแผ่นเสียง? เขากลัวแผ่นเสียงของตัวเองหายหรือครับ?

« ตอบ #563 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2020 | 04:49:19 PM »

ขอเชิญสมาชิก Thai Prog บางท่านที่หันมาเล่นแผ่นเสียงช่วยเข้ามาเล่าประสบการณ์และความประทับใจในการเล่นแผ่นเสียงหน่อยครับ

JKNoremorse

« ตอบ #564 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2020 | 01:01:40 PM »

ผมเพิ่งเล่นมา 3 ปีกว่า แต่ยังไม่แฮบปี้กับเครื่องเล่นของผมซักเท่าไหร่ โดยเฉพาะต้องมาเสียบสายผ่าน Pre-PHONO เพื่อเชื่อมเข้ากับ
Intergrated NAD. เสียงมันขึ้น ๆ ลงๆ ไม่สม่ำเสมอ

Pre-PHONO มันก็เก่าแล้วล่ะครับ ตัวเล็ก ๆ กระป๋องกระแป๋ง ก็เลยว่าจะหาโอกาสดี ๆ ซื้อแอมป์มือสองที่มี PHONO ในตัวมามาอีกที
อ่านๆ บทความตามเฟส หนังสือ ก็สนใจแอมป์หลอดของ TS AUDIO ที่คิดค้นทำโดยฝีมือคนไทยเหมือนกันนะครับ เล็งๆ อยู่แต่อยากได้ข้อมูลมากกว่านี้

พี่ปิศาจฯ พอมีข้อมูลของ TS AUDIO บ้างไหมครับ? โปรดชี้นำด้วยครับ

ปล. เครื่องเล่นบลูเรย์ผมมันก็มีปัญหามานานแล้วเหมือนกัน เรื่องถาดใส่แผ่นมันไม่ออกมาเวลาจะใส่แผ่น บางครั้งอยากกระชากมันออกมา แล้ว
ขว้างลงกับพื้นให้แหลกเป็นผุยผงเหมือนกัน

« ตอบ #565 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2020 | 03:13:15 PM »

ผมเพิ่งเล่นมา 3 ปีกว่า แต่ยังไม่แฮบปี้กับเครื่องเล่นของผมซักเท่าไหร่ โดยเฉพาะต้องมาเสียบสายผ่าน Pre-PHONO เพื่อเชื่อมเข้ากับ
Intergrated NAD. เสียงมันขึ้น ๆ ลงๆ ไม่สม่ำเสมอ

Pre-PHONO มันก็เก่าแล้วล่ะครับ ตัวเล็ก ๆ กระป๋องกระแป๋ง ก็เลยว่าจะหาโอกาสดี ๆ ซื้อแอมป์มือสองที่มี PHONO ในตัวมามาอีกที
อ่านๆ บทความตามเฟส หนังสือ ก็สนใจแอมป์หลอดของ TS AUDIO ที่คิดค้นทำโดยฝีมือคนไทยเหมือนกันนะครับ เล็งๆ อยู่แต่อยากได้ข้อมูลมากกว่านี้

พี่ปิศาจฯ พอมีข้อมูลของ TS AUDIO บ้างไหมครับ? โปรดชี้นำด้วยครับ

ปล. เครื่องเล่นบลูเรย์ผมมันก็มีปัญหามานานแล้วเหมือนกัน เรื่องถาดใส่แผ่นมันไม่ออกมาเวลาจะใส่แผ่น บางครั้งอยากกระชากมันออกมา แล้ว
ขว้างลงกับพื้นให้แหลกเป็นผุยผงเหมือนกัน

---> ผมก็ใช้วิธีต่อผ่านภาค pre phono ต่างหาก ก่อนจะเข้าแอมป์ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
เล่นแผ่นเสียง บางทีเจอปัญหาจุกจิกที่มาจากปัจจัยรอบด้านต่าง ๆ เช่น เครื่องเล่นแผ่นเสียง (ตัวแท่น โทนอาร์ม หัวเข็ม สายเคเบิล) ภาคขยายโฟโน ซึ่งอาจจะมีทั้งที่ติดมากับแอมป์หรืออยู่นอกแอมป์ (ตั้งค่าไว้ถูกต้องให้เข้ากับหัวเข็มที่ใช้อยู่หรือไม่) ฯลฯ ต้องไล่หาดูสาเหตุของเสียงที่ขึ้น ๆ ลง ๆ ไม่สม่ำเสมอที่ว่านี้มาจากอะไร ถ้าอุปกรณ์ทุกส่วนในระบบทำงานเรียบร้อยและการตั้งค่าหัวเข็มและ pre phono ถูกต้อง จะไม่มีปัญหาของเสียงดังกล่าว และปัญหาของ pre phono ไม่ได้อยู่ที่ขนาดนะครับ มันอยู่ที่การออกแบบวงจรภายในเครื่องมากกว่า pre phono ขนาดเล็ก บางยี่ห้อ บางรุ่น ให้เสียงดีและสมรรถนะสูงไม่แพ้รุ่นใหญ่ เผลอ ๆ ยังเหนือกว่า pre phono ตัวใหญ่บางยี่ห้อบางรุ่นเสียด้วยซ้ำ ตัวอย่างคือ Lehmann Black Cube ที่ผมเคยใช้อยู่ ก่อนจะเปลี่ยนเป็น ASR Mini Basis Mk III ไงครับ

ผมไม่เคยฟัง T.S. Audio เลยไม่มีข้อมูลและความเห็น คุณ JKNoremorse ไปขอลองฟังเครื่องที่สนใจที่ร้านเขาได้เลยครับ ไม่ทราบตอนนี้ยังอยู่ที่ ฟอร์จูน ทาวน์ หรือเปล่า แต่เล่นเครื่องหลอดต้องใจเย็นและอดทนมากกว่าเล่นเครื่อง solid state หรือทรานซิสเตอร์นะครับ

เล่นเครื่องเสียงต้องใจเย็น ๆ นะครับ ถ้าพบว่าเครื่องใดในซิสเต็มชักรวน ขัดข้อง ไม่ทำงานตามปกติ ถอดออกเก็บไว้รอส่งซ่อมดีกว่า อย่าขว้างมันทิ้งเลยครับ

« ตอบ #566 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2020 | 04:21:43 PM »

แผ่นเสียงและเครื่องเล่นแผ่นเสียงนี่ทำให้ร้านขายเครื่องเสียงทั้งร้านจริงและร้านออนไลน์ดูขลังและน่าเชื่อถือนะครับ ถ้าร้านใดโฆษณาขายสินค้าเครื่องเสียงแล้วไม่มีแผ่นเสียงและเครื่องเล่นแผ่นเสียงเป็น background หรือตัวประกอบในรูปภาพ เหมือนขาดองค์ประกอบที่สำคัญไปและดูไม่ค่อยน่าเชื่อถือ นี่แสดงว่า ณ ปัจจุบันแผ่นเสียงยังคงครองโลกของการเล่นเครื่องเสียงอยู่ ไม่เชื่อลองสังเกตร้านขายเครื่องเสียงเหล่านี้ดูสิครับ

« ตอบ #567 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2020 | 02:29:58 PM »

คนเล่นแผ่นเสียงหรือนักสะสมแผ่นเสียงคิดเห็นอย่างไรบ้างเกี่ยวกับแผ่นเสียงที่ทำหรือผลิตในประเทศเยอรมนี (Made in Germany)? ถ้าจะให้เดา บางคนคงบอกว่าคุณภาพการผลิตดีถึงดีมาก (ตามมาตรฐานการผลิตอันเคร่งครัดหรือเข้มงวดของเยอรมัน) ราคาไม่ค่อยแพงนัก แต่คุณภาพเสียงยังอาจเป็นที่กังขา คือ อาจจะสู้แผ่นทำในอเมริกาไม่ได้ในแง่ปลายเสียงแหลมที่เปิดโปร่งกว่าแผ่นเยอรมัน (ซึ่งปลายเสียงแหลมฟังดูอับทึบกว่าแผ่นอเมริกา)

อันตัวผมนั้นเก็บแผ่นเสียงเยอรมันไว้จำนวนหนึ่ง เหตุที่เก็บไว้ก็เช่น สำหรับอัลบั้ม title เดียวกัน แผ่นอเมริกาหายากกว่าและราคาแพงกว่าแผ่นเยอรมัน บางทีในเรื่องวงและศิลปินสัญชาติเยอรมัน ไม่มีทำเป็นแผ่นอเมริกา มีแต่แผ่นเยอรมันเท่านั้น ฯลฯ หลังจากที่ได้ฟังแผ่นเยอรมันมาพอสมควร ก็ได้ความว่าสุ้มเสียงของมันไม่ได้เลวร้ายอะไรเลย แผ่นเสียง Made in Germany หลายแผ่น ความถี่เสียงย่านต่ำหรือทุ้มทำได้ดีเสียด้วยซ้ำ แต่มีสิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมทึ่งในแผ่นเยอรมันคือคุณภาพของเนื้อไวนิล ซึ่งผมไม่ทราบว่าเขามีเคล็ดลับในการทำหรือเคลือบด้วยอะไร หลายแผ่นที่ผมดูจากภายนอกเห็นว่ามีริ้วรอยขีดข่วนพอสมควร ถ้าเล่นแล้วคงจะมีเสียงรบกวนดังออกมามากหน่อยตามประสาแผ่นเสียงที่มีรอย แต่พอได้เล่นเข้าจริง ๆ แล้วเสียงเงียบมาก แทบไม่มีเสียงรบกวนกรอบแกรบหรือ noise อะไรกวนใจเลย ทั้ง ๆ ที่ตามสภาพแผ่นเสียงเมื่อดูผิวเผินหรือดูจากภายนอกแล้ว ไม่น่าจะสอบผ่าน ผมเจอแบบนี้มาหลายเคสแล้ว สำหรับแผ่นเสียงเยอรมัน ผมไม่ทราบหรอกครับว่าโรงงานแผ่นเสียงของเขามีเทคโนโลยีหรือเคล็ดลับการผลิตอะไรบ้างที่ทำให้แผ่นเสียงของเขามีคุณภาพดีและทนทานต่อรอยขีดข่วน (ที่พอสมควร) เมื่อได้ประจักษ์เช่นนี้มาแล้วหลายครั้งก็อดที่จะนำมาบอกกล่าวเป็นข้อสังเกตไว้ไม่ได้ครับ

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #568 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2020 | 10:10:49 AM »

ตอนเป็นเด็ก ผมใฝ่ฝันอยากจะมีแผ่นเสียงกับเขาบ้าง ตอนนี้เริ่มจะแก่แล้ว ใฝ่ฝันว่าจะฟังแผ่นเสียงที่ได้ซื้อมา ให้ครบทุกแผ่นครับ

« ตอบ #569 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2020 | 10:44:19 AM »

ตอนเป็นเด็ก ผมใฝ่ฝันอยากจะมีแผ่นเสียงกับเขาบ้าง ตอนนี้เริ่มจะแก่แล้ว ใฝ่ฝันว่าจะฟังแผ่นเสียงที่ได้ซื้อมา ให้ครบทุกแผ่นครับ

---> คิดเสียว่าแผ่นเสียงอัลบั้มชุดใด ถ้าเราเคยฟังในรูปแบบซีดีหรือเทปคาสเสทมาแล้ว ก็ถือว่าได้ฟังแล้ว ส่วนแผ่นไหนที่ซื้อไว้แล้วยังไม่ได้ฟังสักที ก็ให้เก็บไว้ไปฟังหลังเกษียณอายุงาน พอถึงวันแรกของวัยเกษียณ ก็ลุยเลยครับ 555 ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 36 37 [38] 39 40 ... 48
พิมพ์