เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 08:47:53 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesพูดคุยเรื่องแผ่นเสียง
หน้า: 1 ... 41 42 [43] 44 45 ... 48
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเรื่องแผ่นเสียง  (อ่าน 232987 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #630 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2021 | 01:04:48 PM »

ซื้อแผ่นเสียงญี่ปุ่นจากคนขายที่เป็นคนไทยในเฟซบุ๊กมีข้อดีอยู่อย่างคือ ราคาไม่สูง เมื่อเทียบกับเว็บออนไลน์ของเมืองนอกโดยทั่วไป บางแผ่นเรียกได้ว่าราคาค่อนข้างถูกเลยทีเดียวก็ว่าได้ แถมยังมี obi ด้วย ส่วนใหญ่ผมอาศัยซื้อแผ่นเก็บตกที่ยังไม่เคยได้ไม่เคยมีมาก่อนครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #631 เมื่อ: 08 กันยายน 2021 | 08:58:05 AM »

ดูเหมือนจะ "อิ่ม" แล้วกับแผ่นเสียงเพลงสากล เดี๋ยวจะลองเก็บแผ่นเสียงเพลงไทยดูบ้าง ถึงจะแพง อาจต้องยอม...
สู้โว้ย 5555 ยิ้มกว้างๆ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #632 เมื่อ: 09 กันยายน 2021 | 02:30:57 PM »

จำไม่ได้ว่าเคยเล่าไว้แล้วหรือยัง คือว่า เมื่อปี 2526 ผมยังเป็นนักเรียนอยู่ ได้มีโอกาสไปเดินเที่ยวที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ตอนนั้นแผนกแผ่นเสียงที่นั่นยังมีอยู่ ผมจำได้ว่าแผนกมีบริเวณกว้างขวาง มีแผ่นเสียงขายเยอะมาก ตอนนั้นผมยังไม่มีปัญญาเล่นแผ่นเสียง ได้แต่เข้าไปหยิบแผ่นเสียงแผ่นโน้นแผ่นนี้มาดู พลิกไปพลิกมา แล้ววางไว้ที่เดิม ทุกแผ่นล้วนเป็นแผ่นใหม่หรือแผ่น seal ทั้งนั้น ผมจำราคาแผ่นเสียงของ Mike Oldfield ชุด Crises ซึ่งออกใหม่ ๆ ในปีนั้นได้ว่ามีราคา 250 บาท ส่วนชุด Tubular Bells 300 บาท แผ่นเสียงชุด Eloy Live แผ่นคู่ ราคา 500 บาท ยังอยู่ใน seal พลาสติก ปกสวยเนี้ยบ ไม่เหมือนแผ่นเสียงใช้แล้วในยุคนี้ซึ่งส่วนใหญ่ปกสึกตามขอบและมีรอยยับ ผมไม่เคยเจอปกแผ่นเสียงของ Eloy ในสภาพสมบูรณ์มาก ๆ เลย อย่างเก่งก็แค่ดีพอใช้เท่านั้น (ฝรั่งไม่ค่อยดูแลรักษาปกแผ่นเสียง) นี่ตอนนั้นถ้าผมมีปัญญาซื้อแผ่นเสียงพวกนี้นะ ผมจะซื้อเอาแต่แผ่นที่อยากได้จริง ๆ เท่านั้นแล้วใส่ปกรักษาไว้อย่างดีเลย เพราะแผ่นเสียงราคามันแพง ในเมื่อตอนนั้นไม่มีปัญญาซื้อแผ่นสภาพใหม่ still sealed พอมาถึงตอนนี้ซื้อได้แค่แผ่นที่ใช้แล้ว ก็ซื้อมันให้หลาย copies เอาให้สะใจไปเลย เจออีกก็ซื้ออีก ซื้อซ้ำมันอยู่นั่นแหละ เหมือนเก็บกดยังไงไม่ทราบนะครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #633 เมื่อ: 09 กันยายน 2021 | 05:10:31 PM »

ในอดีต ที่ศูนย์การค้าอินทรา ชั้น 1 ใกล้ ๆ ทางเข้า ผมจำไม่ได้ว่าร้านแผ่นเสียงชื่ออะไร และจำปีที่เดินผ่านไปไม่ได้ ซึ่งก็น่าจะเป็นห้วงเวลาใกล้เคียงกับที่ไปเดินเซ็นทรัลลาดพร้าว อาจจะก่อนสักเล็กน้อย ที่อินทราผมดูเหมือนจะเคยเห็นอัลบั้มแสดงสดชุด Live Tapes ของ Barclay James Harvest โชว์หราเด่นอยู่บนชั้นวาง ไฟในร้านปิดแล้ว และร้านก็ปิด ผมจำหน้าปกแผ่นเสียงชุดนี้ได้ขึ้นใจ เป็นรูปเทปรีลบนหญ้าสีเขียวมีแสงอาทิตย์ส่อง ตอนนั้นไม่มีปัญญาซื้อแผ่นเสียงเช่นเคย พอมีปัญญานะก็ซื้อมันดะเลย ได้มาสถาพดี ๆ ทั้งนั้นด้วย แต่ปกก็... ตามประสาแผ่นเสียงใช้แล้วของพวกฝรั่ง ไม่รู้กี่ copies แล้วที่มีอยู่ในตอนนี้ มีทั้งเวอร์ชั่นอังกฤษ ญี่ปุ่น และเยอรมัน เอาแค่สามประเทศนี้พอครับ 5555 ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #634 เมื่อ: 09 กันยายน 2021 | 05:22:28 PM »

เงินร้อยนึงเมื่อสักประมาณ 40 ปีก่อนมีค่ามากนะครับ ร้อยนึงนี่ผมใช้ไปโรงเรียนได้อาทิตย์หนึ่งเต็ม ๆ เลยทีเดียว ถ้าจะซื้อแผ่นเสียงเพลงสากลแผ่นนอกสักแผ่นต้องมีเงิน 250-300 บาท ยื่นใบแดง ๆ 3 ใบให้คนขายเมื่อ check out สินค้า ถ้าผมจะซื้อแผ่นเสียงสักแผ่นตอนนั้น คงจะต้องอดไม่ใช้เบี้ยเลี้ยงไปโรงเรียนเป็นเวลา 3 อาทิตย์จึงจะซื้อแผ่นเสียงได้ 1 แผ่น (แต่ก็คงเป็นไปไม่ได้ เพราะจะเอาอะไรซื้อข้าวกินที่โรงเรียน 5555) ครั้นเมื่อถึงพ.ศ.นี้ เงินร้อยนึง กินกาแฟแก้วเดียวก็หมดแล้วครับ อนิจจา เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน 2021 | 08:44:36 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #635 เมื่อ: 10 กันยายน 2021 | 10:19:04 AM »

คนที่จะเล่นแผ่นเสียงได้นั้นจะต้องมีฐานะพอสมควรถึงขั้นดีมาก คืออย่างน้อยจะต้องมีงานทำหรือมีรายได้เป็นของตนเองและมีเงินเหลือพอที่จะเจียดมาซื้อแผ่นเสียงได้ เพราะถ้าพูดกันตามตรง แผ่นเสียงถือเป็นสิ่งฟุ่มเฟือยเกินความจำเป็นในการครองชีพปกติของคนทั่วไป สมัยก่อนเมื่อหลายสิบปีมาแล้ว สื่อเพลงส่วนใหญ่ของมหาชนคนทั่วไปจะเป็นเทปคาสเสท เพราะราคาไม่แพงและหาซื้อง่าย วิทยุกระเป๋าหิ้วก็เล่นเทปคาสเสทได้ แต่แผ่นเสียงจะเป็นสื่อการฟังเพลงของคนอีกระดับหนึ่งที่สูงขึ้นไป ตอนผมเรียนอยู่ชั้นมัธยมและมหาวิทยาลัย การเอาเทปคาสเสทมาอวดหรือมาให้ยืมฟังกันนั้นถือเป็นเรื่องปกติ แต่เพื่อนบางคนบ้านเขามีฐานะ พ่อแม่เป็นหมอ เป็นนักธุรกิจ เขาบอกผมว่า พ่อแม่ของเขาฟังแผ่นเสียง บางคนสนิทกันหน่อยก็ชวนไปฟังแผ่นเสียงที่บ้านของเขาครับ

« ตอบ #636 เมื่อ: 17 กันยายน 2021 | 10:52:57 AM »

จากการสำรวจตลาดแผ่นเสียงของผู้ค้าขายที่เป็นคนไทยในเฟซบุ๊กและควักกระเป๋าซื้อแผ่นเสียงบ้างมาเป็นระยะเวลาหนึ่ง พบว่าแผ่นเสียงญี่ปุ่นราคาไม่แพงนักยังพอมีให้ซื้อ และส่วนใหญ่เป็นแผ่นเพลงตลาดทั่วไป ส่วนพวกเพลง progressive rock ไม่ค่อยมีมาขาย จะมีก็แต่ของพวกวงที่เป็นที่นิยมหรือรู้จักกันทั่วไป เช่น Yes, Pink Floyd, Rush, ELP, Genesis ถ้าเป็น rare progressive rock คงจะต้องพึ่งพาแหล่งซื้อขายที่อื่น คนซื้อแผ่นเสียงในเฟซบุ๊กอาจต้องไวหน่อย เพราะบางทีเผลอแป๊บเดียว มีมือดีมาคว้าไปซะแล้ว ส่วนแผ่นเพลงไทยอัลบั้มหัว ๆ นั้น ราคาแพงถึงแพงมาก ก็เข้าใจละครับว่าผลิตออกมาจำกัดเพียงเพื่อใช้โปรโมทตามสถานีวิทยุในสมัยก่อน ครั้นพอมาถึงยุคนี้มีคนเล่นมีคนหากัน มันจึงต้องแพงครับ

« ตอบ #637 เมื่อ: 29 กันยายน 2021 | 08:05:49 AM »

แผ่นเสียงของ Asia นี่คงผลิตออกมาเยอะนะครับ ทั้งแผ่นอเมริกาและแผ่นญี่ปุ่น ผมได้แผ่นสวย ๆ ราคาไม่แพงมาเรื่อยเลย โดยเฉพาะชุดแรกกับชุด Alpha ชอบครับ หน้าปกสวย ฝีมือของ Roger Dean ซื้อเก็บซ้ำได้เรื่อย ๆ ถ้าเจอในราคาไม่แพงนะ 5555 ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2021 | 08:08:20 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #638 เมื่อ: 29 กันยายน 2021 | 07:16:11 PM »

ผมตั้งใจจะซื้อแผ่นเสียงแปลกๆ จากอีเบย์ แต่ก็มาซื้อแผ่นจากผู้ขายคนไทยในเฟส จนไม่ได้ซื้อแผ่นจากอีเบย์นานเลยครับ

« ตอบ #639 เมื่อ: 30 กันยายน 2021 | 09:04:10 AM »

แผ่นเสียงเก่าบางแผ่น ฝุ่นและคราบสกปรกฝังลึก อาจเป็นไปได้ว่าเก่าเก็บ ไม่ได้เล่นนาน และไม่ได้ทำความสะอาดนาน ฝุ่นและสิ่งสกปรกจึงลงไปฝังสะสมในร่องแผ่นเสียง แม้จะทำความสะอาดเป็นอย่างดี เมื่อนำมาเล่น และเล่นจบหน้าแล้ว พอส่องดูปลายเข็มยังงี้ ฝุ่นจับปลายเข็มเป็นก้อนเลย เหมือนกับปลายเข็มมันงัดและเซาะเอาฝุ่นที่ฝังลึกอยู่ในร่องเสียงออกมา และต้องเล่นแผ่นเสียงแผ่นนั้นซ้ำอีกสัก 1-2 เที่ยว เพื่อให้ปลายเข็มมันเกี่ยวเอาฝุ่นในร่องออกมาให้หมด อย่าลืมว่าถ้าเล่นหมดหนึ่งหน้าแล้ว ต้องทำความสะอาดปลายเข็มก่อนจะไปเล่นหน้าต่อไป เพราะฝุ่นที่จับอยู่ที่ปลายเข็มนั้น ไม่ดีต่อปลายเข็มและร่องแผ่นเสียงแน่นอน อย่าขี้เกียจนะครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #640 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2021 | 02:36:55 PM »

ทุกวันนี้ผมยังซื้อแผ่นเสียงจากอีเบย์เยอรมันและอังกฤษอยู่ แต่ก็ไม่ค่อยบ่อยเหมือนแต่ก่อนแล้ว ส่วนอีเบย์อเมริกา ผมไม่สามารถซื้อแผ่นเสียงได้ เพราะถูกบล็อกตั้งแต่ขั้นตอนแรกที่ซื้อแล้ว ไม่ใส่ใจจะคิดว่าถูกบล็อกเพราะอะไร ทั้ง ๆ ที่แต่ก่อนยังสามารถซื้อแผ่นเสียงจากอเมริกาได้ แต่ก็ดีแล้ว เพราะค่าส่งแผ่นเสียงจากอเมริกานั้นแพงบรม เอาไว้รอซื้อแผ่นเสียง USA จากร้านในชุมชนของเราหรือไม่ก็จากเฟซบุ๊กดีกว่าครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ เมื่อพูดถึงอีเบย์เยอรมัน บางทีผมก็เจอแผ่นเสียงทำในอเมริกาอยู่บ้างเหมือนกัน และโดยทั่วไป ดูเหมือนคนขายจะรู้ จึงตั้งราคาแผ่นทำในอเมริกาไว้แพงกว่าแผ่นเยอรมันสำหรับอัลบั้มชุดเดียวกันครับ

« ตอบ #641 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2021 | 09:28:30 AM »

แผ่นเสียงที่ขายในเฟซบุ๊กนี่ แผ่นญี่ปุ่นก็มีไม่น้อยเหมือนกัน ทั้งมี obi และไม่มี obi สำหรับอัลบั้มตลาดทั่วไป ราคาไม่ค่อยสูงนัก อัลบั้ม progressive rock หัว ๆ หายาก ๆ ไม่ค่อยมีให้ได้เจอ อย่างเก่งก็เป็นพวกวงที่มีชื่อเสียงเช่น Yes, ELP, Genesis, Pink Floyd, King Crimson พวกนี้เจอบ่อยและถูกซื้อไปเร็ว แสดงว่าแผ่นเสียง progressive rock นี่มีคนเก็บไม่ใช่น้อยเหมือนกันนะครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #642 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2021 | 10:06:13 AM »

ท่านที่เล่นแผ่นเสียงเคยคำนวณตัวเลขกันไหมครับว่าหมดเงินไปกับการเล่นและสะสมแผ่นเสียงกันเท่าไร สำหรับผม เอาเฉพาะแผ่นเสียง ไม่รวมเครื่องเล่นแผ่นเสียงและอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับการเล่นแผ่นเสียง ผมว่าผมหมดไปเป็นล้านแล้วกระมัง... จริง ๆ นะครับ ไม่ได้พูดเล่นแต่อย่างใด

« ตอบ #643 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2021 | 10:12:26 AM »

สังเกตไหมครับว่าคนฟังแผ่นเสียงรุ่นก่อน ๆ ไม่ว่าทั้งฝรั่งและคนไทย ไม่ค่อยรักษาปกแผ่นเสียงกันเลย เพราะแผ่นเสียงใช้แล้วที่ผมได้มาโดยส่วนใหญ่นั้นสภาพไม่ค่อยจะสวยสมบูรณ์นัก บางทีหน้าปกยับไม่ว่าตรงมุมหรือบนปก หรือบางทีก็มีรอยถลอกตามขอบสันปก หรือบางทีก็ทั้งยับทั้งถลอก บางทีปกบวมเพราะโดนน้ำหรือความชื้นก็มี ผมเข้าใจว่ารอยถลอกดังกล่าวคงเกิดจากการวางแผ่นเสียงไว้บนหิ้งโดยที่แผ่นเสียงไม่ได้ใส่ซองพลาสติกหุ้มไว้ สันปกจึงถลอกจากการดึงแผ่นออกและสอดกลับเข้าหิ้ง แผ่นเสียงใช้แล้วที่ผมได้มาส่วนใหญ่สภาพปกเป็นอย่างที่ว่ามานี้ทั้งนั้น ถึงหน้าปกจะเยินไปหน่อย แต่แผ่นเสียงที่อยู่ข้างในสภาพเรียบร้อยก็โอเค จึงสันนิษฐานว่าคนสมัยก่อนส่วนใหญ่ไม่ค่อยรักษาหน้าปกแผ่นเสียง ถ้ารักษาหน้าปกแผ่นเสียง จะต้องใส่ปกพลาสติกหุ้มไว้เมื่อแรกที่ได้แผ่นเสียงมาหรือโดยเร็วที่สุด และต้องขอชมเชยคนญี่ปุ่นที่ส่วนใหญ่รู้จักรักษาแผ่นเสียงเป็นอย่างดี เพราะแผ่นญี่ปุ่นที่ผมได้มาจากเมืองนอกส่วนใหญ่หน้าปกสวยเรียบร้อย แทบไม่มีรอยถลอกตามสันปกเลย เหมือนเพิ่งซื้อหรือได้แผ่นเสียงนั้นมาเมื่อวันสองวันมานี้ ทั้ง ๆ ที่ความจริงแล้วเป็นแผ่นที่มีอายุ 40-50 ปีทั้งนั้น ว่ากันว่าคนญี่ปุ่นพอได้แผ่นเสียงมาหลายคนมักจะฟังกันแค่ครั้งสองครั้ง อัดใส่เทปหรือมินิดิสก์ แล้วเก็บแผ่นเสียงไว้อย่างถาวร ไม่ดึงเข้าดึงออกจากหิ้งเพื่อนำมาเล่นเลย อาศัยฟังจากเทปหรือมินิดิสก์แทนครับ

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #644 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2021 | 06:18:49 AM »

ผมซื้อแผ่นญี่ปุ่นล่าสุด 3 แผ่น ปกอยู่ในสภาพสมบูรณ์สวยงามมากครับ แค่ได้จับ ลูบๆ คลำ หรือหยิบมาดูก็มีความสุขมากครับ
หน้า: 1 ... 41 42 [43] 44 45 ... 48
พิมพ์