เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 12:15:38 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesพูดคุยเรื่องแผ่นเสียง
หน้า: 1 ... 44 45 [46] 47 48
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเรื่องแผ่นเสียง  (อ่าน 233006 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #675 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2022 | 02:51:33 PM »

บางครั้ง หรือคงจะหลายครั้ง เวลาซื้อแผ่นเสียง ผมรู้สึกเหมือนกำลังไล่ตาม "ซื้ออดีต" ซึ่งอันที่จริงแล้ว "อดีต" ไม่สามารถซื้อขายกันได้และไม่สามารถย้อนกลับไปหามันได้ด้วย แต่ที่เราซื้อ ๆ กันอยู่นี้ เราซื้อ "วัตถุ" หรือผลงานที่เป็นตัวบ่งบอกหรือเป็นตัวแทนช่วงเวลาในอดีตที่เราเคยเดินทางผ่านมาและไม่อาจห้วนย้อนกลับไปได้อีก ดังนั้น แผ่นเสียงจึงเป็นวัตถุที่เป็นตัวแทนของอดีตซึ่ง ณ เวลาที่เราได้ยินเพลงจากแผ่นเสียงแผ่นนั้น อาจมีเรื่องราวหรือเหตุการณ์บางอย่างเกิดขึ้นกับชีวิตของเรา อาจจะเป็นเรื่องที่ดีหรือไม่ดีก็ได้ แต่เหตุการณ์ได้ผ่านมาแล้ว เราไม่อาจย้อนกลับไปยังเหตุการณ์นั้นได้อีก ก็มีเพลงจากแผ่นเสียงนี่แหละครับที่ช่วยเตือนให้เรารำลึกถึงอดีต เช่น ตอนที่เพลงนั้นเพลงนี้กำลังดังอยู่ในอดีต เรากำลังวิ่งเล่นร้องเพลง ๆ นี้กับเพื่อนอย่างสนุกสนานหรือมีความสุข หรือได้ยินเพลงจากวิทยุทรานซิสเตอร์ขณะที่แม่กำลังนั่งซักผ้าหรือทำกับข้าว เพลงพวกนี้ตอนนั้นเราไม่ได้สนใจ แต่มันซึมซับและฝังอยู่ในจิตใจของเรา จนกระทั่งเราโตขึ้น ตลอดเวลาที่ผ่านมา เราได้ยินเพลงดังกล่าวนี้เป็นพัก ๆ เรารู้สึกว่า เอ... มันก็เพราะดีแฮะ วันดีคืนดี เราไปเจอแผ่นเสียงที่มีเพลงนี้อยู่ ไม่ว่าจะเป็นในร้านขายแผ่นเสียงทั่วไปหรือร้านออนไลน์ เราก็พยายามจะซื้อหรือได้มันมา บางที ไม่ว่าจะราคาแพงแค่ไหนก็ยอม นี่แหละครับ ความหมายของคำว่า "ซื้ออดีต" ที่ผมกล่าวไว้ในตอนต้น

ไม่ทราบมีใครคิดหรือรู้สึกเหมือนหรือคล้ายกับผมบางครั้งหรือบ่อยครั้งที่ซื้อแผ่นเสียงบ้างไหมครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #676 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2022 | 04:16:12 PM »

บังเอิญไปเจอบทความเรื่อง How Do I Know If I'm Getting Quality Vinyl Record Pressing (แปลเป็นไทยทำนองว่า "ฉันจะรู้ได้อย่างไรว่าได้แผ่นเสียงปั๊มที่มีคุณภาพมา") ซึ่งเขียนโดย James Hill เมื่อวันที่ 25 มกราคม 2021 อ่านคร่าว ๆ แล้วเห็นว่าเข้าท่า จึงขอนำมาแปะไว้ให้อ่านกัน ท่านใดที่อ่านภาษาอังปะกิตออกก็อ่านไป ส่วนท่านใดอ่านแล้วไม่ค่อยเก็ท ว่าง ๆ ผมจะช่วยบรี๊ฟให้ ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับความขยันและขี้เกียจของอ้ายกระพ้มนะครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

https://www.unifiedmanufacturing.com/blog/how-do-i-know-if-im-getting-quality-vinyl-record-pressing/

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #677 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2022 | 09:30:39 AM »

เคยซื้อแผ่นเสียงหลายหนแล้วทางออนไลน์ ทราบว่าผู้ขายมีหน้าร้าน M Tanakorn Records อยู่แถวโรงพยาบาลกลาง ว่าง ๆ ผมจะลองไปเดินเล่นแถวนั้นและเยี่ยมเยียนร้านนี้ดูซะหน่อย ตอนนี้ขอเอาบทสัมภาษณ์ความคิดเห็นของเจ้าของร้านมาให้อ่านกันครับ

http://trawell-th.com/m-tanakorn-records/

« ตอบ #678 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2022 | 04:10:25 PM »

จากการที่เข้าไปส่องดูแผ่นเสียงที่ขายกันในเฟซบุ๊ก พบว่าแผ่นเสียงเพลงสากลโดยมากมักอยู่ในสภาพดีถึงดีมาก ราคาก็มีหลายระดับตั้งแต่ถูกยันแพง ซึ่งอันนี้ก็แล้วแต่ความสำคัญของแผ่นเสียงและบทเพลงตลอดจนความพอใจของผู้ซื้อ ส่วนแผ่นเสียงเพลงไทย ไม่ทราบทำไมผมถึงเจอแต่สภาพไม่สมประกอบ (ในกรณีของแผ่นที่ใช้แล้ว) เช่น แผ่นสภาพดีหรือพอใช้ แต่ปกไม่มี, ปกชำรุด แผ่นเสียหายที่ร่องนั้นร่องนี้, แผ่นสภาพดี แต่ปกทำใหม่ (ซึ่งเข้าใจว่าปกเดิมชำรุดเสียหายไปแล้ว), แผ่นชำรุด มีรอยขนแมว ฯลฯ แสดงว่าแผ่นเสียงเพลงไทย ซึ่งโดยทั่วไปผลิตออกจำหน่ายน้อยกว่าเพลงสากลอยู่แล้ว ไม่ได้รับการทนุถนอมจากเจ้าของเดิมเลย แถมบางแผ่นยังเอามาขายกันในราคาแพง เพราะถือว่าเป็นอัลบั้มหัว ๆ หรือสำคัญ (คนตามหากัน) ครับ

« ตอบ #679 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2022 | 09:56:42 AM »

ที่ยังน่าชื่นใจอยู่นิดนึงกับการซื้อแผ่นเสียงทางเฟซบุ๊กคือ ผู้ขายบางรายขายแผ่นเสียงในราคาสมเหตุสมผล ไม่แพงจนเกินไปนัก แผ่นเสียงบางลอตสภาพดี ราคา 200-300 บาท ยังพอมีให้หาซื้อได้ มาเมื่อไรก็หมดเร็ว ผมซื้อไม่ค่อยทันคนอื่นเขาหรอก พอเข้าไปดูทีไร แผ่นไหนที่ต้องตาต้องใจก็มีคนจับจองกันไปหมดแล้ว เหลือให้มีช้อนซื้ออยู่บ้างนิดหน่อย แค่นี้ก็ชื่นใจแล้วครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #680 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2022 | 07:11:38 PM »

ที่ยังน่าชื่นใจอยู่นิดนึงกับการซื้อแผ่นเสียงทางเฟซบุ๊กคือ ผู้ขายบางรายขายแผ่นเสียงในราคาสมเหตุสมผล ไม่แพงจนเกินไปนัก แผ่นเสียงบางลอตสภาพดี ราคา 200-300 บาท ยังพอมีให้หาซื้อได้ มาเมื่อไรก็หมดเร็ว ผมซื้อไม่ค่อยทันคนอื่นเขาหรอก พอเข้าไปดูทีไร แผ่นไหนที่ต้องตาต้องใจก็มีคนจับจองกันไปหมดแล้ว เหลือให้มีช้อนซื้ออยู่บ้างนิดหน่อย แค่นี้ก็ชื่นใจแล้วครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ
ผมคนหนึ่งล่ะครับ ที่ซื้อไม่ค่อยทัน ยิ่งมาทำงานที่ชุมพรยิ่งไม่ทันเลยครับ  สำหรับแผ่นเสียงที่ขายในเฟสนั้น บางแผ่นก็ไม่เชื่อว่าจะมีเข้ามาขายนะครับ เช่น ผลงานของ Fripp & Eno ซึ่งราคาก็มิตรภาพมากๆ ผมเปิดมาดูพบว่าผ่านมา 4 วัน มีผู้ลงซื้อ 2 คิวแล้ว

« ตอบ #681 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2022 | 08:33:06 AM »

ผมคนหนึ่งล่ะครับ ที่ซื้อไม่ค่อยทัน ยิ่งมาทำงานที่ชุมพรยิ่งไม่ทันเลยครับ  สำหรับแผ่นเสียงที่ขายในเฟสนั้น บางแผ่นก็ไม่เชื่อว่าจะมีเข้ามาขายนะครับ เช่น ผลงานของ Fripp & Eno ซึ่งราคาก็มิตรภาพมากๆ ผมเปิดมาดูพบว่าผ่านมา 4 วัน มีผู้ลงซื้อ 2 คิวแล้ว

---> ใช่ครับ นาน ๆ จะได้เห็นแผ่นที่ไม่น่าเชื่อว่าจะมีขายด้วย ต้องคอยติดตามเรื่อย ๆ และเหนื่อยกระเป๋าสตางค์ตัวเองเหลือเกิน ไม่รู้จะหัวเราะหรือร้องไห้ดี 5555 ยิ้มกว้างๆ ร้องไห้

« ตอบ #682 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2022 | 04:04:33 PM »

ตลาดแผ่นเสียงในเฟซบุ๊ก อัลบั้ม progressive แปลก ๆ และหายาก นาน ๆ ทีจะเห็นมีเอามาลงขาย แต่ไม่มีใครรีบคว้าเลย สงสัยคงไม่รู้จัก (5555 เสร็จเรา ยิงฟันยิ้ม) อย่างเมื่อไม่นานมานี้ ผมได้แผ่นของ Absolute Elsewhere ชุด In Search Of Ancient Gods (1976) มา และเป็นแผ่นอังกฤษด้วย และก็เพิ่งได้แผ่นชุด Symphonic Slam (1976) มาแบบนิ่ม ๆ โดยที่ไม่มีใครแตะหรือจับจองตัดหน้าผมเลย ก่อนหน้านี้นานแล้วผมก็ได้แผ่นหายากจาก FB อยู่ครั้งสองครั้ง แต่จำไม่ได้ว่าอัลบั้มใด แบบนี้ค่อยน่าค้นหาต่อไปเรื่อย ๆ แผ่นไหนเรามีแล้วก็ปล่อยไปครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #683 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2022 | 06:06:03 PM »

แผ่นเสียง Tales From Topographic Oceans (2LP) ของ Yes เคยมีลงขายใน FB สภาพดีและราคาไม่แพง เห็นอยู่นาน ไม่มีคนซื้อ ไม่มีคนแตะ (สงสัยฟังยากหรือไม่ก็ขี้เกียจฟัง 5555 ยิ้มกว้างๆ) ยังงี้ก็เสร็จผมสิครับ ครั้งแรกได้มาเป็นแผ่นอเมริกาและต่อมาเป็นแผ่นญี่ปุ่น -- สวย ๆ ทั้งสองก็อปปี้เลย -- อันที่จริงอัลบั้มชุดนี้ผมมีอยู่หลายก็อปปี้แล้ว ทั้งแผ่นอเมริกาและญี่ปุ่น แต่พอไปเห็นขายในราคาไม่แพง ก็อดไม่ได้ที่จะต้องซื้อครับ 5555 ยิงฟันยิ้ม

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #684 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2022 | 07:49:52 AM »

ตลาดแผ่นเสียงในเฟซบุ๊ก อัลบั้ม progressive แปลก ๆ และหายาก นาน ๆ ทีจะเห็นมีเอามาลงขาย แต่ไม่มีใครรีบคว้าเลย สงสัยคงไม่รู้จัก (5555 เสร็จเรา ยิงฟันยิ้ม) อย่างเมื่อไม่นานมานี้ ผมได้แผ่นของ Absolute Elsewhere ชุด In Search Of Ancient Gods (1976) มา และเป็นแผ่นอังกฤษด้วย และก็เพิ่งได้แผ่นชุด Symphonic Slam (1976) มาแบบนิ่ม ๆ โดยที่ไม่มีใครแตะหรือจับจองตัดหน้าผมเลย ก่อนหน้านี้นานแล้วผมก็ได้แผ่นหายากจาก FB อยู่ครั้งสองครั้ง แต่จำไม่ได้ว่าอัลบั้มใด แบบนี้ค่อยน่าค้นหาต่อไปเรื่อย ๆ แผ่นไหนเรามีแล้วก็ปล่อยไปครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ
5555 ผมน่าจะเห็นก่อนพี่ปีศาจ แต่ผมลังเลว่ามีแล้วหรือยัง(ถ้าชอบเก็บแผ่นซ้ำ คงสอยไปแล้ว) บ้างครั้งอยากรู้ว่าแผ่นที่ขายเป็นก็อบที่เท่าไร แล้วที่ผู้ขายบอกประเทศที่ผลิต ผมก็มาตรวจสอบว่าตรงกันจริงหรือไม่ ซึ่งบางผู้ขายไม่ตรงนะครับ เช่น แผ่นเยอรมัน มาลงเป็นแผ่นสหรัฐ แผ่นฮอลแลนด์ มาลงเป็นแผ่นอังกฤษ หรือแผ่นนี้ทำปกแบบ Gatefold หรือ Singlefold  แต่ที่แปลกคือ พอผมจะซื้อ จะหาหน้านั้นไม่พบ มาพบอีกครั้ง มีผู้ซื้อไปเรียบร้อย 5555555

« ตอบ #685 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2022 | 08:38:06 AM »

5555 ผมน่าจะเห็นก่อนพี่ปีศาจ แต่ผมลังเลว่ามีแล้วหรือยัง(ถ้าชอบเก็บแผ่นซ้ำ คงสอยไปแล้ว) บ้างครั้งอยากรู้ว่าแผ่นที่ขายเป็นก็อบที่เท่าไร แล้วที่ผู้ขายบอกประเทศที่ผลิต ผมก็มาตรวจสอบว่าตรงกันจริงหรือไม่ ซึ่งบางผู้ขายไม่ตรงนะครับ เช่น แผ่นเยอรมัน มาลงเป็นแผ่นสหรัฐ แผ่นฮอลแลนด์ มาลงเป็นแผ่นอังกฤษ หรือแผ่นนี้ทำปกแบบ Gatefold หรือ Singlefold  แต่ที่แปลกคือ พอผมจะซื้อ จะหาหน้านั้นไม่พบ มาพบอีกครั้ง มีผู้ซื้อไปเรียบร้อย 5555555

---> ซื้อแผ่นเสียงใน FB เนี่ย ผมว่าลังเลไม่ได้ครับ จะซื้อก็ซื้อเลย ถ้าปล่อยไว้แล้วกลับมาดูอีกก็เป็นอย่างที่คุณว่า คือหาโพสต์ที่ลงขายแผ่นนั้น ๆ ไม่เจอ และกว่าจะเจอก็มีคนซื้อแผ่นที่เราเล็งไปเรียบร้อยแล้ว ผมก็เคยเจอสถานการณ์แบบนี้เหมือนกันครับ

« ตอบ #686 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2022 | 09:40:04 AM »

บางทีก็เคยเจอครับใน FB ลงขายแผ่นเสียง แจ้งว่าเป็นแผ่นอเมริกา แต่ส่งแผ่นญี่ปุ่นไม่มี obi มาให้ เผอิญว่าผมไม่ซีเรียสนัก เพราะเป็นแผ่นที่เอาไว้ฟังเล่น ๆ แต่ก็ติงคนขายไปว่าส่งแผ่นไม่ตรงกับที่ลงโฆษณาไว้มาให้ เขาก็ขอโทษ ซึ่งอันที่จริงผมก็สามารถส่งของคืนเขาไปแล้วขอเงินค่าแผ่นคืนได้ แต่ก็ขี้เกียจยุ่งยากและเป็นเจ้าที่ซื้อขายกันประจำอยู่ก็เลยรับไว้ และมีคนขายบางคนหรืออาจจะหลายคนใน FB ลงขายแผ่นเสียง บอกราคาและบอกสภาพ แต่ไม่บอกประเทศที่ผลิต บางแผ่นบางรายการที่ผมเห็นก็น่าสนใจ แต่ขี่เกียจส่งข้อความไปถามว่าผลิตที่ประเทศอะไร จึงผ่านเลยไปครับ

« ตอบ #687 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2022 | 10:41:09 AM »

ตั้งแต่ธุรกิจสั่งซื้อของและส่งของถึงบ้าน รวมทั้งการที่แผ่นเสียงกลับมาบูมอีกครั้ง (น่าจะตั้งแต่ปี 2560 เป็นต้นมา) ทำให้ธุรกิจผลิตและจำหน่ายกล่องพัสดุใส่สินค้าและแผ่นเสียงเฟื่องฟูตามไปด้วย ผมนั่งรถผ่านเห็นหลายร้านที่ขายเฉพาะกล่องส่งพัสดุอย่างนี้ บริษัทไปรษณีย์ไทยก็ยังเอาด้วย มีกล่องบรรจุแผ่นเสียงโดยเฉพาะไว้จำหน่ายให้ซื้อไปใช้ เมื่อก่อนนี้แทบไม่มีเลยนะครับ ผู้ขายแผ่นเสียงต้องสั่งทำกล่องส่งแผ่นเสียงเป็นพิเศษ ส่วนผู้ขายสมัครเล่นไม่ได้ขายจริงจังอย่างผมต้องหากล่องเก่า ๆ มารีไซเคิลส่งเอาครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #688 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2022 | 11:17:15 AM »

เรื่องการ grading หรือให้เกรดสภาพแผ่นเสียง ผู้ขายบางคนในเฟซบุ๊กยังให้เกรดแผ่นไม่ถูกต้องเท่าที่ควร แผ่นเสียงโดยทั่วไปหรือส่วนใหญ่มีอายุ 40-50 ปีขึ้นไป ต่อให้มีสภาพสวยแค่ไหน ผมว่าควรให้เกรดแค่ VG++ ก็พอแล้ว ไม่ต้องถึงขั้น M- หรือ NM (near mint) ถ้ามีคนขายรายใดให้เกรด M- หรือ NM (near mint) ผมเห็นแล้วจะข้องใจทันทีว่าผู้ขายรายนี้ให้เกรดแผ่นเสียงของตัวเองโอเวอร์ไปหรือเปล่า ยกเว้นแผ่นเสียงรุ่นใหม่ ๆ ที่ผลิตเมื่อไม่กี่ปีมานี้ก็ยังพอเชื่อได้ และตั้งแต่ซื้อแผ่นเสียงใน FB มา เคยมีอยู่ครั้งสองครั้งที่ผมจำใจต้องเคลมว่า แผ่นเสียงมีสภาพไม่เป็นไปตามที่แจ้งหรือโฆษณาไว้ เช่น บอกว่าสภาพ NM แต่พอเห็นเข้าจริง ๆ มีรอย scratch เต็มไปหมดทั่วทั้งแผ่น อย่างนี้จะเรียกว่า near mint คงไม่ได้ เพราะ near mint คือสภาพเหมือนใหม่เพิ่งแกะออกจากซองเป็นครั้งแรก หรือเล่นไปแล้วแค่ครั้งสองครั้ง เมื่อเห็นว่าสภาพไม่ตรงกับที่แจ้งไว้ก็ต้องขอส่งคืนสินค้าให้คนขายไปตามระเบียบ ถ้าได้รับแผ่นเสียงมาแล้ว ควรจะตรวจสอบหน่อยก็ดี ถ้าเจอสภาพไม่เป็นไปตามที่แจ้งหรือระบุไว้ ให้รีบแจ้งคนขายทันทีเลยครับ

« ตอบ #689 เมื่อ: 19 มกราคม 2023 | 11:06:04 AM »

ซื้อไม่เคยทันคนอื่นซักทีเลยครับ แผ่นเสียงใน Facebook พอไล่ ๆ ดูเห็นแผ่นที่ถูกใจ กะจะซื้อซะหน่อย ก็เจอคนจอง เจอพวกมือดีซื้อไปซะแล้ว เสียความรู้สึก บางทีไม่เข้าไปดูยังจะดีเสียกว่า ไม่ทราบคนพวกนี้เฝ้าเฟซบุ๊กอยู่ตลอดเวลาหรือไงครับ โกรธ

หน้า: 1 ... 44 45 [46] 47 48
พิมพ์