เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 เมษายน 2024 | 04:36:42 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgLet There Be More LightคำถามHeavy metal สมัยก่อน จนปัจจุบัน
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Heavy metal สมัยก่อน จนปัจจุบัน  (อ่าน 36761 ครั้ง)
lunar
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #60 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011 | 07:33:21 AM »

ส่วนปัจจุบันนี้ผมว่าเส้นแบ่งระหว่างฮาร์ดคอร์กับเมทัลแทบไม่มีแล้วนะครับ
ก็ใช่ครับตามมุมมองของคนฟังทั่วๆไป เเต่ถ้าสำหรับบางคนจะเจาะจงเเต่เมทัล
ไม่สนใจฮารดคอรเลย ดูอย่างคอนเสริทสมัยก่อน วงพล่านยังไปเล่นร่วมเวทีกับ
surrenderof divinityเลย เเต่สมัยนี้เเบ่งเเยกชัดเจน งานของบรูทัล งานของเมทัลคอร
อะไรเเบบนี้

ขอบคุณสำหรับความเห็นดีๆนะครับ
จ่าวิส
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #61 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011 | 09:03:49 AM »

ส่วนปัจจุบันนี้ผมว่าเส้นแบ่งระหว่างฮาร์ดคอร์กับเมทัลแทบไม่มีแล้วนะครับ
ก็ใช่ครับตามมุมมองของคนฟังทั่วๆไป เเต่ถ้าสำหรับบางคนจะเจาะจงเเต่เมทัล
ไม่สนใจฮารดคอรเลย ดูอย่างคอนเสริทสมัยก่อน วงพล่านยังไปเล่นร่วมเวทีกับ
surrenderof divinityเลย เเต่สมัยนี้เเบ่งเเยกชัดเจน งานของบรูทัล งานของเมทัลคอร
อะไรเเบบนี้

ขอบคุณสำหรับความเห็นดีๆนะครับ

อันนี้ผมหมายถึงแวดวงต่างประเทศครับ แวดวงไทยมันเล็ก การแบ่งแยกชัดเจนอยู่แล้ว บางครั้งชัดเจนเกินไปด้วยซ้ำ ไมไ่ด้หมายถึงพวกสายทรูกับเมนสตรีมอย่างเดียวนะครับ ผมหมายถึงมันมีคนฟังเฉพาะแนวมากเกินไป จนพอมีงานคอนเสิร์ตของแนวๆหนึ่งคนฟังอีกแนวก็ไม่ค่อยมาซัพพอร์ตกันเท่าไหร่ อย่างคนฟังเดธก็จะฟังเดธ แบล็คก็แบล็ค พวกนี้บางคนก็ไปกัน 2 งาน บางคนก็เลือกไปแค่งานใดงานหนึ่ง พวกเมทัลคอร์ก็ไม่ไปงานของสายทรู พวกเพาเวอร์ก็เพาเวอร์ แธรชก็แธรช ถามว่ามันดีมั้ย มันก็อาจจะดีในการจัดระบบ แต่คงไม่ดีในการจัดงานเท่าไหร่

จนบัดนี้ผมยังหาคำตอบไมไ่ด้เลยว่าทำไมคนไม่ค่อยไปงานคอนเสิร์ตกัน ปัจจัยที่น่าจะเป็นมันเยอะมากเช่น การจัดงานถี่ๆ ขี้เกียจ หรือไม่มีวงที่ตรงแนวอันนี้ผมก็ไม่ทราบได้ ใครมีความเห็นอื่นๆลองมาแชร์กันก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2011 | 09:05:29 AM โดย จ่าวิส » บันทึกการเข้า
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #62 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011 | 01:11:35 PM »

ส่วนพวก NWOBHM ก็มีความใกล้ชิืดกับสายพังค์เช่นกัน  

ใกล้ชิดกันตรงไหน  ฮืม ฮืม ฮืม

ที่เรียกว่า ใกล้ชิด เพราะว่าอยู่ในยุคที่ ติดกัน และ ใกล้กัน มาก...

แต่ตามความจริงเท่าที่ผมทราบ พวก NWOBHM ไม่ชอบขี้หน้าพวกพังค์ซักเท่าไหร่หรอกนะครับ  ฮืม  ฮืม  ฮืม

ซึ่งผมคิดว่าสมัยนั้นดนตรี Punk กำลังครองเมือง แม้แต่นักร้องนำของคณะ ปีศาจเหล็กกล้า ยังยอมรับว่าต้องแต่งตัว
คล้ายๆ กันเพื่อที่รูปลักษณ์จะได้กลมกลืนและรับงานตามผับได้...ทำอย่างนั้นจึงจะไม่อดตายหรือตกงาน !!!

ผมเลยเดาเอาว่า อิทธิพลของเพลงพวกพังค์มันซึมมากับพวก NWOBHM โดยที่พวกเค้าไม่ทันรู้ตัวน่ะครับ มันเปรียบ
เสมือนเชื้อไวรัสที่ลอยอยู่ในอากาศ โอกาศติดนี่ง่ายมากจริงๆ ครับจะบอกให้  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2011 | 01:15:22 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์