เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 09:48:48 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 20
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ  (อ่าน 98470 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2007 | 07:55:08 AM »

Barclay James Harvest เป็นอีกคณะหนึ่งที่มีอายุยืนยาวมากไม่แพ้ The Moody Blues และมีผลงานทั้งอัลบั้มและซิงเกิ้ลออกมามากมายจนตามเก็บไม่หวาดไม่ไหว, ไม่ทราบว่าท่านชอบผลงานของ BJH ยุคไหนกันบ้างครับ ระหว่าง

- ยุคแรก (ซึ่งเล่นดนตรีแบบซิมโฟนิคร็อคแท้ ๆ มีวงออร์เคสตร้าแจมด้วย โดยมีผลงานสติวดิโออัลบั้มได้แก่ Barclay James Harvest, ... And Other Short Stories, Baby James Harvest, Once Again)

- ยุคที่สอง (เป็นยุครุ่งเรืองแห่งทศวรรษที่ 70 เมื่ออยู่สังกัด Polydor และยังมี Stuart Wooly Wolstenholme เล่นคีย์บอร์ดอยู่ มีผลงานตั้งแต่ชุด Everyone Is Everybody Else ถึง XII

- ยุคที่ Wolstenholme ลาออกไป จนเหลือสมาชิกอยู่แค่สามคน (ผลงานตั้งแต่ชุด Eyes Of The Universe เป็นต้นมา)

หลายคนมองว่าผลงานยุคแรกฟังยาก ส่วนผลงานที่ทำให้ BJH เป็นที่รู้จักกว้างขวางขึ้น น่าจะเป็นยุค Polydor แล้วท่านมีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับกับผลงานของวงดนตรีวงนี้

เนื่องจาก Mel Pritchard มือกลองของวงนี้ได้เสียชีวิตไปแล้ว จึงขอถือโอกาสนี้ไว้อาลัยมือกลองผู้มากฝีมือคนหนึ่งของวงการด้วยครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2007 | 08:32:55 AM »

ชอบยุคแรกและยุค 2 ครับ ส่วนยุค 3 ชอบเฉพาะ Eyes of the Universe แต่ก็ยังตามเก็บอยู่ทุกชุด อย่างน้อยก็เอาไว้ดูปกซึ่งสวยดี ผมชอบ DVD แสดงสดชุด Caught Live มาก แม้ว่า เสียงจะไม่ดี และภาพออกสีแดงมาก เพราะบันทึกไว้นานมากแล้ว แต่ก็เป็นการแสดงที่ได้เห็น Wooly Wolstenholme เล่นคีย์บอร์ด และร้องนำในบางเพลงครับ

The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2007 | 01:22:30 PM »

ชอบผลงานของวงนี้มากครับ ชุดแรกที่มีโอกาสได้ฟังคือ Turn of The Tide ฟังแล้วชอบมากครับ มีโอกาสได้ฟังชุด Live Tapes  เป็นลำดับถัดมา หลังจากนั้น ก็เลยติดตามผลงานของวงนี้มาตลอดครับ
  ชุดที่ชอบค่อนข้างมากคือ Octoberon; Gone To Earth; XII; Time Honour Ghosts; Live นอกนั้นก็เฉยๆครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2007 | 02:14:09 PM »

ผมแทบจะลอกคำตอบคุณ The Black Tulip ได้เลยนะครับเนี่ย ยกเว้นแต่ชุดอื่นๆผมก็ยังฟังได้อยู่ครับ ค่อนข้างประทับใจเพราะเป็นเหมือนประตูบานแรกสู่ prog world สำหรับผม ..

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2007 | 10:50:57 PM »

ชุด Turn of the Tide นี่เป็นหนึ่งในโปรเกรสสีฟร๊อคอัลบั้มแรกที่ผมฟังเลยครับ (จากเทปพีค๊อกของคุณพ่อผมครับ)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
.. polotoon ..

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2007 | 10:52:56 PM »

ชุด Turn of the Tide นี่เป็นหนึ่งในโปรเกรสสีฟร๊อคอัลบั้มแรกที่ผมฟังเลยครับ (จากเทปพีค๊อกของคุณพ่อผมครับ)
เพลง pop อย่าง How do you feel now นี่ยากที่จะปฎิเสธจริงๆเลยนะครับ ..

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 07:59:09 AM »

ชอบยุคแรกและยุค 2 ครับ ส่วนยุค 3 ชอบเฉพาะ Eyes of the Universe แต่ก็ยังตามเก็บอยู่ทุกชุด อย่างน้อยก็เอาไว้ดูปกซึ่งสวยดี ผมชอบ DVD แสดงสดชุด Caught Live มาก แม้ว่า เสียงจะไม่ดี และภาพออกสีแดงมาก เพราะบันทึกไว้นานมากแล้ว แต่ก็เป็นการแสดงที่ได้เห็น Wooly Wolstenholme เล่นคีย์บอร์ด และร้องนำในบางเพลงครับ
ขอเรียนถามคุณ panyarak ว่า ไม่ชอบผลงานของ BJH ตั้งแต่ชุด Ring Of Changes, Victims Of Circumstance เป็นต้นไปหรือครับ? หรือว่าซาวน์ดของดนตรีรุ่นนี้มันฉีกไปไกลจากที่เคยเป็นอยู่ และ DVD แสดงสด Caught Live นี้เป็นบันทึกการแสดงสดประมาณปีไหนครับ (ก่อนยุค 80 หรือเปล่า)

ขอบคุณครับ
panyarak

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 09:21:25 AM »

1. ไม่ชอบแนวดนตรีตั้งแต่ Ring of Changes เป็นต้นมาแล้วครับ รู้สึกเพลงไม่เข้มข้นเหมือนก่อน
2. Caught Live บันทึกจากการแสดงในปี 1977 ครับ

Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 10:32:18 AM »

ครั้งแรกที่ฟังวงนี้ เป็นเทป 4 track ชุด Live Tapes จำได้ว่า พอเริ่มเพลงแรก คือ เพลง Child of the Universe ที่มีเสียงเอฟเฟคขึ้นก่อน จนกระทั่งไปถึงท่อนที่มีกลอง มันช่าง เท่ห์จริงๆ ทุกวันนี้ยังขนลุกอยู่เลยกับ การเปิดอัลบั้มนี้

ชอบยุค 1, 2, 3  จนถึงยุค 80 ประมาณอัลบั้ม Victim of circumstances จากนั้นไม่ได้ตามเท่าไหร่เลย

ผมยังชอบงานในยุค 80 อาจเป็นเพราะโตมาในช่วงนั้นพอดี แม้ว่า เพลงอาจจะไม่เข้มข้นเท่ายุค 70 แต่ได้เสียงที่ใหม่ๆ และผมว่า วงนี้ ผสม ป็อบ เข้ากับ Prog ได้ถูกใจผมมากๆ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2007 | 06:32:54 PM »

ต้องหามาฟังซะแล้วครับ
panyarak

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2007 | 06:33:38 AM »

ขอแนะนำให้หา DVD แสดงสดชุด Classic Meets Rock ของ Barclay James Harves featuring Les Holroyd with Prague Philharmonic Orchestra มาดูครับ ที่จริงผมชอบเพลงและเสียงร้องของ Holroyd มากกว่า John Lees ซึ่งงานนี้มีเพลงเพราะๆ ที่เขาแต่งทั้งนั้น ยกเว้น Hymn เพลงเดียวที่เป็นของ Lees ประทับใจมากๆ ก็คือ Berlin เพลงนี้เสียงเครื่องสายจากวงออเคสตราช่วงส่งเพลงให้โดดเด่นมากๆ

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2007 | 08:07:33 PM »

ได้ฟังเพลงนึงแล้ว สุดยอดมากครับ
raylee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008 | 12:07:00 AM »

เป็นวงแรกที่ผมตามเก็บซีดีจนครบทุกชุดด้วยความสุขใจอย่างเป็นที่สุด
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:15:50 PM »

เพลงวงนี้เพราะโคตรๆ แต่ไฉนถึงไม่ดังในวงกว้าง
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:06:22 PM »

นั่นสิครับ ใน Last.fm ฟังไปแค่แสนเกือบๆ สองแสนเท่านั้นเอง (ปกติ เป็นล้าน) ผมชอบผลงาน And Other Short Story ครับ ไพเราะมากๆ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
หน้า: [1] 2 3 ... 20
พิมพ์