เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 10:18:09 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 20
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ  (อ่าน 98187 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #15 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:22:02 AM »

เพลงวงนี้เพราะโคตรๆ แต่ไฉนถึงไม่ดังในวงกว้าง
เป็นวงดนตรีวงหนึ่งที่ถูก underrate จากสื่อและนักวิจารณ์ในต่างประเทศ และไม่ดังในอเมริกา แม้แต่ในประเทศอังกฤษ บ้านเกิดของพวกเขา BJH ก็ยังไม่ค่อยจะดัง แต่ในยุโรปภาคพื้นทวีป โดยเฉพาะเยอรมนี วงนี้จะเป็นที่นิยมมากครับ

และเป็นวงหนึ่งที่เป็นนิยามของคุณภาพที่ไม่เกี่ยวกับความเป็นที่นิยม (popularity) ครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:26:11 AM »

ถามแฟนวงนี้ว่า ชุดไหนน่าจะเป็นชุดที่ดีสุดของวงครับ
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:34:27 AM »

ล่าสุดเมื่อพฤหัสฯที่แล้วมีแผ่นซีดีแบบ Mini-LP เลียนแบบแผ่นเสียงงานยุคแรกออกมาอีกจำนวนนึง ผมกะว่าจะซื้อซ้ำชุด Once Again ครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #18 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:18:24 AM »

ถามแฟนวงนี้ว่า ชุดไหนน่าจะเป็นชุดที่ดีสุดของวงครับ
ความเห็นส่วนใหญ่ น่าจะยกให้ Gone To Earth ครับ แต่ผมให้ Everyone Is Everybody else ดีกว่าครับ เพราะเพลงมีความเป็นตัวของตัวเองสูงกว่า ไม่มีข้อสงสัยว่าไปเหมือนใครโดยบังเอิญ ทางเมืองนอกจะเห็นต่าง มักจะให้อัลบั้มในยุคแรกๆของวงซึ่งมีส่วนของ Blues และ Rock อยู่สูง

« ตอบ #19 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:18:15 AM »

โดยความเห็นส่วนตัว น่าจะเป็นชุด Gone To Earth (1977) ซึ่ง BJH บรรลุจุดสูงสุดในการออกผลงานยุค Polydor ส่วนในยุคแรก (สังกัด Harvest) ผมขอยกให้เป็นผลงานชุด Once Again ครับ

ผลงานของ BJH แต่ละชุดมักจะถูกมองว่าคงเส้นคงวา ไม่มีอะไรแปลกใหม่ ไม่มีอัลบั้มใดโดดเด่นเหนือหรือด้อยกว่ากัน (คือมาตรฐานใกล้เคียงกันมาก) แต่ผมสังเกตว่าโทนดนตรีและรายละเอียดปลีกย่อยของผลงานแต่ละชุดจะแตกต่างกันออกไปบ้าง ไม่มากก็น้อย ขึ้นอยู่กับสไตล์เฉพาะของโพรดิวเซอร์แต่ละคน ได้แก่ Rodger Bain (โพรดิวซ์ให้ผลงานชุด Everyone Is Everybody Else), Elliot Mazer (โพรดิวซ์ให้ผลงานชุด Time Honoured Ghosts), David Rohl (โพรดิวซ์ให้ผลงานชุด Octoberon, Gone To Earth, Live Tapes), Martin Lawrence (โพรดิวซ์ให้ผลงานชุด XII, Eyes Of The Universe, Turn Of The Tide), Pip Williams (โพรดิวซ์ให้ผลงานชุด Ring Of Changes, Victims Of Circumstances) และสังเกตว่าแม้วงจะถูก underrate ขนาดนี้ ผลงานยังออกมามากมายจนแฟนตัวจริงตามเก็บไม่ค่อยหมดเลยทีเดียวละครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #20 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 12:25:09 PM »

ล่าสุดเมื่อพฤหัสฯที่แล้วมีแผ่นซีดีแบบ Mini-LP เลียนแบบแผ่นเสียงงานยุคแรกออกมาอีกจำนวนนึง ผมกะว่าจะซื้อซ้ำชุด Once Again ครับ

ชุดนี้ราคาเท่าไรครับ (เห็นแล้วชักอยากได้)

ผมมีผลงานสี่ชุดนี้ (ซีดี) ที่ออกเป็นซีดีสองแผ่นแยกจากกัน คือ พูดง่าย ๆ ว่าสองอัลบั้มต่อซีดีหนึ่งแผ่น และรีมาสเตอร์ด้วย แต่เป็นแผ่นที่ผลิตในอังกฤษครับ เสียงดีใช้ได้ แต่ที่ชอบเป็นพิเศษคือ คำนิยมที่พิมพ์มาเป็นเล่ม ได้อ่านประวัติช่วงนี้กันเพลินเลยครับ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #21 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:10:10 PM »

มีแต่ชุด Octoberon ตอนนี้เจอชุด Once Again แล้วครับ กำลังโหลดอยู่

« ตอบ #22 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:37:30 PM »

ชุดนี้ราคาเท่าไรครับ (เห็นแล้วชักอยากได้)

ผมมีผลงานสี่ชุดนี้ (ซีดี) ที่ออกเป็นซีดีสองแผ่นแยกจากกัน คือ พูดง่าย ๆ ว่าสองอัลบั้มต่อซีดีหนึ่งแผ่น และรีมาสเตอร์ด้วย แต่เป็นแผ่นที่ผลิตในอังกฤษครับ เสียงดีใช้ได้ แต่ที่ชอบเป็นพิเศษคือ คำนิยมที่พิมพ์มาเป็นเล่ม ได้อ่านประวัติช่วงนี้กันเพลินเลยครับ

ถ้าจำไม่ผิดจะอัลบั๊มล่ะ $22 ครับ กะว่าจะสอยชุดชุด Once Again ตามที่ได้ลั่นวาจาเอาไว้ข้างบน (แต่ต้องขอยกยอดไปเดือนหน้า เพราะเดือนนี้กรอบแห้งเหลือแต่กระดูกแล้วครับ)  ลังเล

« ตอบ #23 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:40:57 PM »

เห็นมีกล่องโตๆวางอยู่ข้างๆด้วย ค่าตัวเป็นอย่างไรครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:51:39 PM »

ค่าตัวมหาโหดครับ เพราะต้องซื้อให้ครบทั้งซีรีย์นี้ (ไม่แน่ใจว่า 4 ตามรูปหรือว่า 5) เกินได้แต่ห้ามขาด แล้วก็จะได้กล่องไปใส่เล่นครับ เฉพาะที่ร้าน diskUnion ณ โตเกียวแห่งเดียว (ซื้อแยกแต่กล่องก็มีครับ ต้องลองหาที่ eBay ครับ เพราะเคยเห็นมีคนเอามาประมูล) ส่วนผมขอหากล่องร้องเท้ามาแล้วหาภาพปกสวยๆของวงแปะใส่แทนดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าเรื่องกล่อง Mini-LP นี่ต้องผู้เชี่ยวชาญ และชำชอง แถมโชกโชน อย่างพี่ No.7 ครับ เพราะเห็นกระทู้ Renaissance Box ข้างล่างแกมีหมดทุกกล่องเลย  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:05:03 PM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #25 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:00:03 PM »

ที่แท้ก็กล่องกิเลศนี่เอง (ล้อเล่นนะครับ อย่าซีเรียส)   ยิ้มเท่ห์

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #26 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:09:57 AM »

ส่วนตัวผมคิดว่าผลงานของวงนี้น่าฟังแทบทุกชุดครับ ถึงแม้งานชุดหลังๆดนตรีจะไม่เข้มข้นเหมือนยุคแรกๆ แต่ก็ยังเป็นอัลบั้มที่ฟังได้ไพเราะนุ่มนวล ฟังได้เรื่อยๆและมีความสุขครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:12:23 AM โดย Lilium » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
raylee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008 | 11:29:59 PM »

ส่วนตัวผมคิดว่าผลงานของวงนี้น่าฟังแทบทุกชุดครับ ถึงแม้งานชุดหลังๆดนตรีจะไม่เข้มข้นเหมือนยุคแรกๆ แต่ก็ยังเป็นอัลบั้มที่ฟังได้ไพเราะนุ่มนวล ฟังได้เรื่อยๆและมีความสุขครับ  ยิ้มเท่ห์
เห็นด้วยมาก ๆ ครับ

« ตอบ #28 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008 | 11:54:51 AM »

ถ้าจำไม่ผิดจะอัลบั๊มล่ะ $22 ครับ กะว่าจะสอยชุดชุด Once Again ตามที่ได้ลั่นวาจาเอาไว้ข้างบน (แต่ต้องขอยกยอดไปเดือนหน้า เพราะเดือนนี้กรอบแห้งเหลือแต่กระดูกแล้วครับ)  ลังเล
ทราบมาว่าชุดนี้ทั้งชุด (รวมกล่องด้วย) ใน eBay จะมีราคาซื้อขาย/ประมูลอยู่ราว ๆ ไม่เกิน US$ 130.00 ถ้าเกินว่านี้ถือว่าแพงครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008 | 12:10:06 PM »

ผมว่าถ้าไม่เอากล่อง ซื้อแยกเป็นชิ้นถูกกว่านะครับ ตกชิ้นล่ะ $23 เองครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 20
พิมพ์