เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 เมษายน 2024 | 09:14:49 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 20
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ  (อ่าน 98543 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #225 เมื่อ: 19 มกราคม 2011 | 08:49:24 AM »

ฺ๋ิBJH น่าจะมารียูเนี่ยนแสดงคอนเสริ์ตการกุศลไว้อาลัยกันซักครั้งนะครับ อยากให้เล่นเพลง Mocking Bird โดยที่ไม่มีคนร้อง แต่เปิดภาพวิดีโอเก่าสมัย Woolly ร้องตอนหนุ่มๆร้องคลอไปด้วย (มีถ่ายไว้แบบโคลสอัพในดีวีดีที่พี่ panyarak ไรท์มาให้ดู) คงจะให้ความรู้สึกอาลัยมากๆ
ตอนนี้เหลือแค่สองพระหน่อในวงแล้ว (And the there were two...) คุณ panyarak หรือเพื่อน ๆ ท่านใดมีใครทราบบ้างครับว่า Lees และ Holroyd คิดจะหาสมาชิกใหม่มาเพิ่มเพื่อทำวงต่อไป หรือใช้วิธีหานักดนตรีรับเชิญมาร่วมเล่นจะดีกว่าครับ?

เหลือ 2 คน แต่เขาแยกกันเป็น 2 วง 2 ขั้วเด็ดขาด ไม่พูดกันเลยครับ
แปลกดีครับ
เห็นอายุมากๆ ส.ว.กันทั้งนั้น น่าจะอภัยกันได้  ยิ้ม
ทั้ง John Lees และ Les Holroyd เมื่อครั้งอยู่กับ BJH ดูเหมือนจะแข่งกันร้องและแต่งเพลงอยู่ในที ไม่ค่อยมีใครอยากจะน้อยหน้าใคร ในผลงานบางชุด สมมติว่ามีเพลงสิบเพลง แต่ละคนก็จะแบ่งกันแต่งและร้องคนละครึ่ง คือห้าเพลง บางทีวางแทร็คในอัลบั้มสลับกันไปมาระหว่างเพลงของสองคนนี้
ผมอาจจะรู้สึกไปเองก็ได้ครับ
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #226 เมื่อ: 19 มกราคม 2011 | 09:25:05 AM »

ผมได้ฟังBarclay James Harvest อัลบั้ม Welcome to the show บทเพลง African nights ว่ารู้สึกว่าSoundมันคล้ายกับเพลง Africa ของ TOTO มากๆ(ในความรู้สึกผม) ทั้งในส่วนของPercussion,Keyboardsและเสียงร้องของBobby Kimballก็คล้ายกับJohn Lees ไม่ทราบว่าหลายๆท่านที่เคยฟัง2เพลงนี้คิดว่ามันคล้ายกันรึเปล่าครับ

The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #227 เมื่อ: 19 มกราคม 2011 | 10:12:52 AM »

วงนี้ เพลงเกือบทั้งหมด ก็ร้องและแต่งโดย 2 คนที่เหลือของวงนี้อยู่แล้ว ก็ไม่น่ามีผลอะไร ถ้าจะ Reunion หรือออกผลงานใหม่ๆ แม้จะเป็นผลงานเดี่ยวก็ตาม เปรียบได้กับ John Lennon / Paul McCartney  Roger Waters / David Gilmour  Justin Hayward / John Lodge  Robert Plant / Jimmy Page
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #228 เมื่อ: 19 มกราคม 2011 | 10:14:08 AM »

ฺ๋ิBJH น่าจะมารียูเนี่ยนแสดงคอนเสริ์ตการกุศลไว้อาลัยกันซักครั้งนะครับ อยากให้เล่นเพลง Mocking Bird โดยที่ไม่มีคนร้อง แต่เปิดภาพวิดีโอเก่าสมัย Woolly ร้องตอนหนุ่มๆร้องคลอไปด้วย (มีถ่ายไว้แบบโคลสอัพในดีวีดีที่พี่ panyarak ไรท์มาให้ดู) คงจะให้ความรู้สึกอาลัยมากๆ
ตอนนี้เหลือแค่สองพระหน่อในวงแล้ว (And the there were two...) คุณ panyarak หรือเพื่อน ๆ ท่านใดมีใครทราบบ้างครับว่า Lees และ Holroyd คิดจะหาสมาชิกใหม่มาเพิ่มเพื่อทำวงต่อไป หรือใช้วิธีหานักดนตรีรับเชิญมาร่วมเล่นจะดีกว่าครับ?

เหลือ 2 คน แต่เขาแยกกันเป็น 2 วง 2 ขั้วเด็ดขาด ไม่พูดกันเลยครับ
แปลกดีครับ
เห็นอายุมากๆ ส.ว.กันทั้งนั้น น่าจะอภัยกันได้  ยิ้ม
ทั้ง John Lees และ Les Holroyd เมื่อครั้งอยู่กับ BJH ดูเหมือนจะแข่งกันร้องและแต่งเพลงอยู่ในที ไม่ค่อยมีใครอยากจะน้อยหน้าใคร ในผลงานบางชุด สมมติว่ามีเพลงสิบเพลง แต่ละคนก็จะแบ่งกันแต่งและร้องคนละครึ่ง คือห้าเพลง บางทีวางแทร็คในอัลบั้มสลับกันไปมาระหว่างเพลงของสองคนนี้

และส่วนใหญ่ผมจะชอบเพลงของ Les Holroyd มากกว่าเสียด้วยครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
panyarak

« ตอบ #229 เมื่อ: 19 มกราคม 2011 | 10:18:57 AM »

แปลกดีครับ

และส่วนใหญ่ผมจะชอบเพลงของ Les Holroyd มากกว่าเสียด้วยครับ

+1 ครับ เวลานำอัลบั้มเก่าๆ ที่เป็นซีดีมาฟัง ผมมักจะกดข้ามเพลงของ John Lees เสมอเลยครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #230 เมื่อ: 19 มกราคม 2011 | 03:43:09 PM »

ผมชอบฟังทั้งสองคนสลับกันครับ รู้สึกว่าไม่จำเจดีครับ ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #231 เมื่อ: 19 มกราคม 2011 | 03:47:59 PM »

ผมชอบฟังทั้งสองคนสลับกันครับ รู้สึกว่าไม่จำเจดีครับ ยิ้มกว้างๆ

+1 เหมือนส่วนผสมที่ต่างกัน ที่เมื่อนำมารวมกันแล้วกลมกลืนน่าฟัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม 2011 | 03:50:31 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #232 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 | 08:37:23 AM »

เมื่อคืนนั่งดู DVD ชุด Caught Live ของ BJH (โดยความเอื้อเฟื้อของคุณ panyarak) ได้เห็นรอยยิ้มสวย ๆ อย่างอ่อนโยนของ Wooly Wolstenholme และ Mel Pritchard ในยุคนั้นทั้งตอนที่เล่นคอนเสิร์ตและให้สัมภาษณ์แล้ว รู้สึกสะท้อนใจครับ

« ตอบ #233 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011 | 10:36:52 AM »

ผมเพิ่งได้แผ่นเสียง Made in UK แผ่นนี้มา อยากทราบว่า ปกติ อัลบั้มที่มี Printed Inner Sleeve มาให้แล้ว จะมี Plain Inner Sleeve มาให้ด้วยแบบนี้รึเปล่าครับ ผมได้มาทั้งสองแบบเลยครับ และดูที่ Plain Inner Sleeve ก็ระบุว่า Made in UK ด้วยครับ  ขยิบตา

« ตอบ #234 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011 | 10:45:07 AM »

ผมเพิ่งได้แผ่นเสียง Made in UK แผ่นนี้มา อยากทราบว่า ปกติ อัลบั้มที่มี Printed Inner Sleeve มาให้แล้ว จะมี Plain Inner Sleeve มาให้ด้วยแบบนี้รึเปล่าครับ ผมได้มาทั้งสองแบบเลยครับ และดูที่ Plain Inner Sleeve ก็ระบุว่า Made in UK ด้วยครับ  ขยิบตา

แผ่นอังกฤษของผมมีแต่ Printed Inner Sleeve แต่แผ่นเยอรมันมี lyric insert แยกจาก inner sleeve ครับ

« ตอบ #235 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011 | 10:46:39 AM »

คือผมคิดว่า มันน่าจะมี Inner Sleeve แค่ใบเดียว ไม่ว่าจะเป็น Printed หรือ Plain ไม่น่าจะมีทั้งสองใบมาด้วยกัน ถูกไหมครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #236 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011 | 10:50:37 AM »

คือผมคิดว่า มันน่าจะมี Inner Sleeve แค่ใบเดียว ไม่ว่าจะเป็น Printed หรือ Plain ไม่น่าจะมีทั้งสองใบมาด้วยกัน ถูกไหมครับ ยิ้มกว้างๆ
ปกติก็ควรจะเป็นเช่นนั้น ไม่ควรจะมีซ้ำ แต่ให้ลองเช็คดูว่าตัวเลข catalog no. ของ sleeve กับ insert นั้นตรงกันหรือเปล่า ถ้าตรงกัน แผ่นของคุณโปโลตูนอาจเป็น special edition ก็ได้ครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #237 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011 | 02:58:08 PM »

แผ่นเสียงอังกฤษหรือแผ่นจากยุโรปโดยมากไม่มี plastic inner sleeve แบบของญี่ปุ่นมาให้ บางทีเวลาดึงแผ่นออกจากซองกระดาษเปล่า ๆ (แถมบางทีกระดาษยังหยาบอีกต่างหาก) ถ้าไม่ระวังหรือดึงออกมาเร็วเกินไปอาจเกิดรอยบนแผ่นเสียงได้ และทำให้แผ่นไม่สวย ดังนั้น ควรหาซื้อ inner sleeve บาง ๆ แบบที่ใช้กับแผ่นญี่ปุ่นมาไว้ใส่แผ่นก่อนจะสอดเก็บเข้า original inner sleeve เพื่อจะช่วยป้องกันรอยขีดข่วนได้ครับ

« ตอบ #238 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011 | 10:39:16 AM »

ผมได้ดูดีวีดีชุด 25th Anniversary Concert ของ BJH โดยความเอื้อเฟื้อของคุณ panyarak แล้ว รู้สึกว่าเพลง Poor Man's Moody Blues และ Hymn ไม่ว่าจะเล่นสดในคอนเสิร์ตครั้งนี้หรือครั้งไหน ก็ฟังดูยิ่งใหญ่ ดื่มด่ำ และใกล้เคียงต้นฉบับได้ไม่เท่ากับที่เล่นในชุด Live Tapes โดยเฉพาะเพลง Poor Man's Moody Blues สติวดิโอเวอร์ชั่นนี่ฟังแล้วเศร้าที่สุด แต่พอนำมาเล่นคอนเสิร์ต เสียงของ John Lees ฟังดูดัดจริตอย่างไรชอบกล แต่ที่ใกล้เคียงและพอยอมรับได้หน่อยก็ต้องเป็นชุด Live Tapes ครับ

« ตอบ #239 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011 | 10:48:07 AM »

ชอบ Hymn ใน Berlin : Concert For The People ครับ รู้สึกอบอุ่น ยิ่งใหญ่ดีครับ

หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 20
พิมพ์