เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 03:20:51 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ  (อ่าน 98185 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #255 เมื่อ: 04 กันยายน 2013 | 11:07:28 AM »

ท่านพี่ปีศาจ ช่างสรรหาจริงๆ ครับ ผมก็ชอบ รบกวนบอกพิกัดด้วยครับ
ส่งข้อความ PM ไปบอกแล้วครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #256 เมื่อ: 29 มกราคม 2014 | 08:31:36 AM »

North (2013) การกลับมาของ John Lees และ Barclay James Harvest อีก 14 ปีให้หลังกับอัลบั้มล่าสุดชุดนี้ ซึ่งอุทิศให้แก่เพื่อนสมาชิกวงทั้งสองคนผู้ล่วงลับ อันได้แก่ Wooly Wolstenholme และ Mel Pritchard ทราบจากความเห็นของต่างประเทศมาว่าผลงานชุดนี้คุ้มค่าแก่การรอคอย (หลังจากที่ล้มลุกคลุกคลานมานาน) ไม่ทราบมีใครแถวนี้เคยได้ฟังแล้วบ้างครับ?

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #257 เมื่อ: 29 มกราคม 2014 | 08:38:34 AM »

ลืมบอกไปว่าอัลบั้มชุด North นี้มีออกเป็นแผ่นไวนิล Limited Edition 180 กรัม ด้วยครับ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #258 เมื่อ: 31 มกราคม 2014 | 02:22:06 PM »

North (2013) การกลับมาของ John Lees และ Barclay James Harvest อีก 14 ปีให้หลังกับอัลบั้มล่าสุดชุดนี้ ซึ่งอุทิศให้แก่เพื่อนสมาชิกวงทั้งสองคนผู้ล่วงลับ อันได้แก่ Wooly Wolstenholme และ Mel Pritchard ทราบจากความเห็นของต่างประเทศมาว่าผลงานชุดนี้คุ้มค่าแก่การรอคอย (หลังจากที่ล้มลุกคลุกคลานมานาน) ไม่ทราบมีใครแถวนี้เคยได้ฟังแล้วบ้างครับ?

ได้ฟังแล้วก็ไม่เลวครับชุดนี้ ดีกว่าที่คิด หากไม่หวังอะไรที่มันพร๊อกมาก (จริงๆ BJH ก็ไม่ค่อยพร๊อกมาหลายทศวรรษแล้วล่ะนะ๗ เพลงส่วนใหญ่ก็ไพเราะ ฟังสบาย อบอุ่นแกมเศร้าในแบบที่ John Lees ถนัดอยู่แล้ว แต่ส่วนตัวผมว่ายังสู้งานของ BJH ยุคหลังสุดอย่าง Caught in the Light หรือ River of Dreams ไม่ได้ครับ 

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #259 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2014 | 08:36:22 AM »

อั้มบั้ม - The Harvest Years โดยปกติผมไม่นิยมแผ่นเสียงประเภทรวมเพลง แต่มาสะดุดชุดนี้โดยไม่ทราบสาเหตุ จึงขอสอบถามว่านอกจากจะมีเพลง 3  Unreleased Songs และปกซึ่งกางได้ 3 ทบแล้ว มีสิ่งพิเศษที่ควรค่าแก่การสะสมอื่นอีกหรือไม่ครับ

« ตอบ #260 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014 | 08:52:55 AM »

อั้มบั้ม - The Harvest Years โดยปกติผมไม่นิยมแผ่นเสียงประเภทรวมเพลง แต่มาสะดุดชุดนี้โดยไม่ทราบสาเหตุ จึงขอสอบถามว่านอกจากจะมีเพลง 3  Unreleased Songs และปกซึ่งกางได้ 3 ทบแล้ว มีสิ่งพิเศษที่ควรค่าแก่การสะสมอื่นอีกหรือไม่ครับ
ชุดนี้ผมมีทั้งแผ่นเสียงและซีดี แต่เนื่องจากเก็บไว้นาน ไม่ค่อยได้หยิบมาเปิดฟัง จึงจำไม่ได้ว่ามีรายละเอียดอื่นใดแถมมาด้วยรึเปล่า แผ่นเสียงของผมเป็นแผ่นเยอรมันและออกแบบมาเป็นแบบปกเดี่ยว คือ จับแผ่นเสียงทั้งสามแผ่นสอดเข้าไปในปกนั่นเลย อัลบั้มรวมเพลงชุดนี้เป็นการรวมเพลงของ BJH ในยุคแรกของพวกเขาที่สังกัดอยู่กับ Harvest อันที่จริงเพลง Early Morning และ Mr. Sunshine ที่อยู่ในอัลบั้ม The Harvest Years นั้น เคยออกเป็นซิงเกิ้ลในสังกัด Parlophone มาก่อน ต่อมาถูกนำมารวมไว้ใน The Best Of Barclay James Harvest Vol. 2 แล้วจึงถูกนำมารวมไว้อีกครั้งใน The Harvest Years ส่วนเพลง Eden Unobtainable ซึ่งเป็นเพลงหนึ่งที่ผมโปรด ผมยังไม่เคยเห็นรวมอยู่ในชุดใด เข้าใจว่าน่าจะเป็นซิงเกิ้ลและถูกนำมารวมไว้ใน The Harvest Years ซึ่งเพลงในชุดนี้มีดีอยู่อย่างนึงคือถูกนำมารีมาสเตอร์ด้วยระบบ NO Noise ซึ่งให้เสียงที่เนียนละเอียดดีมากครับ

eric camen

« ตอบ #261 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014 | 12:19:46 PM »

ผมบิดไปแล้วครับ เป็นแผ่นเยอรมัน ด้วยความเข้าใจคลาดเคลื่อน ว่าปกเป็นแบบ 3 ทบ

« ตอบ #262 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014 | 01:23:03 PM »

ผมบิดไปแล้วครับ เป็นแผ่นเยอรมัน ด้วยความเข้าใจคลาดเคลื่อน ว่าปกเป็นแบบ 3 ทบ
แผ่นเสียงชุดนี้เท่าที่ผมเคยเจอมา มีแต่แผ่นเยอรมันทั้งนั้นแหละครับ ยุค 90's สื่อการฟังดนตรีส่วนใหญ่เป็นดิจิตอล (ซีดี) เต็มรูปแบบ ไม่ค่อยมีที่ไหนผลิตแผ่นเสียงออกขาย นอกจากเยอรมนีซึ่งยังยืนหยัดอยู่ รองลงมาก็คืออังกฤษ ผลงานเพลงจำนวนมากที่ออกในยุค 90's ในรูปแผ่นไวนิลมักจะผลิตในเยอรมนีครับ

eric camen

« ตอบ #263 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014 | 08:34:02 AM »

สอบถามเพิ่มเติมครับ BJH มีอัลบั้มรวมเพลงชุดใดบ้างครับ ที่มีสิ่งควรค่าแก่การสะสมครับ

« ตอบ #264 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014 | 11:59:54 AM »

สอบถามเพิ่มเติมครับ BJH มีอัลบั้มรวมเพลงชุดใดบ้างครับ ที่มีสิ่งควรค่าแก่การสะสมครับ
BJH เป็นวงหนึ่งที่ขยันออกอัลบั้มรวมเพลงมาตบทรัพย์แฟน ๆ และเป็นวงที่มีซิงเกิ้ลที่ยากจะตามเก็บได้ครบ ผมว่าถ้ามีอัลบั้มที่ออกเป็นทางการครบแล้วก็ไม่จำเป็นต้องเก็บผลงานรวมเพลงก็ได้ แต่สิ่งที่ทำให้แฟนเพลงต้องเก็บอัลบั้มรวมเพลงของพวกเขาก็คือเพลงที่ไม่เคยออกจำหน่ายมาก่อน ประเภท previously unreleased singles ซึ่งมักจะปะปนมากับอัลบั้มรวมเพลง ผมมีชุด The Best of Barclay James Harvest Vol. 1-3, The Harvest Years (3LP), Alone We Fly (2LP), Endless Dreams (CD), Master Series (CD) และ The Compact Story of Barclay James Harvest (CD) ซีดีบางชุดซื้อมาแล้วก็รู้สึกเสียดายเงิน ดังนั้น ในส่วนที่เป็นอัลบั้มรวมเพลง ต้องเลือกดูดี ๆ ก่อนซื้อ ลองเข้าไปดูเว็บเพจตามลิงค์ข้างล่างนี้ก็ได้ครับ

http://www.progarchives.com/artist.asp?id=655

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #265 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2014 | 09:59:11 PM »

ขอถามว่า ชุด Caught in the Light มีทำเป็นเเผ่นเสียงไหมครับ

« ตอบ #266 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2014 | 08:56:43 AM »

ขอถามว่า ชุด Caught in the Light มีทำเป็นเเผ่นเสียงไหมครับ
อัลบั้มชุดนี้ลำพังเป็นซีดีก็มี running time นานอยู่แล้ว ถ้าทำเป็น LP ก็คงจะต้องเป็นแผ่นคู่ แต่เท่าที่ทราบจากเว็บของ BJH เอง มีแค่สองฟอร์แมทเท่านั้น คือ ซีดีและเมทัลคาสเสท (MC) ครับ

eric camen

« ตอบ #267 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2014 | 03:38:24 AM »

ผมขาดอั้ลบั้มชุดแรก และคงจะหามาเพื่อเก็บเป็นคอลเลคชั่นในเร็วๆนี้ครับ ทั้งนี้ อัลบั้มอื่นนั้น ผมมีอังกฤษและเยอรมันปะปนกันไป แต่อัลบั้มชุดแรกผมมีความลังเลว่าจะหาแผ่นของอังกฤษหรือเยอรมัน จึงขอสอบถามว่าน่าจะเก็บแผ่นจากประเทศใดครับ แต่ถ้าเป็นท่านพี่ปีศาจ คงเก็บทั้ง 2 ประเทศ 55555

« ตอบ #268 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2014 | 09:15:42 PM »

ผมขาดอั้ลบั้มชุดแรก และคงจะหามาเพื่อเก็บเป็นคอลเลคชั่นในเร็วๆนี้ครับ ทั้งนี้ อัลบั้มอื่นนั้น ผมมีอังกฤษและเยอรมันปะปนกันไป แต่อัลบั้มชุดแรกผมมีความลังเลว่าจะหาแผ่นของอังกฤษหรือเยอรมัน จึงขอสอบถามว่าน่าจะเก็บแผ่นจากประเทศใดครับ แต่ถ้าเป็นท่านพี่ปีศาจ คงเก็บทั้ง 2 ประเทศ 55555
อัลบั้มชุดแรกผมก็กำลังหาแผ่นเสียงอยู่เหมือนกัน แต่เท่าที่ผ่านมา เจอแต่แผ่นสภาพไม่สวย หรือถ้าเจอแผ่นสภาพสวยแต่ราคาก็แพงเว่อร์ ดังนั้นผมจึงรอไปเรื่อย ๆ ก่อน ไม่ว่าแผ่นอังกฤษหรือเยอรมัน ถ้าสภาพดีผมก็เอาทั้งนั้นแหละครับ แต่ไม่ถึงกับว่าจะต้องหาให้ได้ในตอนนี้ เพราะเพลงส่วนใหญ่ในอัลบั้มชุดแรกนั้นผมอาศัยฟังจากชุดรวมเพลงของพวกเขาครับ

eric camen

« ตอบ #269 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014 | 11:34:13 AM »

วันนี้ผมตั้งใจจะซื้ออั้ลบั้มชุดแรก แต่ไม่พบแผ่นที่ได้หมายตาไว้ เข้าใจว่าคงโดนลูกค้าท่านอื่นจัดการไปเรียบร้อยแล้วครับ ส่วนรายอื่นๆ สภาพ/ราคา ไม่ค่อยถูกใจเท่าไร แต่ผมไปพบชุด Alone We Fly แผ่นคู่ประเทศอังกฤษ จึงได้สอยแก้ขัดไปก่อน จะว่ากันจริงๆ ผลงานของคณะนี้ไม่ว่าจะเป็นรูปแบบใด เยอะจริงๆ ครับ
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20
พิมพ์