เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 เมษายน 2024 | 03:29:55 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 20
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นแฟน Barclay James Harvest มาคุยกันหน่อยครับ  (อ่าน 98510 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #45 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2009 | 01:44:09 PM »

เรียนคุณ panyarak ผมได้ดูดีวีดีคอนเสิร์ต BJH Featuring Les Holroyd ซึ่งร่วมเล่นกับวงออร์เคสตร้าแล้ว ขอบคุณมากครับ แต่นักดนตรีแบ็คอัพนี่ไม่คุ้นหน้าคุ้นตาเลย มือลีดกีตาร์เล่นได้ดีมาก คงไม่ใช่ทีมแบ็คอัพที่เคยร่วมงานกับ BJH ใช่มั้ยครับ?

เป็นทีมใหม่ของ Les Holroyd ยกเว้น Colin Browne ที่เล่นคีย์บอรด์เวลาทัวร์ให้ BJH วงดั้งเดิมก่อนแตกเป็น 2 เสี่ยง ผมว่า เขาช่างหามือกีตาร์หน้าและทรงผมเหมือน Les Holroyd มาได้

Les Holroyd
มือกีตาร์ Michael Byron-Hehir
มือคีย์บอร์ด Colin Browne
มือกีตาร์นี่ผมไม่เคยได้ยินชื่อของเขามาก่อนเลย แต่ Colin Browne สิครับ ดูชราลงไปเยอะจนผมจำไม่ได้ เพราะเคยเห็นรูปของเขาที่ถ่ายไว้เมื่อหลายปีก่อน ซึ่งตอนนั้นยังดูหนุ่มกว่านี้มากครับ (ตอนแรกผมนึกว่าเป็น Bias Boshell เสียอีก)

« ตอบ #46 เมื่อ: 04 มกราคม 2010 | 09:52:22 AM »

Bombadil เป็นนามแฝงของ BJH เมื่อครั้งที่ออกซิงเกิ้ลเพลงบรรเลงชื่อ Breathless ใช่หรือไม่? มีใครพอจะช่วยยืนยันได้บ้างครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #47 เมื่อ: 04 มกราคม 2010 | 09:58:09 AM »

Bombadil เป็นนามแฝงของ BJH เมื่อครั้งที่ออกซิงเกิ้ลเพลงบรรเลงชื่อ Breathless ใช่หรือไม่? มีใครพอจะช่วยยืนยันได้บ้างครับ

จาก www.answers.com ครับ

External works
The band released a single "Breathless"/"When the City Sleeps" under the pseudonym of "Bombadil" in 1972. "Breathless", an instrumental, was credited to "Terry Bull" (actually John Lees). The B side "When the City Sleeps" was credited to "Lester Forest" (actually Woolly Wolstenholme), who also played every instrument and sang. This obscure track made an appearance on the soundtrack in the 2007 series Life on Mars, although it was not featured on the CD release.

« ตอบ #48 เมื่อ: 05 เมษายน 2010 | 12:58:52 PM »

เป็นเรื่องบังเอิญโดยแท้เลยครับที่วันมีทติ้ง คือวันที่ 3 เม.ย.ที่ผ่านมา ช่วงสาย ๆ ผมเอาแผ่น Live Tapes มาเปิดฟัง พอตกตอนเย็นเดินทางมาถึงสถานที่มีทติ้ง คุณ panyarak ได้กรุณาอัดแผ่น DVD ชุด Caught Live ของ BJH มาให้ผมไปดู พอได้ดูก็ทราบว่าเป็นบันทึกการแสดงสดของ Live Tapes แต่มีเพียงไม่กี่เพลงเท่านั้น และมีภาพเบื้องหลังการทัวร์คอนเสิร์ต การซักซ้อม และการจัดเวทีก่อนการแสดงของวงนี้ด้วย ซึ่งหาดูได้ไม่ง่ายนัก ก็ขอขอบคุณ คุณ panyarak อีกครั้งครับ 
TRON

« ตอบ #49 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 | 04:54:33 PM »

เมื่อวานไปบ้านพี่ชายได้ยืม BJH มา 2 ชุด หวังว่าจะไม่ทำให้ผมติดใจจนต้องไปซื้อ mini lp มาเก็บอีก  ยิงฟันยิ้ม
.. polotoon ..

« ตอบ #50 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 | 04:55:04 PM »

เมื่อวานไปบ้านพี่ชายได้ยืม BJH มา 2 ชุด หวังว่าจะไม่ทำให้ผมติดใจจนต้องไปซื้อ mini lp มาเก็บอีก  ยิงฟันยิ้ม
อาจจะยากนะครับเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #51 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 | 04:58:07 PM »

อาจจะยากนะครับเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ

แอบไปดูมาแล้ว โชคดีที่ mini lp ของ BJH เป็นของค่าย Universal ที่มักทำโอบิไม่สวยเอาเสียเลย ดีแล้วครับจะได้ไม่เสียตังค์  ยิ้มกว้างๆ

แต่ว่าไปเซ็ทนี้มันก็ดูยั่วดีนะครับ ถึงแม้โอบิไม่สวย ยืมรูปจากคุณไม่ประสงค์มานะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน 2010 | 08:29:34 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #52 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 | 05:30:17 PM »

ผมชอบBJH เหมือนกันครับ ผมซื้อผลงานBJHที่เสียเงินซื้อครั้งสุดท้ายก็คือBOXSETเป็น ซีดีห้าแผ่นAll Is Safely Gathered In (an anthology 1967-1997)ยังจำได้ดีสมัยวัยรุ่นผมและเพื่อนชอบวงนี้มาก
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #53 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 | 09:40:20 PM »

แอบไปดูมาแล้ว โชคดีที่ mini lp ของ BJH เป็นของค่าย Universal ที่มักทำโอบิไม่สวยเอาเสียเลย ดีแล้วครับจะได้ไม่เสียตังค์  ยิ้มกว้างๆ

แต่ว่าไปเซ็ทนี้มันก็ดูยั่วดีนะครับ ถึงแม้โอบิไม่สวย ยืมรูปจากคุณไม่ประสงค์มานะครับ

ถ้าจะซื้อ mini lp ของ BJH มาฟัง ผมว่าน่าจะเริ่มที่ 5 ชุดถัดมาดีกว่าครับ น่าฟังกว่าเยอะ...
แต่ mini lp บางชุดอาจจะหายากหน่อยครับ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #54 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 | 09:46:29 PM »

ถ้าจะซื้อ mini lp ของ BJH มาฟัง ผมว่าน่าจะเริ่มที่ 5 ชุดถัดมาดีกว่าครับ น่าฟังกว่าเยอะ...
แต่ mini lp บางชุดอาจจะหายากหน่อยครับ

ผมว่าชุดแรกๆก็น่าฟังนะครับ ความเป็นพร๊อกอาจจะไม่เท่าชุดที่ออกต่อจากนั้น แต่ดนตรีก็ยังเต็มไปด้วยความงดงาม แถมได้อารมณ์แบบบ้านๆ กรุ่นไอดินกลิ่นไอหญ้าดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #55 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 | 10:08:31 PM »

ขอเอาลิงค์มาแปะไว้หน่อยนะครับ ไว้เป็นข้อมูล

http://www.bjharvest.co.uk/ukalbums.htm
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #56 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 | 10:16:59 PM »

ผมว่าชุดแรกๆก็น่าฟังนะครับ ความเป็นพร๊อกอาจจะไม่เท่าชุดที่ออกต่อจากนั้น แต่ดนตรีก็ยังเต็มไปด้วยความงดงาม แถมได้อารมณ์แบบบ้านๆ กรุ่นไอดินกลิ่นไอหญ้าดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

+1 เห็นด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ  4 ชุดแรกจริงๆแล้ว Classic กว่า (sound ออกหม่นๆ style น้อง ((((l i l i u m))))™ เลย  ยิ้มกว้างๆ)
แต่ที่แนะนำ 5 ชุดหลังเพราะผมว่าน่าจะฟังง่ายกว่า 4 ชุดแรก สำหรับคนที่เริ่มฟังครับ (ผมชอบหวานๆน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม)
.. polotoon ..

« ตอบ #57 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 | 10:32:09 PM »

ผมก็เริ่มจากหวานๆ และชอบมากกว่าเช่นกันครับ  ยิ้มกว้างๆ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #58 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 | 10:34:08 PM »

ผมก็เริ่มจากหวานๆ และชอบมากกว่าเช่นกันครับ  ยิ้มกว้างๆ

ผมเริ่มจาก Turn of the Tide ก่อนเลย  ยิงฟันยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #59 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 | 10:36:17 PM »

mini lp ยุคแรกมือหนึ่งยังมีขายอยู่ cdjapan เลย แถมลดราคาต่างหาก นอกจากชุด Once Again ที่หมดและหายากแล้ว ส่วนยุคสองก็ยังหาซื้อได้ไม่แพงนอกจากชุด Gone To Earth ที่หายากเหมือนกัน ที่แน่ๆของปลอมรัสเซียเกลื่อนอีเบย์เลย จะซื้อต้องดูให้ดีครับ

ว่าแต่ Once Again และ Gone To Earth นี่หายากเพราะงานดีหรือเพราะปกสวยครับ  ขยิบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน 2010 | 10:40:05 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 20
พิมพ์