เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 07:47:59 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineสารพันปัญหาและเกร็ดความรู้เกี่ยวกับเครื่องเล่น Dune
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สารพันปัญหาและเกร็ดความรู้เกี่ยวกับเครื่องเล่น Dune  (อ่าน 103354 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #135 เมื่อ: 09 มกราคม 2012 | 06:15:12 PM »

ใครสนใจจะอัพฯ เครื่อง DUNE ให้นัดไปพร้อมกัน  เพราะผมกับพี่ผีนัดกันไว้ว่าจะไปด้วยกันมีเครื่องของพี่หมอฝากไปอัพฯด้วย
จะได้ไปพร้อมๆกันใช้เวลาไม่นานรอรับกลับได้เลย
อั๋น501

« ตอบ #136 เมื่อ: 12 มกราคม 2012 | 07:48:30 PM »

วันนี้มีคนเค้าฝากซื้อ DUNE รุ่น DUO (ไม่ใช่ถุงยาง) เป็นรุ่นที่เล่นแผ่นไม่ได้แต่สามารถใส่ฮาร์ดดีสก์ได้ถึง 2 ลูกๆละ 2TB
รูปร่างหน้าตาเหมือนรุ่น MAX  เหมาะกับคนที่มีเครื่องเล่นบูลเรย์อยู่แล้ว(ใช้ในกรณีที่เล่นแผ่น) เอา DUNE HD DUO
สำหรับเล่นไฟล์โดยเฉพาะราคาถูกกว่ารุ่น MAX นับว่าเป็นทางเลือกที่ไม่เลวกับคนที่มีเครื่องเล่นบูลเรย์อยู่แล้ว  อันที่จริง
คนที่ฝากซื้อนั้นเค้ามีทีวี 3D ยี่ห้อซัมซุงรุ่นท็อปจอขนาด 55 นิ้วบางสุดๆสีเงินสวยมาก พร้อมเครื่องเล่นบูลเรย์ 3D ยี่ห้อซัมซุง
จำชื่อรุ่นไม่ได้แต่เครื่องบางสวยเช่นกันมีช่องต่อ USB ให้ด้วยสำหรับเล่นไฟล์หนัง  ผมสงสัยตั้งแต่แรกแล้วว่าเครื่องเล่นบูลเรย์
ที่สามารถเล่นไฟล์ได้หลายรูปแบบนั้นนอกจากยี่ห้อ DUNE แล้ว(เอาเฉพาะเครื่องเล่นบูลเรย์ไม่นับเครื่องเล่น HD Player ทั้วๆไป
จะเล่นแผ่นไม่ได้แต่ก็มีบางรุ่นที่เล่นแผ่นได้เหมือนของยี่ห้อ DUNE) แทบจะไม่มี ขนาดยี่ห้อ OPPO BD95 รุ่นท็อปราคาสามหมื่นกว่าบาท
เล่นแผ่นคุณภาพของภาพดีมาก แต่เล่นไำฟล์แล้วมีปัญหา เครื่องเล่นบูลเรย์ยี่ห้อซัมซุง หรือ แอลจีนั้นก็สามารถเล่นไฟล์ได้  แต่เล่นได้เฉพาะ
ไฟล์ MKV เท่านั้นไฟล์บูลเรย์ full rip ตัวเต็มเล่นไม่ได้ เลยมีปัญหาเวลาอยากเล่นไฟล์ full rip มาปรึกษาผมว่าจะซื้อเครื่องไฟล์เอาแบบ
มีคุณภาพหน่อย  ผมเลยแนะนำ DUNE รุ่น DUO น่าจะเหมาะกว่ารุ่น MAX เป็นอันว่าเค้าเอารุ่น DUO ตามคำแนะนำของผม เวลานี้เครื่องอยู่
กับผมดีเลยครับ จะได้ทดลองเล่นดูจากรูปร่างภายนอกเหมือนรุ่น MAX แต่ชิพที่ใช้คนละเบอร์อย่างอื่นๆเหมือนกันหมดเว้นแต่เล่นแผ่นไม่ได้
นับเวลานี้เครื่องเล่นบูลเรย์ธรรมดาถูกมากๆราคา 2,000-3,000 บาท เครื่องเล่น HD Player ก็ราคา 2,000-3,000 บาทมีให้เล่นเหมือนกัน
เป็นเหมือนคู่ขนานของการเล่นไฮเดฟ แผ่น + ไฟล์ เป็นวิถีทางเล่นยุดนี้
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #137 เมื่อ: 13 มกราคม 2012 | 09:47:07 AM »

OPPO รุ่น 93 95 เห็นในหลายๆเวปชมไว้ว่าคุณภาพดีมากเล่นไฟล์หรือแผ่นให้ภาพ
  ดีที่สุดในบรรดาเครื่องเล่นประเภทนี้ ส่วนเสียงก็เทียบได้กับซีดีระดับสองหมื่นขึ้น
  มีใครเคยใช้บ้างครับแล้วมีความเห็นอย่างไรบ้าง
อั๋น501

« ตอบ #138 เมื่อ: 13 มกราคม 2012 | 11:21:11 AM »

OPPO รุ่น 93 95 เห็นในหลายๆเวปชมไว้ว่าคุณภาพดีมากเล่นไฟล์หรือแผ่นให้ภาพ
  ดีที่สุดในบรรดาเครื่องเล่นประเภทนี้ ส่วนเสียงก็เทียบได้กับซีดีระดับสองหมื่นขึ้น
  มีใครเคยใช้บ้างครับแล้วมีความเห็นอย่างไรบ้าง

เครื่องเล่นบูลเรย์ของยี่ห้อ OPPO BD95 ถือว่าเป็นเครื่องเล่นบูลเรย์ Player ที่ให้คุณภาพของภาพและเสียงดีมาก
เครื่องเล่นบูลเรย์ไฮเอ็นด์บางยี่ห้อได้นำพื้นฐานของเครื่องเล่น OPPO ไปใช้  แต่การเล่นไฟล์นั้น OPPO อาจจะไม่ถนัด
และทำได้ไม่ดีพอไม่เหมือนกับเครื่องเล่น PC Player ที่เป็นคอมพิวเตอร์แท้ๆ  เพราะการเล่นไฟล์นั้นเอาพื้นฐานจากการเล่น
มาจากคอมพิวเตอร์ล้วนๆ ซึ่งแตกต่างกับการเล่นแผ่น  เครื่องเล่น DUNE นั้นก็ใช้หลักการพื้นฐานคอมพิวเตอร์เช่นกัน
ชื่อเครื่องเล่นก็บอกอยู่แล้ว DUNE HD Player ไม่ใช่บูลเรย์ Player  ผมจะเล่าประสบการณ์ที่ได้ทดลองเล่น OPPO BD95
ว่าแตกต่างกับ DUNE MAX อย่างไร  จากการใช้งานเรื่องคุณภาพของภาพและเสียงเหนือกว่า DUNE MAX อย่างชัดเจน
โดยเฉพาะด้านเสียง (DUNE MAX เสียงยังสู้ PC Player ของผมไม่ได้เลย)  แต่การใช้งานเล่นไฟล์หนังบูลเรย์เป็นรอง DUNE MAX
ระบบทำงานช้ามาก การเข้าเมนูก็สู้ไม่ได้ เรื่องโชว์ปกแผ่นก็ไม่มี  ถ้าเครื่อง OPPO ไม่ได้อัพ Firmware ยิ่งแย่ใหญ่เล่นไฟล์ full rip
ไม่ได้อีก    ผมจะบอกอะไรให้หากต้องการเล่นไฟล์หนังบูลเรย์เครื่องเล่นที่ดีที่สุดต้องเป็น PC Player เท่านั้นครับ เครื่องเล่น PC Player
คือเครื่องคอมพิวเตอร์ดีๆนี่เอง  ไม่ใช่เครื่องเล่นกลายพันธ์แบบเครื่องเล่น HD Player ทั้งหลายที่ขายกันอยู่ในขณะนี้ครับ

อั๋น501

« ตอบ #139 เมื่อ: 13 มกราคม 2012 | 12:18:40 PM »

มีอีกเรื่องที่จะขอฝากไว้การเล่นเครื่องเล่น PC Player (คอมพิวเตอร์) นั้นข้อดีการอัพเกรดง่ายมากแถมราคาไม่แพง
ผมเห็นคนเล่นเอาเครื่องเล่นบูลเรย์เอาไปโมเสียเงินแล้วไม่คุ้ม  ไม่เหมือนกับเล่น PC Player คุ้มค่ามากกว่าเยอะครับ
ไม่ต้องกลัวตกรุ่นด้วย อยากจะเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรได้ทั้งหมด จะอัพ firmware ได้ตลอด เดี๋ยวนี้มีเคสใส่เครื่องสวยๆ
ออกมาเพียบเหมือนเครื่องเสียงเลยครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #140 เมื่อ: 15 มกราคม 2012 | 09:41:58 PM »

มาเชียร์ HTPC (โฮมเธียเตอร์เพอร์ซอนัลคอมพิวเตอร์) ครับ
ข้อดีตามที่ท่านเขาว่า
แต่ข้อเสีย คือ ห้ามต่ออินเตอร์เน็ต เด็ดขาด -ถ้าไม่อยากล้างเครื่องบ่อยๆ
และเวลาเสียบอุปกรณ์ ยูเอสบี ทุกชนิด กดปุ่ม shift ค้างไว้ด้วยจ้า....

ผมไปสอย bluray LG bd 550
http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R11507617/R11507617.html
ราตาตั้ง 4990
ราคาซื้อ 2990
โอเคเลยครับ อ่านไฟล์ในฮาร์ดดิสก์  1เทราไบต์ เร็วกว่า ดูนเสียอีก
เล่นได้ทุกไฟล์
ยกเว้น ฟูล-ริป บีดี ครับ
เล่นแผ่นได้ทุกชนิด
(แต่ผมไม่มีแผ่น วีซีดี ทดสอบครับ ขอโทษพี่สมบุญด้วย)
คุ้มครับ เล่นง่าย ไม่ปวดหัว ไม่ต้องเซ็ท เหมือนเล่น ดีวีดี ธรรมดาๆ

อั๋น501

« ตอบ #141 เมื่อ: 16 มกราคม 2012 | 10:05:28 AM »

มาเชียร์ HTPC (โฮมเธียเตอร์เพอร์ซอนัลคอมพิวเตอร์) ครับ
ข้อดีตามที่ท่านเขาว่า
แต่ข้อเสีย คือ ห้ามต่ออินเตอร์เน็ต เด็ดขาด -ถ้าไม่อยากล้างเครื่องบ่อยๆ
และเวลาเสียบอุปกรณ์ ยูเอสบี ทุกชนิด กดปุ่ม shift ค้างไว้ด้วยจ้า....

ผมไปสอย bluray LG bd 550
http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R11507617/R11507617.html
ราตาตั้ง 4990
ราคาซื้อ 2990
โอเคเลยครับ อ่านไฟล์ในฮาร์ดดิสก์  1เทราไบต์ เร็วกว่า ดูนเสียอีก
เล่นได้ทุกไฟล์
ยกเว้น ฟูล-ริป บีดี ครับ
เล่นแผ่นได้ทุกชนิด
(แต่ผมไม่มีแผ่น วีซีดี ทดสอบครับ ขอโทษพี่สมบุญด้วย)
คุ้มครับ เล่นง่าย ไม่ปวดหัว ไม่ต้องเซ็ท เหมือนเล่น ดีวีดี ธรรมดาๆ

เครื่องเล่นบูลเรย์ Playerส่วนมากมักจะเล่นไฟล์ full rip ไม่ได้  เท่าที่เห็นมีแค่ OPPO BD95(อัพfrimware)และ DUNE
ไม่นับเครื่องเล่น HD Player ถ้าราคา 4000-5000 บาทเล่นไฟล์ full rip ได้แล้วครับ  โดยเฉพาะรุ่นใหม่ๆรองรับกับ USB 3.0 ได้ด้วย
แต่ตัวชิพที่ใช้อาจจะไม่ค่อยดีเท่าที่ควรถ้าเทียบคุณภาพของภาพกับ OPPO หรือ DUNE   มีข้อแนะนำในการเล่นแบบประหยัดงบการลงทุน
ซื้อเครื่องเล่นบูลเรย์อย่างของพี่ผี (LG หรือ ซัมซุง) ราคาไม่เกินสามพันบาทเอาไว้เล่นแผ่นบูลเรย์ ดีวีดี ฯลฯ และซื้อเครื่องเล่น HD Player
ราคาประมาณ 4,500 บาท รวมทั้งสองอย่าง 7,500 บาท ก็จะเล่นได้ทุกรูปแบบ
อั๋น501

« ตอบ #142 เมื่อ: 16 มกราคม 2012 | 11:30:57 AM »

ท่านเลขาฯผีน่าจะแนะนำวิธีเล่นเครื่อง HTPC (PC Player) ว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างกัีบเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีกันอยู่
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #143 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012 | 02:21:48 PM »

ผมเพิ่งเอาดูนแม็คของผมไปอัฟเกรดเฟริ์มแวร์ที่ไนทตี็ช็อคสาขาใหม่มาครับ ช่วงที่ทำการอัฟฯ ก็เกิดคำถามขึ้นมา 2-3 ข้อ แต่ไม่ได้ถามคุณไนท์
วิ่งเข้าไปที่ร้านใหม่แทบไม่รู้เลยว่าเป็นร้านไนทตี้ช็อป มี จนท เอาเฟริ์มในแฟตไดรฟ์มาทำให้แป๊บเดียวก็เสร็จ ผมเลยรบกวนให้คุณไนท์จัดการถอดเครื่องมาเป่าลม ทำความสะอาด เช็ดถูหน่อย พร้อมกับให้แกลองเปิดแผ่นบลูเรย์ก็อปอีกทีเพื่อความมั่นใจว่าเล่นได้แล้ว

1) คุณไนท์บอกว่าสาเหตุที่เครื่องไม่อ่านแผ่น หลัก ๆ คือ เรื่องความสกปรก คือ ฝุ่นนั่นเอง แล้วก็ต้องหมั่นล้างหัวเทปบ่อย ๆ
จุดประสงค์ของเครื่องดูนคือทำมาเพื่อเล่นไฟล์เท่าันั้น แผ่นบลูเรย์ก็อปที่บิดอัดความจุจาก 50GB มาที่ 25GB จะทำให้เครื่องทำงานหนัก คือ
ดูนจะพยายามอ่าน จะทำให้เครื่องอ่านเสื่อมเร็ว
- ความจริงก็เห็นด้วย แต่ก็เข้าใจว่า ตัวอ่านของโซนี่มันคงจะเซ็นซิทีฟมากไปหน่อย ทั้ง ๆ ที่ผมก็ไม่ได้ใช้งานมันบ่อยเลย เพิ่งจะปีเดียวเท่านั้น
เรื่องฝุ่นนั้นยอมรับครับ อย่างปัญหาล่าสุดมี่ผมเจอแบบเดียวกับพี่อั๋นคือ มันเล่นแผ่นบลูเรย์แท้กลับหยุดเล่นแล้วให้ถอด+ยัดแผ่นเข้าไปใหม่
หน้าจอทชจะขึ้นข้อความประมาณ Playback cancelled due to security bhah bhah, Pls insert disc again.  และแผ่นก็อปบลูเรย์ล่าสุดที่เล่น
ไม่ได้ก็เป็นแค่แผ่นนี้แผ่นเดียว แต่เดี๋ยวผมต้องใช้เวลาสังเกตอีกทีครับ เครื่องการเล่นแผ่นบลูเรย์ทั้งก็อป และ แท้
เดี๋ยวคงต้องวิ่งไปหาซื้อตัวล้างหัวเทปดี ๆ มาไว้ซักตัว

2) ความจริงการอัฟเกรดเฟริ์มแวร์ก่อนหน้าที่มีลิงค์ให้ ผมว่าถ้าไนทตี้ช็อปอาจจะเกรงว่าผู้ไม่หวังดีจะมาเอาตัวเฟริ็มแวร์นี้ไปใช้ ก็น่าจะทำเป็นคีย์สำหรับคนที่ซื้อเครื่องดูนกับคุณไนท์ ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

คุณไนท์ยังให้แหล่งสำหรับบริการโหลดหนังมาด้วย มีแบบวิ่งรับส่งด้วยครับ แต่ผมยังไม่ได้เช็คเลย
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #144 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012 | 04:03:42 PM »

อัพแล้วดียังไงเอ่ย
ผมยังไม่ได้อัพเลย  ร้องไห้

อั๋น501

« ตอบ #145 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012 | 04:15:13 PM »

เวลานี้เครื่องเล่น DUNE MAX ของผมก็อยู่ที่ร้านยังไม่ได้โทรไปเช็ดว่าเปลี่ยนไดรฟ์เสร็จหรือยัง (เครื่องมีประกันไม่เสียเงิน)
ต้องยอมรับว่าเจ้าเครื่องเล่น DUNE HD Player นั้นเป็นเครื่องเล่นที่เน้นเล่นไฟล์หนังบูลเรย์มากกว่าแผ่นบูลเรย์
แต่อาจจะเป็นเฉพาะบางเครื่องก็ได้ที่มีปัญหาเรื่องไดรฟ์เล่นแผ่น   ส่วนเครื่องเล่น HTPC Player ของผมไม่เคยมีปัญหา
เรื่องเล่นแผ่นบูลเรย์  ผมใช้ไดรฟ์บูลเรย์ของ LG ซึ่งตอนนั้นหลายปีมาแล้วเฉพาะตัวไดรฟ์อย่างเดียว 6000 กว่าบาท
แต่สามารถเล่นแผ่น HD-DVD ได้ด้วยริปแผ่นบูลเรย์หรือ HD-DVD ลงฮาร์ดดีสก์ก็ได้เช่นกัน ผมว่าอันที่จริงแล้ว
เจ้าเครื่อง HTPC Player ของผมนั้นดีมากๆ  แต่ต้องระวังเรื่องไวรัสอย่างเดียวเท่านั้น แถมยังอัพเกรดคุณภาพได้ตลอดเวลา
อั๋น501

« ตอบ #146 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 | 01:41:27 PM »

ไปยกกลับมาแล้วสำหรับเครื่องเล่น DUNE MAX ทางร้านเค้าเปลี่ยนไดรฟ์เล่นแผ่นให้ใหม่และแนะนำว่าควรจะล้างหัวเล่นบ่อยๆ
ซึ่งข้อนี้ผมไม่เคยรู้เลยว่าเครื่องเล่นบูลเรย์ต้องล้างหัวอ่านแผ่นด้วย ซึ่งแปลกมากหัวอ่านแผ่นสกปรกเรื่องฝุ่น สมัยที่เล่นเครื่องเล่นดีวีดี
ผมไม่เคยล้างหัวอ่านเลย เครื่องเล่นซีดีก็เหมือนกัน  แต่คงต้องทำตามคำแนะนำเครื่องอยู่ในประกัน 2 ปีก็เลยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย
ใครที่เล่นเครื่อง DUNE ให้ซื้อแผ่นทำความสะอาดหัวอ่านมาใช้กันด้วยตามห้างฯน่าจะมีขาย คืนนี้จะลองเล่นแผ่นบูลเรย์ก็อปดู
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #147 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 | 03:00:01 PM »

ไปยกกลับมาแล้วสำหรับเครื่องเล่น DUNE MAX ทางร้านเค้าเปลี่ยนไดรฟ์เล่นแผ่นให้ใหม่และแนะนำว่าควรจะล้างหัวเล่นบ่อยๆ
ซึ่งข้อนี้ผมไม่เคยรู้เลยว่าเครื่องเล่นบูลเรย์ต้องล้างหัวอ่านแผ่นด้วย ซึ่งแปลกมากหัวอ่านแผ่นสกปรกเรื่องฝุ่น สมัยที่เล่นเครื่องเล่นดีวีดี
ผมไม่เคยล้างหัวอ่านเลย เครื่องเล่นซีดีก็เหมือนกัน  แต่คงต้องทำตามคำแนะนำเครื่องอยู่ในประกัน 2 ปีก็เลยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย
ใครที่เล่นเครื่อง DUNE ให้ซื้อแผ่นทำความสะอาดหัวอ่านมาใช้กันด้วยตามห้างฯน่าจะมีขาย คืนนี้จะลองเล่นแผ่นบูลเรย์ก็อปดู

ผมก็แปลกใจนะ เครื่องเล่น DVD ผมยี่ห้อ Pioneer ถูก ๆ ไม่เคยล้างหัวตัวอ่านแม้แต่ครั้งเดียว
หรือเพราะดูนพลาดที่เอาไดรฟ์ของ Sony มาติด ? ซวยเราเลย  อายจัง
JKNoremorse

« ตอบ #148 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 | 03:03:22 PM »

อัพแล้วดียังไงเอ่ย
ผมยังไม่ได้อัพเลย  ร้องไห้

อืมม์ ..... ผมสังเกตไม่ออกนะ มันเปลี่ยนแต่หน้าแรกที่เป็นเมนูภาษาไทย รูปบนสกรีนเป็นผีเดอะรีปเปอร์ครับ สวยดี น่าจะเหมาะกับพี่แจ็ค
แล้วก็เรื่องภาพที่เม็ดสีกว่าเดิมอย่างที่พี่อั๋นเคยบอก ก็ดูเข้มขึ้นมาหน่อย แ้ล้วก็ฟีจเจอร์ยูทูป โดยการต่อสายแลน แต่ผมคงไม่เล่นแน่ เพราะ
ไวรัสน่าจะเข้าได้ง่าย ๆ

พี่แจ็ค หรือ เพื่อน ๆ ลองโทรถามคุณไนท์ละกันครับว่า พอจะส่งลิงค์อัฟเฟริ์มแวร์ทางอีิมล์ได้หรือเปล่า จะได้สะดวกกัน
อั๋น501

« ตอบ #149 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 | 03:06:08 PM »

ผมไม่เคยล้างหัวอ่านเลย เครื่องเล่นซีดีก็เหมือนกัน  แต่คงต้องทำตามคำแนะนำเครื่องอยู่ในประกัน 2 ปีก็เลยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย

ผมก็แปลกใจนะ เครื่องเล่น DVD ผมยี่ห้อ Pioneer ถูก ๆ ไม่เคยล้างหัวตัวอ่านแม้แต่ครั้งเดียว
หรือเพราะดูนพลาดที่เอาไดรฟ์ของ Sony มาติด ? ซวยเราเลย  อายจัง

อันที่จริงแล้วไดรฟ์ของโซนี่น่าจะดีเพราะเป็นยี่ห้อต้นแบบของบูลเรย์  แต่โซนี่อาจจะตั้งการผิดพลาดไว้ต่ำเพื่อที่ไม่อยากให้เล่นแผ่นก็อป
โซนี่เป็นผู้ค้นคิดฟอร์แม็ตบูลเรย์คงไม่อยากให้ใครมาก็อปแผ่นบูลเรย์ของตัวเอง  ซึ่งต่างกับยี่ห้ออื่นๆต้องการให้ผู้บริโภคสามารถเล่นกับ
แผ่นอะไรได้อยู่แล้วเป็นการชิงตลาดผู้บริโภคจะไปสร้างข้อจำกัดให้ยี่ห้อตัวเองทำไม
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12
พิมพ์