เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149657 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 02:53:27 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineสารพันปัญหาและเกร็ดความรู้เกี่ยวกับเครื่องเล่น Dune
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สารพันปัญหาและเกร็ดความรู้เกี่ยวกับเครื่องเล่น Dune  (อ่าน 103292 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 เมษายน 2011 | 06:50:29 PM »

มีใครเจอปัญหานี้บ้างครับ HDD ที่พี่อั๋นกรุณาอัดคอนเสิร์ตให้ล่าสุด ฆ่าไวรัสแล้ว แต่เท่าที่เปิดดู Talking Heads - Stop Making Sense กับ 25th Anniversary Rock n Roll Hall of Fame มันขึ้นมาแต่หน้าแรก ไม่มีเมนูใดๆ ให้คลิก เลยเปิดูไม่ได้ครับ ยังไม่ได้ลองไฟล์อื่น ยกเว้น The Best of Sound Stage ซึ่งเล่นได้ตามปกติ

ไม่รู้ว่าไฟล์เสียหรือเปล่าแต่ทั้งสองไฟล์ที่ว่านี้เครื่องเล่นของผมเล่นดูได้เป็นปกติครับ  ลองดูว่าใครที่มีไฟล์นี้เล่นกับเครื่องDUNEได้กันหรือเปล่าครับ

ผมได้ Rock & Roll Hall of Fame ไปก็ดูได้ปกติดีนะครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับโซนด้วย เพราะเครื่อง Dune ผมก็เปิดได้ ผมเดาว่าไฟล์อาจไปไม่ครบ คือฮาร์ดดิสก์เต็มเสียก่อนมันเลยตัดเนื้อในไปหรือเปล่าครับ?

ฝากข้อมูลไว้นะครับ ล่าสุดที่ผมอัพ firmware ของ Dune เมื่อหลายเดือนก่อน ปรากฏว่าผมเปิดไฟล์เพลงนามสกุล ape ได้แล้วครับ พอดีได้ไฟล์จากบ้านพี่อั๋นมาเมื่อวันเสาร์มีบางไฟล์เป็นนามสกุล ape ซึ่งผมเปิดได้แล้ว
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 18 เมษายน 2011 | 06:53:45 PM »

Dune ผมเล่น 25th Rock N' Roll ได้ครับทั้ง 2 ไฟล์เลย

อาการแบบที่พี่ Panyarak บอกมา ของผมเจอกับ HDD ลูกใหญ่ครับ คือ มีชื่อไฟล์ เปิดเข้าได้แต่หน้าแรก แต่เล่นภาพยนตร์ต่อไม่ได้
เจอไป 2-3 เรื่องครับ เลยลบทิ้งออกไป และไม่น่าจะเกี่ยวกับ ไวรัส ครับผม

หรือ

.... อาจเป็นเพราะพี่อั๋นลิสต์รายการโหลดทั้งหมดลง HDD3.5 แล้วปล่อยให้เครื่อง run ภายในครั้งเดียวหรือเปล่า?
พอ HDD เต็ม หนังหรือคอนเสริ์ตที่ลิสต์ไว้ท้าย ๆ เลยไม่มีที่เข้าไปแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 เมษายน 2011 | 07:08:11 PM »

.... อาจเป็นเพราะพี่อั๋นลิสต์รายการโหลดทั้งหมดลง HDD3.5 แล้วปล่อยให้เครื่อง run ภายในครั้งเดียวหรือเปล่า?
พอ HDD เต็ม หนังหรือคอนเสริ์ตที่ลิสต์ไว้ท้าย ๆ เลยไม่มีที่เข้าไปแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

น่าจะเป็นไปได้ครับ ทั้งสองไฟล์ที่มีปัญหาขึ้นต้นด้วย R และ T ซึ่งเป็นอักษรท้ายๆ ผมจึงอยากให้พี่ panyarak ช่วยเสียบเข้าคอมแล้วเช็คขนาดของทั้งสองไฟล์นี้ที่มีปัญหาครับ ถ้ามีไฟล์น้อยผิดปกติเช่นอย่างน้อยต้องขนาด 20 GB ขึ้นไปต่อไฟล์ แสดงว่าไฟล์มาไม่เต็มก็ได้ครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 18 เมษายน 2011 | 07:22:21 PM »

ขอบคุณครับ เย็นนี้จะลองอีกทีครับ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 19 เมษายน 2011 | 12:33:03 AM »

เป็นเรื่องที่แปลกครับ พอต่อเข้าคอมพ์ กลับไม่ปรากฎเลยว่า HDD นี้มีตัวตนอยู่ และพอนำกลับไปต่อกับ Dune อีกครั้ง กลับเล่นได้ทุกไฟล์เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผิดกับตอนกลางวันที่มันไม่ยอมโชว์เมนูในบางไฟล์ครับ

TRON

« ตอบ #20 เมื่อ: 19 เมษายน 2011 | 07:23:54 AM »

บางครั้งปัญหาพวกนี้ที่หายไปเองได้ก็หาคำอธิบายลำบากครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 19 เมษายน 2011 | 09:19:35 AM »

ผมก็เป็นครับ
ต้องปิดเครื่อง ชักฮาร์ดดิสก์ออก แล้วเสียบใหม่
ถึงจะเห็นโฟลเดอร์ กับไฟล์ที่หายไปครับ

มันถึงตั้งชื่อว่า"ดูน"ไงครับ
แห้งและว่างเปล่า แบบทะเลทราย... วิ้วๆ

อั๋น501

« ตอบ #22 เมื่อ: 20 เมษายน 2011 | 04:10:39 PM »

สืบเนื่องมาจากพวกชาวThaiprog.ได้ใช้เครื่องเล่นDUNE กันมากขึ้นเรื่อยๆมีสมาชิกที่เข้ากรุ๊ปอ็อฟไฮเดฟเพิ่มขึ้นก็อาจจะมีปัญหาการใช้งานกันบ้าง
ซึ่งผมก็อยากที่จะช่วยแก้ไขปัญหาเหล่านี้  แต่เนื่องจากผมไม่ได้เล่นเครื่องDUNE จึงไม่อาจจะรับรู้ปัญหาได้จึงนำเรื่องราวปัญหากับการเล่นเครื่องDUNE
ไปปรึกษากับทางบริษัท Nicety Shop (ผู้นำเข้าเครื่องเล่นยี่ห้อDUNE )คุณNice ได้รับปากผมว่าจะเข้ามาเป็นสมาชิกThaiprog.และจะเข้ามาตอบ
ปัญหาต่างๆเกี่ยวกับเครื่องเล่นDUNE ด้วยตัวเองให้กับพวกเราจะได้แก้ไขเพิ่มเติมได้อย่างถูกต้องดีไหมครับ(จะใช้ชื่อสมาชิกว่าDUNE)
.. polotoon ..

« ตอบ #23 เมื่อ: 20 เมษายน 2011 | 04:16:43 PM »

ดีจังครับ ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #24 เมื่อ: 20 เมษายน 2011 | 04:20:44 PM »

ดีมากเลยครับ
อั๋น501

« ตอบ #25 เมื่อ: 20 เมษายน 2011 | 04:22:17 PM »

คุณNice ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้ว  ต่อไปพวกเรามีปัญหาอะไรก็ถามกันมาก็แล้วกันจะได้มีผู้ที่รู้เรื่องเครื่องเล่นDUNE อย่างแท้จริงมาตอบปัญหาให้
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #26 เมื่อ: 20 เมษายน 2011 | 07:48:14 PM »

คุณ DUNE ครับ

- ผมต้องการเล่นแผ่นซีดีไลฟ์คอนเสริ์ต แบบที่ให้เครื่อง DUNE เล่น "ต่อเนื่อง" ครับ
  เข้าใจว่าเป็นทุกแผ่นไลฟ์คอนเสิ์ตด้วย เข้าใจว่าเครื่อง DUNE คงแปลงไฟล์จากซีดีทั้งหมดแล้วเล่น โดยมีการพัก 2-3 วินาที เพื่อเล่นเพลงต่อไป

เข้าใจคำถามใช่ไหมครับ
ตอนนี้มี software update อะไร support บ้างครับ?
หรือต้องเข้าไป set-up อะไรที่เครื่องหรือเปล่า เครื่อง DUNE-MAX น่ะครับ
อั๋น501

« ตอบ #27 เมื่อ: 23 เมษายน 2011 | 01:21:25 PM »

เมื่อวานได้คุยกับคุณNice(DUNE) เค้าฝากบอกมาว่าอีกสองสามวันจะเข้ามาตอบการแก้ไขปัญหาให้ช่วงนี้งานที่ร้านยุ่งมากๆ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #28 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 03:57:34 PM »

ดีมากครับ
TRON

« ตอบ #29 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011 | 08:52:37 AM »

ลองแวะไปหน้า updated firmware ของ Dune Prime ของผมมา มีเวอร์ชั่นใหม่ที่เราสามารถฟังเพลงโดยไม่ต้องเปิดทีวีได้แล้วครับ ลองอ่านกันดู

* Added support to play music w/o using TV, using the front panel display.
   - The name of the currently selected item of the file browser (e.g.
     file/folder) is shown on the display.
   - When playback of a file/audiotrack starts, its title is shown on the
     display for a few seconds.
   - The currently selected playlist item (when playlist browser is
     activated by pressing POP UP MENU RC button during playback) is shown
     on the display.
   - Long names/titles are scrolled through the display.
   - The new features can be disabled via settings in "Setup /
     Miscellaneous / Built-in Display".
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 12
พิมพ์