เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

25 เมษายน 2024 | 11:37:02 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineสารพันปัญหาและเกร็ดความรู้เกี่ยวกับเครื่องเล่น Dune
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สารพันปัญหาและเกร็ดความรู้เกี่ยวกับเครื่องเล่น Dune  (อ่าน 103328 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #150 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 | 03:11:41 PM »

ไปยกกลับมาแล้วสำหรับเครื่องเล่น DUNE MAX ทางร้านเค้าเปลี่ยนไดรฟ์เล่นแผ่นให้ใหม่และแนะนำว่าควรจะล้างหัวเล่นบ่อยๆ
ซึ่งข้อนี้ผมไม่เคยรู้เลยว่าเครื่องเล่นบูลเรย์ต้องล้างหัวอ่านแผ่นด้วย ซึ่งแปลกมากหัวอ่านแผ่นสกปรกเรื่องฝุ่น สมัยที่เล่นเครื่องเล่นดีวีดี
ผมไม่เคยล้างหัวอ่านเลย เครื่องเล่นซีดีก็เหมือนกัน  แต่คงต้องทำตามคำแนะนำเครื่องอยู่ในประกัน 2 ปีก็เลยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย
ใครที่เล่นเครื่อง DUNE ให้ซื้อแผ่นทำความสะอาดหัวอ่านมาใช้กันด้วยตามห้างฯน่าจะมีขาย คืนนี้จะลองเล่นแผ่นบูลเรย์ก็อปดู

ผมก็แปลกใจนะ เครื่องเล่น DVD ผมยี่ห้อ Pioneer ถูก ๆ ไม่เคยล้างหัวตัวอ่านแม้แต่ครั้งเดียว
หรือเพราะดูนพลาดที่เอาไดรฟ์ของ Sony มาติด ? ซวยเราเลย  อายจัง

อันที่จริงแล้วไดรฟ์ของโซนี่น่าจะดีเพราะเป็นยี่ห้อต้นแบบของบูลเรย์  แต่โซนี่อาจจะตั้งการผิดพลาดไว้ต่ำเพื่อที่ไม่อยากให้เล่นแผ่นก็อป
โซนี่เป็นผู้ค้นคิดฟอร์แม็ตบูลเรย์คงไม่อยากให้ใครมาก็อปแผ่นบูลเรย์ของตัวเอง  ซึ่งต่างกับยี่ห้ออื่นๆต้องการให้ผู้บริโภคสามารถเล่นกับ
แผ่นอะไรได้อยู่แล้วเป็นการชิงตลาดผู้บริโภคจะไปสร้างข้อจำกัดให้ยี่ห้อตัวเองทำไม

คงต้องหาซื้อตัวล้างหัวเทปยี่ห้อดี ๆ เก็บไว้ซะแล้วครับ
ล่าสุดดูนผมมันอ่านแผ่นบลูเรย์ก็อป เสียงอ่านค่อนข้างดังนะครับ เดี๋ยวพี่อั๋นลองสังเกตดูนะครับ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #151 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 | 07:32:40 PM »

หรือมีปัญหาเฉพาะ Dune Max หรือเปล่าครับ? Dune Prime ของผมยังใช้งานได้ปกติ อ่านแผ่นก๊อปใหม่ๆได้ด้วย

ส่วนเรื่องการล้างหัวอ่านผมเห็นด้วยกับพี่่อั๋นครับ ผมไม่คิดว่ามันจะทำให้เป็นประเด็นได้นะ ผมเล่นซีดีดีวีดีมาหลายยี่ห้อแถมใช้แบบนานหลายปี ก็ไม่เคยต้องล้างหัวอ่านเลย การล้างหัวอ่านผมว่าจำเป็นสำหรับพวกอนาล๊อกอย่างเทปคาสเซ็ทหรือวีดีโอเทปสมัยก่อนมากกว่า
อั๋น501

« ตอบ #152 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 | 08:12:50 PM »

หรือมีปัญหาเฉพาะ Dune Max หรือเปล่าครับ? Dune Prime ของผมยังใช้งานได้ปกติ อ่านแผ่นก๊อปใหม่ๆได้ด้วย

ส่วนเรื่องการล้างหัวอ่านผมเห็นด้วยกับพี่่อั๋นครับ ผมไม่คิดว่ามันจะทำให้เป็นประเด็นได้นะ ผมเล่นซีดีดีวีดีมาหลายยี่ห้อแถมใช้แบบนานหลายปี ก็ไม่เคยต้องล้างหัวอ่านเลย การล้างหัวอ่านผมว่าจำเป็นสำหรับพวกอนาล๊อกอย่างเทปคาสเซ็ทหรือวีดีโอเทปสมัยก่อนมากกว่า

เครื่องเล่น DUNE MAX ของผมเล่นแผ่นบูลเรย์ก็อปได้ตามปกติ  ผมว่าอาจจะเป็นที่ไดรฟ์เล่นแผ่นเฉพาะเครื่องของผมที่เสียก็ได้
ไม่น่าจะเป็นทุกเครื่อง เป็นเรื่องปกติของเครื่องเล่น Player บางเครื่องอาจจะมีปัญหาก็เหมือนเครื่องใช้ไฟฟ้าชนิดอื่นๆ
แต่ที่แปลกใจมากเรื่องต้องล้างหัวอ่านแผ่น ผมไม่เคยเจอเหมือนกัน ทางร้านเค้าแนะนำมาทำความสะอาดหัวอ่านบ้างไม่น่าจะลำบากอะไร
ดีครับมีอะไรแชร์ข้อมูลกันจะได้ช่วยแก้ไขปัญหากัน  เครื่องเล่น DUNE MAX ของผมทำงานหนักมากกับการใช้งานทั้งเล่นแผ่น เล่นไฟล์
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #153 เมื่อ: 28 เมษายน 2012 | 06:18:50 PM »

แผ่น Bluray official made in USA ล่าสุดผมสงสัยน่าจะ Defect ซะแ้ล้ว ทั้ง ๆ ที่เคยเล่นได้ลื่นไหล เลือกเล่นเมนูอื่น ๆ ได้
ทีแรกผมนึกว่าเป็นที่เครื่องเล่น DUNE แต่กับแผ่นอื่น ๆ ก็ไม่มีปัญหา

แผ่นที่มีปัญหา มันจะเกิดตอนช่วงเวลาเดิม ๆ ครับ ค้างบ้าง และที่สำคัญเวลาเกิดปัญหา หน้าจอจะดับ และมีข้อความว่า
"Playback cancelled due to security violation" please insert disc and play again.

ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าเอาไปให้ร้านคอมพ์เค้าริปลง HDD จะทำได้หรือเปล่า?
อั๋น501

« ตอบ #154 เมื่อ: 28 เมษายน 2012 | 09:17:37 PM »

แผ่น Bluray official made in USA ล่าสุดผมสงสัยน่าจะ Defect ซะแ้ล้ว ทั้ง ๆ ที่เคยเล่นได้ลื่นไหล เลือกเล่นเมนูอื่น ๆ ได้
ทีแรกผมนึกว่าเป็นที่เครื่องเล่น DUNE แต่กับแผ่นอื่น ๆ ก็ไม่มีปัญหา

แผ่นที่มีปัญหา มันจะเกิดตอนช่วงเวลาเดิม ๆ ครับ ค้างบ้าง และที่สำคัญเวลาเกิดปัญหา หน้าจอจะดับ และมีข้อความว่า
"Playback cancelled due to security violation" please insert disc and play again.

ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าเอาไปให้ร้านคอมพ์เค้าริปลง HDD จะทำได้หรือเปล่า?

ผมว่าอาจจะเป็นที่ไดรฟ์เล่นแผ่นบูลเรย์ของเครื่องเล่น DUNE MAX ก็ได้ลองส่งไปเช็คพร้อมเอาแผ่นบูลเรย์ที่เล่นแล้วมีปัญหาติดไปด้วย
ส่วนการริปแผ่นบูลเรย์ลองถามผีพี่คาลิกซ์ดูก่อนว่าริปแผ่นบูลเรย์ให้ได้ไหม  
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #155 เมื่อ: 29 เมษายน 2012 | 04:29:32 PM »

ริปได้ครับ
แต่ผมริปไม่ได้ เพราะไม่ได้ซื้อไดรฟ์
มีกูรูเรื่องหนีน้ำท่านหนึ่ง แกริปได้ครับ ริปเก่ง และริปได้ตลอด
ผมขอคารวะ

JKNoremorse

« ตอบ #156 เมื่อ: 30 เมษายน 2012 | 03:46:41 PM »

ผมว่าอาจจะเป็นที่ไดรฟ์เล่นแผ่นบูลเรย์ของเครื่องเล่น DUNE MAX ก็ได้ลองส่งไปเช็คพร้อมเอาแผ่นบูลเรย์ที่เล่นแล้วมีปัญหาติดไปด้วย
ส่วนการริปแผ่นบูลเรย์ลองถามผีพี่คาลิกซ์ดูก่อนว่าริปแผ่นบูลเรย์ให้ได้ไหม 

ผมว่าจะหาเครื่องเล่น Blu-ray อื่น ๆ ลองเล่นแผ่นที่มีปัญหานี้ดูครับ จะได้รู้กันไป  ลังเล
.. polotoon ..

« ตอบ #157 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012 | 08:52:09 PM »

Firmware ตัวล่าสุดของ Dune Max เล่น Youtube ได้แล้วจ้า ลองดูนะครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #158 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012 | 11:14:29 AM »

ลองเข้า Facebook ดู ไม่สำเร็จครับ
และก็ พิมพ์ไทย ไม่ได้ด้วยครับ

JKNoremorse

« ตอบ #159 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012 | 09:02:25 AM »

สงสัยผมคงต้องซื้อเครื่องเล่นแผ่นบลูเรย์ต่างหากเสียแล้วครับ (ยี่ห้อ Phillip มีให้เล่นอยู่หลายตัวเลย ราคาไม่เกิน 5,000 บาท)
เครื่อง Dune Max ผมหลัง ๆ มันเล่นแผ่น บลูเรย์ก็อป 25GB ไ่ม่ได้เลย สงสัยคงต้องเก็บไว้เล่นไฟล์จาก HDD กับแผ่นบลูเรย์แท้ ๆ อย่างเดียวแล้ว
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #160 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012 | 10:51:04 AM »

สงสัยผมคงต้องซื้อเครื่องเล่นแผ่นบลูเรย์ต่างหากเสียแล้วครับ (ยี่ห้อ Phillip มีให้เล่นอยู่หลายตัวเลย ราคาไม่เกิน 5,000 บาท)
เครื่อง Dune Max ผมหลัง ๆ มันเล่นแผ่น บลูเรย์ก็อป 25GB ไ่ม่ได้เลย สงสัยคงต้องเก็บไว้เล่นไฟล์จาก HDD กับแผ่นบลูเรย์แท้ ๆ อย่างเดียวแล้ว

เครื่องของผม เล่นไม่ได้ทั้งแผ่นแท้และก๊อปครับ เลยไปซื้อเครื่องบลูเรย์มาแล้ว

TRON

« ตอบ #161 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012 | 09:47:23 PM »

เรื่อง    เชิญชวนสมาชิก Dune Update Firmware

เรียน   Firmware ประจำเดือนสิงหาคม

ตามหัวข้อครับ ตอนนี้ทางร้านได้ทำ Firmware ใหม่สำหรับสมาชิกที่ชื่นชอบการ search youtube  และท่องหน้าเวปด้วย คีย์บอร์ดภาษาไทย เพื่อเพิ่มอรรถรสในการ search คลิปที่ท่านชื่อชอบได้ในภาษาที่หลากหลายขึ้น

พิเศษกว่านั้น ทางร้านได้เพิ่มประสิทธิภาพให้เครื่อง Dune ของท่านมิใช่เป็นเพียงเครื่องเล่นแผ่นและไฟล์ธรรมดา แต่ยังสามารถทำให้ดู TV ผ่าน Internet หรือที่เรารู้จักกันในชื่อ IPTV ครับ  รายละเอียดมีดังนี้ครับ

สค. 2555 –  TV ช่องไทย ดูได้ประมาณ 80 ช่อง ( อนาคตจะเพิ่มขึ้น )

สค. 2555 –  HD TV ดูได้ประมาณ 40 ช่อง ( อนาคตจะเพิ่มขึ้น )

สค. 2555 –  TV ช่องสำหรับผู้ใหญ่โดยเฉพาะ ดูได้ประมาณ 20 ช่อง ( อนาคตจะเพิ่มขึ้น )

สค. 2555 –  TV ถ่ายทอดบอลจากทั่วโลก ( ทำให้ท่านไม่พลาดบอลคู่โปรดทุกนัด ) / ช่องเพลง / วาไรตี้  ( TV จากประเทศต่างๆ จากทุกมุมโลก ) ขณะนี้มีให้ดูมากกว่า 200 ช่อง  (อนาคตจะเพิ่มขึ้น)

โดยลูกค้า สามารถนำเครื่อง Dune ของท่าน ( ทุกรุ่น ) มา update Firmware ใหม่นี้ได้ที่ศูนย์ลาดพร้าววังหิน (เท่านั้น) ได้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายครับ ( กรุณาโทรนัดล่วงหน้า ใช้เวลาประมาณ 15 นาที /เครื่อง )

อีกหนึ่งบริการให้กับลูกค้าของทางร้าน เพื่อแสดงความขอบคุณที่ท่านไว้วางใจเราเสมอมา

ทีมงาน

ไนซ์ตี้ช้อป
JKNoremorse

« ตอบ #162 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012 | 10:05:36 PM »

พี่ Tron จะนำเครื่องไปอัพไหมครับ?
TRON

« ตอบ #163 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012 | 10:15:04 PM »

พี่ Tron จะนำเครื่องไปอัพไหมครับ?

คงไม่ครับ ฟีเจอร์ที่เพิ่มไม่มีอะไรที่ผมจำเป็นต้องใช้เลย ตอนนี้ผมติด True HD ดูบอลแบบ HD แค่เดือนละ 650 บาท แค่นี้พอใจแล้วครับ เพราะส่วนใหญ่หนังผมดูจากแผ่นหรือไฟล์อยู่แล้ว ที่เหลือฟังเพลงครับ พวกทีวีเมืองนอกผมไม่มีเวลาดูอยู่แล้ว
JKNoremorse

« ตอบ #164 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012 | 10:45:54 PM »

คงไม่ครับ ฟีเจอร์ที่เพิ่มไม่มีอะไรที่ผมจำเป็นต้องใช้เลย ตอนนี้ผมติด True HD ดูบอลแบบ HD แค่เดือนละ 650 บาท แค่นี้พอใจแล้วครับ เพราะส่วนใหญ่หนังผมดูจากแผ่นหรือไฟล์อยู่แล้ว ที่เหลือฟังเพลงครับ พวกทีวีเมืองนอกผมไม่มีเวลาดูอยู่แล้ว

อ๋อ ครับ
ชีวิตคนทำงานอย่างเราทุกวันนี้ จะหาเวลาดูหนังฟังเพลงก็ไม่ค่อยมีเลยนะครับ

จะว่าไปล่าสุด ผมโทรหาคุณไนท์เรื่องอัพเดทเฟริ์มแวร์ ก็ยังคงต้องวิ่งไปที่ร้านแก ก็ไม่เข้าใจว่าไม่มีวิธีที่ง่ายกว่านี้อีกแล้วหรือไง
ก็เลยคิดว่า ถ้ามันยังไม่มี feature อะไรที่มันน่าสนใจจริง ๆ คงไม่ต้องแบกเครื่องไปหาแก

อีกอย่าง เครื่อง DuneMax ผมมัน ณ วันนี้ มันกลับมาเล่นแผ่นบลูเรย์แท้บางแผ่นได้ซะงั้น ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้ามันเล่น ๆ แล้วก็ดับไป (แผ่นที่
เคยมีปัญหาน่ะครับ) แต่ครั้น ผมเอาแผ่นผียัดเข้าไป มันไม่เล่นเหมือนเดิม แล้วก็เหมือนมันทิ้งเชื้อโรคเอาไว้ที่เครื่อง ทำให้เล่นแผ่นแท้ไม่ได้
ผมลองปิดเครื่อง และสวิสต์ด้านหลัง แล้วเปิดเครื่องเพื่อลองเล่นแผ่นบลูเรย์แท้อีกที ... ปรากฏว่ามันเล่นไปปกติเหมือนเดิมแล้วครับ

สรุป DuneMax ต้องเล่นแผ่นแท้เท่านั้น แผ่นผีมันไม่เล่น ถ้าพยายามยัดเยียดให้มันเล่น มันจะงอน และพาลจะไม่เล่นแผ่นแท้ !

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12
พิมพ์