เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 07:03:02 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineสารพันปัญหาและเกร็ดความรู้เกี่ยวกับเครื่องเล่น Dune
หน้า: 1 ... 10 11 [12]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สารพันปัญหาและเกร็ดความรู้เกี่ยวกับเครื่องเล่น Dune  (อ่าน 103336 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #165 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012 | 11:15:44 PM »

พี่ Tron จะนำเครื่องไปอัพไหมครับ?

คงไม่ครับ ฟีเจอร์ที่เพิ่มไม่มีอะไรที่ผมจำเป็นต้องใช้เลย ตอนนี้ผมติด True HD ดูบอลแบบ HD แค่เดือนละ 650 บาท แค่นี้พอใจแล้วครับ เพราะส่วนใหญ่หนังผมดูจากแผ่นหรือไฟล์อยู่แล้ว ที่เหลือฟังเพลงครับ พวกทีวีเมืองนอกผมไม่มีเวลาดูอยู่แล้ว

อ๋อ ครับ
ชีวิตคนทำงานอย่างเราทุกวันนี้ จะหาเวลาดูหนังฟังเพลงก็ไม่ค่อยมีเลยนะครับ

จะว่าไปล่าสุด ผมโทรหาคุณไนท์เรื่องอัพเดทเฟริ์มแวร์ ก็ยังคงต้องวิ่งไปที่ร้านแก ก็ไม่เข้าใจว่าไม่มีวิธีที่ง่ายกว่านี้อีกแล้วหรือไง
ก็เลยคิดว่า ถ้ามันยังไม่มี feature อะไรที่มันน่าสนใจจริง ๆ คงไม่ต้องแบกเครื่องไปหาแก

อีกอย่าง เครื่อง DuneMax ผมมัน ณ วันนี้ มันกลับมาเล่นแผ่นบลูเรย์แท้บางแผ่นได้ซะงั้น ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้ามันเล่น ๆ แล้วก็ดับไป (แผ่นที่
เคยมีปัญหาน่ะครับ) แต่ครั้น ผมเอาแผ่นผียัดเข้าไป มันไม่เล่นเหมือนเดิม แล้วก็เหมือนมันทิ้งเชื้อโรคเอาไว้ที่เครื่อง ทำให้เล่นแผ่นแท้ไม่ได้
ผมลองปิดเครื่อง และสวิสต์ด้านหลัง แล้วเปิดเครื่องเพื่อลองเล่นแผ่นบลูเรย์แท้อีกที ... ปรากฏว่ามันเล่นไปปกติเหมือนเดิมแล้วครับ

สรุป DuneMax ต้องเล่นแผ่นแท้เท่านั้น แผ่นผีมันไม่เล่น ถ้าพยายามยัดเยียดให้มันเล่น มันจะงอน และพาลจะไม่เล่นแผ่นแท้ !

ไม่รู้จเรียกว่าโชคร้ายได้เครื่องไม่ดีไปหรือเปล่านะครับ น่าเห็นใจ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #166 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012 | 11:20:10 PM »

พี่ Tron จะนำเครื่องไปอัพไหมครับ?

คงไม่ครับ ฟีเจอร์ที่เพิ่มไม่มีอะไรที่ผมจำเป็นต้องใช้เลย ตอนนี้ผมติด True HD ดูบอลแบบ HD แค่เดือนละ 650 บาท แค่นี้พอใจแล้วครับ เพราะส่วนใหญ่หนังผมดูจากแผ่นหรือไฟล์อยู่แล้ว ที่เหลือฟังเพลงครับ พวกทีวีเมืองนอกผมไม่มีเวลาดูอยู่แล้ว

อ๋อ ครับ
ชีวิตคนทำงานอย่างเราทุกวันนี้ จะหาเวลาดูหนังฟังเพลงก็ไม่ค่อยมีเลยนะครับ

จะว่าไปล่าสุด ผมโทรหาคุณไนท์เรื่องอัพเดทเฟริ์มแวร์ ก็ยังคงต้องวิ่งไปที่ร้านแก ก็ไม่เข้าใจว่าไม่มีวิธีที่ง่ายกว่านี้อีกแล้วหรือไง
ก็เลยคิดว่า ถ้ามันยังไม่มี feature อะไรที่มันน่าสนใจจริง ๆ คงไม่ต้องแบกเครื่องไปหาแก

อีกอย่าง เครื่อง DuneMax ผมมัน ณ วันนี้ มันกลับมาเล่นแผ่นบลูเรย์แท้บางแผ่นได้ซะงั้น ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้ามันเล่น ๆ แล้วก็ดับไป (แผ่นที่
เคยมีปัญหาน่ะครับ) แต่ครั้น ผมเอาแผ่นผียัดเข้าไป มันไม่เล่นเหมือนเดิม แล้วก็เหมือนมันทิ้งเชื้อโรคเอาไว้ที่เครื่อง ทำให้เล่นแผ่นแท้ไม่ได้
ผมลองปิดเครื่อง และสวิสต์ด้านหลัง แล้วเปิดเครื่องเพื่อลองเล่นแผ่นบลูเรย์แท้อีกที ... ปรากฏว่ามันเล่นไปปกติเหมือนเดิมแล้วครับ

สรุป DuneMax ต้องเล่นแผ่นแท้เท่านั้น แผ่นผีมันไม่เล่น ถ้าพยายามยัดเยียดให้มันเล่น มันจะงอน และพาลจะไม่เล่นแผ่นแท้ !

ไม่รู้จเรียกว่าโชคร้ายได้เครื่องไม่ดีไปหรือเปล่านะครับ น่าเห็นใจ

ขอเรียกว่าเครื่อง Indeed Against the Pirates น่าจะดีกว่าครับ  ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #167 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012 | 06:52:28 AM »

ผมว่าตี๋ควรจะยกเอาเครื่องไปตรวจเช็ดไดรฟ์เล่นแผ่นบูลเรย์ดูดีกว่า  เพราะผมก็เป็นและได้ยกเครื่องไปเช็ดทางร้านได้ทำการเปลี่ยนไดรฟ์ให้ใหม่แล้ว
ตอนนี้มีเพื่อนผม(อยู่บ้านใกล้กัน) ฝากเครื่องมาอัพ Firmware ตั้งนานแล้วเครื่องยังอยู่ในรถอยู่เลยผมก็ยังไม่มีเวลาไปเหมือนกัน  แต่ถ้าเครื่อง
มีปัญหาควรต้องหาเวลาไปตรวจเช็ดนะ  เพราะทางร้านประกันเครื่องในระยะเวลา 2 ปีเท่านั้นหากวันหลังหมดประกันจะต้องเสียค่าใช้จ่ายในกรณี
ที่มีการเปลี่ยนอะไหล่อย่างเช่นไดรฟ์เล่นแผ่น(อัพ firmware ไม่มีปัญหา) ลองหาเวลาไปดูก่อนไปโทรเช็ดก่อนนะว่าร้านปิดวันอาทิตย์หรือป่าว
และร้านได้ย้ายที่อยู่ใหม่แล้วน่าจะหาง่ายขึ้นเพราะอยู่ติดกับถนนเมนเข้าซอยไปนิดเดียว(หมูบ้าน)เป็นทาวน์โฮม 4 ชั้นขนาดใหญ่มีห้องโฮมเธียเตอร์
ให้ลองเครื่องด้วย    เครื่องต้องเล่นแผ่นบูลเรย์ก็อปได้เสมอเครื่องของตี๋น่าจะมีปัญหาควรต้องไปตรวจเช็ดเป็นอย่างยิ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2012 | 06:54:56 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #168 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012 | 04:01:22 PM »

ผมว่าตี๋ควรจะยกเอาเครื่องไปตรวจเช็ดไดรฟ์เล่นแผ่นบูลเรย์ดูดีกว่า  เพราะผมก็เป็นและได้ยกเครื่องไปเช็ดทางร้านได้ทำการเปลี่ยนไดรฟ์ให้ใหม่แล้ว
ตอนนี้มีเพื่อนผม(อยู่บ้านใกล้กัน) ฝากเครื่องมาอัพ Firmware ตั้งนานแล้วเครื่องยังอยู่ในรถอยู่เลยผมก็ยังไม่มีเวลาไปเหมือนกัน  แต่ถ้าเครื่อง
มีปัญหาควรต้องหาเวลาไปตรวจเช็ดนะ  เพราะทางร้านประกันเครื่องในระยะเวลา 2 ปีเท่านั้นหากวันหลังหมดประกันจะต้องเสียค่าใช้จ่ายในกรณี
ที่มีการเปลี่ยนอะไหล่อย่างเช่นไดรฟ์เล่นแผ่น(อัพ firmware ไม่มีปัญหา) ลองหาเวลาไปดูก่อนไปโทรเช็ดก่อนนะว่าร้านปิดวันอาทิตย์หรือป่าว
และร้านได้ย้ายที่อยู่ใหม่แล้วน่าจะหาง่ายขึ้นเพราะอยู่ติดกับถนนเมนเข้าซอยไปนิดเดียว(หมูบ้าน)เป็นทาวน์โฮม 4 ชั้นขนาดใหญ่มีห้องโฮมเธียเตอร์
ให้ลองเครื่องด้วย    เครื่องต้องเล่นแผ่นบูลเรย์ก็อปได้เสมอเครื่องของตี๋น่าจะมีปัญหาควรต้องไปตรวจเช็ดเป็นอย่างยิ่ง

ครับ ถ้าพี่อั๋นบอกว่าเครื่อง dunemax มันต้องเล่นแผ่นผีแม่สายได้ เดี๋ยวผมต้องหาเวลาเอาเครื่องให้เขาตรวจ หรือเปลี่ยนไดรพ์ให้ใหม่ครับ

คือ ก่อนหน้านั้น ตอนที่ซื้อเครื่องมาใหม่ ๆ มันก็เล่นแผ่นบลูเรย์ก็อปได้ แต่หลัง ๆ มันไม่เล่นเลยไม่เข้าใจเหมือนกัน
คุณไนซ์บอกว่าหลัง ๆ แผ่นผีแม่สาย 25GB คุณภาพต่ำสุด ๆ จนเครื่อง dunemax ไม่สามารถอ่านได้ ผมก็ไม่เข้าใจว่ามันเกี่ยวกันหรือเปล่า?

พี่อั๋นมีโอกาสได้ลองเล่นแผ่นบลูเรย์แม่สายบ้างหรือเปล่าครับ? กับเครื่อง dune อ่ะ
อั๋น501

« ตอบ #169 เมื่อ: 29 กันยายน 2012 | 11:47:37 AM »

เครื่องเล่นที่มีปัญหาการเล่นแผ่นบูลเรย์ไม่ได้ลองซื้อแผ่นล้างหัวอ่านบูลเรย์ Laser Lens Cleaner Blu-ray(BD)
ผมลองซื้อมาใช้ล้างหัวอ่านได้ผลดีเลยครับ ราคา 120 บาทซื้อที่ร้านอมร(น่าจะทุกสาขา)เป็นกล่องสีน้ำเงิน
สังเกตุให้ดีรู้สึกว่ามี 2 แบบผมซื้อแบบที่ใช้เป็นแผ่นบูลเรย์ทดสอบภาพและระบบเสียง DTS-HD หรือ Dolby True HD
ทั้ง 5.1และ7.1 ได้ด้วย อ่านที่กล่องจะบอกไว้ถ้าแผ่นล้างหัวธรรมดาถูกกว่าหน่อยเป็นรุ่นเก่าไม่มีทดสอบภาพและเสียง
คุ้มค่ามากอย่างน้อยๆเอามาใช้ปรับภาพก็คุ้มแล้ว
JKNoremorse

« ตอบ #170 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012 | 09:07:06 AM »

เครื่องเล่นที่มีปัญหาการเล่นแผ่นบูลเรย์ไม่ได้ลองซื้อแผ่นล้างหัวอ่านบูลเรย์ Laser Lens Cleaner Blu-ray(BD)
ผมลองซื้อมาใช้ล้างหัวอ่านได้ผลดีเลยครับ ราคา 120 บาทซื้อที่ร้านอมร(น่าจะทุกสาขา)เป็นกล่องสีน้ำเงิน
สังเกตุให้ดีรู้สึกว่ามี 2 แบบผมซื้อแบบที่ใช้เป็นแผ่นบูลเรย์ทดสอบภาพและระบบเสียง DTS-HD หรือ Dolby True HD
ทั้ง 5.1และ7.1 ได้ด้วย อ่านที่กล่องจะบอกไว้ถ้าแผ่นล้างหัวธรรมดาถูกกว่าหน่อยเป็นรุ่นเก่าไม่มีทดสอบภาพและเสียง
คุ้มค่ามากอย่างน้อยๆเอามาใช้ปรับภาพก็คุ้มแล้ว

เพิ่งได้มาเลยครับ เดี๋ยวหาเวลาล้างดู แล้วจะมาแจ้งผลครับ
JKNoremorse

« ตอบ #171 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2012 | 01:04:40 PM »

เพิ่งได้มาเลยครับ เดี๋ยวหาเวลาล้างดู แล้วจะมาแจ้งผลครับ

ซื้อมาไว้ติดบ้านกันคนละแผ่นก็ดีนะครับ เวริ์คครับ!
แต่เอ เพิ่งนึกได้ ผมยังเอาแผ่นผีมาเปิดไม่ครบทุกแผ่นเลย
TRON

« ตอบ #172 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2012 | 06:37:09 PM »

ได้ข่าวจากพี่อั๋นว่า ตอนนี้ถ้าอัพ firm ware ใหม่ดูทีวีช่องของ Dune โดยเฉพาะผ่านเน็ตได้ มีหนังให้ดูเพียบ ใครสนใจรีบเอาเครื่องไปอัพนะครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #173 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2012 | 08:14:48 PM »

ผมว่าการให้นำเครื่องไปอัพ ไม่ค่อยสะดวกเลย น่าจะมีวิธีอื่นให้ทำ

TRON

« ตอบ #174 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2012 | 08:18:38 PM »

ผมว่าการให้นำเครื่องไปอัพ ไม่ค่อยสะดวกเลย น่าจะมีวิธีอื่นให้ทำ

เห็นด้วยครับ จริงๆน่าจะให้อัพออนไลน์
JKNoremorse

« ตอบ #175 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2012 | 10:38:06 PM »

เห็นด้วยครับ จริงๆน่าจะให้อัพออนไลน์

ผมว่าถ้าเขายังมัวให้ลูกค้าวิ่งเอาเครื่องไปคอยอัพฯ คิดว่า Nicetyshop คงอยู่ได้อีกไม่นานครับ
(กรณีไม่มีผลิตภัณฑ์อะไรใหม่ ๆ น่าสนใจจริงๆ มานำเสนอ)
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #176 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2012 | 12:14:52 PM »

ผมว่าถ้าเขายังมัวให้ลูกค้าวิ่งเอาเครื่องไปคอยอัพฯ คิดว่า Nicetyshop คงอยู่ได้อีกไม่นานครับ
(กรณีไม่มีผลิตภัณฑ์อะไรใหม่ ๆ น่าสนใจจริงๆ มานำเสนอ)

สำหรับคนซื้อ ที่ไม่อยากเดินทาง ถ้าต่อสายแลนหลังเครื่อง มันจะอัพเฟิรมแวร์ ให้เลยครับ

ส่วนที่ยกไปที่ร้าน เขาจะมีบริการพิเศษอย่างอื่น เฉพาะคนที่เครื่องจากร้านเขานะครับ
เพราะทางร้านนี้ จะขายแพงกว่าเจ้าอื่น  ยิ้มเท่ห์
คุ้มไม่คุ้ม ผู้บริโภค ต้องตัดสินใจเอง
สำหรับผม ก็โอเคครับ ข้อมูลแน่นดี เจ๋ง

อั๋น501

« ตอบ #177 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 | 08:37:10 AM »

สำหรับคนซื้อ ที่ไม่อยากเดินทาง ถ้าต่อสายแลนหลังเครื่อง มันจะอัพเฟิรมแวร์ ให้เลยครับ

ส่วนที่ยกไปที่ร้าน เขาจะมีบริการพิเศษอย่างอื่น เฉพาะคนที่เครื่องจากร้านเขานะครับ
เพราะทางร้านนี้ จะขายแพงกว่าเจ้าอื่น  ยิ้มเท่ห์
คุ้มไม่คุ้ม ผู้บริโภค ต้องตัดสินใจเอง
สำหรับผม ก็โอเคครับ ข้อมูลแน่นดี เจ๋ง

วันก่อนผมแวะไปที่ร้านไนท์(DUNE) เป็นร้านใหม่ใหญ่โตกว่าเก่ามาก ไปกับพี่ผีเรายกเอาเครื่องเล่น DUNE ไปอัพฯ
ก็อย่างที่พี่ผีบอกทางร้านมีบริการเสริมพิเศษให้กับผู้ซื้อเครื่องเล่นจากทางร้าน(ถูกต้องตามลิขสิทธิ์ไม่ใ่ช่เครื่องหิ้ง)
อาจจะแพงกว่าที่อื่น แต่ก็มีประกันเครื่อง 2 ปีแถมบริการพิเศษเป็นช่องทีวีอินเตอร์เน็ตดูฟรีแบบไม่มีรายเดือนให้กับ
เครื่องเล่น DUNE ทุกรุ่นที่ซื้อจากทางร้าน ทีวีเป็นช่องพิเศษทางร้านเป็นผู้จัดทำเองมีรายการให้เลือกดูมากมาย
แต่ต้องต่อโดยใช้เน็ตแทนจานรับสัญญาณ  ผมยังไม่ได้ลองดูเพราะในห้องยังไม่ได้เดินสายแลน(เน็ต)ไว้มีแต่เพื่อน
ที่ดูบอกว่าดีเหมือนกัน คล้ายๆกับกล่องรับสัญญาณพวก RS หรือ GMM ดูฟรีไม่เสียค่าบริการรายเดือน  ผมจะแนะนำ
ว่าผู้ที่เล่นเครื่อง DUNE ควรต้องยกเครื่องไปอัพฯจะได้เรื่องคุณภาพของภาพดีขึ้น อาจจะไม่สะดวกก็ต้องไปเพราะ
ไม่งั้นจะเสียโอกาส ที่จำเป็นต้องยกเครื่องไปนั้นทางร้านเค้ามีบริการอัพฯโปรแกรมเล่นไฟล์โดยต้องต่อเพิ่มความจุ
ทรัมไดร์ 4 GBให้ด้วย บริการส่วนนี้จะต้องเสียตังค์ 200 บาทค่าทรัมไดร์  ผมและพี่ผีก็ใส่ทรัมไดร์นี้เหมือนกัน
ข้อดีคือสามารถเล่นไฟล์หนัง full rip บางไฟล์ทีใหญ่มากเกินบางครั้งเครื่องไม่อ่าน(ผมเคยเจอ)  แต่อย่างไรลองโทรไป
ถามกับทางร้านดูอีกครั้ง ผมก็อธิบายส่วนนี้ไม่ถูกแฮะ ยิ้มเท่ห์
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #178 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012 | 11:11:45 AM »

เพราะทางร้านนี้ จะขายแพงกว่าเจ้าอื่น  ยิ้มเท่ห์

วันก่อนผมแวะไปที่ร้านไนท์(DUNE) เป็นร้านใหม่ใหญ่โตกว่าเก่ามาก ไปกับพี่ผีเรายกเอาเครื่องเล่น DUNE ไปอัพฯ
ก็อย่างที่พี่ผีบอกทางร้านมีบริการเสริมพิเศษให้กับผู้ซื้อเครื่องเล่นจากทางร้าน(ถูกต้องตามลิขสิทธิ์ไม่ใ่ช่เครื่องหิ้ง)
อาจจะแพงกว่าที่อื่น แต่ก็มีประกันเครื่อง 2 ปีแถมบริการพิเศษเป็นช่องทีวีอินเตอร์เน็ตดูฟรีแบบไม่มีรายเดือนให้กับ
เครื่องเล่น DUNE ทุกรุ่นที่ซื้อจากทางร้าน ทีวีเป็นช่องพิเศษทางร้านเป็นผู้จัดทำเองมีรายการให้เลือกดูมากมาย
แต่ต้องต่อโดยใช้เน็ตแทนจานรับสัญญาณ  ผมยังไม่ได้ลองดูเพราะในห้องยังไม่ได้เดินสายแลน(เน็ต)ไว้มีแต่เพื่อน
ที่ดูบอกว่าดีเหมือนกัน คล้ายๆกับกล่องรับสัญญาณพวก RS หรือ GMM ดูฟรีไม่เสียค่าบริการรายเดือน  ผมจะแนะนำ
ว่าผู้ที่เล่นเครื่อง DUNE ควรต้องยกเครื่องไปอัพฯจะได้เรื่องคุณภาพของภาพดีขึ้น อาจจะไม่สะดวกก็ต้องไปเพราะ
ไม่งั้นจะเสียโอกาส ที่จำเป็นต้องยกเครื่องไปนั้นทางร้านเค้ามีบริการอัพฯโปรแกรมเล่นไฟล์โดยต้องต่อเพิ่มความจุ
ทรัมไดร์ 4 GBให้ด้วย บริการส่วนนี้จะต้องเสียตังค์ 200 บาทค่าทรัมไดร์  ผมและพี่ผีก็ใส่ทรัมไดร์นี้เหมือนกัน
ข้อดีคือสามารถเล่นไฟล์หนัง full rip บางไฟล์ทีใหญ่มากเกินบางครั้งเครื่องไม่อ่าน(ผมเคยเจอ)  แต่อย่างไรลองโทรไป
ถามกับทางร้านดูอีกครั้ง ผมก็อธิบายส่วนนี้ไม่ถูกแฮะ ยิ้มเท่ห์
ใช่ครับ บอกไม่ถูกเหมียนกัน
รู้แต่ว่า เจ้าของร้านเขินๆเหมือนกัน
ที่เปิดรายการของบริษัทฯ ผมให้ดูซะเอง 555

อาจเสียเวลาบ้าง
แต่ฝั่งตรงข้าม มีอาหารอร่อย เพราะอยู่ตรงสี่แยกวังหิน-เสนา
เขาว่ามีของอร่อย ทั้งจตุรทิศ

ปล.เฮียอั๋น น้องสาวผมเพิ่งบอกว่า แถวนั้น มีส้มตำชนะเลิศครกทองคำ
น่าลองๆๆ

หน้า: 1 ... 10 11 [12]
พิมพ์