เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 10:45:27 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeบันทึกจากกาตาร์โดยพี่ panyarak
หน้า: [1] 2 3 ... 19
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกจากกาตาร์โดยพี่ panyarak  (อ่าน 167180 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« เมื่อ: 02 เมษายน 2011 | 08:45:33 AM »

ขอตั้งกระทู้ไว้ให้พี่ panyarak เล่าเรื่องชีวิตความเป็นอยู่วัฒนธรรมและเกร็ดความรู้เล็กๆน้อยเกี่ยวกับประเทศกาตาร์แบบสบายๆกันเองครับ ยิ้มกว้างๆ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 02 เมษายน 2011 | 09:51:44 AM »

ขอบคุณที่ตั้งกระทู้ให้ครับ จะเข้ามาเล่าเรื่องสัพเพเหระที่ได้ประสบมานะครับ

บ้านพักที่ผมอยู่เป็นบ้านเช่า ค่อนข้างใหญ๋ เนื้อที่ใช้สอยในบ้าน 1500 ตารางเมตร ความที่กาตาร์เป็นประเทศทะเลทราย พื้นที่ว่างเปล่าทุกแห่งในเมืองหลวง จึงมีแต่ทราย ซึ่งบ้านที่ผมอยู่ก็เหมือนบ้านผมที่กรุงเทพฯ ตอนคุณพ่อไปสร้างใหม่ๆ เป็นบ้านแรกๆ ในซอย สมัยนั้นล้อมรอบด้วยทุ่งนา มีควายไถนาด้วย ส่วนที่กาตาร์ พิ้นที่ล้อมรอบก็ยังเป็นทรายอยู่ และเริ่มมีการก่อนสร้างบ้านพักอื่นๆ แต่ก็ยังน้อยมาก ทำให้มีฝุ่นทรายค่อนข้างมาก ออกมานอกตัวบ้านไปจับต้องอะไร มือก็จะมีฝุ่นทรายติดมาด้วยทุกที ที่บ้านมีห้องนอนแขก 2 ห้อง พร้อมหัองน้ำในตัว ห้องนึงมี 4 เตียง อีกห้องมี 3 เตียง สมาชิก Thaiprog ไปพักได้ครับ

เมื่อวานมีการจัดกิจกรรมงานสงกรานต์โดยโรงเรียนสอนภาษาไทยที่กรุงโดฮาเป็นโต้โผใหญ่ มีผู้เข้าร่วมงานไม่ต่ำกว่า 300 คน ซึ่งส่วนใหญ่เป็นครอบครัวคนไทยที่แต่งงานกับฝรั่งที่ทำงานในกาตาร์ ก่อนเริ่มงาน เห็นฝรั่งมางานสงกรานต์ก็พอจะเดาออกครับว่า มันก็คงไม่ต่างจากถนนข้าวสาร ช่วงแรกมีประกวดความสามารถของเด็ก ซึ่งตลกดี เด็กส่วนใหญ่เป็นลูกคนไทยที่แต่งงานกับฝรั่ง หน้าตาเป็นลูกครึ่งแบบน่ารัก ถ้าแมวมองเมืองไทยไปเห็น คงจองตัวมาเล่นละครไทย/หนังไทยก้นหมด เด็กบางคนทำหน้าเหมือนโดนบังคับให้ขึ้นประกวด หน้างอตลอด บางคนก็เด็กมาก พิธีกรสัมภาษณ์ว่า อายุเท่าไหร่ เด็กแอบนับนิ้วนับไปนับมา ก็บอกว่า ไม่รู้ อีกคนที่โดนบังคับขึ้นเวทีโดนถามว่า มีอะไรจะแสดงเป็นพิเศษมั้ย เด็กบอกว่า ไม่มี โรงเรียนก็ใช้วิธีให้คนซื้อพวงมาลัยไปคล้องคอเด็กที่คนดูชื่นชอบส่วนใหญ่ ก็พ่อแม่นั่นแหละ ทุ่มทุนซื้อพวงมาลัยกันมากมาย เด็กบางคนยังตัวเล็กอยู่เลย แต่โดนคล้องพวงมาลัยจนเหมือนโดนมัดตราสัง ขยับแขนไม่ได้ บางคนก็พ่อแม่ทุ่มทุนสร้างเต็มที่ซ้อมมาอย่างดี แสดงออกเต็มที่ มีคนนึงขอร้องเพลง แกบอกว่า ขอร้องเพลง ขอเดชะ คนดูก็งงว่า เพลงอะไร ปรากฎว่า คือเพลงสดุดีมหาราชา ซึ่งร้องได้ดีมากๆ ด้วย หลังจากนั้น พวกฝรั่งก็เล่นน้ำกันใหญ่ สนุกมาก มีปืนฉีดน้ำแบบเมืองไทยกันด้วย คนที่ไม่ได้เล่น ก็พลอยเปียกปอนไปด้วย ลืมบอกไปว่า ที่เขาจัดงานวันที่ 1 เมษา เพราะบรรดาคุณครูจะลาเข้ามาเยี่ยมบ้านที่เมืองไทยช่วงสงกรานต์ครับ

ที่นี่เขาหยุดงานกันวันศุกร์-เสาร์ วันศุกร์ร้านปิดเกือบหมด เพราะเขาไปสุเหร่ากัน ผมก็เลยต้องอยู่บ้าน วันนี้จะออกไปสำรวจเมือง และจะเล่ามาอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เมษายน 2011 | 09:55:12 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 เมษายน 2011 | 09:55:35 AM »

อากาศตอนนี้เป็นไงบ้างครับ? ไว้จะรออ่านต่อครับ ยิ้ม
panyarak

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 เมษายน 2011 | 09:57:53 AM »

อากาศตอนนี้เป็นไงบ้างครับ? ไว้จะรออ่านต่อครับ ยิ้ม

อากาศยังสบายๆ อยู่ครับ ยังไม่ต้องเปิดแอร์ แต่กำลังจะเปลี่ยนเป็นฤดูร้อนและร้อนจัดในเร็วๆ นี้

มีสมาชิกถามที่อยู่ผม ทางนี้เขาเปิดตู้ ปณ ไว้ครับ

Panyarak Poolthup
Royal Thai Embassy
P.O. Box 22474 Doha
QATAR

lalink
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 เมษายน 2011 | 10:12:17 AM »

ขอบคุณมากครับพี่

จะรอติดตามอ่านครับ  ยิ้มกว้างๆ

Pong-Wanchai

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 เมษายน 2011 | 02:00:19 PM »

มีแต่ทรายแล้วมองไปจนสุดสายตาก็ยังเห็นแต่ทรายอยู่ดี  ยิงฟันยิ้ม

แล้วมีเมืองที่ติดชายทะเลบ้างมั้ยครับ?

...ถ้าไม่มี  ที่บ้านพักในห้องน้ำน่าจะมี อ่างอาบน้ำ ด้วยนะครับจะได้สบายหน่อย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
panyarak

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 เมษายน 2011 | 05:08:58 PM »

มีแต่ทรายแล้วมองไปจนสุดสายตาก็ยังเห็นแต่ทรายอยู่ดี  ยิงฟันยิ้ม

แล้วมีเมืองที่ติดชายทะเลบ้างมั้ยครับ?

...ถ้าไม่มี  ที่บ้านพักในห้องน้ำน่าจะมี อ่างอาบน้ำ ด้วยนะครับจะได้สบายหน่อย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

กรุงโดฮาก็ติดทะเลครับ แต่ถ้าจะเล่นน้ำทะเล ต้องออกไปนอกเมืองครับ ที่บ้านมีอ่าง jacuzzi แต่ยังไม่ได้ใช้เลยครับ
จานที่พี่โป่งมอบให้ วางโชว์แล้วสวยดีครับ

panyarak

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 เมษายน 2011 | 05:20:29 PM »

เมื่อเช้าออกไปสำรวจร้านค้ามาเล็กน้อยครับ

เริ่มที่ร้านขายต้นไม้ ทุกต้นนำเข้าหมด เห็นราคาแล้วตกใจ แพงพอๆ กับในญี่ปุ่น แต่สภาพค่อนข้างน่าสงสาร น่าจะเป็นเพราะสภาพอากาศแบบทะเลทราย แถมน้ำประปาที่นี่ก็กลั่นมาจากน้ำทะเล ซึ่งต้นไม้คงไม่ชอบนัก จะมีก็แต่ต้นไม้ที่ชอบอากาศร้อนและขึ้นงอกงามแถวชายทะเลที่ลมแรงที่ดูน่าซื้อมาปลูกหน่อย ต้นไม้ที่ขึ้นได้งอกงามมากในกาตาร์จึงมีเพียง ยี่โถ อินทผลัม ปาล์มน้ำมัน เฟื่องฟ้าทั้งแบบเลื้อยและเฟื่องฟ้าสาวิตรีที่กิ่งแข็ง น่าสังเกตว่า ลั่นทมหรือลีลาวดี ซึ่งชอบอากาศร้อนและขึ้นแถวชายทะเลได้งดงามในบ้านเรา กลับอยู่ในสภาพที่ย้ำแย่ในกาตาร์ ส่วนต้นไม้ที่ปลูกได้งอกงามออกดอกดกกว่าในเมืองไทยคือ ชวนชม ครับ วันนี้ เลยซื้อเฟื่องฟ้าสาวิตรีมา 2 ต้น กับสับปะรดสีอีก 4 ต้น กับกระถางใบใหญ่ 1 ใบ เพื่อไปแทนใบที่เด็กมาเที่ยวงานสงกรานต์เมื่อวานทำแตกครับ ร้านที่ซื้อต้นไม้มีกระถางลายมังกร ลายแบบโอ่งมังกร ถามคนขาย ก็ได้รับคำยืนยันว่า นำเข้าจากเมืองไทยครับ ตรงข้ามกับร้านขายต้นไม้ที่มีอยู่ 10 ร้าน เป็นตลาดขายส่งขนาดใหญ่พืชผลทางการเกษตร (นำเข้าเช่นเคย) แบบตลาดไทย มีรถจอดนับพันคัน เลยยอมแพ้กับความแออัดจอแจ ขอไปเยี่ยมชม shopping mall ที่เล็งไว้ตอนขาไปดีกว่า

ขากลับผ่าน Virgin Megastore ที่เล็งไว้อยู่ใน Landmark Mall เลยแวะเสียหน่อย น่าผิดหวังอย่างแรงครับ มีแผ่นขายน้อยมาก ไม่มีแผ่นเสียงเลย มุมเด่นในร้านกลับเป็นเครื่องไฟฟ้าของ Sony ซีดีจากยุโรปตกแผ่นละเกือบ 500 บาท ส่วน blu-ray ก็ประมาณ 1000 บาท ผมได้ซีดีมาชุดเดียวคือ Rock Symphonies ของ David Garrett ใครอยากทราบว่า ทำไมผมซื้อมาก็ลองหาโหลดฟังหรือฟังจาก Youtube ก็ได้ครับ

แวะไปดูแผนกเครื่องไฟฟ้าห้าง Carrefour ไปเจอเครื่องก็อปจากวีดีโอลงดีวีดีที่อยากได้มานานยี่ห้อ LG ราคาไม่แพง แต่ไม่แน่ใจเรื่องระบบว่า เป็น multi-zone รึเปล่า
ซื้อมาตอนนี้ก็ยังไม่ได้ใช้ เลยปล่อยผ่านไปก่อนครับ

เย็นนี้ จะออกสำรวจตลาดพื้นเมืองที่เรียกว่า souk แล้วจะมาเล่าต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เมษายน 2011 | 05:27:29 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 12:15:19 AM »

ไปสำรวจตลาดพื้นเมืองชื่อ Souq Waqif มาแล้วครับ เป็นตลาดที่มีเอกลักษณ์แบบประเทศอิสลามอย่างแท้จริง ทางเดินแคบๆ ลัดเลาะไปตามซอกตึก มีสารพัดกลิ่นตีกัน ทั้งน้ำหอม (ที่เหม็น) กำยาน เครื่องเทศ กาแฟอาหรับ (เหม็นอีกเหมือนกัน) ยาสูบ และกลิ่นนก (มีร้านขายนกเลี้ยงเยอะมาก) แต่จัดว่า สะอาดสะอ้านกว่าประเทศอื่นๆ ผมยังไม่ได้ซืออะไร แต่ไปติดใจเครื่องเล่นแผ่นเสียงโบราณแบบที่ต้องใช้มือหมุน มีลำโพงเหมือนปากแตรใหญ่ๆ เขานำไปทำใหม่ โดยบุโลหะสีทองเป็นลายฉลุแบบอาหรับ ตัวลำโพงก็เช่นกัน ติดราคาไว้คิดเป็นเงินไทยแค่ 3200 บาท ซึ่งต่อได้อีก แบบสีเงินสเตนเลสก็มี แต่ไม่เห็นราคา ที่อยากได้อีกอย่างคือแจกันของอิหร่าน สีน้ำเงินตัดกับสีฟ้า เป็นลวดลายละเอียดมาก แต่เห็นราคาแล้วชงักเลย ใบละ 6000 บาทครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน 2011 | 08:23:21 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

simmons
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 01:24:37 AM »

ไปสำรวจตลาดพื้นเมืองชื่อ Souq Waqif มาแล้วครับ เป็นตลาดที่มีเอกลักษณ์แบบประเทศอิสลามอย่างแท้จริง ทางเดินแคบๆ ลัดเลาะไปตามซอกตึก มีสารพัดกลิ่นตีกัน ทั้งน้ำหอม (ที่เหม็น) กำยาน เครื่องเทศ กาแฟอาหรับ (เหม็นอีกเหมือนกัน) ยาสูบ และกลิ่นนก (มีร้านขายนกเลี้ยงเยอะมาก) แต่จัดว่า สะอาดสะอ้านกว่าประเทศอื่นๆ ผมยังไม่ได้ซืออะไร แต่ไปติดใจเครื่องเล่นแผ่นเสียงโบราณแบบที่ต้องใช้มือหมุน มีลำโพงเหมือนปากแตรใหญ่ๆ เขานำไปทำใหม่ โดยบุโลหะสีทองเป็นลายฉลุแบบอาหรับ ตัวลำโพงก็เช่นกัน ติดราคาไว้คิดเป็นเงินไทยแค่ 3200 บาท ซึ่งต่อได้อีก แบบสีเงินสเตนเลสก็มี แต่ไม่เห็นราคา ที่อยากได้อีกอย่างคือแจกันของอิหร่าน สีน้ำเงินตัดกับสีฟ้า เป็นลวดลายละเอียดมาก แต่เห็นราคาแล้วชงักเลย ใบละ 6000 บาทครับ

เครื่องเล่นแผ่นเสียงน่าสนใจดีครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 08:14:25 AM »

ราคาเครื่องก็อปวีดีโอเป็นดีวีดีราคาเท่าไหร่ครับ ?
panyarak

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 10:11:38 AM »

ราคาเครื่องก็อปวีดีโอเป็นดีวีดีราคาเท่าไหร่ครับ ?

ต้องขอไปดูอีกที น่าจะประมาณ 6000 บาทครับ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 11:46:38 AM »

อยากได้เครื่องเล่นแผ่นเสียงจังครับ  ยิ้มกว้างๆ

อาหารการกินเป็นไงบ้างครับพี่ตั๊ม สำหรับผม อันนี้เรื่องใหญ่สุดเลย
จนถึงทุกวันนี้จึงยังไม่เคยแม้แต่จะคิดไปเรียนต่อหรือทำงานเมืองนอกเลยครับ ขนาดประเทศที่ว่าสนุกๆอย่างญี่ปุ่น เต็มที่สักสองอาทิตย์ก๋ไม่ไหวแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
panyarak

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 01:08:33 PM »

อยากได้เครื่องเล่นแผ่นเสียงจังครับ  ยิ้มกว้างๆ

อาหารการกินเป็นไงบ้างครับพี่ตั๊ม สำหรับผม อันนี้เรื่องใหญ่สุดเลย
จนถึงทุกวันนี้จึงยังไม่เคยแม้แต่จะคิดไปเรียนต่อหรือทำงานเมืองนอกเลยครับ ขนาดประเทศที่ว่าสนุกๆอย่างญี่ปุ่น เต็มที่สักสองอาทิตย์ก๋ไม่ไหวแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

วันนี้ครบ 1 สัปดาห์ในกาตาร์แล้ว ยังไม่ได้แตะอาหารพื้นเมืองเลยครับ ผมมีแม่ครัวชาวไทยไปด้วย ไปทานนอกบ้านครึ้งนึงที่ศูนย์อาหารในห้าง ก็เลือกทานแฮมเบอร์เกอร์กับมันทอดของ Hardee's แต่เหลือบไปเห็นโต๊ะข้างๆ เขาสั่งอาหารพื้นเมืองมาทาน ซึ่งเป็นข้าวเละๆ และทานด้วยมือ เห็นแล้วต้องเบือนหน้าหนี ตอนผมกลับจากประจำการที่ญี่ปุ่น ผมทานอาหารญี่ปุ่นไม่ได้ร่วมปีเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน 2011 | 01:54:17 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

.. polotoon ..

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 01:21:29 PM »

อ้าวทำไม กินมือ ล่ะครับ สงสัย ทำมือ เลยต้อง กินมือ ด้วย ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] 2 3 ... 19
พิมพ์