เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 09:51:32 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeบันทึกจากกาตาร์โดยพี่ panyarak
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 19
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกจากกาตาร์โดยพี่ panyarak  (อ่าน 167269 ครั้ง)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #15 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 01:32:01 PM »

อ้าวทำไม กินมือ ล่ะครับ สงสัย ทำมือ เลยต้อง กินมือ ด้วย ยิ้มกว้างๆ

เห็นหลายคนที่ไปเมืองแขก-อาหรับ พูดอย่างนี้เหมือนกัน สงสัยเรียกว่า "เปิป" แล้วมันอร่อยได้ใจกว่า เหมือนคนแก่บ้านเราสมัยก่อนมั้งครับ ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 01:53:11 PM »

อ้าวทำไม กินมือ ล่ะครับ สงสัย ทำมือ เลยต้อง กินมือ ด้วย ยิ้มกว้างๆ

เห็นหลายคนที่ไปเมืองแขก-อาหรับ พูดอย่างนี้เหมือนกัน สงสัยเรียกว่า "เปิป" แล้วมันอร่อยได้ใจกว่า เหมือนคนแก่บ้านเราสมัยก่อนมั้งครับ ยิ้มกว้างๆ

ถ้าเปิบข้าวเหนียวมันก็เป็นคำๆ เข้าปากไป แต่เปิบข้าวเละๆ แบบเมืองแขก มันเลอะเทอะทั้งเศษข้าว น้ำแกง น้ำจิ้ม เศษอาหาร ติดมือเลอะเทอะไปหมด แล้วพวกเขาทานรวมกัน ไม่ได้แยกสำรับของใครของมัน นึกภาพแล้วกันว่า มันช่างน่าอเร็ดอร่อยขนาดไหนครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #17 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 02:28:57 PM »

ถ้าเปิบข้าวเหนียวมันก็เป็นคำๆ เข้าปากไป แต่เปิบข้าวเละๆ แบบเมืองแขก มันเลอะเทอะทั้งเศษข้าว น้ำแกง น้ำจิ้ม เศษอาหาร ติดมือเลอะเทอะไปหมด แล้วพวกเขาทานรวมกัน ไม่ได้แยกสำรับของใครของมัน นึกภาพแล้วกันว่า มันช่างน่าอเร็ดอร่อยขนาดไหนครับ
พี่หมายถึง บุคคลทั่วไป ชนชั้นกลาง ใช่ไหมครับ แล้วเป็นเรื่องปกติเลยหรือครับ ยิ้มกว้างๆ

panyarak

« ตอบ #18 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 02:56:38 PM »

พี่หมายถึง บุคคลทั่วไป ชนชั้นกลาง ใช่ไหมครับ แล้วเป็นเรื่องปกติเลยหรือครับ ยิ้มกว้างๆ

ใช่ครับ ชนชั้นสูงเขาก็ใช้ช้อนส้อมมีดกันครับ เคยไปร่วมงานเลี้ยงระดับรัฐบาลแล้ว ไม่ต้องใช้มือเปิบครับ แต่มีคนเตือนว่า ถ้าเขาเชิญไปทานข้าวที่บ้าน อาจเจอการเปิบด้วยมือครับ

รูปที่คุณมาร์ค (ชื่อเล่นนี้คงไม่เปลี่ยนบ่อยแบบชื่อในเว็ปนะครับ) นำมาลง สะท้อนภาพที่ว่าเป็นอย่างดีครับ ผมเคยเจอแบบนี้ที่อินโดนีเซียมาแล้ว พวกแกงก็ทานรวมกัน ทานเหลือ เขาไปเทรวมในหม้อใหญ่ เพื่อให้คนมาทีหลังทานต่ออีกครับ

panyarak

« ตอบ #19 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 07:46:52 PM »

วันที่ 6 เมษายน ว่าจะไปดูหนังโรงที่กาตาร์เสียหน่อย ได้รับข้อมูลมาว่า ชาวกาตาร์ชอบใช้มือถือในโรงหนังกัน ก็เลยต้องเลือกวันที่ไทยหยุด แต่กาตาร์ไม่หยุดครับ

Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #20 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 09:05:35 PM »

กะว่าจะไปดูเรื่องอะไรครับ
TRON

« ตอบ #21 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 09:15:29 PM »

ผมเคยไปดูงานที่อินโดเนเซียระหว่างทางจากสนามบินคนที่มารับซึ่งเป็นพนักงานออฟฟิศแต่งตัวดีๆเหมือนคนทำงานออฟฟิศพาผมแวะทานร้าน A&W ผมและคนที่มากับผมสั่งข้าวสวยมากินกับไก่ทอดในเซ็ท แต่ตอนเสริ์พเขาไม่ให้ช้อนกับส้อม ผมเลยเดินไปขอกับพนักงานในร้าน เขาก็ทำหน้างงๆว่าทำไมผมขอช้อนกับส้อม พอผมเดินกลับมาที่โต๊ะเห็นคนที่มารับผมกำลังทานข้าวด้วยมือเปล่า และผมก็หันไปดูโต๊ะอื่นที่สั่งข้าวก็ใช้มือเหมือนกันเลยถึงบางอ้อครับ แต่ตอนมื้อเ็็ย็นไปทานร้านอาหารในห้างก็ใช้ช้อนกันปกติ เข้าใจว่าคงเพราะกันแบบฟาสท์ฟู๊ดเขาไม่ใช้ช้อนกัน
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #22 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 10:07:00 PM »

ดีใจจัง
อยู่ใกล้ กลับไม่ได้คุย เฮ้อ...

อ่านที่พี่ตั๊มเขียน แล้วนึกภาพตาม
แหม..ช่างเหมือนสมัยอ่าน ไวนีลมาเนีย ยังไงงั้นเลย
เห็นทั้งภาพ ยินทั้งเสียง สูดทั้งกลิ่น อิๆ..

« ตอบ #23 เมื่อ: 03 เมษายน 2011 | 10:24:54 PM »

กาตาร์ มี พร็อก ไหมครับ  ขยิบตา

blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #24 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 | 07:28:35 AM »

การนั่งกินร่วมกัน การใช้มือ ใช้ถาดเดียวกัน เป็นของเก่าแก่ ผมว่ารูปแบบขนบ จารีต ประเพณี เหล่านี้ มีเรื่องแนวคิดทางศาสนาเข้ามาเกี่ยวข้อง
อิสลามก็คงเป็นแนวคิดเรื่องภราดรภาพ ยิ่งวัฒนธรรมอินเดีย เรื่องทาน น่าจะแพร่หลายมากๆ ผมว่าพวกมหาเศรษฐีแขกอินเดีย อาหรับ
คงยังไม่ละทิ้งวัฒนธรรมการใช้มือกินข้าวร่วมกันหรอกครับ แต่อาจจะสัก 5 เปอร์เซนต์ หะ หะ ที่เหลือคงกินแบบตะวันตก ฯ

เคยได้ฟังจากผู้รู้ท่านหนึ่งที่ไปศึกษาต่อที่อินเดียครับ  เหตุที่ใช้มือในการรับประทานอาหารเพราะเขามีความเชื่อที่ว่า ช้อนส้อม เป็นของสกปรกเพราะถูกเอาเข้าปากใครต่อใครมาไม่รู้เท่าไหร่  จึงใช้มือของตนเองในการเปิบ แค่ก็ใช้ช้อนเพื่อเป็นช้อนกลางเท่านั้นครับ  แต่ผมก็คิดว่ามือของเราก็ใช่ว่าจะสะอาดเพราะคนใช้มือในการหยิบจับทุกสิ่งทุกอย่างในโลก  มือล้างทำความสะอาดได้ ช้อนส้อมก็ทำความสะอาดได้เช่นกัน  ใช้ช้อนส้อมก็ดีอยู่แล้วเพราะมันถูกสร้างขึ้นมาเพื่อใช้กับอาหารครับ ยิ้มกว้างๆ
panyarak

« ตอบ #25 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 | 10:22:13 AM »

กาตาร์ มี พร็อก ไหมครับ  ขยิบตา

ยังไม่เห็นมี แต่จะพยายามหาดูครับ

panyarak

« ตอบ #26 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 | 10:46:54 AM »

เมื่อวานก่อนไปงานเลี้ยงอาหารค่ำ มีเวลา 2 ชั่วโมง เลยถือโอกาสดูโน่นดูนี่ตามประสาคนอยากรู้อยากเห็นครับ เริ่มต้นกันที่ศูนย์แสดงสินค้า/จัดนิทรรศการแบบเมืองทองของเรา ซึ่งเมื่อวานมีงาน Green Technology ซึ่งลงข่าวว่า เป็นการนำเสนอเทคโนโลยีเพื่อโลกที่สะอาดของบริษัทพลังงานทั้งหลาย ก็เลยอุตส่าห์ตั้งความหวังว่า จะมีอะไรติดไม้ติดมือส่งมาให้หน่วยงานด้านสิ่งแวดล้อมของไทยใช้ประโยชน์บ้าง เดินดูจนครบทุกบูธแล้วค่อนข้างผิดหวัง เพราะการนำเสนอไม่ได้สนองตอบธีมที่โฆษณาไว้ในหนังสือพิมพ์เลย กิจกรรมส่วนใหญ่เน้นให้เด็กรู้รักษาสิ่งแวดล้อม มีกิจกรรมวาดรูปเสียเป็นส่วนใหญ่ แล้วก็แจกเอกสารไปอ่านกันเอง ดูแล้วก็ให้เป็นที่สงสัยอย่างยิ่งว่า บริษัทพลังงานข้ามชาติทั้งหลายจริงจังกับ Green Technology เพียงใด
ความที่เป็นประเทศเล็ก ทุกอย่างในกรุงโดฮาจึงใช้เวลาเดินทางไม่มาก จากนั้น ก็นั่งรถไป 2 นาที เพื่อเยี่ยมชมนิทรรศการวิทยาศาสตร์ของโลกมุสลิม ซึ่งจัดใน Katara อันเป็นหมู่บ้านวัฒนธรรมที่สร้างขึ้นใหม่เอี่ยมอย่างใหญ่โตสวยงาม จำลองรูปแบบอาคารมาจากอาคารของประเทศอิสลามสมัยก่อน

รวมทั้ง sand dune หรือภูเขาทรายขนาดใหญ่โตมโหฬารที่จำลองมาจากของจริงในทะเลทราย (ส่วนนี้เห็นแล้วนึกถึงหนังเรื่อง Dune เป็นที่สุด) กว่าจะหาอาคารที่จัดนิทรรศการเจอ ก็เดินอยู่ 10 นาที เพราะพื้นที่ภายในกว้างใหญ่ไพศาล แต่พอเห็นนิทรรศการแล้ว ก็ผิดหวังเป็นรอบที่ 2 แม้ว่า สิ่งที่นำมาแสดงจะน่าสนใจ แต่ดูแล้วไม่เข้าใจสักอย่าง เพราะคำบรรยายมีแต่ภาษาอารบิกกับฝรั่งเศสครับ
จากนั้น นั่งรถอีก 2 นาที ไปชม The Pearl ซึ่งสร้างเลียนแบบ The Palm ของดูไบ เห็นแล้วต้องยอมรับว่า ประเทศที่ร่ำรวยอยากทำอะไร ก็ใช้เงินเนรมิตขึ้นมาได้จริงๆ มันช่างยิ่งใหญ่ โอ่อ่าตระการตา สุดจะบรรยายจริงๆ ครับ แถมมีท่าจอดเรือยอร์ชขนาดใหญ่ และมีเรือยอร์ชขนาดอภิมหามหึมาของอภิมหาเศรษฐีจอดอวดความมั่งคั่งอยู่ร่วม 20 ลำ ประตูที่จะเปิดไปสู่ท่าเรือยอร์ชแต่ละจุดเป็นประตูกระจกเลื่อน มียามใส่สูทหรูเฝ้าอยู่ทุกประตู

การเดินชมร้านค้า brand name ที่ตั้งอยู่เรียงรายตลอดท่าเรือยอร์ชเรียกว่าเดินจนเหนื่อยเลย เพราะแต่ละร้านใหญ่โต และตกแต่งอย่างสุดจะฟู่ฟ่าจริงๆ และตลอดริมน้ำ ก็มีร้านอาหารแบบ open air เรียงรายอยู่ตลอด แถมบริการไวน์กับเบียร์ได้ด้วย
คืนนั้น จบลงที่อาหารค่ำที่ร้านชื่อ อีสาน ของโรงแรม Grand Hyatt ซึ่งผู้จัดการโรงแรมเชิญไปลิ้มรสฝีมือพ่อครัวไทย ใครได้ทานส้มตำจากร้านนี้ เรียกว่า หายคิดถึงเมืองไทยได้เลยครับ อาหารรายการอื่นๆ ก็มาแนวถูกปากคนไทยครับ เมื่อคืนก็ตั้งข้อสังเกตกับผู้จัดการโรงแรมว่า เป็นร้านอาหารไทยทั้งที ถ้ามีกล้วยไม้ไทยประดับตามโต๊ะ ก็จะสวยหรูขึ้นอีกเยอะ ภารกิจของผมวันนี้ ก็คือหาผู้ส่งออกกล้วยไม้จากเมืองไทยให้เขาครับ ถ้าเขาติดต่อทุกอย่างเรียบร้อย ผมกลับไปร้านอีสานอีกครั้งในวันที่ 14 เมษายน ซึ่งทางร้านจะจัดบาร์บีคิวฉลองสงกรานต์ ก็คงจะได้เห็นกล้วยไม้จากเมืองไทยชูช่ออยู่บนโต๊ะอาหารเรียบร้อยแล้วครับ

ด้านหลังของโรงแรม ต้นปรงในกระถาง ผู้จัดการบอกว่า นำเข้าจากเมืองไทย รวมทั้งต้นไม้ส่วนใหญ่ในบริเวณอื่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน 2011 | 10:23:16 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #27 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 | 02:08:42 PM »

กะว่าจะไปดูเรื่องอะไรครับ

ยังไม่ได้ตัดสินใจครับ ที่เข้าโรงอยู่ก็มี Paul, The Roommate, S Darko, Love & Other Impossible Pursuits, Sucker Punch, the Lincoln Lawyer, No Strings Attached, Big Mommas, Battle: Los Angeles, The Adjustment Bureau, Rango, I am Number 4, Space Chimps 2, Drive Angry, Unknown, The Rite, Hall Pass, Mars Need Moms, Open Season 3, Just Go with It, Justin Bieber: Never Say Never

panyarak

« ตอบ #28 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 | 08:24:26 PM »

แปะรูปเพิ่ม (แต่ไม่ได้ถ่ายเอง) แล้วครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: 04 เมษายน 2011 | 10:10:00 PM »

แปะรูปเพิ่ม (แต่ไม่ได้ถ่ายเอง) แล้วครับ
สวยมากเลยครับ สวยกว่าที่คิดไว้เสียอีกครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 19
พิมพ์