เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

01 พฤษภาคม 2024 | 12:44:25 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeบันทึกจากกาตาร์โดยพี่ panyarak
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 19
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกจากกาตาร์โดยพี่ panyarak  (อ่าน 167304 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #120 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 03:51:33 PM »

เคยคุยกับคนญี่ปุ่นในกาตาร์ว่า หาราเมงทานในกาตาร์ได้รึเปล่า เขาบอกว่า อย่าไปหาเลย มันไม่เหมือนของญี่ปุ่นเลย เมื่อวานเลยอยากพิสูจน์ว่าจริงหรือเปล่า ไปลองร้านอาหารญี่ปุ่นที่ค่อนข้างมีชื่อเสียง ก็จริงอย่างที่เขาว่าครับ ในขณะที่ปลาดิบ รสชาติใกล้เคียงกับในบ้านเรา แต่ความที่คนทางนี้เขาไม่ทานหมูกัน มันจึงกลายเป็นราเมงเนื้อ รสชาติห่างไกลจากราเมงที่เคยทานมาแบบไม่เห็นฝุ่น ทานแล้วคิดถึงเมืองไทยมาก เพราะกรุงเทพฯ เป็นเมืองที่หาราเมงรสชาติญี่ปุ่นแท้ๆ ทานได้มากที่สุดในโลก โดยเฉพาะแถวย่านสุขุมวิท (ซอย 39 + ทองหล่อ) แม้ว่า ราเมงเฉพาะถิ่นที่ชนะการประกวด Ramen Champion จากญี่ปุ่น 6 ราย ที่เปิดขายที่ทองหล่อ 10 อาจจะไม่ถูกปากคนไทยนักก็ตาม

.. polotoon ..

« ตอบ #121 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 04:23:58 PM »

ขอทราบชื่อร้าน สุดยอดราเมง ของพี่ panyarak ในกทม.หน่อยครับ ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #122 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 05:47:24 PM »

เคยคุยกับคนญี่ปุ่นในกาตาร์ว่า หาราเมงทานในกาตาร์ได้รึเปล่า เขาบอกว่า อย่าไปหาเลย มันไม่เหมือนของญี่ปุ่นเลย เมื่อวานเลยอยากพิสูจน์ว่าจริงหรือเปล่า ไปลองร้านอาหารญี่ปุ่นที่ค่อนข้างมีชื่อเสียง ก็จริงอย่างที่เขาว่าครับ ในขณะที่ปลาดิบ รสชาติใกล้เคียงกับในบ้านเรา แต่ความที่คนทางนี้เขาไม่ทานหมูกัน มันจึงกลายเป็นราเมงเนื้อ รสชาติห่างไกลจากราเมงที่เคยทานมาแบบไม่เห็นฝุ่น ทานแล้วคิดถึงเมืองไทยมาก เพราะกรุงเทพฯ เป็นเมืองที่หาราเมงรสชาติญี่ปุ่นแท้ๆ ทานได้มากที่สุดในโลก โดยเฉพาะแถวย่านสุขุมวิท (ซอย 39 + ทองหล่อ) แม้ว่า ราเมงเฉพาะถิ่นที่ชนะการประกวด Ramen Champion จากญี่ปุ่น 6 ราย ที่เปิดขายที่ทองหล่อ 10 อาจจะไม่ถูกปากคนไทยนักก็ตาม

ใช่ร้าน Yamagoya หรือเปล่าครับ? ที่ตึกผมก็มีสาขาหนึ่ง ผมชอบซุปร้านนี้มากๆ เพราะเป็นซุปข้นหอมๆมีงาและข้าวคั่วผสมด้วย เนื้อหมูร้านนี้จะเป็นคล้ายๆหมูตุ๋นอร่อยมาก แต่ผมชอบบะหมี่ผัด Yagi Ramen ที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน 2011 | 07:46:45 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #123 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 05:57:00 PM »

ขอทราบชื่อร้าน สุดยอดราเมง ของพี่ panyarak ในกทม.หน่อยครับ ยิ้มกว้างๆ

มันขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนด้วยนะครับ ผมไม่ชอบแบบน้ำต้มกระดูกหมูข้นๆ สีขาว นอกนั้นได้หมด และได้ลองไม่กี่ร้าน เพราะพอชอบร้านไหนแล้ว ก็จะไปแต่ร้านเดิมซ้ำๆ ไม่ค่อยได้ไปร้านอื่น

1. Bankara Ramen สุขุมวิท 39 - ร้านนี้แพงแต่ประทับใจ ถ้าไปกลางวันในวันหยุด รอคิวเกือบชั่วโมงนึง ร้านนี้ขอแนะนำ tsukemen ที่เป็นเส้นลวกมาแบบเย็นๆ ต่างหาก เวลาทานต้องคีบเส้นไปจุ่มในน้ำซุปร้อน ซึ่งปรุงรสมาเค็มๆ เครื่องเคียงต้องสั่งเพิ่ม โดยเฉพาะไข่ต้มยางมะตูม สาหร่ายสด หน่อไม้ หมูต้มเค็ม มีที่จอดรถพอสมควร แต่ผมไปรถไฟฟ้า แล้วเดินเข้าซอยไป เพราะแถวนั้นรถติดมาก

2. Basaraka Ramen แยกพญาไท (มีหลายสาขา) - เวลานัดแลกแผ่นกับน้องโอในวันทำงาน ก็เจอกันร้านนี้ครับ ราคาย่อมเยาว์ ไปรถไฟฟ้าสะดวก อยู่ในตึกที่เด็กไปเรียนกวดวิชากันเยอะๆ ครับ

3. Ramen Ichiban สุขุมวิท 24 ออกประตูด้านข้างของ Emporium ก็เจอเลย - ร้านนี้ทานมาตั้งแต่ราเมงยังไม่แพร่หลายในเมืองไทย
เมนูหลากหลาย รสชาติทำให้นึกถึงราเมงรถเข็นในญี่ปุ่น ราคาย่อมเยาว์ ไปรถไฟฟ้าสะดวกมาก

4. Ramen Champions ซอยทองหล่อ - รวมร้านที่ชนะเลิศการแข่งขันประกวดราเมงของทีวีแชมเปี้ยน 6 ร้านในญี่ปุ่นมาเปิดประชันกัน โดยพ่อครัวต้นตำรับบินมาปรุงน้ำซุปเอง แต่ขอเตือนก่อนว่า ทั้ง 6 ร้าน เป็นราเมงเฉพาะถิ่นของญี่ปุ่น เหมือนสินค้าหนึ่งตำบลหนึ่งผลิตภัณฑ์ที่คนญี่ปุ่นจะดั้นด้นเดินทางไปเสาะแสวงหาทานกันในต่างจังหวัด ไม่ใช่ราเมงแบบที่ขายทั่วไป รสชาติอาจจะไม่ถูกลิ้นบางคนก็ได้ เหมาะสำหรับผู้ที่อยากลองของแปลก และราคาค่อนข้างสูง ที่จอดรถสะดวกสบาย

TRON

« ตอบ #124 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 07:39:12 PM »

3. Ramen Ichiban สุขุมวิท 24 ออกประตูด้านข้างของ Emporium ก็เจอเลย - ร้านนี้ทานมาตั้งแต่ราเมงยังไม่แพร่หลายในเมืองไทย
เมนูหลากหลาย รสชาติทำให้นึกถึงราเมงรถเข็นในญี่ปุ่น ราคาย่อมเยาว์ ไปรถไฟฟ้าสะดวกมาก

ร้านนี้สมัยก่อนผมไปกินประจำครับ ราคาไม่แพงและชอบบรรยากาศด้วย ผมชอบนั่งตรงเคาน์เตอร์
raylee
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #125 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 07:45:34 PM »

เห็นภาพแล้วน่ากินจังเลยครับ  แล้วร้านที่ซาซิมิอร่อยๆในกรุงเทพละครับ  มีร้านไหนบ้างครับ
panyarak

« ตอบ #126 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 09:00:54 PM »

ร้านนี้สมัยก่อนผมไปกินประจำครับ ราคาไม่แพงและชอบบรรยากาศด้วย ผมชอบนั่งตรงเคาน์เตอร์

ถ้าไม่ได้ไปกับที่บ้าน ผมก็ชอบนั่งตรงเคาน์เตอร์ ดูเค้าทำอาหารกันเพลินดีครับ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #127 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 09:06:18 PM »

ที่กาตาร์เวลาต่างกับเมืองไทยกี่ชั่วโมงครับ
panyarak

« ตอบ #128 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 09:27:30 PM »

เห็นภาพแล้วน่ากินจังเลยครับ  แล้วร้านที่ซาซิมิอร่อยๆในกรุงเทพละครับ  มีร้านไหนบ้างครับ

ถ้าระดับคุณเรย์ ต้องที่ Nippon-tei ใกล้สถานีรถไฟฟ้าราชดำริ หรือ Shindaikoku โรงแรม Intercontinental เกษรครับ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #129 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 09:38:19 PM »

เห็นภาพแล้วน่ากินจังเลยครับ  แล้วร้านที่ซาซิมิอร่อยๆในกรุงเทพละครับ  มีร้านไหนบ้างครับ

ถ้าระดับคุณเรย์ ต้องที่ Nippon-tei ใกล้สถานีรถไฟฟ้าราชดำริ

เคยมีบุญได้เข้าไปทานร้านนี้ครั้งนึง ตอนที่นายญี่ปุ่นพาไปเลี้ยงครับ
ถ้าไม่มีคนเลี้ยงหรือถูกหวยรางวัลที่ 1 คิดว่าคงไม่เข้าไปอีกเป็นครั้งที่สองแน่ๆ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
panyarak

« ตอบ #130 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 10:05:29 PM »

ที่กาตาร์เวลาต่างกับเมืองไทยกี่ชั่วโมงครับ

ช้ากว่าเมืองไทย 4 ชั่วโมงครับ

raylee
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #131 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 10:20:09 PM »

เห็นภาพแล้วน่ากินจังเลยครับ  แล้วร้านที่ซาซิมิอร่อยๆในกรุงเทพละครับ  มีร้านไหนบ้างครับ

ถ้าระดับคุณเรย์ ต้องที่ Nippon-tei ใกล้สถานีรถไฟฟ้าราชดำริ

เคยมีบุญได้เข้าไปทานร้านนี้ครั้งนึง ตอนที่นายญี่ปุ่นพาไปเลี้ยงครับ
ถ้าไม่มีคนเลี้ยงหรือถูกหวยรางวัลที่ 1 คิดว่าคงไม่เข้าไปอีกเป็นครั้งที่สองแน่ๆ  ยิ้มกว้างๆ
คุณเพชร วิปลาสบรรยายได้เห็นถึงภาพความสยดสยองเลยนะครับ
ผมหมายถึงร้านที่อร่อยสมกับราคาน่ะครับ  ถ้าแพงมากๆก็คงจะไม่ไหวเหมือนกันครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #132 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 10:23:31 PM »

ถ้าไม่มีคนเลี้ยงหรือถูกหวยรางวัลที่ 1 คิดว่าคงไม่เข้าไปอีกเป็นครั้งที่สองแน่ๆ  ยิ้มกว้างๆ
คุณเพชร วิปลาสบรรยายได้เห็นถึงภาพความสยดสยองเลยนะครับ
ผมหมายถึงร้านที่อร่อยสมกับราคาน่ะครับ  ถ้าแพงมากๆก็คงจะไม่ไหวเหมือนกันครับ

เด๋วผมพาคุณเพชรฯ กับคุณraylee ไปเลี้ยงเองครับ
ก็หวังว่างวดนี้ คงจะถูกเลขท้ายซัก 6ตัวนะ เพี๊ยง..

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #133 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 10:42:08 PM »

ผมหมายถึงร้านที่อร่อยสมกับราคาน่ะครับ  ถ้าแพงมากๆก็คงจะไม่ไหวเหมือนกันครับ

เด๋วผมพาคุณเพชรฯ กับคุณraylee ไปเลี้ยงเองครับ
ก็หวังว่างวดนี้ คงจะถูกเลขท้ายซัก 6ตัวนะ เพี๊ยง..

สาธุ ขอให้ถูก 2 ใบเลยเอ้า

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
TRON

« ตอบ #134 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 11:00:05 PM »

ถ้าระดับคุณเรย์ ต้องที่ Nippon-tei ใกล้สถานีรถไฟฟ้าราชดำริ หรือ Shindaikoku โรงแรม Intercontinental เกษรครับ

ร้านนี้เป็นร้านโปรดของบรรดาคนญี่ปุ่นที่มาทำงานเมืองไทย เห็นเขาบอกว่าเป็นร้านที่รสชาติใกล้เคียงที่ญี่ปุ่นที่สุด เคยได้ไปทานอยู่บ้างเวลามีแขกจากญี่ปุ่นมาสมัยก่อน (แต่นายรุ่นหลังไม่ชอบไปกินแล้ว) สมัยก่อนไปทีไรต้องให้คนญี่ปุ่นสั่งให้ เพราะเล่นไม่มีเมนูแบบมีรูปสำหรับคนไทย (สมัยนี้น่าจะมีแล้ว) มีไปเปิดสาขาในสนามกอลฟ์ที่หนึ่งด้วย จำไม่ได้ว่าที่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เมษายน 2011 | 07:08:03 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 19
พิมพ์