เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 08:24:42 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeบันทึกจากกาตาร์โดยพี่ panyarak
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 19
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกจากกาตาร์โดยพี่ panyarak  (อ่าน 167254 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #150 เมื่อ: 28 เมษายน 2011 | 02:46:18 PM »

สืบเนื่องจากระบบไปรษณีย์ที่กาตาร์ เมื่อวานได้ทราบวิธีแก้ปัญหาของสถานทูตต่างๆ เวลาส่งบัตรเชิญให้สถานทูตอื่น ซึ่งไม่อยากพึ่งพาระบบตู้ไปรษณีย์ เนื่องจากจดหมายและพัสดุหายบ่อย เวลาเขาจะส่งบัตรเชิญ เขาจะเตรียมกันล่วงหน้านานๆ แล้วฝากคนรถไว้ เวลามีงานที่คนรถจะเจอกับคนรถของสถานทูตอื่นเยอะๆ เช่น งานวันชาติ ฯลฯ ก็ให้ส่งมอบกันตอนนั้น เดิมผมตั้งใจจะสะสมแสตมป์ของกาตาร์เสียหน่อย แต่ได้รับแต่ซองที่ไม่ติดแสตมป์ เพราะใช้วิธีมอบผ่านกันแบบนี้ เลยต้องไปเสียเงินซื้อแสตมป์มาเก็บเองครับ
แปลกนะครับ ทำไมความร่ำรวยที่นี่ไม่สามารถบันดาลระบบไปรษณีย์ให้ work ได้  เศร้า 
น่าจะมีนักลงทุนปฏิรูประบบให้เป็นเรื่องเป็นราวไปเลยนะครับ ยิ้มกว้างๆ

ประเทศนี้ยังอยู่ภายใต้ระบอบสมบูรณาญาสิทธิราช ข้าราชการไม่กล้าตัดสินใจทำอะไรที่อยู่นอกเหนืองานประจำเอง ถ้าไม่มีคำสั่งมาจากผู้นำสูงสุดของประเทศ ก็ไม่เกิดครับ ความเจริญของกาตาร์ทั้งหมดมาจากดำริของเจ้าผู้ครองรัฐทั้งสิ้น ซึ่งเจ้าผู้ครองรัฐมีเรื่องต้องตัดสินใจมากมาย และคงไม่เคยรับทราบเรื่องระบบไปรษณีย์เพราะไม่เคยส่งจดหมายหรือรับพัสดุเอง ผมชักจะเห็นด้วยกับความเห็นของบางคนที่ว่า ประเทศนี้ค่อนข้างอนุรักษ์นิยม การที่ระบบไปรษณีย์เป็นอย่างนี้ เพราะก่อนมาเป็นรัฐกาตาร์ คนของประเทศนี้เป็นชนเผ่าเร่ร่อนในทะเลทรายมาก่อน ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง จึงไม่มีระบบบ้านเลขที่หรือรหัสไปรษณีย์ ต้นตระกูลของเจ้าผู้ครองรัฐ ก็สืบเชื่อสายมาจากชนเผ่าของซาอุดีอาระเบีย

.. polotoon ..

« ตอบ #151 เมื่อ: 28 เมษายน 2011 | 02:48:48 PM »

อยากทราบว่า ที่กาตาร์ มีนักฟังเพลง ดูหนัง แบบพี่ บ้างไหมครับ

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #152 เมื่อ: 28 เมษายน 2011 | 02:53:10 PM »

สืบเนื่องจากระบบไปรษณีย์ที่กาตาร์ เมื่อวานได้ทราบวิธีแก้ปัญหาของสถานทูตต่างๆ เวลาส่งบัตรเชิญให้สถานทูตอื่น ซึ่งไม่อยากพึ่งพาระบบตู้ไปรษณีย์ เนื่องจากจดหมายและพัสดุหายบ่อย เวลาเขาจะส่งบัตรเชิญ เขาจะเตรียมกันล่วงหน้านานๆ แล้วฝากคนรถไว้ เวลามีงานที่คนรถจะเจอกับคนรถของสถานทูตอื่นเยอะๆ เช่น งานวันชาติ ฯลฯ ก็ให้ส่งมอบกันตอนนั้น เดิมผมตั้งใจจะสะสมแสตมป์ของกาตาร์เสียหน่อย แต่ได้รับแต่ซองที่ไม่ติดแสตมป์ เพราะใช้วิธีมอบผ่านกันแบบนี้ เลยต้องไปเสียเงินซื้อแสตมป์มาเก็บเองครับ
แปลกนะครับ ทำไมความร่ำรวยที่นี่ไม่สามารถบันดาลระบบไปรษณีย์ให้ work ได้  เศร้า 
น่าจะมีนักลงทุนปฏิรูประบบให้เป็นเรื่องเป็นราวไปเลยนะครับ ยิ้มกว้างๆ

ประเทศนี้ยังอยู่ภายใต้ระบอบสมบูรณาญาสิทธิราช ข้าราชการไม่กล้าตัดสินใจทำอะไรที่อยู่นอกเหนืองานประจำเอง ถ้าไม่มีคำสั่งมาจากผู้นำสูงสุดของประเทศ ก็ไม่เกิดครับ ความเจริญของกาตาร์ทั้งหมดมาจากดำริของเจ้าผู้ครองรัฐทั้งสิ้น ซึ่งเจ้าผู้ครองรัฐมีเรื่องต้องตัดสินใจมากมาย และคงไม่เคยรับทราบเรื่องระบบไปรษณีย์เพราะไม่เคยส่งจดหมายหรือรับพัสดุเอง ผมชักจะเห็นด้วยกับความเห็นของบางคนที่ว่า ประเทศนี้ค่อนข้างอนุรักษ์นิยม การที่ระบบไปรษณีย์เป็นอย่างนี้ เพราะก่อนมาเป็นรัฐกาตาร์ คนของประเทศนี้เป็นชนเผ่าเร่ร่อนในทะเลทรายมาก่อน ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง จึงไม่มีระบบบ้านเลขที่หรือรหัสไปรษณีย์ ต้นตระกูลของเจ้าผู้ครองรัฐ ก็สืบเชื่อสายมาจากชนเผ่าของซาอุดีอาระเบีย
โอเคครับ ผมเข้าใจแล้วครับ ........ขอนิดหนึ่งนะครับ ในอดีต เมื่อพันกว่าปีก่อน ถ้าหากเจงกีสข่าน ไม่ตายเสียก่อน ปวศ. ในวันนี้ของประเทศในกลุ่มเหล่านี้คงไม่เป็นเช่นนี้ เจงฯ เองก็เป็นชนเผ่าเร่ร่อนในทะเลทรายเหมืิอนกัน แต่ขอโทษนะครับ สติปัญญามันสมองเป็นเลิศจริงๆ ยิ้ม  
panyarak

« ตอบ #153 เมื่อ: 28 เมษายน 2011 | 03:00:56 PM »

อยากทราบว่า ที่กาตาร์ มีนักฟังเพลง ดูหนัง แบบพี่ บ้างไหมครับ

น่าจะมีนะครับ แต่ผมยังไม่ได้พบคนมากนัก

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #154 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 | 08:04:17 AM »

เรียนถามคุณ panyarak
ที่กาตาร์มีคนนิยมวัฒนธรรมตะวันตกหรือฟังเพลงฝรั่งบ้างหรือเปล่าครับ?
panyarak

« ตอบ #155 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 | 09:50:59 AM »

เรียนถามคุณ panyarak
ที่กาตาร์มีคนนิยมวัฒนธรรมตะวันตกหรือฟังเพลงฝรั่งบ้างหรือเปล่าครับ?

มีเยอะครับ สังเกตจากร้านขายซีดี และรายการดนตรีทางเคเบิ้ล จะมีเพลงฝรั่งกับเพลงจากตะวันออกกลางครึ่งต่อครึ่ง ร้านขายซีดีใหญ่ๆ จะแยก section สำหรับ heavy metal ต่างหากด้วยครับ

panyarak

« ตอบ #156 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011 | 08:58:30 AM »

เมื่อวานอุณหภูมิขึ้นไปถึง 51C มีคนออกไปนอกอาคารแล้วเลือดกำเดาไหลทันที คาดว่า เดือนหน้าจะร้อนถึง 55C ครับ

Ritchie Benmore
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #157 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011 | 09:48:51 AM »

เมื่อวานอุณหภูมิขึ้นไปถึง 51C มีคนออกไปนอกอาคารแล้วเลือดกำเดาไหลทันที คาดว่า เดือนหน้าจะร้อนถึง 55C ครับ

ไอหยา! ปีที่แล้ว เคยไปนิวเดลีตอนปลายเดือนเมษายน เจออากาศร้อนขึ้นไปถึง 46C ยังทนไม่ไหวเลย

คลื่นความร้อนรอบตัวมันทรมานเหมือนยืนอยู่หลังคอมฯ แอร์ที่เปิดใส่ตลอดเวลา

แล้วถ้าขึ้นไปถึง 55C ไม่ต้องเป็นแวมไพร์อยู่แต่ในบ้านตลอดทั้งวันเหรอครับ  ลังเล

panyarak

« ตอบ #158 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011 | 09:52:00 AM »

ไอหยา! ปีที่แล้ว เคยไปนิวเดลีตอนปลายเดือนเมษายน เจออากาศร้อนขึ้นไปถึง 46C ยังทนไม่ไหวเลย

คลื่นความร้อนรอบตัวมันทรมานเหมือนยืนอยู่หลังคอมฯ แอร์ที่เปิดใส่ตลอดเวลา

แล้วถ้าขึ้นไปถึง 55C ไม่ต้องเป็นแวมไพร์อยู่แต่ในบ้านตลอดทั้งวันเหรอครับ  ลังเล

คงต้องอยู่ในอาคารตลอด ถ้าออกมาข้างนอก ตับจะแลบออกมาด้วยครับ ช่วงเดือนร้อน ชาวกาตาร์จะบินออกนอกประเทศกันเป็นส่วนใหญ่ครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #159 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011 | 01:05:20 PM »

คงต้องอยู่ในอาคารตลอด ถ้าออกมาข้างนอก ตับจะแลบออกมาด้วยครับ ช่วงเดือนร้อน ชาวกาตาร์จะบินออกนอกประเทศกันเป็นส่วนใหญ่ครับ
สงสัยจังครับว่าอุณภูมิสูงมากขนาดนี้ คนที่นั่นเขาจะอยู่หรือไปทำธุระข้างนอกกันได้ยังไงครับ?
Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #160 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011 | 03:33:59 PM »

ปกติร้อนขนาดนั้นทุกวันเลยรึป่าวครับ? ผมว่าร้อนมากๆเลยนะครับ
panyarak

« ตอบ #161 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011 | 04:59:20 PM »

มิถุนา กรกฏา สิงหา อุณหภูมิเฉลี่ยไม่ต่ำกว่า 50C ทุกวันครับ เขาจะชักธงดำตามสถานที่ที่มีการก่อสร้างกลางแจ้งช่วง 11.00  - 16.00 น. ห้ามคนงานออกมาทำงานเด็ดขาด บริษัทไหนฝ่าฝืน จะถูกลงโทษสถานหนัก ส่วนคนทำงานออฟฟิศ ก็จะออกมาข้างนอกอาคารให้น้อยที่สุด พวกเศรษฐีจะบินออกนอกประเทศกัน ตอนนี้ พวกไม้ดอกล้มลุก เริ่มใบหงิกแล้ว ไม่ช้าคงตายหมดครับ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #162 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011 | 05:59:39 PM »

นี่คงเป็นนิยามของคำว่า "ร้อนจะตายชัก" มั้งครับ

จริงๆคงเป้น "ร้อนจะชักตาย" แน่ๆ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #163 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011 | 09:15:11 AM »

เสียดายต้นไม้สวยๆ ของพี่ตั๊มจังเลยครับ
แอร์ที่กาตาร์ น่าจะขายดีมากๆ
สว่นใหญ่ใช้ยี่ห้อ อะไรครับ
จะหาติดที่บ้านสักตัว เพราะเมืองไทย ก็เกือบๆ 40แล้วครับ
(ก่อนฝนจะตกแบบบ้าคลั่ง ตามมาจนท่วม)

รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

panyarak

« ตอบ #164 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011 | 10:15:16 AM »

เสียดายต้นไม้สวยๆ ของพี่ตั๊มจังเลยครับ
แอร์ที่กาตาร์ น่าจะขายดีมากๆ
สว่นใหญ่ใช้ยี่ห้อ อะไรครับ
จะหาติดที่บ้านสักตัว เพราะเมืองไทย ก็เกือบๆ 40แล้วครับ
(ก่อนฝนจะตกแบบบ้าคลั่ง ตามมาจนท่วม)

รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

แอร์มีทั้ง Toshiba, LG เป็นส่วนใหญ่ครับ แต่ที่สำคัญไม่แพ้แอร์คือเครื่อง water chiller เพื่อทำน้ำในถังน้ำที่กักเก็บไว้ให้เย็นครับ มันเป็นตู้พัดลมแบบเครื่องแอร์แบบแยกชิ้นกับมอเตอร์ตัวใหญ่อีกตัวแยกกัน วันก่อนมอเตอร์มันไหม้ไป เปิดน้ำก๊อกออกมามีแต่น้ำเดือด เพราะน้ำในถังมันโดนแดดเผาทั้งวันจนเป็นน้ำเดือดไปเลย พอเปลี่ยนมอเตอร์ได้ ก็ต้องใช้เวลาอีก 1 วัน กว่าน้ำร้อนในถังเก็บจะคลายความร้อน กลับเป็นน้ำเย็นเหมือนเดิมครับ ช่วงนั้นก็ต้องรองน้ำร้อนใส่ถัง ทิ้งไว้ให้เย็นก่อนครับ
ที่นี่พลังงานแสงอาทิตย์เหลือเฟือ แต่ไม่เห็นมีบ้านไหนใช้แผงรับแสงอาทิตย์เลยครับ คงจะเป็นเพราะเขาผลิตน้ำมันและก๊าซได้เอง ในขณะที่แผงพลังงานแสงอาทิตย์ราคายังสูงอยู่มาก

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 19
พิมพ์