เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 10:28:41 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: [1] 2 3 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 290367 ครั้ง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 10:57:26 AM »

สวัสดีครับ วันนี้ขอเริ่มด้วย การได้ดูคลิปที่ยูทูบ เป็นหนังเรื่อง มังกรหยกเวอร์ชั่นแรก ปี ค.ศ.1976(พ.ศ.2519) นำแสดงโดย ไป่เปียว+หมีเซียะ ตื่นเต้นมากครับ แค่ฟังเพลงไตเติ้ลก็ขนลุกแล้ว ผมตามหาหนังชุดนี้มาตลอดชีวิต ไม่รู้ว่าชีวิตนี้จะได้มาครอบครองหรือไม่ ร้องไห้
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:10:06 AM »

North By Northwest (1959) ของผู้กำกับ อัลเฟรด ฮิตช์ค็อค ราชาแห่งหนังเขย่าขวัญ เป็นหนึ่งในผลงานคลาสสิคที่ควรค่าในการดู
การดำเนินเรื่องได้อย่างตื่นเต้นน่าประทับใจแสดงนำโดย แครี่ แกรนท์,อีวา มารี เซนต์และ เจมส์ เมสัน ใครที่เป็นแฟนฮิตช์ค็อค หรือไม่ก็ไม่ควร
พลาดกับเรื่องนี้ครับ
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:17:22 AM »

Akitsu Onsen

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:20:50 AM »

กระทู้นี้เป็นกระทู้ให้แนะนำก็ช่วยเขียนอธิบายหน่อยนะครับว่ามันคลาสสิคยังไง? ไม่อยากให้แปะรูปเฉยๆครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:23:27 AM »

North By Northwest (1959) ของผู้กำกับ อัลเฟรด ฮิตช์ค็อค ราชาแห่งหนังเขย่าขวัญ เป็นหนึ่งในผลงานคลาสสิคที่ควรค่าในการดู
การดำเนินเรื่องได้อย่างตื่นเต้นน่าประทับใจแสดงนำโดย แครี่ แกรนท์,อีวา มารี เซนต์และ เจมส์ เมสัน ใครที่เป็นแฟนฮิตช์ค็อค หรือไม่ก็ไม่ควร
พลาดกับเรื่องนี้ครับ
+100 ครับ อย่าลืมคอยจ้องฮิทช์ค็อคที่โผล่ออกมาในช่วงเครดิตต้นเรื่อง(ที่สะท้อนสภาพความวุ่นวายในเมืองใหญ่) โดยแสดงเป็นคนที่วิ่งขึ้นรถเมล์ไม่ทัน บทนี้นับเป็นบทที่สร้างความประทับใจให้แฟนๆของเขาได้อีกบทหนึ่ง ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:31:46 AM »

The Graduate (1967) ของผู้กำกับไมค์ นิคอลส์ สร้างจากนิยายของ ชาร์ลส์ เว้บบ์ เป็นเรื่องเกี่ยวกับไก่อ่อนแม่ปลาช้อนแสดงนำโดยดัสติน ฮอฟแมน
รับบทเป็นไก่อ่อน แอนน์ แบนครอฟท์ แสดงเป็นแม่ปลาช้อนที่สอนการขึ้นครูให้พระเอกและ แคธารีน รอสส์ลูกสาวคนสวยของแม่ปลาช้อนที่พระเอก
เราดันไปหลงรักและที่สำคัญก็คือเพลงประกอบอย่าง The Sound of Silence , Scarborough Fair และ April Come She Will  ของ Simon &
Garfunkel เป็นเพลงที่เข้ากับหนังได้อย่างกินใจมากๆแนะนำให้หามาดูเลยครับ
喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:32:20 AM »

กระทู้นี้เป็นกระทู้ให้แนะนำก็ช่วยเขียนอธิบายหน่อยนะครับว่ามันคลาสสิคยังไง? ไม่อยากให้แปะรูปเฉยๆครับ

แหม๋ สไตล์ผมมันแบบนี้อะนะ อยากแจมนิดๆหน่อยๆ ซีเรียสไปทำไม คลาสสิคหรือเปล่าก็ไม่รู้แค่รู้ว่าผมชอบ แม้จะฟังไม่รู้เรื่องก็ตามที ฮ่ะ ่ฮ่ะ ฮ่ะ่

TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:36:24 AM »

แหม๋ สไตล์ผมมันแบบนี้อะนะ อยากแจมนิดๆหน่อยๆ ซีเรียสไปทำไม คลาสสิคหรือเปล่าก็ไม่รู้แค่รู้ว่าผมชอบ แม้จะฟังไม่รู้เรื่องก็ตามที ฮ่ะ ่ฮ่ะ ฮ่ะ่

อยากแจมก็ให้มันมีสาระหน่อยครับ ไม่ได้ซีเรียส แต่อยากให้คุยกัน ไม่ใช่มานั่งแปะรูป แปะวีดีโอแล้วก็หายไป เว็บนี้ไว้คุยกันครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:40:43 AM »

The Graduate (1967) ของผู้กำกับไมค์ นิคอลส์ สร้างจากนิยายของ ชาร์ลส์ เว้บบ์ เป็นเรื่องเกี่ยวกับไก่อ่อนแม่ปลาช้อนแสดงนำโดยดัสติน ฮอฟแมน
รับบทเป็นไก่อ่อน แอนน์ แบนครอฟท์ แสดงเป็นแม่ปลาช้อนที่สอนการขึ้นครูให้พระเอกและ แคธารีน รอสส์ลูกสาวคนสวยของแม่ปลาช้อนที่พระเอก
เราดันไปหลงรักและที่สำคัญก็คือเพลงประกอบอย่าง The Sound of Silence , Scarborough Fair และ April Come She Will  ของ Simon &
Garfunkel เป็นเพลงที่เข้ากับหนังได้อย่างกินใจมากๆแนะนำให้หามาดูเลยครับ

ดูหนังเรื่องนี้แล้วชอบอยู่ 3 คนครับ ฮอฟแมน ไซม่อน และการ์ฟ้งเกล  ยิ้มเท่ห์
喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:43:25 AM »

มีอยู่ช่วงหนึ่ง ผมเบื่อไม่สนใจดูหนังเลย ซึ่งนานมาก แต่วันนั้นไม่รู้ยังไง ได้คุยกับอาจารย์ท่านหนึ่ง คุยไปคุยมา สุดท้ายแวะไปเรื่องหนังภาพยนตร์ซะงั้น พูดถึงหนังไทย ผมบอกว่าสมัยเด็กๆผมชอบ สรพงษ์ ชาตรี  สุดท้ายเลยได้แผ่นเรื่อง เพื่อน แพง มาดู
เป็นหนังบ้านนอก ที่ฮา ซึ้ง ขำขัน มากจริงๆ ยิ่งฉากสระผมให้พระเอก ร้องเพลง ติดติ้ว ๆ นี่ฮาน้ำตาแตกเลย พอได้ดูเรื่องนั้น ทำให้ผมอยากดูหนัง
ต่อมาอีกนานพอสมควร หาดูหนังแยะ แต่ช่วงนี้แทบไม่ได้สนใจดูหนังเลย ฯ

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:44:42 AM »

เราดันไปหลงรักและที่สำคัญก็คือเพลงประกอบอย่าง The Sound of Silence , Scarborough Fair และ April Come She Will  ของ Simon &

ดูหนังเรื่องนี้แล้วชอบอยู่ 3 คนครับ ฮอฟแมน ไซม่อน และการ์ฟ้งเกล  ยิ้มเท่ห์
ส่วนผมชอบ เชพ ของแบนครอฟท์ + ความ สาว และ สวย ของ รอสส์ ครับ ยิงฟันยิ้ม
喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:47:51 AM »

อยากแจมก็ให้มันมีสาระหน่อยครับ ไม่ได้ซีเรียส แต่อยากให้คุยกัน ไม่ใช่มานั่งแปะรูป แปะวีดีโอแล้วก็หายไป เว็บนี้ไว้คุยกันครับ

คุยก็คุยสิครับ แล้วอะไรไม่มีสาระ เลอะเทอะใหญ่แล้ว อย่าเที่ยวจุ้นจ้านสนใจเรื่องคนอื่นเลยครับ คนเค้าโตกันหมดแล้ว....

TRON

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:51:16 AM »

คุยก็คุยสิครับ แล้วอะไรไม่มีสาระ เลอะเทอะใหญ่แล้ว อย่าเที่ยวจุ้นจ้านสนใจเรื่องคนอื่นเลยครับ คนเค้าโตกันหมดแล้ว....

ผมไม่เที่ยวจุ้นจ้านใครก่อนหรอก ถ้าไม่มีใครมาทะลึ่ง +100 ในกระทู้ที่คนเขาทะเลาะกันกับผมก่อน อย่้างนั้นเรียกว่าจุ้นจ้านหรือ ส ใส่เกือกครับ มีอะไร pm มาได้อย่าทำกระทู้คนอื่นเขาเสีย
อั๋น501

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:51:54 AM »

2001 A Space Odyssey(1968) ของยอดผู้กำกับ สแตนลี่ย์ คูบริค หนังที่อาจจะถือว่าเป็นต้นแบบของหนังวิทยาศาสตร์ไซไฟ เนื้อหาอาจจะดูยากหน่อย
แต่เทคนิคการถ่ายทำถือว่าสุดยอดเลยครับ ฉากที่จัดว่าคลาสสิคมากก็คือทางเดินหนีศูนย์ที่เดินเป็นวงกลม 380 องศา ขนาดฉากในเรื่อง Inception
ยังเลียนแบบเลยครับคอหนังไซไฟทั้งหลายไม่ควรพลาด

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:52:16 AM »

มีอยู่ช่วงหนึ่ง ผมเบื่อไม่สนใจดูหนังเลย ซึ่งนานมาก แต่วันนั้นไม่รู้ยังไง ได้คุยกับอาจารย์ท่านหนึ่ง คุยไปคุยมา สุดท้ายแวะไปเรื่องหนังภาพยนตร์ซะงั้น พูดถึงหนังไทย ผมบอกว่าสมัยเด็กๆผมชอบ สรพงษ์ ชาตรี  สุดท้ายเลยได้แผ่นเรื่อง เพื่อน แพง มาดู
เป็นหนังบ้านนอก ที่ฮา ซึ้ง ขำขัน มากจริงๆ ยิ่งฉากสระผมให้พระเอก ร้องเพลง ติดติ้ว ๆ นี่ฮาน้ำตาแตกเลย พอได้ดูเรื่องนั้น ทำให้ผมอยากดูหนัง
ต่อมาอีกนานพอสมควร หาดูหนังแยะ แต่ช่วงนี้แทบไม่ได้สนใจดูหนังเลย ฯ

อย่าเพิ่ง ทิ้งการดูหนัง นะครับ เพราะมันคือ ศาสนา หนึ่ง ครับ (ตามการนิยามของพี่โดม สุขวงศ์ ซึ่งผมเห็นด้วย)....รวมทั้ง หนังจะสื่อสะท้อนให้เห็น ชีวิตจริงในทุกๆด้านทุกๆแง่มุมของมนุษย์ครับ ยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 ... 51
พิมพ์