เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 07:28:49 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 290362 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:53:27 AM »

Akitsu Onsen

กระทู้นี้เป็นกระทู้ให้แนะนำก็ช่วยเขียนอธิบายหน่อยนะครับว่ามันคลาสสิคยังไง? ไม่อยากให้แปะรูปเฉยๆครับ

แหม๋ สไตล์ผมมันแบบนี้อะนะ อยากแจมนิดๆหน่อยๆ ซีเรียสไปทำไม คลาสสิคหรือเปล่าก็ไม่รู้แค่รู้ว่าผมชอบ แม้จะฟังไม่รู้เรื่องก็ตามที ฮ่ะ ่ฮ่ะ ฮ่ะ่

อยากแจมก็ให้มันมีสาระหน่อยครับ ไม่ได้ซีเรียส แต่อยากให้คุยกัน ไม่ใช่มานั่งแปะรูป แปะวีดีโอแล้วก็หายไป เว็บนี้ไว้คุยกันครับ

คุยก็คุยสิครับ แล้วอะไรไม่มีสาระ เลอะเทอะใหญ่แล้ว อย่าเที่ยวจุ้นจ้านสนใจเรื่องคนอื่นเลยครับ คนเค้าโตกันหมดแล้ว....

ผมไม่เที่ยวจุ้นจ้านใครก่อนหรอก ถ้าไม่มีใครมาทะลึ่ง +100 ในกระทู้ที่คนเขาทะเลาะกันกับผมก่อน อย่้างนั้นเรียกว่าจุ้นจ้านหรือ ส ใส่เกือกครับ มีอะไร pm มาได้อย่าทำกระทู้คนอื่นเขาเสีย

ใจเย็นๆทั้งสองคน คุยเรื่องหนังกันดีกว่านะ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:55:54 AM »

กระทู้นี้เป็นกระทู้ให้แนะนำก็ช่วยเขียนอธิบายหน่อยนะครับว่ามันคลาสสิคยังไง? ไม่อยากให้แปะรูปเฉยๆครับ

แหม๋ สไตล์ผมมันแบบนี้อะนะ อยากแจมนิดๆหน่อยๆ ซีเรียสไปทำไม คลาสสิคหรือเปล่าก็ไม่รู้แค่รู้ว่าผมชอบ แม้จะฟังไม่รู้เรื่องก็ตามที ฮ่ะ ่ฮ่ะ ฮ่ะ่

อยากแจมก็ให้มันมีสาระหน่อยครับ ไม่ได้ซีเรียส แต่อยากให้คุยกัน ไม่ใช่มานั่งแปะรูป แปะวีดีโอแล้วก็หายไป เว็บนี้ไว้คุยกันครับ

คุยก็คุยสิครับ แล้วอะไรไม่มีสาระ เลอะเทอะใหญ่แล้ว อย่าเที่ยวจุ้นจ้านสนใจเรื่องคนอื่นเลยครับ คนเค้าโตกันหมดแล้ว....

ผมไม่เที่ยวจุ้นจ้านใครก่อนหรอก ถ้าไม่มีใครมาทะลึ่ง +100 ในกระทู้ที่คนเขาทะเลาะกันกับผมก่อน อย่้างนั้นเรียกว่าจุ้นจ้านหรือ ส ใส่เกือกครับ มีอะไร pm มาได้อย่าทำกระทู้คนอื่นเขาเสีย

ใจเย็นๆทั้งสองคน คุยเรื่องหนังกันดีกว่านะ
+100 ครับ ผมไม่อยากให้ เสียรมณ์ ครับ อากาศก็ร้อนอยู่แล้ว ยิ้ม เที่ยงนี้หาอาหารอร่อยๆทานกันดีกว่านะครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:57:33 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:56:30 AM »

เห้อ เป็นงั้นไป "ความผิดผู้อื่นเท่าภูเขา ความผิดเราเท่าเส้นขน" ปล่อยใจให้วาง แล้วทบทวนก็ูน่าจะดีนะ ฯ

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 11:59:35 AM »

อย่ามาเพ้อปรัชญาอะไรแถวนี้เลย pm มาคุยเหอะรออยู่ ถ้าคิดว่าโตกันแล้วจริงๆ คนที่โตเป็นผู้ใหญ่เขาไม่ทำในสิ่งที่คุณทำกับผมหรอก
喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 12:03:54 PM »

มีอยู่ช่วงหนึ่ง ผมเบื่อไม่สนใจดูหนังเลย ซึ่งนานมาก แต่วันนั้นไม่รู้ยังไง ได้คุยกับอาจารย์ท่านหนึ่ง คุยไปคุยมา สุดท้ายแวะไปเรื่องหนังภาพยนตร์ซะงั้น พูดถึงหนังไทย ผมบอกว่าสมัยเด็กๆผมชอบ สรพงษ์ ชาตรี  สุดท้ายเลยได้แผ่นเรื่อง เพื่อน แพง มาดู
เป็นหนังบ้านนอก ที่ฮา ซึ้ง ขำขัน มากจริงๆ ยิ่งฉากสระผมให้พระเอก ร้องเพลง ติดติ้ว ๆ นี่ฮาน้ำตาแตกเลย พอได้ดูเรื่องนั้น ทำให้ผมอยากดูหนัง
ต่อมาอีกนานพอสมควร หาดูหนังแยะ แต่ช่วงนี้แทบไม่ได้สนใจดูหนังเลย ฯ

อย่าเพิ่ง ทิ้งการดูหนัง นะครับ เพราะมันคือ ศาสนา หนึ่ง ครับ (ตามการนิยามของพี่โดม สุขวงศ์ ซึ่งผมเห็นด้วย)....รวมทั้ง หนังจะสื่อสะท้อนให้เห็น ชีวิตจริงในทุกๆด้านทุกๆแง่มุมของมนุษย์ครับ ยิ้ม

ก็ไม่ทิ้งหรอกครับ แต่ละช่วงเวลาของคนเรา มันก็มีสนใจอะไรต่างๆออกไปตามแต่ละช่วงของเวลา ตามกฏของ Time & Space แหมะพูดซะหรูเชียว  ยิงฟันยิ้ม แต่ถ้าเรื่องแง่มุมของนิสัยมนุษย์ผมว่าอ่านนิยาย รู้สึกจะเข้าถึงได้ง่ายและไม่มีอะไรมาบิดบังมากนัก ซึ่งหนังดูจะมีตัวหลอกแยะกว่ามาก...

อย่ามาเพ้อปรัชญาอะไรแถวนี้เลย pm มาคุยเหอะรออยู่ ถ้าคิดว่าโตกันแล้วจริงๆ คนที่โตเป็นผู้ใหญ่เขาไม่ทำในสิ่งที่คุณทำกับผมหรอก

เรื่องแค่นั้นเอง ปล่อยวางไปเถอะครับ ขนาดคำพูดที่คุณเคยไล่ผมออกจากกระทู้คุณ และอีกๆหลายความเห็น ไม่ต่ำกว่า 4-5 ครั้ง
ผมยังไม่ได้นึกผูกใจอะไร ผมก็มีคุยกับคุณปกติ ส่วนที่คุณทะเลากับคุณโปโลตูน แล้วผมไปแสดงความเห็นตามที่ผมเจอะเจอมาว่า คุณมักจุ้นจ้าน และใช้ถ้อยคำไม่ให้เกียรติคนอื่น ผมก็ไป กด +100 เพื่อให้คุณทบทวนตัวดูบ้าง แต่ในเมื่อผมพูดความจริงแต่ผิดกาลเทศะ อันทำให้คุณผูกใจเจ็บ
อันนั้นผมก็สุดวิสัย จะทำอะไรให้คุณชอบใจถูกใจ ส่วนคุย pm ผมไม่เห็นมีปัญหาอะไรนี่ครับ ไม่เห็นมีอะไรต้องเคลียร์ คงไม่ต้องหรอกครับ ฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2011 | 12:12:05 PM โดย B l e m ? s h » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #20 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 12:47:46 PM »

ผมว่าคุณ B l e m ? s h  เข้าใจอะไรผิดเสียแล้ว ถ้าคุณลองมองย้อนดูทุกกระทู้ที่คุณเคยตอ[ในเว็บนี้โดยมีใจเป็นกลางคุณจะรู้ว่าคนอื่นเขามองคุณอย่างไร มันไม่ใช่ผมคนเดียวหรอกที่รู้สึก ผมเป็นเพียงแค่ตัวแทนคนอื่นๆมาเตือนสติคุณอยู่บ่อยๆ ผมก็เห็นว่าคุณเป็นสมาชิกใหม่มาคุยเรื่องเพลง ก็ไม่คิดจงเกลียดจงชังอะไรเลย และอยากให้คุณเข้ากับเพื่อนๆที่นี่ได้ ผมยังเคยส่ง pm ไปคุยเรื่องเพลงกับคุณอยู่บ้าง ผมจึงเตือนดีๆพร้อมใส่เครื่องหมาย ยิ้มกว้างๆ เสมอ เพราะหลายๆคนเขาไม่ชอบในสิ่งที่คุณตอบในกระทู้ต่างๆ (รับรองได้ว่าไม่ใช่ผมคนเดียวที่คิด เพียงแต่เขาไม่อยากออกมาพูดให้เสียน้ำใจ) แต่แทนที่คุณจะมามองย้อนดูตัวเองแล้วเข้าใจ กลับมองว่าผมมาหาเรื่องคุณ และที่สำคัญการที่คุณมาแก้แค้นหรืออะไรก็แล้วแต่ โดยการ +100 อะไรนั้น เป็นสิ่งที่ไม่สมควรทำอย่างยิง จะให้ผมจบกับคุณก็ได้ แต่ขอให้คุณพิจารณาแต่ต้นด้วยว่าคุณเคยทำให้คนอื่นรู้สึกอย่างไร ส่วนผมปล่อยวางคุณได้อยู่แล้ว

ด้วยความหวังดี

ป.ล. ขอความกรุณาอีกครั้งมีอะไรคุย pm ต่อได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2011 | 12:59:41 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #21 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 01:10:43 PM »

ผมว่าคุณ B l e m ? s h  เข้าใจอะไรผิดเสียแล้ว ถ้าคุณลองมองย้อนดูทุกกระทู้ที่คุณเคยตอยในเว็บนี้โดยมีใจเป็นกลางคุณจะรู้ว่าคนอื่นเขามองคุณอย่างไร มันไม่ใช่ผมคนเดียวหรอกที่รู้สึก ผมเป็นเพียงแค่ตัวแทนคนอื่นๆมาเตือนสติคุณอยู่บ่อยๆ ผมก็เห็นว่าคุณเป็นสมาชิกใหม่มาคุยเรื่องเพลง ก็ไม่คิดจงเกลียดจงชังอะไรเลย และอยากให้คุณเข้ากับเพื่อนๆที่นี่ได้ ผมยังเคยส่ง pm ไปคุยเรื่องเพลงกับคุณอยู่บ้าง ผมจึงเตือนดีๆพร้อมใส่เครื่องหมาย ยิ้มกว้างๆ เสมอ เพราะหลายๆคนเขาไม่ชอบในสิ่งที่คุณตอบในกระทู้ต่างๆ (รับรองได้ว่าไม่ใช่ผมคนเดียวที่คิด) แต่แทนที่คุณจะมามองย้อนดูตัวเองแล้วเข้าใจ กลับมองว่าผมมาหาเรื่องคุณ และที่สำคัญการที่คุณมาแก้แค้นผมโดยการ +100 อะไรนั้น เป็นสิ่งที่ไม่สมควรทำอย่างยิง จะให้ผมจบกับคุณก็ได้ แต่ขอให้คุณพิจารณาแต่ต้นด้วยว่าคุณเคยทำให้คนอื่นรู้สึกอย่างไร ส่วนผมปล่อยวางคุณได้อยู่แล้ว

ด้วยความหวังดี

ป.ล. ถ้าไม่อยากคุยทาง pm ก็ได้ และไม่ต้องตอบ pm ที่ส่งไปด้วย ถ้าอยากคุยต่อกรุณาตั้งกระทุ้ใหม่เลย

ก็ดีครับ ถ้าสมาชิกท่านใด ไม่ชอบใจต่อความเห็นของผม ซึ่งทำให้ใครรำคาญ ก็ช่วยแสดงตัวหน่อยครับ ติเตียนมาได้เลยครับ
การแปะรูป (มีชื่อกำกับ) การแปะวีดีโอ (มีชื่อกำกับ) มันไร้สาระ มันทำให้คุณรำคาญ ถ้ามี 4 คน ครบคณะ pm มาแสดงตัวกับผมได้เลยครับ ไม่ต้องเกรงใจ ตัดทิ้งได้เลยครับ เพราะผมมันก็แค่สมาิชิกขาจรเท่านั้น ผมก็พร้อมพิจารณาตัวเอง ไม่ขอไปก้าวก่าย ล่วงเกิน รบกวน ยุ่มย่ามกับกระทู้ หรือพื้นที่ของเว็ปก็ได้ ส่วนเรื่องที่ว่าผมแก้แค้น หะ หะ ผมจะแก้แค้นไปทำไมครับ มีเรื่องอะไรต้องแก้แค้น ปล. สมาชิกท่านอื่น pm มาได้เลยครับ ผมมีใจรักในประชาธิปไตย หากว่าได้ทำให้ท่านรำคาญ ผมก็พร้อมอัปเปหิตัวเองครับ ฯ

喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #22 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 01:20:39 PM »

ที่จริง ผมก็เคยเสียความรู้สึกกับความเห็นคุณครั้งหนึ่งมากๆ แต่ผมก็ไม่ได้แสดงหรือพูดอะไร ผมเคยคิดจะเลิกเ่ล่นด้วยซ้ำ
เคย pm ถึงพี่ปัญญรักษ์  พี่ปีศาจลายคราม ว่าซาบซึ้งในไม่ตรีที่มีให้ แต่่ถ้อยคำที่ผมส่งไปพี่ทั้งสองอาจไม่เข้าใจเจตนาก็เป็นได้ นึกถึงแล้วก็สะท้อนใจ ฯ

TRON

« ตอบ #23 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 01:35:31 PM »

ผมไม่ออกความเห็นใดๆอีกแล้วครับ

จบ
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #24 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 01:45:41 PM »

หนังของชอว์บราเดอร์นี่ถือว่าเป็นหนังคลาสสิกรึเปล่าครับ สำหรับส่วนตัวผมชอบหนังยุคนี้มากๆเหมือนกัน
ไม่ว่าจะเป็น ฤทธิ์จักรพยายม,ถล่ม13เจ้าอินทรี

TRON

« ตอบ #25 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 01:52:01 PM »

หนังของชอว์บราเดอร์นี่ถือว่าเป็นหนังคลาสสิกรึเปล่าครับ สำหรับส่วนตัวผมชอบหนังยุคนี้มากๆเหมือนกัน
ไม่ว่าจะเป็น ฤทธิ์จักรพยายม,ถล่ม13เจ้าอินทรี

น่าจะถือเป็นค่ายหนังบู๊คลาสสิคเลยครับ พี่น้องผมเฉพาะที่เป็นผู้ชายเติบโตมากับหนังชอว์บราเดอร์นี่แหละครับ เพราะสมัยเด็กๆคุณพ่อผมมักจูงมือพาลูกชายไปดูหนังค่ายชอว์ที่โรงหนังวอร์เนอร์ใกล้บ้านผมเป็นประจำ ถึงแม้ดูไม่รู้เรื่องเพราะไม่มีพากย์ไทย แต่ก็พอเดาเรื่องออก ผมจึงชอบดารารุ่นเก่าอย่าง เดวิดเจียง ตี้หลุง ฟู่เซิง มาแต่เด็ก
อั๋น501

« ตอบ #26 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 01:58:53 PM »

ผมว่าใจเย็นๆก็แล้วกันให้เรื่องมันจบๆไปเดี๋ยวคุณสมบุญ คนรักหนังเก่าเจ้าของกระทู้จะหนีหายไปอีกกลับมาเข้าเรื่องหนังคลาสสิคกันต่อนะ
Psycho (1960) หนังเรื่องนี้ของยอดผู้กำกับราชาหนังเขย่าขวัญ อัลเฟรด ฮิตช์ค็อค ไม่แนะนำไม่ได้เลย เป็นหนังที่ฮิตช์ค็อค จงใจทำเป็นหนังขาวดำ
เพราะไม่ต้องการให้คนดูหนังในยุดนั้นเห็นเลือดในฉากฆาตกรรม ถือว่าเป็นฉากฆาตกรรมที่คลาสสิคแห่งวงการภาพยนต์ หนังฉีกกฎที่ให้คนดูเห็นอก
เห็นใจแมรี่ยน เครนแสดงโดยเจเน็ต ลีห์ หญิงสาวที่ขโมยเงินเจ้านายที่ให้เอาไปฝากธนาคารให้เพราะเธอรักกับผู้ชายที่มีเมียแล้ว  ชีวิตไม่มีอะไรดีขึ้น
เลยคิดที่จะทำความผิดยักยอกเงินเจ้านายแล้วขับรถหนีออกนอกเมือง แต่แล้วโชคชะตาให้เธอไปเจอกับนอร์แมนเจ้าของโรงแรมที่เธอไปค้างแรม
เหตุการณ์จะเป็นเช่นใดจะต้องหาหนังเรื่องนี้เอามาดูเองครับ ขอบอกก่อนหนังเรื่องนี้น่าจะเป็นหนังในดวงใจของใครๆหลายๆคน

.. polotoon ..

« ตอบ #27 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 02:01:34 PM »

.. polotoon ..

« ตอบ #28 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 02:05:54 PM »

ดูแบบสีที่เอามาทำใหม่แล้ว สู้แบบเดิมไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2011 | 02:10:40 PM โดย ... polotoon ... » บันทึกการเข้า

อั๋น501

« ตอบ #29 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 | 02:20:09 PM »

City Lights เป็นหนังของบุคคลที่โลกภาพยนต์จะต้องจดจำไว้ว่าถ้าไม่มีเขาผู้นี้เราคงจะไม่ได้ดูหนังดีๆอย่างนี้ ชาร์ลี แชปลิน เป็นหนังที่ผมชื่นชอบ
มากที่สุดเรื่องหนึ่งของ ชาร์ลี แชปลินมีฉากตลกมากมายที่ดูแล้วมุขตลกโดนเรื่องอื่นๆก็อปกันเพียบ ดูกี่ครั้งก็ไม่มีวันเบื่อหนังสุดคลาสสิคเรื่องนี้
บอกคำเดียวเป็นหนังที่ต้องดู
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 51
พิมพ์