แนะนำหนังคลาสสิค

<< < (31/153) > >>

อั๋น501:
อ้างจาก: Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า ที่ 02 มิถุนายน 2011 | 09:11:38 AM

อ้างจาก: อั๋น501 ที่ 01 มิถุนายน 2011 | 11:11:28 PM

คุณสมบุญ น่าจะเก็บสะสมฟอร์แม็ตบูลเรย์ได้แล้ว ค่อยๆวางแผนเก็บหนังเก่าคลาสสิคเหล่านี้ได้เลยโละหนังที่เป็นพวกวีซีดีทิ้งไป
แต่ยังเก็บดีวีดีไว้  ถ้าเป็นคอหนังระดับมูฟวี่เลิฟเวอร์อย่างคุณสมบุญต้องเก็บสะสมหนังที่สมบูรณ์ตามระบบฟอร์แม็ตมาตรฐานสากล  หนังจากวีซีดีนั้น
สัดส่วนของภาพจะเป็น 4:3 เป็นระบบทีวีส่วนใหญ่ตัวหนังอาจจะถูกตัดทอนเพื่อจะได้เวลาลงกับตัวแผ่นวีซีดีที่มีความจุน้อย
ทั้งระบบภาพและเสียงห่วยมากเลือกเก็บเป็นฟอร์แม็ตดีวีดี ดีกว่ามากมายครับราคาดีวีดีเดี๋ยวถูกมากๆแล้วแม้ว่าเป็นแผ่นดีวีดีก็อปก็ดีกว่าวีซีดีแยะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ สำหรับคำแนะนำทั้งหมด ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้จริงๆครับ ยอมรับจริงๆครับ ผมขออนุญาต คำนับให้คุณอั๋นเป็นปรมาจารย์ของผมในเรื่องพวกนี้ด้วยคราับ :) ....ถ้าอย่างนั้นผมตัดสินใจแล้วว่าจะเริ่มต้นเล่นบลูเรย์แล้วครับ(จะพยายามหยอดกระปุกออมสินเอา ตามประสาคนเบี้ยน้อย...ำ เอ้ย หอยน้อยครับ ;D...เฮ้อ เหนื่อยจริงๆเกิดมาเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐ ที่ไร้เดียงสาเรื่องวิธีหาเบี้ยเข้ากระเป๋า :'() (อยากจะเห็นภาพชัดๆชนิดถึงรูขุมขนด้วย ;D)....กรุณาแนะนำเครื่องเล่นบลูเรย์ราคาและยี่ห้อถูกๆๆๆให้ด้วยนะครับ เอาแบบมีช่อง HD ด้วยนะครับ...แต่ เอ...ทีวีจอแก้ว 29 นิ้วของผม มีแต่ช่อง ดีวีดีคอมโพเ้น้นท์ 1 ช่อง และเอวีธรรมดา 2 ช่อง ไม่มีช่อง HD จะใช้งานได้หรือครับ ? ....ผมคิดออกแล้วถ้าวันไหนผมมีเงินในกระเป๋าพร้อมจะขออนุญาต+รบกวนเวลาคุณอั๋นไปเดินซื้อด้วยกันได้ไหมครับ :)....ขอบพระคุณครับ.....ส่วนตัวแผ่นหนังนั้นผมคงจะเจียดเงินเก็บสะสมสักเดือนละ 1 เรื่อง ครับ :D

ผมไม่ได้เก่งขนาดเป็นปรมาจารย์ใครได้หรอกครับ  แค่พอมีความรู้กับเรื่องเหล่านี้อยู่บ้างเท่านั้น ถ้ามีอะไรที่ผมช่วยแนะนำปรึกษาได้ผมยินดีมากครับ
ผมจะขออธิบายความพอเข้าใจกับเรื่องการเล่นบูลเรย์ให้กับคุณสมบุญ หรือเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆที่กำลังจะอยากเล่นฟอร์แม็ตไฮเด็ฟอย่างบูลเรย์
ว่าเราควรจะเริ่มต้นอย่างไรบ้างกับงบประมาณที่เราพอจะซื้อหามาเล่นกันได้  ในยุดนี้เครื่องเล่นบูลเรย์หรือเครื่องเล่น HD Player มีออกมาขายกัน
มากมายมีให้ได้เล่นทั้งแผ่นบูลเรย์หรือดีวีดีเครื่องเล่นบูลเรย์นั้นสามารถเล่นกับฟอร์แม็ตอื่นๆได้อยู่แล้ว ทั้งไฟล์หนังสกุลไฮเด็ฟต่างๆ  ที่นี้เรามาดูกัน
ว่าควรจะเริ่มต้นอย่างไร  ผมคิดว่าทุกคนน่าจะเล่นดีวีดีหรือซีดีเป็นหลักกันอยู่แล้ว แต่ละคนก็สะสมเก็บแผ่นดีวีดีหรือซีดีไว้ คนส่วนใหญ่จะมีความ
กังวลอยู่กับฟอร์แม็ตเดิมที่ยังเล่นอยู่ว่าจะทำยังไงหากต้องมาเล่นบูลเรย์เพิ่มขึ้นมาอีก   ผมมีคำแนะนำพื้นฐานให้เรายังคงเล่นกับฟอร์แม็ตเดิมไว้ก่อน
แต่ต่อไปถ้าจะซื้อหนังเรื่องใหม่ๆหรือหนังที่เรายังไม่ได้ดูอาจจะเป็นหนังเก่าหรือเรื่องอะไรก็แล้วแต่  ให้เลือกซื้อกับฟอร์แม็ตบูลเรย์เลย อันนี้ผมจะขอ
แนะนำเรื่องหนังก่อนเดี๋ยวค่อยมาว่ากันกับเรื่องของเครื่องเล่น  แผ่นบูลเรย์แท้ราคาค่อยข้างสูงหน่อยหากเทียบกับดีวีดีแผ่นแท้โซน 1 สมัยก่อน
ราคาเท่าๆกันต้องเทียบกับแผ่นแท้เหมือนกัน  ทางเลือกของการเล่นแผ่นบูลเรย์ก็มีให้เลือกเหมือนเล่นแผ่นดีวีดีคือมีทั้งแผ่นบูลเรย์แท้และแผ่นบูลเรย์
ก็อป(ความจุ 25GB)ราคาของแผ่นบูลเรย์ก็อปประมาณ 200 บาทก็ถือว่าไม่แพง อนาคตราคาคงถูกลงเรื่อยๆตามกลไกตลาดอาจจะเหลือแค่ 100 บาท
ผมว่าคุณสมบุญ หรือเพื่อนสมาชิกคงมีกำลังซื้อหามาเล่นกันได้อันนี้ในกรณีที่ต้องการเลือกเล่นแผ่นบูลเรย์ เดี๋ยวจะกลับมาว่ากันต่อในตอนตอนไป

HARVEST:
Around The World In 80 Days <1956>

ที่ชอบเรื่องนี้เพราะมีฉากที่บอลลูนลอยผ่านประเทศไทยเราด้วย แต่สมัยนั้นไม่รู้ว่ามาถ่ายที่เมืองไทยจริงๆ หรือว่าแค่ใช้ภาพฉากตัดต่อ รู้สึกว่าจะเป็นภาพเรือพระที่นั่งอะไรนี่แหละค่ะ จำไม่ได้เพราะดูเรื่องนี้ไปแค่รอบเดียวเอง ส่วนเวอร์ชั่นของเฉินหลงดันดูไปตั้ง 2รอบ 55++ ;D

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า:
อ้างจาก: HARVEST ที่ 02 มิถุนายน 2011 | 03:17:53 PM

Around The World In 80 Days <1956>

ที่ชอบเรื่องนี้เพราะมีฉากที่บอลลูนลอยผ่านประเทศไทยเราด้วย แต่สมัยนั้นไม่รู้ว่ามาถ่ายที่เมืองไทยจริงๆ หรือว่าแค่ใช้ภาพฉากตัดต่อ รู้สึกว่าจะเป็นภาพเรือพระที่นั่งอะไรนี่แหละค่ะ จำไม่ได้เพราะดูเรื่องนี้ไปแค่รอบเดียวเอง ส่วนเวอร์ชั่นของเฉินหลงดันดูไปตั้ง 2รอบ 55++ ;D

ผมจะลองหาข้อมูลมาตอบให้นะครับ :)

อั๋น501:
Some Like It Hot(1959)   หนังคลาสสิคของแม่สาวผมบอนด์ที่เซ็กซี่ที่สุดในโลกมายา มาริลีน มอนโร มีฉากสุดคลาสสิคให้จดจำ มาริลีน มอนโร
กับฉากที่เธอโดนลมเป่าชุดกางโปงเปิดทำให้หนุ่มๆยุดนั้นคลั่งไคลกันทั้งโลก หนังกำกับโดย บิลลี่ ไวล์เดอร์ มีดาราร่วมแสดงอย่างโทนี่ เคอร์ติส
และแจ๊ค เล่มม่อน หนังเรื่องนี้ของมาริลีน มอนโร พึ่งทำออกมาเป็นบูลเรย์นับเป็นเรื่องแรกเรื่องอื่นๆน่าจะมีตามออกมา ฝากคุณสมบุญ แนะนำ
เพิ่มเติมหนังของมาริลีน มอนโร ด้วยนะ

ปีศาจลายคราม:
The Rock (1996)

หนังเรื่องนี้คงนานพอที่จะขึ้นทำเนียบคลาสสิกได้แล้ว
ดูเรื่องนี้หลายสิบเที่ยวแล้ว ก็ยังไม่เบื่อฮะ
สนุก... มัน... และแฝงด้วยสาระข้อคิด
บทบาทของนักแสดงหลักที่เป็นตัวละครทั้งสามเข้มข้นทุกคน

คนหนึ่งเป็นสายลับและมือสังหารรุ่นเดอะที่ยังมีพิษสงรอบตัว และพร้อมที่จะฆ่าและเอาตัวรอดได้ทุกสถานการณ์

อีกคนหนึ่งเป็นนักวิชาการ ไม่มีทักษะการต่อสู้มาก่อน แต่สถานการณ์บีบบังคับให้ต้องเป็นนักสู้และรู้จักเอาตัวรอด โดยเรียนรู้จากตัวละครตัวแรก

และอีกคนหนึ่งเป็นนายทหารใหญ่ที่การกระทำของตัวเองทำให้ต้องเลือกระหว่างผลประโยชน์ของตนและลูกน้องกับความปลอดภัยของประเทศชาติ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว