เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 11:24:17 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 48 49 [50] 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 290369 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #735 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012 | 05:41:50 PM »

สวัสดีครับ สำหรับคุณ TRON นะครับ.....ชาร์ลส์  บรอนสัน (1921 - 2003) เป็นหนึ่งในนักแสดงระดับตำนานที่เรียกได้ว่า หน้าตาพารวยเพราะถึงจะไม่ได้หล่อเนี๊ยบแบบใครเขาแต่หน้าตาอันเป็นเอกลักษณ์ของเขานั่นแหละที่ขายได้ ดังที่มีคนเปรียบเทียบเอาไว้ว่าเขามีส่วนละม้ายคล้าย คลาร์ก เกเบิ้ล แต่เป็นคลาร์ก ที่โดนจับไปตากแดดเสียนานสองนานจนหน้ากร้านก็ตาม บรอนสันมีใบหน้าที่ดุ กร้าน น่ากลัว แถมเสียงยังแหบห้าว ทำให้เขาได้รับบทเป็นวายร้าย หรือมือปืนที่ชอบความรุนแรงอยู่เสมอๆ แต่ในบทบาทพระเอกแล้วก็มีผลงานเยี่ยมๆอยู่หลายเรื่องทีเดียว หนังเด่นๆของเขา ก็มี
once upon a time in the west  
the magnificent seven
death wish
the dirty dozen
the great escape
the mechanic
love and bullet
red sun
วันนี้ 1 คนก่อนนะครับ  ยิ้ม

ขอบคุณครับ ทั้งๆที่แต่ก่อนผมดูหนังเขาโดยไม่ได้คิดอะไรเพราะยังเด็ก แต่พอโตมากลับรู้สึกว่าการแสดงของเขาที่ผมเคยดูนั้นมันดูนิ่งมาก อาจไม่หล่อเท่แต่ดูอำมหิตแบบเงียบๆ (ในแบบพระเอกนะครับ) ไม่ใช่ผู้ร้าย ประมาณว่าถ้าใครทำให้เขาแค้นล่ะก็ หนียังไงก็หนีไม่พ้นลูกปืนพี่แกแน่ๆ ถ้าจำไม่ผิดเหมือนเขามีฉายาหนวดหินอะไรหรือด้วยใช่ไหมครับ? ผมดูหลายเรื่องเหมือนกัน แต่ที่จำชื่อได้ก็มีเรื่อง Death Wish ที่แหละครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #736 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012 | 07:49:35 PM »

ใช่ครับ คาแรคเตอร์ของเขาจึงถูกนำมาแปะไว้ที่แผ่นยางกันโคลนรถบรรทุกบ้านเรามาไม่น้อยกว่า 30 ปีแล้วทุกวันนี้ก็ยังเห็นอยู่ประปราย เคยเห็นใช่ไหมครัับ เป็นอะไรที่ติดตาตรึงใจคนไทยพอสมควร....ยินดีที่คุณ ตรอน สนใจ คงต้องค่อยๆต่อยอดขึ้นไปเรื่อยๆ ผมขอแนะนำว่าควรดูหนัง เด่นของเขาตามที่ผมแนะนำก่อน แล้วค่อยย้อนไปหาผลงานสมัยที่ยังโนเนม ไล่ขึ้นมาเราจะได้เห็นพัฒนาการของดาราคนหนึ่งๆในภาพรวมทั้งหมดครับ จากนั้นจึงลองเสาะหาผลงานที่ถูกตราหน้าว่าห่วยแตกมาดูเปรียบเทียบ แล้วเราจะพบความแตกต่างหลากหลายหลายมุมหลายด้าน จนสามารถเป็นคอหนังที่แท้ได้อย่างดีคนหนึ่งครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #737 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:15:42 AM »

สวัสดีครับคุณ TRON   วันนี้ขอแนะนำ ดาราที่ได้รับฉายาว่า เจ้าหญิงแห่งฮอลลีวู้ด เธอคือ ออเดรย์ เฮปเบิร์น( 1929 - 1993)

เธอเกิดในประเทศเบลเยี่ยมครอบครัวร่ำรวยแต่แล้วก็ต้องจนลงกระทันหันเพราะพ่อทิ้งครอบครัวไปเข้ากับนาซีเยอรมัน เธอเลยต้องต่อสู้ชีวิตอย่างลำบากเคยเป็นพยาบาลอาสาสมัครในสงคราม จากนั้นก็ไปฮอลลีวู้ด จนโด่งดังคับฟ้า ด้วยคุณสมบัติใบหน้าหวานเปี่ยมเสน่ห์ หนังที่เธอแสดงหลายเรื่องกลายเป็นหนังอมตะคลาสสิค หนังเหล่านั้นมีดังนี้.-
1. roman holiday 1953  แสดงคู่กับ เกรกอรี่ เป็ค เธอได้ออสการ์ดารานำหญิงตัวแรกและตัวเดียว
2. sabrina 1954 + ฮัมฟรี่ย์ โบการ์ท + วิลเลียม โฮลเด้น
3. funny face 1957 + เฟรด แอสแตร์
4. breakfast at tiffany ' s   1961  + จอร์จ เปปปาร์ด + มิคกี้ รูนี่ย์
5. my fair lady 1964 + เร็กซ์ แฮร์ริสัน

TRON

« ตอบ #738 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012 | 07:44:44 PM »

สวัสดีครับคุณ TRON   วันนี้ขอแนะนำ ดาราที่ได้รับฉายาว่า เจ้าหญิงแห่งฮอลลีวู้ด เธอคือ ออเดรย์ เฮปเบิร์น( 1929 - 1993)

เธอเกิดในประเทศเบลเยี่ยมครอบครัวร่ำรวยแต่แล้วก็ต้องจนลงกระทันหันเพราะพ่อทิ้งครอบครัวไปเข้ากับนาซีเยอรมัน เธอเลยต้องต่อสู้ชีวิตอย่างลำบากเคยเป็นพยาบาลอาสาสมัครในสงคราม จากนั้นก็ไปฮอลลีวู้ด จนโด่งดังคับฟ้า ด้วยคุณสมบัติใบหน้าหวานเปี่ยมเสน่ห์ หนังที่เธอแสดงหลายเรื่องกลายเป็นหนังอมตะคลาสสิค หนังเหล่านั้นมีดังนี้.-
1. roman holiday 1953  แสดงคู่กับ เกรกอรี่ เป็ค เธอได้ออสการ์ดารานำหญิงตัวแรกและตัวเดียว
2. sabrina 1954 + ฮัมฟรี่ย์ โบการ์ท + วิลเลียม โฮลเด้น
3. funny face 1957 + เฟรด แอสแตร์
4. breakfast at tiffany ' s   1961  + จอร์จ เปปปาร์ด + มิคกี้ รูนี่ย์
5. my fair lady 1964 + เร็กซ์ แฮร์ริสัน

ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #739 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2012 | 01:10:55 PM »

สวัสดีครับคุณ TRON   วันนี้ขอแนะนำ ดาราที่ได้รับฉายาว่า เจ้าหญิงแห่งฮอลลีวู้ด เธอคือ ออเดรย์ เฮปเบิร์น( 1929 - 1993)

1. roman holiday 1953  แสดงคู่กับ เกรกอรี่ เป็ค เธอได้ออสการ์ดารานำหญิงตัวแรกและตัวเดียว
4. breakfast at tiffany ' s   1961  + จอร์จ เปปปาร์ด + มิคกี้ รูนี่ย์

เจ้าหญิงแห่งฮอลลีวู้ดนึกว่าเป็น อลิซาเบท เทย์เลอร์ หรือเจ้าหญิงจริงอย่าง เกรซ เคลลี่ เสียอีก  ยิ้มกว้างๆ
  ออเดรย์ ผมว่าเธอไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ดูน่ารักและมีเสน่ห์ดี
deja vu

« ตอบ #740 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2012 | 01:17:06 PM »

สวัสดีครับ สำหรับคุณ TRON นะครับ.....ชาร์ลส์  บรอนสัน (1921 - 2003) เป็นหนึ่งในนักแสดงระดับตำนานที่เรียกได้ว่า หน้าตาพารวยเพราะถึงจะไม่ได้หล่อเนี๊ยบแบบใครเขาแต่หน้าตาอันเป็นเอกลักษณ์ของเขานั่นแหละที่ขายได้ ดังที่มีคนเปรียบเทียบเอาไว้ว่าเขามีส่วนละม้ายคล้าย คลาร์ก เกเบิ้ล แต่เป็นคลาร์ก ที่โดนจับไปตากแดดเสียนานสองนานจนหน้ากร้านก็ตาม บรอนสันมีใบหน้าที่ดุ กร้าน น่ากลัว แถมเสียงยังแหบห้าว ทำให้เขาได้รับบทเป็นวายร้าย หรือมือปืนที่ชอบความรุนแรงอยู่เสมอๆ แต่ในบทบาทพระเอกแล้วก็มีผลงานเยี่ยมๆอยู่หลายเรื่องทีเดียว หนังเด่นๆของเขา ก็มี
death wish
red sun
วันนี้ 1 คนก่อนนะครับ  ยิ้ม

ชาร์ลส์ บรอนสันตอนหนุ่มๆไม่ค่อยดังมาดังเอาตอนแก่ ไม่เหมือนดาราไทยอายุยังไม่ถึงสามสิบเลย
  เล่นบทเป็นพ่อแม่เสียแล้ว

ดาราอีกคนที่ยิ่งแก่ยิ่งดัง คลิ้นท์ อีสวู้ด

« ตอบ #741 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2012 | 02:09:29 PM »

สวัสดีครับ สำหรับคุณ TRON นะครับ.....ชาร์ลส์  บรอนสัน (1921 - 2003) เป็นหนึ่งในนักแสดงระดับตำนานที่เรียกได้ว่า หน้าตาพารวยเพราะถึงจะไม่ได้หล่อเนี๊ยบแบบใครเขาแต่หน้าตาอันเป็นเอกลักษณ์ของเขานั่นแหละที่ขายได้ ดังที่มีคนเปรียบเทียบเอาไว้ว่าเขามีส่วนละม้ายคล้าย คลาร์ก เกเบิ้ล แต่เป็นคลาร์ก ที่โดนจับไปตากแดดเสียนานสองนานจนหน้ากร้านก็ตาม บรอนสันมีใบหน้าที่ดุ กร้าน น่ากลัว แถมเสียงยังแหบห้าว ทำให้เขาได้รับบทเป็นวายร้าย หรือมือปืนที่ชอบความรุนแรงอยู่เสมอๆ แต่ในบทบาทพระเอกแล้วก็มีผลงานเยี่ยมๆอยู่หลายเรื่องทีเดียว หนังเด่นๆของเขา ก็มี
death wish
red sun
วันนี้ 1 คนก่อนนะครับ  ยิ้ม

ชาร์ลส์ บรอนสันตอนหนุ่มๆไม่ค่อยดังมาดังเอาตอนแก่ ไม่เหมือนดาราไทยอายุยังไม่ถึงสามสิบเลย
  เล่นบทเป็นพ่อแม่เสียแล้ว

ดาราอีกคนที่ยิ่งแก่ยิ่งดัง คลิ้นท์ อีสวู้ด
+1 ครับ ดาราไทยยุคนี้ = ไฟไหม้ฟาง/วูบหาย
            บรอนสัน ถ้าเป็นในบ้านเราต้องเป็น ตัวร้ายตลอดกาล
             คลิ้่นท์ ในวันนี้อายุ 82 แล้ว ไม่รู้ว่าจะอยู่ได้อีกนานแค่ไหน ผมเก็บงานของเขาเป็นคอลเล็คชั่นเลยครับ

« ตอบ #742 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2012 | 02:11:06 PM »

สวัสดีครับคุณ TRON   วันนี้ขอแนะนำ ดาราที่ได้รับฉายาว่า เจ้าหญิงแห่งฮอลลีวู้ด เธอคือ ออเดรย์ เฮปเบิร์น( 1929 - 1993)

1. roman holiday 1953  แสดงคู่กับ เกรกอรี่ เป็ค เธอได้ออสการ์ดารานำหญิงตัวแรกและตัวเดียว
4. breakfast at tiffany ' s   1961  + จอร์จ เปปปาร์ด + มิคกี้ รูนี่ย์

เจ้าหญิงแห่งฮอลลีวู้ดนึกว่าเป็น อลิซาเบท เทย์เลอร์ หรือเจ้าหญิงจริงอย่าง เกรซ เคลลี่ เสียอีก  ยิ้มกว้างๆ
  ออเดรย์ ผมว่าเธอไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ดูน่ารักและมีเสน่ห์ดี= ในเรื่อง charade ที่แสดงคู่กับ แครี่ แกร้นท์

« ตอบ #743 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:16:14 AM »

สวัสดีครับ เมื่อคืนเพิ่งดูจบ... หนังของค่ายชอว์บราเดอร์ เรื่อง 12 ป้ายทองคำ ( twelve golden medallion ) หนังปี 1970 นำแสดงโดย เยียะหัว  + ฉินผิง + เจียว เจียว (คนนี้เป็นนางเอกจากเรื่อง เดชไอ้ด้วน ภาค 1 และ 2  ซึ่งเป็นเวอร์ชั่นแรกสุดที่แสดงโดย หวังอยู่ ) ผมขอชมเชยว่าดีมากๆครับ บทบู๊ถึงเลือดถึงเนื้อสะใจมาก บทหนังเยี่ยมมากกระชับแน่นได้ใจความเข้มข้นมาก การแสดงของดาราหลักเยี่ยมทุกคน ....เนื้อหาโฟกัสไปที่ ตอนปลายราชวงศ์ซ้อง(หลังยุคเปาบุ้นจิ้น) ที่กำลังจะล่มสลาย เพราะถูกเผ่ามองโกลของเจงกิสข่านบุก(ต่อมาเมื่อบุกสำเร็จก็ตั้งราชวงศ์หยวน โดยหลานของเจงกิสข่านชื่อ กุบไลข่าน เมื่อเป็นเขาเป็นฮ่องเต้องค์แรกของราชวงศ์ก็คือชื่อ พระเจ้าหงวนสีโจ๊ว) อำมาตย์สุดยอดกังฉินเพ็ดทูลฮ่องเต้ซึ่งเป็นฮ่องเต้ที่ห่วยแตกแบบ เล่าเสี้ยน ลูกเล่าปี่ ให้ออก/ส่งป้ายทองเรียก งักฮุย สุดยอดแม่ทัพ/วีรบุรุษใน ป.ว.ศ. จีน อีกคนหนึ่งที่กำลังตั้งทัพอยู่ที่ชายแดนยันพวกมองโกลอยู่  กลับมาเพื่อหลอกมาฆ่า สุดท้ายก็สำเร็จ มีชาวยุทธหลายคนยอมเสียสละเพื่อดักชิงป้ายทองนี้.....เยี่ยมครับ ขอแนะนำให้ดู ยิ้ม

« ตอบ #744 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012 | 10:15:01 AM »

ขออนุญาตแนะนำชมรมฯ ใหม่ที่นี่อีกจุดหนึ่งครับ
ชมรมคนรักประวัติศาสตร์เสรี
          วัตถุประสงค์
1.   เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและทัศนะเสรีของคนรักประวัติศาสตร์ด้วยกัน
2.   เพื่อปลดปล่อยโซ่ตรวนของนักวิชาการผูกขาดทางประวัติศาสตร์ของวงการ
3.   เพื่อเสนอแนะให้คนรักประวัติศาสตร์ไม่จำเป็นต้องเรียนในมหาวิทยาลัย เมื่อมีความสามารถอ่านหนังสือและเขียนหนังสือภาษาไทยได้ หรือ   ภาษาอังกฤษได้ หรือภาษาฝรั่งเศสได้ หรือภาษาจีนได้ หรือรู้หลายภาษา ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าศึกษาในระบบประวัติศาสตร์ของนักประวัติศาสตร์ผูกขาด
4.   เพื่อเสนอแนะว่า ขบวนการสันนิษฐานทางประวัติศาสตร์และโบราณคดีนั้นมีหลายทฤษฎีและหลายเจ้าตำรา มีทั้งรับได้และไม่ควรรับ
5.   เพื่อต้องการให้เปิดเสรีทางความคิดและทฤษฎีใหม่ที่อาจเกิดขึ้นได้จากภูมิปัญญาของคนไทยและเด็กไทยแท้ๆ ไม่อยู่ใต้ครอบกะลาของนักประวัติศาสตร์ผู้ยิ่งใหญ่ทั้งปวง
6.   ยินดีต้อนรับคนรักประวัติศาสตร์ทุกท่าน ติดต่อ นายสมบุญ  เถกิงนาม เลขานุการฯ  หมายเลขสมาชิก 002   โทร. 084 – 755 – 4378   
        อีเมล :  sombun2@gmail.com

ไพสิฏฐ์   นวลสัมพันธ์
                                                                    ประธานชมรมคนรักประวัติศาสตร์เสรี 
                                                                              หมายเลขสมาชิก  001   
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #745 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012 | 10:25:11 AM »

ไม่ทราบว่าท่านใด ได้มีโอกาสดูหนังเรื่องนี้บ้างครับ เค้าไปอ่านบทความแล้วน่าดูมากๆ พี่แรมโบ้ของเราได้รับบทเป็นนายประตูของทีมรวมดาราโลก
(บ๊อบบี้ มัวร์,เปเล่ ฯลฯ)ปะทะกับทีมนาซียุคสงครามโลก ซึ่งเห็นเค้าบอกว่านำมาจากเค้าโครงเรื่องจริงที่นักเตะจากทีม ดินาโม เคียฟและโลโคโมทีฟ เคียฟ เจอกับทีมนาซี โดยที่ต้องยอมแพ้ทีมนาซี แต่ทางเคียฟเล่นด้วยสปิริตและเอาชนะไป 5-3 แต่สุดท้ายถูกจับเข้าค่ายกักกันจนไม่น่าจะมีผู้รอดชีวิตออกมาได้

« ตอบ #746 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2012 | 09:08:23 AM »

ไม่ทราบว่าท่านใด ได้มีโอกาสดูหนังเรื่องนี้บ้างครับ เค้าไปอ่านบทความแล้วน่าดูมากๆ พี่แรมโบ้ของเราได้รับบทเป็นนายประตูของทีมรวมดาราโลก
(บ๊อบบี้ มัวร์,เปเล่ ฯลฯ)ปะทะกับทีมนาซียุคสงครามโลก ซึ่งเห็นเค้าบอกว่านำมาจากเค้าโครงเรื่องจริงที่นักเตะจากทีม ดินาโม เคียฟและโลโคโมทีฟ เคียฟ เจอกับทีมนาซี โดยที่ต้องยอมแพ้ทีมนาซี แต่ทางเคียฟเล่นด้วยสปิริตและเอาชนะไป 5-3 แต่สุดท้ายถูกจับเข้าค่ายกักกันจนไม่น่าจะมีผู้รอดชีวิตออกมาได้

ถ้าอยากดูก็บอกได้นะครับ ยินดีครับ .... ผมมีเป็นวีซีดี(จำไม่ได้ว่าพากย์ไทยหรือบรรยายไทย) จำนวน  2  แผ่นครับ ยิ้ม.....ดูแล้วก็น่าจะลองคิดต่อเล่นๆว่า ฮิตเล่อร์ คือผู้ร้ายตลอดกาลหรือไม่ หรือว่า ผู้ชนะคือผู้ลิขิตประวัติศาสตร์ที่ถูกต้องเท่านั้น ยิ้ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #747 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012 | 09:25:03 AM »

อยากให้คุณ Sombun เอาเรื่อง Love Story (1970) ซึ่งนำแสดงโดย ไรอัน โอนีล มาเขียนแนะนำลงหนังสือ Audiophile หรือที่นี่ก็ได้ (แล้วแต่สะดวกครับ ยิ้มกว้างๆ) ผมได้ยินมาว่าเรื่องนี้ตอนออกฉายในโรงอเมริกาใหม่ ๆ คนยืนรอตีตั๋วเข้าชมยาวเป็นไมล์เลยใช่มั้ยครับ?

« ตอบ #748 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012 | 09:28:20 AM »

อยากให้คุณ Sombun เอาเรื่อง Love Story (1970) ซึ่งนำแสดงโดย ไรอัน โอนีล มาเขียนแนะนำลงหนังสือ Audiophile หรือที่นี่ก็ได้ (แล้วแต่สะดวกครับ ยิ้มกว้างๆ) ผมได้ยินมาว่าเรื่องนี้ตอนออกฉายในโรงอเมริกาใหม่ ๆ คนยืนรอตีตั๋วเข้าชมยาวเป็นไมล์เลยใช่มั้ยครับ?

ขอบคุณครับ ผมขอรับเอาไว้เป็นการบ้านในการมาเขียนลงที่นี่นะครับ ยิ้ม
deja vu

« ตอบ #749 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012 | 09:50:30 AM »

ผมชอบบทพูดของเรื่องนี้มากเลยครับ โดยเฉพาะตอนต้นเรื่องกับตอนท้ายเรื่อง

อาลี แม็คกรอว์ในเรื่องนี้สวยมากเลย รูปที่คุณปีศาจเอามาลงสวยน้อยไปหน่อย
  ขออีกรูปได้ไหมครับ   ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 48 49 [50] 51
พิมพ์