แนะนำหนังคลาสสิค

<< < (151/153) > >>

ปีศาจลายคราม:
อ้างจาก: deja vu ที่ 18 มิถุนายน 2012 | 09:50:30 AM

อ้างจาก: ปีศาจลายคราม ที่ 18 มิถุนายน 2012 | 09:25:03 AM

อยากให้คุณ Sombun เอาเรื่อง Love Story (1970) ซึ่งนำแสดงโดย ไรอัน โอนีล มาเขียนแนะนำลงหนังสือ Audiophile หรือที่นี่ก็ได้ (แล้วแต่สะดวกครับ :D) ผมได้ยินมาว่าเรื่องนี้ตอนออกฉายในโรงอเมริกาใหม่ ๆ คนยืนรอตีตั๋วเข้าชมยาวเป็นไมล์เลยใช่มั้ยครับ?

ผมชอบบทพูดของเรื่องนี้มากเลยครับ โดยเฉพาะตอนต้นเรื่องกับตอนท้ายเรื่อง

อาลี แม็คกรอว์ในเรื่องนี้สวยมากเลย รูปที่คุณปีศาจเอามาลงสวยน้อยไปหน่อย
  ขออีกรูปได้ไหมครับ   :D

บรรยากาศต้นยุค 70's หรือ 42 ปีมาแล้ว คงทำให้เธอดูสวยน้อยไปหน่อยกระมังครับ :D

อั๋น501:

"หากจะรักต้องลืมคำว่าเสียใจ"  วลีคำโฆษณาสุดคลาสสิคของหนังเรื่อง Love Story(1970)  พึ่งออกเป็นไฮเดฟ(บูลเรย์)เมื่อต้นปีนี้เอง

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า:
อ้างจาก: อั๋น501 ที่ 18 มิถุนายน 2012 | 10:23:25 AM

"หากจะรักต้องลืมคำว่าเสียใจ"  วลีคำโฆษณาสุดคลาสสิคของหนังเรื่อง Love Story(1970)  พึ่งออกเป็นไฮเดฟ(บูลเรย์)เมื่อต้นปีนี้เอง

โอ้...อยากได้จัง :)

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า:
อ้างจาก: Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า ที่ 18 มิถุนายน 2012 | 09:28:20 AM

อ้างจาก: ปีศาจลายคราม ที่ 18 มิถุนายน 2012 | 09:25:03 AM

อยากให้คุณ Sombun เอาเรื่อง Love Story (1970) ซึ่งนำแสดงโดย ไรอัน โอนีล มาเขียนแนะนำลงหนังสือ Audiophile หรือที่นี่ก็ได้ (แล้วแต่สะดวกครับ :D) ผมได้ยินมาว่าเรื่องนี้ตอนออกฉายในโรงอเมริกาใหม่ ๆ คนยืนรอตีตั๋วเข้าชมยาวเป็นไมล์เลยใช่มั้ยครับ?

ขอบคุณครับ ผมขอรับเอาไว้เป็นการบ้านในการมาเขียนลงที่นี่นะครับ :)

มาแล้วครับ ช่วงนี้ผมยุ่งๆหลายเรื่อง ขอส่งการบ้านแบบ เร็วๆ นะครับ
***นี่คือหนังรักที่มีคุณูปการในการช่วยให้บริษัท พาราเมาท์ พิคเจอร์ำ รอดพ้นจากการล้มละลาย เพราะหนังเรื่องนี้ลงทุนเพียง 2 ล้านเหรียญฯ แต่ทำเงินสูงถึง 50 ล้านเหรียญฯ หนังเป็นเรื่องเกี่ยวกับความรักต่างชนชั้นของทั้งสอง อาลี เป็นลูกสาวเจ้าของร้านคุกกี้เล็กๆ ไรอัน เป็นหนุ่มไฮโซ จากตระกูลขุนนางเก่าแก่ และความรักของพวกเขาก็จบลงด้วยความเศร้า แม้พล็อต่เรื่องจะเหมาะแก่การเร้าอารมณ์อย่างฟูมฟาย แต่ผู้กำกับฮิลเลอร์เลือกที่จะเล่าเรื่องให้เรียบง่าย ขับเน้นอารมณ์ิเศร้าสร้อยสะเทือนอารมณ์ด้วยดนตรีประกอบและบรรยากาศ แต่ที่โดดเด่นที่สุดหนีไม่พ้นการแสดงของดาราทุกคนที่ถึงบทถึงอารมณ์เป็นอย่างดียิ่ง และวลี (ที่คุณอั๋นบอก ) ก็กลายเป็นวลีฮิตติดลมบนไปทั่วโลก.....สมควรอย่างยิ่งที่คอหนังคลาสสิคจะต้องดูและเก็บครับ :)....ของผมมีเป็น วีซีดี มาสเตอร์ 2 แผ่นของบริษัท แคททาลิสท์ รอเก็บเป็นบลูเรย์อยู่ครับ :) 

undeaʇh:

อันนี้ผมไม่เคยดู The Shawshank Redemption แต่เห็นในเว็บไซต์พันทิพย์ วิจารณ์ถึงความสมควรในการได้รางวัลออสการ์ของหนังสองเรื่องนี้ ว่า The Shawshank Redemption น่าจะได้มากกว่า Forrest Gump
ซึ่งไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวไทยพร็อกที่เคยดูทั้งสองเรื่องแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ? ผมเคยดูแต่ Forrest Gump และชอบมากๆ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว