เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 เมษายน 2024 | 01:31:35 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeเพื่อนๆชาว thaiprog คิดยังไงกับกระแส Social Media
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆชาว thaiprog คิดยังไงกับกระแส Social Media  (อ่าน 28627 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #45 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2017 | 09:44:13 AM »

แต่ก่อน ตอนที่ยังเป็น 2G ผมใช้โทรศัพท์หน้าจอขาวดำ รับสายเข้า โทรออก บางเดือนจ่ายค่าโทรไม่กี่สิบบาท (โทรแค่ไหน จ่ายแค่นั้น) พอเปลี่ยนเป็นสมาร์ทโฟน มีอินเทอร์เน็ต มีโซเชี่ยล ถูกบังคับให้จ่ายค่าโทรคงที่เดือนละหลายร้อยครับ (S**t!) แลบลิ้น

« ตอบ #46 เมื่อ: 20 เมษายน 2018 | 01:09:40 PM »

เผลอแป๊บเดียว iPhone ของผมอายุสามปีกว่าแล้ว สภาพยังแจ๋ว แต่แบตเตอรี่เริ่มเสื่อม (ชาร์จไฟแล้วเปอร์เซ็นต์การกักเก็บไฟรูดลงเร็วผิดปกติ) วันนี้เอาไปเปลี่ยนแบตฯใหม่ที่ศูนย์ iServ ไปถึงที่นั่นคิวแรกเลย นั่งรอประมาณชั่วโมงหนึ่งก็ได้โทรศัพท์ที่มีแบตฯใหม่มาใช้ได้ต่อไปอีกสองสามปี มันต้องยังงี้สิครับ ไม่ใช่ว่าเอะอะมีปัญหาอะไรก็ให้เปลี่ยนแต่เครื่องใหม่รุ่นเดิมอย่างเดียว 555

« ตอบ #47 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2018 | 04:57:52 PM »

iPhone XS & XS Max ซึ่งกำลังเป็นที่ฮือฮาอยู่ในขณะนี้ อยากซื้อมาใช้เหมือนกัน แต่คงไม่ใช่ตอนนี้ เพราะเพิ่งเปลี่ยนแบตใหม่ให้ iPhone 6 มาได้ไม่กี่เดือน ใช้กันอีกยาว ตอนนี้ iPhone 6 ของผมก็ีอายุล่วงเข้าปีที่ 4 แล้ว คุ้มค่าจริง ๆ ครับ

lunar
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #48 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2018 | 10:58:27 PM »

มาตอบกระทู้ว่า ยังอ่านอยู่ครับ ตั้งเเต่ มีไลน์ กะเฟส บอร์ดทุกบอร์ดเเทบร้าง(ฮา)

« ตอบ #49 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2018 | 08:56:58 AM »

มาตอบกระทู้ว่า ยังอ่านอยู่ครับ ตั้งเเต่ มีไลน์ กะเฟส บอร์ดทุกบอร์ดเเทบร้าง(ฮา)

---> ขอบคุณครับ
TRON

« ตอบ #50 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2018 | 12:01:08 AM »

แวะมาเรื่อยๆ และคิดว่าซักวันบอร์ดแบบนี้อาจกลับมานิยมอีกครั้ง เหมือนแผ่นเสียง
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #51 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2018 | 07:46:49 AM »

คอมเสีย ทำให้รู้ว่าคงจะขาดสิ่งเหล่านี้ไม่ได้เสียแล้วครับ ครั้นจะพิมพ์ในมือถือก็ตัวเล็ก มองก็ไม่ชัด ตามประสาคน สว.5555 ภาวนะให้ซ่อมเสร็จไวๆ ครับ

« ตอบ #52 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2018 | 09:30:54 AM »

ผมไม่เคยใช้อินเทอร์เน็ตผ่านโทรศัพท์มือถือเลย และด้วยการที่ใช้คอมพิวเตอร์ทำงานทั้งวัน จึงได้มีโอกาสเฝ้าเว็บ Thai Prog ให้ครับ 555 ยิ้มกว้างๆ
eric camen

« ตอบ #53 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2018 | 06:35:12 AM »

คอมซ่อมเสร็จ พึ่งไปรับเมื่อวานครับ ทำให้รู้ว่า การขาดคอมพิวเตอร์ก็ทำให้ที่บ้านขาดอะไรบางอย่างไปครับ

« ตอบ #54 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2018 | 09:19:05 AM »

แต่ก่อนผมไม่ชอบคอมพิวเตอร์เลย และไม่คิดจะใช้งานมันด้วย เวลาจะพิมพ์เอกสารก็จะเขียนร่างในกระดาษแล้วส่งให้เลขาฯพิมพ์ให้ แล้วจึงค่อยเอามาตรวจทานอีกที ต่อมาเจ้านายยัดโน้ตบุ๊คตัวหนึ่งมาให้ใช้งาน จึงต้องค่อย ๆ ทำความคุ้นเคยและอยู่กับมัน จนกระทั่งปัจจุบันผมใช้โน้ตบุ๊คทำงานเป็นหลัก ที่บ้านก็ใช้โน้ตบุ๊คเอาไว้ทำงานและดูอินเทอร์เน็ต และเปลี่ยนมาแล้วสองเครื่อง บางคนเขาชอบเครื่องแบบ desktop มากกว่า เพราะไม่คุ้นกับแป้นคีย์บอร์ดของโน้ตบุ๊ค อันนี้ก็ว่ากันไปตามความถนัดส่วนบุคคล ผมชอบโน้ตบุ๊คหรือ laptop เพราะถูก "ขึ้นครู" ด้วยเครื่องแบบนี้ และเห็นว่ามันกะทัดรัดดี ไม่เปลืองพื้นที่วางครับ
eric camen

« ตอบ #55 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2018 | 07:11:22 AM »

ช่วงนี้วุ่นๆเรื่องงาน จนนึกขึ้นได้ว่าเคยใช้โทรศัพท์ 2 เครื่อง ปัจจุบันเหลือเครื่องเดียว ถ้ายังคงใช้ 2 เครื่องคงจะวุ่นกว่านี้ ผมว่าสังคมสมัยนี้ถ้าไม่เร่งรีบ คงจะสวยงามกว่าทุกวันนี้ครับ

« ตอบ #56 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2018 | 02:57:53 PM »

ช่วงนี้วุ่นๆเรื่องงาน จนนึกขึ้นได้ว่าเคยใช้โทรศัพท์ 2 เครื่อง ปัจจุบันเหลือเครื่องเดียว ถ้ายังคงใช้ 2 เครื่องคงจะวุ่นกว่านี้ ผมว่าสังคมสมัยนี้ถ้าไม่เร่งรีบ คงจะสวยงามกว่าทุกวันนี้ครับ

---> เห็นเพื่อน ๆ ที่ทำราชการ ส่วนใหญ่พวกเขาทำงานกันสบาย ชิลล์ ชิลล์ คุณ eric camen ก็ทำงานราชการ ไม่สบายเหมือนคนอื่น ๆ ในวงการเดียวกันหรือครับ

« ตอบ #57 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2019 | 08:44:06 AM »

เมื่อ 5 ปีก่อน ประมาณหลังครึ่งปี 2557 Apple ได้ออก iPhone 6 ออกมาอย่างเป็นที่เกรียวกราว และแฟนของผมได้ซื้อให้เป็นของขวัญวันเกิดในช่วงปลายปีเดียวกัน อาจเรียกได้ว่าออกสู่ตลาดได้ไม่ทันไร ผมก็มีโอกาสได้ใช้มันแล้ว และผมก็ได้ใช้มันอย่างทนุถนอมมาจนถึงปีนี้ก็ 5 ปีเต็ม ๆ และเมื่อไม่นานมานี้เพื่อนคนหนึ่งถามผมว่า มี iPhone XS เครื่องใหม่ ราคาพิเศษมาก จะเอาหรือเปล่า พอได้ยินราคาแล้วต้องร้องโอ้โฮ... ก็ต้องจัดมาสิครับ (รุ่นนี้ราคาทั่วไปในตอนนี้ก็ 3x,xxx บาท แต่ผมสามารถซื้อได้ในราคาต่ำกว่ามาก) ถือว่าซื้อเป็นของขวัญวันเกิดให้ตัวเองในเดือนนี้ก็แล้วกัน และคงจะใช้ต่อไปได้อีกยาวนานเลยล่ะครับ

eric camen

« ตอบ #58 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2019 | 05:56:19 AM »

ปัจจุบันนี้ แม้แต่จะสั่งข้าวมารับทาน สามารถสั่งได้ทางโซเชียล ทั้งนี้ไม่ต้องพูดถึงการสั่้งซื้อสินค้าออนไลน์ ผมคิดว่าต่อไปผู้ขายรายใดไม่ปรับตัว คือไม่มีโซเชี่ยล ่คงอยู่ลำบากครับ

« ตอบ #59 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2019 | 09:54:14 AM »

คุณูปการของสื่อสังคมหรือ social media อย่างหนึ่งคือ ทำให้เพื่อนหรือคนที่ไม่ได้เจอกันนานหรือที่คิดว่าจะไม่ได้เจอกันชั่วชีวิต ได้มีโอกาสพบกันใหม่อีกครั้ง ผมมีโอกาสได้เจอเพื่อนเรียนชั้นประถมบางคนก็จากสื่อสังคมนี่แหละครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
พิมพ์