เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 เมษายน 2024 | 11:01:02 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeเพื่อนๆชาว thaiprog คิดยังไงกับกระแส Social Media
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆชาว thaiprog คิดยังไงกับกระแส Social Media  (อ่าน 28629 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #60 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2019 | 04:30:51 PM »

ข่าวจริง ข่าวลวง ปะปนกันมั่วซั่วไปหมดในโซเชี่ยล ถ้าแชร์ข้อมูลไม่ดูตาม้าตาเรือ มีสิทธิ์ติดคุกได้... เคยเห็นไหมครับ ข้อมูลในโลกไซเบอร์หรือโลกสมมติมันสามารถเอาคนในโลกจริงเข้าคุกได้ (ไม่ฮานะครับ)

« ตอบ #61 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2020 | 05:07:27 PM »

ปี 2563 Apple ได้ออก iPhone รุ่น SE (2nd Generation) สู่ตลาดในราคาเริ่มต้น 14,900 บาท (64 GB) ด้วยเทคโนโลยีและระบบปฏิบัติการปัจจุบันล่าสุด ผมเพิ่งซื้อให้แฟนไปเครื่องหนึ่ง เพื่อตอบแทนที่เธอเคยซื้อ iPhone 6 ให้เมื่อปลายปี 2557 ด้วยราคาในขณะนั้น 25,xxx บาท iPhone SE ราคาต่ำกว่า iPhone 6 ประมาณ 10,000 บาท แต่ความทันสมัยของเทคโนโลยี ระบบปฏิบัติการ และฟีเจอร์อีกหลายอย่างเหนือชั้นกว่า...

รู้สึกเจ็บใจแทนแฟนผมจริง ๆ ครับ โกรธ

« ตอบ #62 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2020 | 03:22:33 PM »

ระยะหลังมานี้ ผู้คนมักใช้ social media เพื่อหวังผลต่าง ๆ ไม่ว่าทางใดก็ทางหนึ่ง เช่น การเมือง อาชญากรรม ฯลฯ social media ถ้ารู้จักใช้ก็ดีไป แต่ถ้าใช้โดยมิชอบ ขาดสำนึกและความรับผิดชอบต่อส่วนรวม สังคมก็เดือดร้อนและผู้ใช้ก็จะเดือดร้อนด้วยเช่นกัน เพราะมีกฎหมายป้องปรามอยู่ และเชื่อว่าในอนาคตคงต้องมีการแก้ไขเพิ่มเติมกฎหมายที่เกี่ยวข้องโดยเป็นไปตามวิวัฒนาการของ social media ครับ

« ตอบ #63 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2020 | 10:10:26 AM »

iPhone 12 โฆษณาทีวีแล้ว ตอนนี้ก็มีให้ pre-order และเร็ว ๆ นี้ก็จะมีวางจำหน่ายทั่วไปครับ

« ตอบ #64 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2021 | 03:49:22 PM »

- iPhone 13 ออกวางจำหน่ายแล้วครับ (ผมว่ารุ่น 12 เพิ่งออกหมาด ๆ นะครับ ไม่ทันไร 13 มาแระ)

- เดี๋ยวนี้เล่นเอาแผ่นเสียงไปขายกันในเฟซบุ๊กเป็นที่ครึกครื้น หาเงินซื้อไม่ทันเลย จะหัวเราะหรือร้องไห้ดีอ่า (ต้มมาม่ากินทุกเดือน)

« ตอบ #65 เมื่อ: 27 มกราคม 2022 | 10:43:20 AM »

เดี๋ยวนี้ซื้อสินค้ากันทางเฟซบุ๊กและโอนเงินค่าสินค้าโดยผ่านแอปธนาคาร แถมยังมีบริการจัดส่งสินค้าโดยผู้จัดส่งเอกชนอีกหลายเจ้าไว้รองรับ บางทีผู้ขายอยู่ต่างจังหวัด ถ้าเขารีบส่ง วันรุ่งขึ้นก็ได้รับสินค้าแล้ว สะดวกและรวดเร็วครับ

« ตอบ #66 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2022 | 04:41:00 PM »

ผมไปไหนมาไหนยังใช้บริการขนส่งมวลชนทั่วไปอยู่ (รถตู้และเรือ) และถ้าไม่จำเป็นจะไม่นำโทรศัพท์มือถือออกมาเล่นหรือใช้งาน ผู้โดยสารบางคนมานั่งข้างผมปุ๊บ ควักโทรศัพท์ขึ้นมา หรือไม่ก็มีโทรศัพท์อยู่ในมืออยู่แล้ว ก้มหน้าก้มตาเล่นจนใกล้จะถึงจุดหมายปลายทางถึงจะหยุดเล่น หรือบางทีเกือบจะเลยป้ายหรือเลยป้ายแล้วยังไม่เลิกเล่นก็ยังมี บางทีนั่งอยู่ในรถตู้ที่ปิดไฟมืดยังไม่ยอมหยุดเล่น ไม่กลัวเสียสายตาของตัวเองบ้างหรือไงก็ไม่รู้ ดีแล้วที่ผมใช้แว่นตาที่เป็นเลนส์สีเข้มกรองแสง เพราะผมกลัวแสงจากโทรศัพท์ของคนพวกนี้พุ่งมาเข้าตาของตัวเอง ผมเข้าใจว่าการใช้โทรศัพท์ในที่สาธารณะเป็นสิทธิส่วนตัวของแต่ละคน แต่ผมก็มีสิทธิที่จะไม่ชอบพฤติกรรมอย่างนี้เช่นกันครับ

« ตอบ #67 เมื่อ: 27 กันยายน 2022 | 03:32:21 PM »

ผมเริ่มทำงานเมื่อปี 1990 หรือ พ.ศ. 2533 ตอนนั้นทุกเช้าที่ออฟฟิศผมจะเห็นหัวหน้าของผมหรือผู้จัดการฝ่ายนั่งอ่านหนังสือพิมพ์อยู่ที่โต๊ะทำงานจนกระทั่งแปดโมงครึ่งจึงจะเริ่มทำงาน และเป็นภาพปกติที่ผมคุ้นชินในสมัยนั้น แต่พอมายุคนี้ ยุค 2020s ยุคที่มือถือหรือ smart phone กลายเป็นมือข้างที่สามของคนโดยทั่วไป แทบไม่เห็นใครนั่งอ่านหนังสือพิมพ์ในตอนเช้าแล้ว มีแต่นั่งก้มหน้าก้มตาดูและจิ้มจอโทรศัพท์มือถือแทน มิน่า หนังสือ นิตยสาร ฯลฯ ค่อย ๆ เจ๊งและปิดตัวไปหลายหัวแล้วครับ 5555 หัวเราะด้วยความเศร้า

« ตอบ #68 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2022 | 10:40:02 AM »

iPhone 14 และ iPhone 14 Plus มาแล้วครับ
เปิดตัว 7 ต.ค. 2565 ใครเป็นสาวกไอโฟน ก็ขอเชิญนะคร้าบบบ... ยิงฟันยิ้ม
ไม่ได้ค่าโฆษณา เพียงแต่รายงานความเคลื่อนไหวให้ทราบเท่านั้นคร้าบบบ... 5555 ยิ้มกว้างๆ

https://www.apple.com/th/iphone-14/?afid=p238%7CsUtsKuJA1-dc_mtid_20925t5544931_pcrid_621988159133_pgrid_141380283256_&cid=wwa-th-kwgo-iphone-slid----Avail-

« ตอบ #69 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2022 | 01:55:44 PM »

เมื่อวันสองวันก่อน นายกฯเชิญชวนประชาชนใช้ "วิทยุทรานซิสเตอร์" เพื่อคอยฟังข่าวน้ำท่วม ในยามที่กระแสไฟฟ้าถูกตัดเพราะสถานการณ์อุทกภัยในหลายจังหวัดทั่วประเทศไทย...

จึงกลายเป็นกระแสดราม่าย้อนกลับไปโจมตีนายกฯ ว่าล้าหลังหรือถอยหลังเข้าคลอง เพราะปัจจุบันไม่ว่าจะฟังเพลงฟังข่าวสารติดตามเหตุการณ์ของบ้านเมือง เขานิยมเสพสื่อผ่านโทรศัพท์มือถือกันหมดแล้ว

ใช่ครับ ก็จริงตามที่อีกฝ่ายหนึ่งโต้แย้ง แต่ในยามน้ำท่วม กระแสไฟฟ้าถูกตัดขาด บ้านเรือนต้องจุดตะเกียง ไม่มีไฟฟ้าใช้ อยู่กันอย่างลำบากลำบน ขอประทานโทษเถอะครับ "พวกคุณมรึงทั้งหลายจะเอาไฟฟ้าจากที่ไหนมาชาร์จแบตโทรศัพท์มือถือเพื่อติดตามข่าวกันมิทราบ?" วิทยุทรานซิสเตอร์จึงเป็นข้อเสนอทางเลือก เพราะไม่จำเป็นต้องใช้ไฟฟ้า แค่ใช้ถ่านหรือแบตเตอรี่ก้อนก็ทำงานได้แล้ว

นายกฯพูดผิดตรงไหนครับ?

ออฟฟิศที่ผมทำงาน ผมยังใช้วิทยุทรานซิสเตอร์เอเอ็ม เอฟเอ็ม ฟังข่าวและเพลงขณะทำงานอยู่เลย อาศัยเสียบไฟฟ้าได้ เปิดมันไว้ตั้งแต่เช้ายันเลิกงาน

รู้จักตริตรองอย่างมีเหตุผลกันบ้างกับคำพูดของคน โดยเฉพาะคำพูดจากปากของผู้นำประเทศ อย่ามัวแต่ดราม่าเพราะเล่นการเมืองที่น่าเบื่อกันอยู่เลยครับ

และงานนี้ผมไม่ได้เข้าข้างนายกฯนะครับ เพียงแต่มองว่า เรื่องงี่เง่าแค่นี้ยังอุตส่าห์เอามาเล่นกัน 5555

https://mgronline.com/onlinesection/detail/9650000095184

« ตอบ #70 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2022 | 11:57:17 AM »

สมัยนี้ มีแอปธนาคารก็เหมือนมีกระเป๋าสตางค์อยู่ในมือ ไปกินข้าวไม่กี่สิบบาทก็ใช้วิธีโอนเงินทางโทรศัพท์มือถือ เงินสดไม่ค่อยได้กดออกจากตู้เอทีเอ็ม และตู้เอทีเอ็มก็ค่อย ๆ หายไป (ไม่ทราบในอนาคตชะตากรรมจะเหมือนตู้โทรศัพท์สาธารณะหรือเปล่า) ที่ห้างสรรพสินค้าที่ผมเดินผ่านทุกวัน จากที่เคยมีเอทีเอ็มอยู่ 6 ตู้ ตอนนี้เหลือแค่ 2 ตู้แล้วครับ

« ตอบ #71 เมื่อ: 06 มกราคม 2023 | 01:43:47 PM »

เริ่มค่อย ๆ เป็นสังคมที่ "ไร้เงินสด" ขึ้นไปทุกวัน...

- ร้านอาหารที่ผมไปฝากท้องมื้อกลางวันเป็นประจำแทบจะทุกวัน ลูกค้าบางคนกินเสร็จ ข้าวแกงหรือก๋วยเตี๋ยวราคา 50 บาท ยังต้องขอจ่ายโดยการโอนเงินผ่านมือถือ ผมกระซิบถามเจ๊หุ้นส่วนเจ้าของร้านว่า ระหว่างยื่นเงินสดให้เลยกับโอนเงินแล้วให้คนขายเช็คยอดว่าเงินเข้าบัญชีแล้วหรือยัง อย่างไหนจะเร็วกว่า

- ร้านก๋วยเตี๋ยวขาประจำแถวบ้านผม ขึ้นป้ายข้างผนังร้านว่า "รับเฉพาะเงินสด" ก็ยังมีคนมานั่งกินแล้วถามว่าโอนเงินได้หรือเปล่า พอได้รับแจ้งว่ารับเฉพาะเงินสดเท่านั้น คนในกลุ่มที่มาด้วยกันคนหนึ่งต้องไปหาตู้เอทีเอ็มที่ใกล้ที่สุดเพื่อกดเงินสดมาจ่ายค่าก๋วยเตี๋ยว

- ร้านผลไม้ข้างทางที่ผมเดินผ่านและอุดหนุนประจำ ขึ้นป้ายชื่อและหมายเลขบัญชีเพื่อรับโอนเงินค่าสินค้า -- ผลไม้แค่ถุงละ 20 บาท ยังต้องโอนเงินเลยเหรอ ตกใจ ทำไมไม่พกเงินสดย่อยไว้จ่ายบ้าง ของราคาเล็ก ๆ น้อย ๆ ระหว่างยื่นเงิน 20 บาทให้ กับโอนเงินแล้วให้แม่ค้าเช็คยอดว่าเงินเข้าแล้วหรือยัง อย่างไหนเสียเวลามากกว่ากัน (เงินเป็นพันเป็นหมื่นเป็นแสน จะโอนให้ก็ว่าไปอย่าง)

- แม่ค้าผลไม้ดังกล่าวข้างต้นเล่าให้ผมฟังว่า เคยเจอคนขึ้นรถสองแถวไม่พกเงินติดตัว พอลงจากรถบอกคนขับว่าจะโอนเงินค่าโดยสารให้ คนขับบอกว่าไม่มีโทรศัพท์และไม่รับเงินโอน

ฯลฯ

จะอย่างไรก็ช่าง ไปไหนมาไหน เงินสดในกระเป๋าก็ยังจำเป็นอยู่ แค่พกให้พอประมาณแก่การใช้จ่ายที่จำเป็นก็พอครับ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #72 เมื่อ: 07 มกราคม 2023 | 08:23:52 AM »

ผมมาอยู่ชุมพร ร้านค้า ร้านอาหารตามสั่ง มีระบบโอน สแกน ทุกร้านแล้วครับ
TRON

« ตอบ #73 เมื่อ: 07 มกราคม 2023 | 10:10:13 AM »

เงินสดทุกวันนี้ใช้แค่ 2 อย่างนี้ครับ

ขึ้นทางด่วน (จริงๆใช้บัตรเครดิตสแกนได้แล้ว แต่บัตรผมรุ่นเก่าอยู่)
ซื้อของรถเข็นข้างทาง

ที่เหลือใช้ บัตรเครดิต สแกนทางมือถือได้หมด ไม่นานนี้ไปข้างนอกทุกวันติดต่อกัน 3-4 วันโดยไม่มีเงินสดพกติดตัวเลย ยิ้มกว้างๆ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #74 เมื่อ: 08 มกราคม 2023 | 10:52:37 AM »

ผมเคยเจอปัญหาเรื่องสแกนครับ มีอยู่วันหนึ่งเดินทางกลับจากชุมพรจะเข้ากทม. ถึงบริเวณอำเภอปราณบุรี แวะเติมน้ำมัน เมื่อจะสแกนจ่าย ปรากฎว่าระบบธนาคารล่มครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์