เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 04:40:46 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingทัศนคติหรือความรู้สึกของคนร่วมสมัยที่มีต่อดนตรี progressive rock ยุค 70's
หน้า: 1 [2] 3 4 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทัศนคติหรือความรู้สึกของคนร่วมสมัยที่มีต่อดนตรี progressive rock ยุค 70's  (อ่าน 27395 ครั้ง)
lalink
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 | 11:04:52 AM »

ถ้าตีเสียว่าปีที่ prog เฟื่องสุดขีดคือ 1973 หรือพ.ศ. 2516 เด็กวัยรุ่นในยุคนั้นที่รู้ความพอที่จะรู้จักหรือเสพดนตรีเหล่านี้ได้ ผมเฉลี่ยอายุให้ที่ 18 ปี ถ้านับถึงปีนี้ คนเหล่านี้น่าจะอายุประมาณ 56 ปีขึ้นไป

เด็กวัยรุ่นไทยในยุคนั้นอาจไม่ค่อยฟังเพลงเหล่านี้แต่อาจฟังแนวอื่น หรือไม่ก็ไม่ฟังเลยก็ได้ เพราะมัวแต่ไปเดินขบวนเคลื่อนไหวมวลชนเพื่อต่อต้านรัฐบาลที่พวกเขาเรียกว่าเป็นทรราชอยู่ครับ

วิเคราะห์ได้ลึกซื้งจิงๆ ฮะ ยิงฟันยิ้ม

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 | 11:11:58 AM »

ถ้าตีเสียว่าปีที่ prog เฟื่องสุดขีดคือ 1973 หรือพ.ศ. 2516 เด็กวัยรุ่นในยุคนั้นที่รู้ความพอที่จะรู้จักหรือเสพดนตรีเหล่านี้ได้ ผมเฉลี่ยอายุให้ที่ 18 ปี ถ้านับถึงปีนี้ คนเหล่านี้น่าจะอายุประมาณ 56 ปีขึ้นไป

เด็กวัยรุ่นไทยในยุคนั้นอาจไม่ค่อยฟังเพลงเหล่านี้แต่อาจฟังแนวอื่น หรือไม่ก็ไม่ฟังเลยก็ได้ เพราะมัวแต่ไปเดินขบวนเคลื่อนไหวมวลชนเพื่อต่อต้านรัฐบาลที่พวกเขาเรียกว่าเป็นทรราชอยู่ครับ

ปี 1973 ผมอายุ 12 ปี แต่เริ่มฟังแล้วนะครับ เพราะอ่านสตาร์พิคทำให้อยากฟัง รวมทั้งมีรุ่นพี่คนหนึ่ง
  ซึ่งอายุมากกว่าผมแค่ 2 ปีมีแผ่นเสียงแบบแผ่นเล็ก(แผ่นไทยทำ)ประเภทนี้อยู่มาก ให้ผมมายืมฟัง
  ไม่อย่างนั้นคงไม่มีโอกาสได้ฟังหรอกครับ
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 | 10:41:08 PM »

เดี๋ยวนี้วัยรุ่นที่ฟังเพลงprogressive rock ในไทย น้อยลงนะครับ   

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #18 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 08:09:58 AM »

เดี๋ยวนี้วัยรุ่นที่ฟังเพลงprogressive rock ในไทย น้อยลงนะครับ   
มันน้อยมานานแล้วฮะ
สมัยที่ผมเริ่มหัดฟังเพลงแนวนี้ใหม่ ๆ ก็นับหัวคนฟังได้เลยฮะ
lunar
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 08:46:12 AM »

สมัยที่ผมเริ่มหัดฟังเพลงแนวนี้ใหม่ ๆ ก็นับหัวคนฟังได้เลยฮะ
เพราะมันกลายพันธเป็นprogressive metalไปเเล้วนั่นเอง
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #20 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 08:54:00 AM »

พี่อาโนลด์ ผมเป็นเด็กรุ่นน้องพี่หลายๆปีนะตัวเอง  หาว่าผมเป็นเด็กโข่งไปได้ ดนตรีแนว Progressive Rock ยุด 70 ผมพึ่งได้ฟังมาไม่กี่ปีมานี่เอง
ผมเป็นเด็กยุดใหม่ฟังดิจิตอลไฟล์ครับ ไม่รู้จักอะนาล็อกหรอกครับ

อ๊ะๆ..ข้อมมูลน้าอั๋นน่าจะผิดพลาดซะแล้วละครับ..
ตอนผมเด็กไส้แห้งๆ ยังเพิ่งเดินเตะฝุ่นหาซื้อเทปฟัง แต่น้าอั๋นทำเทปขายแล้ว...
แค่นี้ก็รู้แล้วว่าใคร "แก่แค่ไหน" 5 5 5  ขยิบตา
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 09:03:20 AM »

เท่าที่จำได้
ผมได้ยินแต่คำว่า โปรเกรสซีฟ เฉยๆนะ
ไม่ก็ ดนตรีโปรเกรสซีฟ

ไอ้คำว่า โปรเกรสซีฟ ร็อค เนี่ย เพิ่งได้ยินไม่นานเท่าไหร่
หลังจาก มีเว็บ Progarchives.com แล้ว
และหลังจากมีวง ดรีม เธียร์เตอร์ เข้าสู่กระแสหลักแล้วครับ

เมื่อก่อนนี้ เข้าใจว่า เพลงโปรเกรสซีฟ(ดนตรี) น่าจะกว่าขวางกว่านี้มากๆครับ
ทั้ง โฟล์ค แจ็ส คลาสสิค บลูแกรส ถ้าจับมา ทดลองกัน ปฏิสัมพันธ์กัน คงจะเรียกรวมไปเป็นโปรเกรสซีฟ

ซึ่งในหลักการเดียวกัน แต่ทำโดยนักดนตรีที่เรียนมาจริงจัง
ทดลองทำเหมือนกัน
แต่พิมพ์สกอร์(โน็ตดนตรี) ออกมาก่อนจะแสดงจริงๆ
เราเรียกว่า ดนตรี อาว็องการ์ดไงครัฟ

หรือพูดง่ายๆว่า
นักดนตรีที่เล่นๆอยู่ ทดลองสิ่งใหม่ๆ พัฒนารูปแบบของซาวด์ใหม่ๆ เราเรียก โปรเกรสซีฟครับ แบบเล่นไป พัฒนาไปเรื่อยๆ
แต่สายนักดนตรีที่ศึกษามา ทดลองสิ่งใหม่ๆ แล้วสรุปจบ ลงโน็ตสกอร์ชีท ส่งให้คนอื่นเล่น เราเรียก อาว็องการ์ด (บางทีก็เรียก คอนเท็มโปรารี่-ดนตรีร่วมสมัย ได้เหมือนกันครัฟ)

สรุป คนไทยก็ฟังยังฟังดนตรีโปรเกรสซีฟอยู่ครับ แต่มันแทรกซึมโดยไม่รู้ตัว หรือรู้รากเง่าของมันไปแล้วจ้า..  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #22 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 09:03:56 AM »

วิเคราะห์ได้ลึกซื้งจิงๆ ฮะ ยิงฟันยิ้ม

คนที่จะตอบหรือให้ความเห็นในกระทู้นี้ได้จริง ๆ จะต้องมีอายุ 50 ขึ้นไปนะฮะ
แต่อย่างที่ผมคาดเดา
คนกลุ่มนี้ ส่วนหนึ่งเจอเหตุการณ์วิปโยคทางการเมืองเข้าไป บางคนก็เจอสองระลอก เมื่อปี 2516 และ 2519 ตามลำดับ (และเป็นปีที่ prog กำลังเฟื่องสุดขีดซะด้วย)
ก็เลยต้องเข้าไปฟังเพลงแนวอื่นกันในป่าไงฮะ

« ตอบ #23 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 09:06:33 AM »

เท่าที่จำได้
ผมได้ยินแต่คำว่า โปรเกรสซีฟ เฉยๆนะ
ไม่ก็ ดนตรีโปรเกรสซีฟ

ไอ้คำว่า โปรเกรสซีฟ ร็อค เนี่ย เพิ่งได้ยินไม่นานเท่าไหร่
หลังจาก มีเว็บ Progarchives.com แล้ว
และหลังจากมีวง ดรีม เธียร์เตอร์ เข้าสู่กระแสหลักแล้วครับ

เมื่อก่อนนี้ เข้าใจว่า เพลงโปรเกรสซีฟ(ดนตรี) น่าจะกว่าขวางกว่านี้มากๆครับ
ทั้ง โฟล์ค แจ็ส คลาสสิค บลูแกรส ถ้าจับมา ทดลองกัน ปฏิสัมพันธ์กัน คงจะเรียกรวมไปเป็นโปรเกรสซีฟ

ซึ่งในหลักการเดียวกัน แต่ทำโดยนักดนตรีที่เรียนมาจริงจัง
ทดลองทำเหมือนกัน
แต่พิมพ์สกอร์(โน็ตดนตรี) ออกมาก่อนจะแสดงจริงๆ
เราเรียกว่า ดนตรี อาว็องการ์ดไงครัฟ

หรือพูดง่ายๆว่า
นักดนตรีที่เล่นๆอยู่ ทดลองสิ่งใหม่ๆ พัฒนารูปแบบของซาวด์ใหม่ๆ เราเรียก โปรเกรสซีฟครับ แบบเล่นไป พัฒนาไปเรื่อยๆ
แต่สายนักดนตรีที่ศึกษามา ทดลองสิ่งใหม่ๆ แล้วสรุปจบ ลงโน็ตสกอร์ชีท ส่งให้คนอื่นเล่น เราเรียก อาว็องการ์ด (บางทีก็เรียก คอนเท็มโปรารี่-ดนตรีร่วมสมัย ได้เหมือนกันครัฟ)

สรุป คนไทยก็ฟังยังฟังดนตรีโปรเกรสซีฟอยู่ครับ แต่มันแทรกซึมโดยไม่รู้ตัว หรือรู้รากเง่าของมันไปแล้วจ้า..  ยิงฟันยิ้ม

ผมได้ยินคำว่า progressive rock ครั้งแรกจากปากดีเจรายการวิทยุ Marmalade Club เมื่อราวปี 2522 ฮะ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #24 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 09:31:40 AM »

+100 ครับ สมัยนั้นผมหาคนที่จะคุยเรื่องเพลงแนวนี้ไม่ได้เลย...ถึงได้ดิ้นรนขวนขวายจนได้มีโอกาส+มีบุญ ไปเที่ยวบ้านสัมผัสห้องฟังเพลงของพี่พัณณาศิส และแกกรุณาให้เทปคาสเสตยี่ห้อ ทีดีเค ที่อัดจากแผ่นเสียง  เยสชุดรีเลย์เยอร์ + เจเนซีสชุดฟ็อกซ์ทร็อท ทุกวันนี้ยังใช้ฟังได้อยู่ (เวลาร่วม 30 ปี มาแล้ว..น่าทึ่งจริงๆครับเทปยี่ห้อนี้)ทุกวันนี้ยังระลึกถึงแกอยู่ อยากจะไปเยี่ยมเยียนคารวะแกอีก แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร และต่อมาเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ผมถึงมาเจอชมรมนี้เข้า(ขอเรียกว่า  ชมรม นะครับ ยิ้ม) ตอนนั้นผมคิดว่า เวลาผ่านมาร่วม 30 ปี จะมีคนฟังเพลงแนวนี้อย่างผมไหม คิดขึ้นได้เลยลองเข้า กูเกิ้ล ก็เลยได้เจอ แล้วก็ต้องประหลาดใจมากเพราะ มีสมาชิกที่เป็น ผู้มีอาวุโสน้อย เป็นจำนวนมาก ตอนนั้นถ้าผมไม่มาเจอชมรมนี้เข้าซะก่อน ผมกะว่าจะตั้ง ชมรมคนรักเพลงโปรฯ ขึ้นมาใหม่อีกชมรมหนึ่ง เพื่อให้เป็นสาขาของชมรมคนรักหนังเก่า ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2011 | 09:55:29 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า

« ตอบ #25 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 11:22:45 PM »

ผมขอถามหน่อยครับว่าคำว่า  โปรเกรสซีพร็อค  นี่เกิดขึ้นตอนไหนครับ
  จำได้ว่าเคยได้ยินครั้งแรกตอนที่คุณสมเถาให้สัมภาษณ์หนังสือว่า
  " ชอบไอ้โปรเกรสซีพแบบพิ้ง ฟรอยด์ เพลงมันเพราะเหลือเกิน "
  ตอนนั้นรู้สึกว่ายังไม่ได้ออกชุด เดอะ วอล
จำไม่ได้เช่นกันว่าใครบัญญัติศัพท์คำว่า progressive rock ขึ้นมาเป็นครั้งแรก
แต่ก็จำได้ว่าเคยมีข้อมูลโพสต์ไว้ในกระทู้ใดกระทู้หนึ่งแถว ๆ นี้
ผมได้ยินคำนี้เป็นครั้งแรกจากปากของนักจัดรายการวิทยุเอเอ็มคนหนึ่งเมื่อราวปี 2522
ตอนนั้นเขาเปิดเพลงจากอัลบั้มชุด Chance ของ Manfred Mann's Earth Band ออกอากาศ และเรียกเพลงแนวนี้ว่า progressive rock ครับ
TRON

« ตอบ #26 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011 | 11:34:29 PM »

ได้ยินคำว่า Progressive Rock จากพี่ชายผม พร้อมกับส่งเทปอัลบั้มของ King Crimson, Genesis มาให้ผมได้ฟัง
hallelujah
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 | 03:00:24 PM »

ผมเคยมีคนรู้จักท่านนึง (แต่ไม่ได้พบกันราว 8 ปีแล้ว) เขาชอบดนตรี Rock มาก
(หน้าตาแกไม่ให้) แรก ๆ ที่คุยกัน(พวก)เราคุยเรื่อง Led Zeppelin
และพวกเพลง Blue ตลอดจนเพลงทั่ว ๆ ไปในยุค '70s
(ตอนคุยกัน เดาว่าอายุแกน่าจะสัก 50 ปลาย ๆ แต่ไม่ได้ถามอายุนะ คุยแต่เรื่องดนตรี)

คุยไปคุยมา นอกจากดนตรี Rock, Hard Rock, Metal แล้ว แกยังฟัง Progressive Rock
อีกต่างหาก เขาเล่นแผ่นเสียงด้วย เห็นบอกมี 3-400 แผ่น (แกบอกมาตอนนั้น จำได้)
ผมก็ชวนเขาคุยเรื่องวง Prog แรก ๆ คุยเรื่อง Pink Floyd ก่อน ผมยังจำได้ดี
แกบอกผมประมาณว่า ไอ้วงนี้มัน Commercial แรก ๆ ทำดนตรีแนวเมายา (เพราะมันติดยากันทั้งคณะ)
เขาเล่ามานะ หลัง ๆ พอทำอัลบั้ม Dark Side เงินเริ่มมา เครื่องบินส่วนตัวเริ่มมี
ผมถามเขาว่าชอบอัลบั้มใดของ Pink Floyd ที่สุด แกบอก Animal
โดยแกให้เหตุผลว่า ชุดนี้ที่ชอบเพราะเป็นงานตามใจกู กูอยากทำเพลงแบบเนี้ย  แกเล่าต่อด้วยนะว่า
ตอนอัลบั้มนี่ออก ต้นสังกัด PF ไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่

จำแม่นอีกอย่าง แกบอก Roger Waters รุ่นเดียวกะแก ตอนมาแสดงที่เมืองไทย
พี่เขายังปรามาสเอาไว้เลยว่า เล่น 2 เพลง ขอพัก 20 นาทีหรือเปล่าวะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2011 | 03:02:19 PM โดย hallelujah » บันทึกการเข้า
hallelujah
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 | 03:07:26 PM »

หลัง ๆ ก็มีคุยกันเรื่องดนตรี Prog ต่อ มานึกเอาตอนนี้ ผมว่าพี่คนนั้นนี่
แก Big Fan สุด ๆ จริง ๆ นึกดูนะ สมัยนั้นยังไม่มีอินเตอร์เน็ท แต่แกรู้ขนาดนี้
(เขาสะสมหนังสือดนตรีต่างประเทศด้วย)
ยังจำได้ดีอีกอย่าง แกบอก ไอ้พวกที่เล่น Progressive (แต่จำไม่แม่นว่าเขาใช้คำว่าอะเไรเรียกแทนคำว่า Prog)
ส่วนใหญ่ไอ้อิทธิพลจากหนังสือ แบบอ่านนวนิยายวิทยาศาสตร์ หรืออื่น ๆ แล้วชอบ
เลยเอามาทำเป็นดนตรี

แล้วก็คุยกันเรื่องวง Yes ตลกอีกอย่าง ผมจำแม่นเลย แกชอบล้อเลียนวงนี้ว่า
ที่พวกมันเล่นกันยาว ๆ เพราะพี้เข้าไปเยอะ ไม่รู้จะจบกันยังไง แต่เขากำชับเลยนะ
ถ้าไม่เคยฟังเยส แล้วจะหามาฟัง ให้เริ่มจากชุดที่มี Classic Line Up
hallelujah
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 | 03:10:17 PM »

ตอนนี้ผมติดต่อพี่เขาไม่ได้นะ เพราะแกไม่ใช้โทรศัพท์มือถือ
ผมก็อยากเจอเขา(อีก)เหมือนกัน
หน้า: 1 [2] 3 4 5
พิมพ์